ผู้เขียน หัวข้อ: สาวก cr-v ขอความคิดเห็นด้วยครับ.... new cr-v  (อ่าน 8581 ครั้ง)

ออฟไลน์ BOMBAY

• Jr. Member
  • **
  • "HONDA FAMILY"
สาวก cr-v ขอความคิดเห็นด้วยครับ.... new cr-v
« เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 12:11:25 »
จะจอง ซีอาวี เร็วๆนี้ ท่านคิดอย่างไรบ้างครับ
อีกนานหรือเปล่าที่จะเปลี่ยนโฉม
คุ้มค่าหรือเปล่าครับ เมื่อเทียบกับรุ่นอื่นๆในคลาสเดียวกัน
เครื่อง 2.0 เป็นอย่างไรบ้างครับ และเครื่อง 2.4 น่าสนหรือเปล่าครับ
ขอความคิดเห็นด้วยครับ.....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สาวก cr-v ขอความคิดเห็นด้วยครับ.... new cr-v
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 12:23:42 »
ปลายปีนี้ ตัวใหม่จะคลอด
ต้นปีหน้า มาเมืองไทย รอดูไปก่อนไหมครับ?

ออฟไลน์ PAN

Re: สาวก cr-v ขอความคิดเห็นด้วยครับ.... new cr-v
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 12:32:27 »
2012 :  CR-V Full Modelchange  ตามที่พี่จิมมี่บอกไว้ครับ ถ้ารอได้ก็รอครับ ถ้าอยากได้รุ่นนี้้ก็ซื้อไปเลยครับ ผมว่ารุ่นนี้ก็OKนะสวยดี ยิ่งแต่งModuloยิ่งสวย ภายในนั่งสบาย คุ้มไหม อันนี้ต้องอยู่กับคุณเองอะครับว่าจะใช้ได้คุ้มหรือไม่ เครื่อง2.0ได้ขับล้อหน้า เครื่อง 2.4 มีขับ2ล้อหน้าก็มีและมีแบบขับ4ล้อ 2.4อัตราเร่งดีกว่าประมาณ1วินาที แต่กินน้ำมันเยอะกว่านิดเดียว ถ้าขับแบบขึ้นภูเขา ชอบไปเที่ยวอะไรแบบนี้ เอาตัว2.4ดีกว่าครับ ถ้าขับในเมือง 2.0เป็นตัวเลือกที่ดีกว่า

ลองเปรียบเทียบอัตราเร่งดูเอาครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 12:55:22 »
ที่บ้านใช้ 2.0E อยู่ครับ ถือว่าเป็นรถที่ค่อนข้างดี ทัศนวิสัยดี พื้นที่ใช้สอยเหลือเฟือ
กินน้ำมันพอสมควร ช่วงล่างเกาะถนน ออพชั่นอาจจะน้อยไปบ้าง อัตราเร่งอาจจะอืดไปหน่อย
แต่ถือว่าค่อนข้างคุ้มครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 13:37:38 »
1ปี เวลารอ มันฃ่างนาน
แต่พอผ่าน อะไรหว่าแปปเดียว

--------------------------------------------

ถ้ารอช่วงนี้ก็เพิ่มจำนวนเงินดาวว์กันไปก่อนครับ จะได้ผ่อนน้อยๆ

แต่ถ้าไม่สนหน้าตา + ส่วนลด + ของแถม ของรถที่กำลังจะเปลี่ยนรุ่น มันยัวยวน ก็น่าสนนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 14:23:19 »
บ้านพี่แพนเพิ่งออก 2.4 มาครับ ลองถามดู

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 17:19:46 »
ขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่สาวก CR-V แต่เผอิญคนที่เป็นสาวกตัวจริงน่ะคือพ่อผม (Gen1,2,3 ครบ)

คุณพ่อออกรุ่น 2.4 ขับหน้ามาครับ เหตุผลที่เลือกรุ่นนี้ก็เพราะว่าคุณพ่อเป็นคนเท้าหนัก
กับ Gen2 2.0 4A/T ตัวเก่านี้สมรรถณะไม่พอเท้าพ่อเลย พ่อบอกขับแล้วหงุดหงิด ดังนั้นการที่จะไป
เล่นตัว 2.0 จะทำให้ความต่างด้านอัตราเร่งมันมีไม่มากพอ อีกอย่างหนึ่งคือตลอดเวลาที่ใช้ CR-V นั้น
พ่อผมแทบไม่เคยใช้ประโยชน์จากระบบขับสี่เลย ทางโคลนเลอะๆนี่แทบไม่ได้แตะ ดังนั้นจึงเลือก
เอารุ่นขับหน้าที่เซฟน้ำหนักรถลงไปได้อีก 65 ก.ก.

