ผู้เขียน หัวข้อ: pilot sport 3ในระยะยาวเป็นยังไงครับ  (อ่าน 16169 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
pilot sport 3ในระยะยาวเป็นยังไงครับ
« เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 21:41:30 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9531.0.html
ตอนนี้ผมได้งบมาเพิ่มแล้วครับ เลยสนใจPS3
แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ว่าใช้ในระยะยาวเป็นอย่างไรบ้าง
ทนมั้ย เสียงดังขึ้น แข็งขึ้นเร็วรึเปล่า ใครทราบรบกวนด้วยนะครับ
(จริงๆรู้สึกes501จะตรงสเปคผมมากกว่าครับ แต่ได้ยินมาว่าไปไว+PS3เมื่อเทียบคุณภาพกับราคาแล้วมันยั่วยวนกว่าน่ะครับ)

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
Re: pilot sport 3ในระยะยาวเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 22:49:56 »
เพิ่งไปเปลี่ยนยางให้แฟนมา ตอนนี้ใช้มาประมาณ 7000 โลแล้ว  Ok มาก กับ Mazda3 R17 หมดไป 17,600 บาท
เสียงเงียบมาก เข้าโค้งมั่นใจดี แต่เรื่องอายุคงต้องรอดูต่อไป
ก่อนนี้ใช้ Yokohama Decibel แรกๆ ก็ ok แต่ใช้มาแค่ 20000 เสียงก็เริ่มมา

ออฟไลน์ Lecter the Ripper

• Full Member
Re: pilot sport 3ในระยะยาวเป็นยังไงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 00:11:57 »
สืบเนื่องจากกระทู้นี้http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,9531.0.html
ตอนนี้ผมได้งบมาเพิ่มแล้วครับ เลยสนใจPS3
แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ว่าใช้ในระยะยาวเป็นอย่างไรบ้าง
ทนมั้ย เสียงดังขึ้น แข็งขึ้นเร็วรึเปล่า ใครทราบรบกวนด้วยนะครับ
(จริงๆรู้สึกes501จะตรงสเปคผมมากกว่าครับ แต่ได้ยินมาว่าไปไว+PS3เมื่อเทียบคุณภาพกับราคาแล้วมันยั่วยวนกว่าน่ะครับ)

ES501 ห่วยบรมครับ เชื่อโผ้มมม ผมเปลี่ยนมาแล้ว 3 คัน ทนไม่ไหว จนต้อง  ขายทิ้งไป คันนึง ทั้งที่วิ่งไป 5000 โล  อีก สองคัน ทนๆใช้ไป
   ถ้าอยากได้ยาง คอมฟอร์ท  มิชลิน ไพรมาซี่ แอลซี  ดีกว่าเยอะมากมายครับ  เป็นกลางไม่ยวย

ส่วนถ้าคุณมองยาง สปอร์ตไว้ ทำใจเรื่องเสียงเถอะครับ หมื่นโลแรก  ยางยี่ห้อไหนมันก็เงียบ เมื่อเทียบกับยางเก่าที่เราเปลี่ยนทิ้งไปทั้งนั้นแหละ
 พอใช้ไปนานๆเข้า   เสียงของยางดอกใหญ่ๆ  จะเล็ดลอดเข้ามาอย่างแน่นอนครับ  จะซื้อ ยางสปอร์ต  ทำใจเรื่องเสียง มีความสุขกัน ในโค้งดีกว่าครับ

ปล จีอาร์ เก้าสูน ทั้งแพง ทั้งห่วยกว่า จีอาร์ แปดสูนครับ ตัดทิ้งเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2011, 00:41:48 โดย Lecter the Ripper »

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 06:52:32 »
ผมใช้มา เกือบสองหมื่นกีโลแล้วครับ 
ยางตัวนี้เป็นยางสปอร์ตที่ผมว่า นุ่ม น่ะครับ  เกาะถนนดีมากครับ
เรื่องรีดน้ำก็เยี่ยมครับ แต่แก้มยางจะนุ่มไปหน่อย ทำให้เวลาเข้าโค้งแรงๆ สบัดซ้ายขวา จะรู้สึกว่าแก้มอ่อนไปนิด
ไม่รู้สึก Firm มากเหมือนยางสปอร์ตรุ่นอื่น แต่แลกมาด้วยความนุ่มนวล ผมก็โอเคครับ

เปลี่ยนจากยางนุ่ม นิ่ม ประหยัดน้ำมัน มาเป็น Pilot 3 จะรู้สึกว่า มันจะกระด้างขึ้นหน่อยนึง
สำหรับผมแล้ว เรื่องเสียงของยางตัวนี้ เทียบกับยางเดิมตอนใหม่ๆ  เสียงจากยางตัวนี้จะดังขึ้นประมาณ 20%
แต่แลกกับสมรรถนะแล้ว ผมโอเค ใช้ไปซักพักก็ชินครับ จะสนุกกับการเล่นโค้งจนลืมเสียงยางเลย

แนะนำครับ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 10:40:06 »

ES501 ห่วยบรมครับ เชื่อโผ้มมม ผมเปลี่ยนมาแล้ว 3 คัน ทนไม่ไหว จนต้อง  ขายทิ้งไป คันนึง ทั้งที่วิ่งไป 5000 โล  อีก สองคัน ทนๆใช้ไป
   ถ้าอยากได้ยาง คอมฟอร์ท  มิชลิน ไพรมาซี่ แอลซี  ดีกว่าเยอะมากมายครับ  เป็นกลางไม่ยวย

