ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า MX5 ในรีวิว ฉบับ 24 ก.ย. 2009 เป็นรุ่นที่ขายอยู่ปัจจุบันรึเปล่าครับ  (อ่าน 2752 ครั้ง)

ออฟไลน์ macsweet7

• Newbie
  • *
ตามลิงค์นี้ครับ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=733:-mazda-mx-5-minorchange-rht-&catid=70:sport-a-specialty&Itemid=89

1.อยากทราบว่าMX5 ที่ขายอยู่ในปัจจุบันนี้มีอะไรที่ปรับปรุง เปลี่ยนแปลงไปจากตัวที่พี่จิมมี่ทำรีวิวไว้แล้วรึเปล่าครับ

2.อารมณ์ในการขับเจ้านี่มันแบบดิบๆ สปอร์ตแท้เลยรึเปล่าครับ  (อยากรู้ว่ามันแข็งกระด้างเลยรึเปล่า)

3.ในระดับราคาใกล้เคียงกัน  ถ้าเราจะเอาไปเปรียบกับ V W SCIROCCO นี่  (ไม่รู้เปรียบกันได้มั้ย)
อารมณ์ในการขับต่างกันมากรึเปล่าครับ  ถ้าเอามาใช้งานในเมืองทุกวัน  (วันละไม่เกิน 30 กม.) มีข้อแตกต่างกันมากมั้ย
ขอทราบข้อเปรียบเทียบด้านความสะดวกสบาย และการบำรุงรักษาจากการใช้งานจริงของผู้เคยใช้ครับ (ส่วนเรื่องอื่นพอจะทราบแล้วจากการอ่านรีวิวทั้งสองคัน)

รบกวนเท่านี้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ ผมใช้ RHT ปี 2008 อยู่ และคันนี้ก็เป็นคันหลักทุกวันด้วย วันละประมาณ 40-50 โล (บางแค - จตุจักร)

ผมว่าช่วงล่างมาเดิมๆ เกาะ และนุ่มดีมาก อัตราเร่งถือว่าไม่เลว ยิ่งถ้าเล่นเกียร์เองด้วยแล้วเหมือนรถคนละคัน แต่ก็ต้องเข้าใจว่ายังไง MX5 ก็เครื่อง 2000 ธรรมดา ถ้าจะเอาไปเทียบกับ Scirocco ก็คงไม่ได้ ข้อเสีย น่าจะเป็นเรื่องความคับแคบภายใน รวมถึงการที่นั่งได้แค่ 2 คน ทำให้ไม่เหมาะกับครอบครัวที่มีคนมากกว่านี้ (แลกมากับอารมณ์สปอร์ต ;D) และท้ายรถถ้าตีกอล์ฟก็ลำบากครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------