รับรถมาและใช้ได้มาสักพักแล้ว CR-V ล็อตหลังๆมานี้เขาเปลี่ยนวิทยุเป็นแบบใหม่ที่เข้ากับหน้าปัด
สวยงามขึ้น เสียบ USB ได้ และ Sync กับ Bluetooth ได้ด้วยวิธีการที่ง่ายขึ้น

สิ่งที่รู้สึกชอบในรถคันนี้ก็คืออัตราเร่งครับ เทียบกับตัว 2.0 คันเก่าแล้วดีกว่ากันคนละเรื่อง
ขับสนุกเป็นที่ถูกใจพ่อผมมาก ผมเองก็ชอบเช่นกัน เกียร์ของรถมีนิสัยแสนรู้ครับ ผมไม่ต้องเล่น
เกียร์เองเลย มันเดาใจคนขับได้ดีจริงๆ

อุปกรณ์ติดรถมาให้ก็โอเค มี Cruise มาให้ ใช้งานไม่ยาก เบาะหนัง ด้านคนขับปรับไฟฟ้า
การจัดวางตำแหน่งสวิทช์ต่างๆใช้ง่ายไม่สับสน ขนาดมิติของตัวรถเอื้อให้ใช้ประโยชน์ได้หลากหลาย
เหมาะมากกับพวกบ้าหอบฟาง หรือคนที่ชอบพาเพื่อน 3 คนไปตีกอล์ฟไกลๆแบบพ่อผม

ส่วนที่ไม่ชอบคืออัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ขนาดขับไปแปดริ้ว พยายามวิ่งไม่เกิน 120 ไม่คิกดาวน์
โดยไม่จำเป็น เนียนคันเร่งดีๆ ยังได้เก่งสุดแค่ 11.5 กิโลลิตร ถ้ารอเครื่องวิ่งไปอีกสัก 2,000 โล
อาจจะดีกว่านี้แต่ก็คงไม่มากไปกว่าหลักทศนิยมแล้ว ถ้าจะประหยัดเชื้อเพลิงผมว่าตัว 2.0 จะดีกว่า
(แต่มันก็เป็นตัวเลขระดับที่ใกล้เคียง 2.0 4A/T คันเดิมของพ่อ..ทำให้มันเป็นเรื่องที่พ่อเขารับได้)

ช่วงล่าง เหมือนจะดี ขับตอนแรกๆก็โอเค แต่มาวิ่งสุวินทวงศ์-รามคำแหงแล้วเจอคอสะพานโหดๆ
พบว่ามันดีดดิ้นเกินไปไหมกับรถสไตล์นี้ ถ้าผ่านโดยไม่ชะลอ เพื่อนผมที่หนัก 90 โลอยู่เบาะหลัง
โดนโยนลอยทั้งตัว! เห้ย บ้า นี่มันรถพักผ่อนนะเว้ย Pajero Sport นายผมยังเป็นมิตรกว่านี้

แต่ถ้าเป็นเรื่องการทรงตัว การเข้าโค้ง โอเคครับ มั่นใจ ถ้าไม่ได้เล่นกับบ้าๆแบบไม่ได้คิดถึงประเภทรถล่ะนะ

เบาะหลัง อันนี้ทุกคนติเหมือนกันหมดว่ามันเหมือนม้านั่งแบนๆแข็งๆ ไม่สบายเอาซะเลย
จิมมี่ติข้อนี้ ผมและเพื่อน 2 คน ติข้อนี้ และพ่อผม ซึ่งตัวผอม ไม่ได้อ้วนแบบพวกเรา ก็ติข้อนี้
ถึงขนาดว่าต้องเอาเบาะรองนั่งมาช่วยทุกครั้งที่ต้องนั่งหลัง ทำไมเป็นแบบนี้ในเมื่อ Gen 2 รุ่นเก่า
กลับนั่งสบายหลังกว่า?