ส่วนถ้าคุณมองยาง สปอร์ตไว้ ทำใจเรื่องเสียงเถอะครับ หมื่นโลแรก  ยางยี่ห้อไหนมันก็เงียบ เมื่อเทียบกับยางเก่าที่เราเปลี่ยนทิ้งไปทั้งนั้นแหละ
 พอใช้ไปนานๆเข้า   เสียงของยางดอกใหญ่ๆ  จะเล็ดลอดเข้ามาอย่างแน่นอนครับ  จะซื้อ ยางสปอร์ต  ทำใจเรื่องเสียง มีความสุขกัน ในโค้งดีกว่าครับ

ปล จีอาร์ เก้าสูน ทั้งแพง ทั้งห่วยกว่า จีอาร์ แปดสูนครับ ตัดทิ้งเลย

พูดความจริงได้ตรงใจ ผมจริงๆเลยครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:30:19 »
อยากได้primacy lcเหมือนกันครับ แต่คงสู้ราคาไม่ไหวจริงๆเส้นละ5000กว่า
+หา215/45-17ไม่เจอด้วยครับ

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:34:05 »
pilot sport 3 ใส่ไปเถอะครับ

ยางดี ไม่มีเสียง ไม่กระด้างอย่างที่คิด

ผมใส่ทุกคันที่ขับ  ยกเว้น SSANGYONG กับ ISUZU  

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:48:05 »
งั้นมีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ ที่ผมเหนถูกสุดตอนนี้PS3 215/45-17ราคา3950ต่อเส้น
มีที่อื่นถูกกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 12:51:30 »
มาเก็บข้อมูลครับ ยางชุดต่อไปกะจะเปลี่ยนเป็น Pilot Sport 3 เนี่ยแหละ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:00:50 »
ตอนแรกผมก็มองไว้นะ PS3 แต่ไปๆมาๆ ผมเอาชัวร์ไว้ก่อนเลยได้ RE001 มา แล้วไม่ผิดหวังจริงๆ

มิชลินเคยใช้ Energy กับ Primacy LC บอกได้เลยว่าห่วยมาก โดยเฉพาะ Energy ยางบ้าอะไรก็ไม่รู้โคดลื่นเลย เบรคนิดเดียวร้องเอาๆ

ส่วน Primacy LC ใช้มาแค่ หมื่นเดียว เสียงหอนเข้ามาดังกว่า GR-80 วิ่งไป 4 หมื่นแล้วซะอีก ตอนนี้ใช้แต่ GR-90 ก้บ RE001 ครับ ยังไม่อยากคบมิชลินครับ

ระยะยาวยังไงๆผมคิดว่า BS ไว้ใจได้นานกว่าครับ GR-80 ผมใช้มา 7 หมื่นโลวิ่งไม่ดังขึ้นกว่าเดิมเลยครับ คุ้มทุกบาทครับ

• -*-
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:07:48 »
แนะนำ มนตรียางยนต์ ก่อนแยกสุทธิสาร ฝั่ง วิภาวดีขาออก  

ราคาไม่แน่ใจ โทรถามดีว่าครับ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 14:25:25 »
แนะนำ มนตรียางยนต์ ก่อนแยกสุทธิสาร ฝั่ง วิภาวดีขาออก  

ราคาไม่แน่ใจ โทรถามดีว่าครับ

ตรงนั้นแทบจะหน้าบ้านผมเลยครับ55
เด๋วลองไปถามราคาดูครับ
ส่วนBSนี่จนปัญญาจริงๆครับ งบไม่พอแน่นอน

ออฟไลน์ numtik2005

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 14:33:41 »
Vios+PS 3 ใช้มา 4 เดือน เทียบกับ My-01 ชุดเดิม ก็นุ่ม+เงียบ ก็เดิมพอสมควร แต่โดยรวมแล้วก็ยังดังอยู่

เจอถนนคอนกรีตสายอุดร-ขอนแก่น ก็ดังพอสมควร แต่สายขอนแก่น-อุดร(ลาดยางใหม่ๆ) ก็โอเคเลยครับ ไม่ดังมาก

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 16:24:49 »
ใส่ 225-45-17 กับซูบารุ อิมเพรสซ่าอยู่ครับ พวงมาลัยคมขึ้น เข้าโค้งเฉียบขึ้น...ขับซะจนรถทะลุลิมิตไปเลย ดีนะเอาอยู่ไม่งั้นมีหมุนในโค้งแน่นอน
เป็นยางที่เกาะจนลืมตัวครับ ส่วนเสียงดังพอรับได้ เรื่องความกระด้าง ต้องดูที่ลมด้วย ว่าเหมาะกับการขับขี่หรือไม่ ผมว่ามันไม่กระด้างและไม่นิ่มเกินไป
เคยใส่ Toyo C1S นิ่มกว่าเยอะครับ ส่วนทางเปียกทางลื่น PS3 เอาอยู่นะ เกาะมากๆ เรื่องเหินน้ำน้อยครับ เอาอิมไปลงหลายรอบแล้ว

ส่วน BS เคยใช้ตอนรุ่น G3 แล้วหลังจากนั้นก็เลิกคบครับ ผมว่ายางยี่ห้ออื่นๆ ก็เจ๋งพอๆกันและถูกกว่าด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

• -*-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 17:20:35 »
ได้ราคาแล้วมาบอกกันด้วยนะครับ