ส่วนคุ้มค่าหรือเปล่า? ถ้าถามผมซึ่งไม่ใช่แฟน CR-V ผมรู้สึกว่ารถคันนี้ไม่น่าราคา 1.424 ล้าน
ถ้าเอามาจอดข้าง Pajero Sport ขับหลัง ซึ่งราคา 1.1 ล้าน ผมรู้สึกว่าโอเค CR-V ดูล้ำกว่า
ขับคล่องกว่า อัตราเร่งดีกว่า ภายในดีไซน์สวยกว่า วัสดุดูแน่นหนากว่านิดหน่อยถ้ามอง
จากสายตาพ่อผม แต่เมื่อรวมทุกอย่าง มันดีกว่ากัน 3.3 แสนบาทหรือเปล่า? ผมว่าไม่

แต่ถ้าถามพ่อผม เขาบอกว่าโคตรคุ้ม เขาคิดว่าอุปกรณ์ที่ใส่มาให้ในรถคันนี้ทำให้มันใกล้เคีัยง
รถหรูอย่าง Toyota Harrier 240G และมีความเอนกประสงค์ ขับสนุกด้วย ในความคิดของเขา
จึงไม่มีรถคันไหนที่ตอบโจทย์ชีวิตการใช้งานแบบนักวิชาการ+นักกอล์ฟ+นักช้อปปิ้ง+นักเดินทาง
ได้ดีมากไปกว่ารถคันนี้

ดังนั้น คุ้มหรือเปล่า ขนาดพ่อกับลูกยังมองคนละเรื่องกันเลย คนอื่นนี่ผมเดาเผื่อให้ไม่ถูกครับ

ส่วนการที่จะรอรถรุ่นใหม่นั้น เดายากครับว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นต่อไป ผมคิดว่า CR-V รุ่นใหม่
จะมีความใกล้เคียงรถเก๋งมากยิ่งขึ้นกว่าเก่า และทุกครั้งที่ Honda เปิดตัวรถรุ่นใดใหม่ๆ
เราจะพบว่าเทคโนโลยีหลายด้านก้าวกระโดดไปไกลจนคุณบอกกับตัวเองว่า "กูไม่น่ารีบซื้อรุ่นเก่าเลย"

แต่เช่นกัน ปัญหาต่างๆที่มักเกิดขึ้นกับตัวรถ ก็มักจะถูกแก้เมื่อมีการไมเนอร์เชนจ์กลางอายุตลาด
(ยกเว้นปัญหาเครื่องต๊อกของ FD ที่เกิดขึ้นกับรถปีหลังและแก้ไขไปแล้ว)

การเล่นรถที่อายุตลาดประมาณ 2 ปีมาแล้ว ผมว่ามีข้อดีอย่างคือเราได้มีโอกาสในการเก็บข้อมูลก่อน
ว่าข้อดีข้อเสียมันคืออะไร ข้อเสียบางข้อมันมาพบเอาก็ตอนที่รถถูกใช้งานไปเป็นปีก็มี

ดังนั้นต้องเลือกเอาครับว่าจะเลือกรอของใหม่ซิง หรือทำใจไปกับรุ่นเก่า
เพราะถ้าจะเอารุ่นใหม่และชัวร์ นั่นก็หมายความว่าหลังจากรุ่นใหม่เปิดตัว คุณต้องรอไปอีกปีสองปี
เพื่อให้ชัวร์ว่ารถรุ่นนั้นๆมีปัญหาประจำตัวอย่างใดบ้าง

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 18:35:18 »
ก็ตามๆพี่แพนบอกมาล่ะครับ แต่ของผมเครื่อง 2.0 ช่วงเร่งแซงอืดบรรลัยเลยครับ อยากจะขาดใจตายคาพวงมาลัย แต่ปลายมันไหลไปประมาณ 190-195
เบาะหลังแข็งนั่งไม่สบายแต่นั่งนานๆไม่ค่อยเมื่อย แต่ถ้าคิดจะนอนล่ะก็ หึหึ คงยากส์ที่จะหลับครับ เด้งสุดๆครับ
ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ผมว่าเครื่อง 2.0 ประหยัดมากๆเลยนะครับ (แต่ได้ยินหลายๆคนบ่นว่าสูบ)----- -----" 

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 02, 2011, 19:22:50 »
ภรรยาใช้2.0e ปี2008 ใช้มาสองปี ขับในเมือง90% อัตราบริโภค 9 กิโล/ลิตร ทางไกล120กม/ชม กิน12-13กิโล/ลิตร รวมๆคืดขับสบายทางไกลไม่เมื่อย ทัศนสิสัยในการขับดี ภายในกว้างนั่งสบายมาก เบาะหลังleg room กว้างสบาย เบาะหลังแข็งหรือเปล่าไม่แน่ใจเพราะไม่เคยนั่งหลังเลยจริงแต่พ่อแม่ไม่เห็นบ่นอะไรเวลานั่งไกลๆ อัตราเร่งอืดนิดนึงแต่สำหรับผมไม่รู้สึกเท่าไหร่เพราะไม่ได้ขับเร็วมาก ถ้าไม่ว่างชัวร์ๆไม่แซงอยู่แล้วประเภทแซงปุ๊บปาดซ้ายปั๊บผมไม่ถนัดอยู่แล้ว ขับไปเรื่อยๆไม่ค่อยรีบ ออกจากบ้านเร็วขึ้นนิดนึงก็ไม่ต้องรีบแล้วครับ ข่วงล่างนิ่มนวลดี เกาะถนนหรือเปล่าไม่แน่ใจครับแต่ก็ไม่เคยรู้สึกว่าจะหลุดโค้งอะไรอาจจะเพราะขับไม่เร็ว พวงมาลัยเบาที่ความเร็าตำ่ขับง่าย ความเร็ว120รู้สึกว่ามันเบาไปหน่อย ภายในก็ใช้ได้ไม่ได้หรูมากอะไร
ข้อเสีย อือ กระจกช้างคนขับตกร่องไปทีนึงแก้ไขแล้วแต่ยังมีเสียงเบาๆ ถ้าคนชอบจับผิดคงรำคาญแต่ผมเฉยๆ ไม่ได้ดังอะไรมาก เบาะหลังตอนออกใหม่มีเสียงเหมือนน๊อตขันไม่แน่นเสียงดังรำคาญเลยล่ะ แก้ไขแล้ว ยังคิดข้อเสียอื่นๆไม่ออกครับ
สรุป ก็ชอบครับ ภรรยาชอบมาก(ก่อนซื้อเคยไปจองแคปติว่ามาแล้วแต่เปลี่ยนใจเอาซีอาร์วีเพราะตามใจคนขับครับคือภรรยา) แต่ถ้ารุ่นใหม่จะออกและไม่รีบใช่ก็รอก็ได้ครับ รุ่นใหม่ก็น่าจะปรับปรุงข้อเสียจากรุ่นเก่าครับ

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 07:35:48 »
ผมตอนนี้ รอดูหน้า ตัวใหม่อย่างใจจดใจจ่อเลยครับ
และตามกำหนดการที่มีคำพยากรณ์ไว้ว่า ปลายปีเห็นหน้า ต้นปีหน้าออกขาย

แผนของผมก็คือ รอผ่านช่วงขายไปก่อนซัก 3-4 เดือนครับ แล้วจะซื้อ

เพราะสิ่งที่กังวลอยู่ก็คือ Bug ของตัวรถใหม่ซิง ๆ อย่างที่ Rep บนว่าครับ
และการ Debug มันก็คงมีบ้างแล้วถ้าผ่านช่วง 3-4 เดือนไป

ใจเย็นนิดหน่อย ดีไม่ดี ไม่ต้องผ่อนครับ ซื้อสดเลย หรือผ่อนน้อยลง เรามีเวลาเก็บตังค์เยอะขึ้น สบายใจ อิอิ...  ;D

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2011, 13:44:24 »
เคยเห็น CR-V แต่งใส่ล้อ 20นิ้ว แล้วโหลดให้เตี้ยลง ซุ้มพอดีกับล้ิอเลย สวยมากกกก .....

เห็นแล้วชอบ CR-V เลยอะ