ผู้เขียน หัวข้อ: ยอดขาย เมษายน 09 Toyota แพ้ Honda จริงๆครับ + ตารางยอดขาย  (อ่าน 8387 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
นี่คือยอดขายเดือนเมษายน

ที่โตโยต้าประกาศอย่างเป็นทางการ

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=449:toyota-2552-toyota-segment&catid=1:pr-news-network&Itemid=59

ก็เหลือความหวัง Camry กับ Vios minorchange กันล่ะครับ

ส่วนประธานใหม่ที่มาแทน โซโนดะจะรับตำแหน่งเดือนมิถุนายนนี้ครับ
เพือแก้ปัญหาของโตโยต้าตอนนี้ที่มีปัญหาสต๊อกบาน ยอดขายรถกระบะที่แพ้ และรถเก๋งที่เริ่มจะแพ้
อีรุงตุงนังพอสมควร

ส่วนคุณโซโนะดะก็จะถูกโพรโมทให้ใหญ่ขึ้น เหมือน เรียวอิจิ ซาซากิ ตอนนู้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 10:57:09 โดย HOMY_DEMIO »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ยอดขาย เมษายน 09 Toyota แพ้ Honda จริงๆครับ + ตารางยอดขาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:20:01 »
อ้าว กำลังจะโพสต์พอดีเลย เหอๆๆๆ เพิ่งตื่นมา อีเมล์ข่าวก็ส่งมาแล้ว

ขอบคุณมากเน่อ โฮมี่....

แต่ไม่ต้องกลัว ในตลาด D-Segment โตโยต้า คาดหวังจะเอาคืนอย่างหนักเลยละ

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
Re: ยอดขาย เมษายน 09 Toyota แพ้ Honda จริงๆครับ + ตารางยอดขาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:26:52 »
ข้อสังเกตจากตัวเลขยอดขาย

1. PPV Sales Toyota (Fortuner + Innova) ขายได้ราว 1,100  ส่วน Isuzu MU-7 และ Mitsu Pajero Sport ขายได้รายละราว 500 คัน
ถือว่า ยอดขายไม่เลวนะ สำหรับ MU-7 และ Pajero Sport ขายได้ราวๆ 50% ของ Fortuner+Innova

2. ในยอด Commercial Vehicle คือ รวมยอดรถกระบะ รถ PPV รถตู้ และอาจรวมถึงรถบรรทุก มียอด Hyundai อยู่ด้วย = 110 คัน
แต่ผมเข้าใจว่า Commercial Vehicl ของ Hyundai มีอยู่รุ่นเดียว คือ Hyundai H-1 แสดงว่า ยอด 100 กว่าคันต่อเดือน ใช้ได้ๆ
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่น่าสังเกต ก็มี Honda ขายได้ 193 คัน (รุ่นอะไรหว่า?) กับ Benz 30 คัน (น่าจะเป็น Vito) ส่วน Kia ขายได้ 8 คัน
ไม่รู้ว่า หมายถึง Grand Carnival / Carnival หรือ รถตู้-รถบรรทุก Kia กันแน่ ?

3. Proton เป็นอีกยี่ห้อนึง ในไม่กี่ยี่ห้อ ที่ยอดขายเติบโตขึ้น เมื่อเทียบกับปีที่แล้ว (รถเก๋งอย่างเดียว) นอกจากนี้ก็มี Mazda กับ Benz
ที่ทำยอดขายรถเก๋งเติบโตได้เยอะๆ  ทั้งๆ ที่ไม่ได้มีรถรุ่นใหม่เปิดตัวแต่อย่างใด --> สูตรสำเร็จคือ ดัมพ์ราคา/ให้ส่วนลด
เดี๋ยวเดือนต่อๆ มา ก็น่าจะได้เห็นกับ Chevrolet บ้าง (หรือเปล่า?)

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:29:34 »
โตโยต้างานเข้ามากมาย

รอดูกันต่อว่าประธานคนใหม่จะเก๋าแค่ไหน
ตอนนี้แว่วๆว่ากำลังเริ่มเดินสายออกเยี่ยมดีลเลอร์และดูสถานการ์ณตามจังหวัดใหญ่ๆอยู่

ปล. ตัวเลขที่ผมกับตาเจนรู้ ไม่ตรงกับที่แจกสื่อแฮะ มีเคลื่อนนิดๆ
เดือนต่อไปจะบอกเป็นสรุปสั้นๆเหมือนเดิมละกันนะจ๊ะ  ;D

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 11:33:51 »
เดี๋ยวนะ PPV นี่มันรวม Innova เข้าไปด้วยหรอ?

ไม่มั้งครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 12:36:06 »
เดี๋ยวนะ PPV นี่มันรวม Innova เข้าไปด้วยหรอ?

ไม่มั้งครับ

เอ...ไม่รู้เหมือนกันครับ  ก็เห็นบอกว่า เป็น PPV น่ะ เลยตีความไปเอง
ถ้าไม่รวมตรงนั้น แล้วยอดมันไปอยู่ตรงไหนล่ะ?

อยู่ในส่วน ( Commercial Vehicle ที่ลบยอด Pickup 1 Ton ) เหรอ?

อ้อ ที่อยากจะถามเพิ่มเติม คือ

ที่บอกว่า โตโยต้า ประสบปัญหา " สต็อกบาน "
มันหมายถึง
- รถที่ประกอบเสร็จแล้ว จอดรอขายอยู่ ?
- หรือหมายถึง สต็อกชิ้นส่วน ที่ยังไม่ได้ประกอบ แต่สั่ง Supplier ไว้ ?

หมายถึงอันไหนครับ ?

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 16:48:49 »
พี่โต จะแก้เกมส์ ฮอนด้ายังไงหนอ
ในเมื่อผลิตภัณฑ์ ยังเป็นรองคู่แข่ง(ด้านความนิยม ณ ตอนนี้)
อัลติสตัวใหม่เปิดตัวมา ก็รู้สึกไม่ค่อยเปรี้ยงเท่าไหร่
คงต้องรอคัมรี่นี่แหละ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 16:55:52 »
ปัญหาผมว่าอยู่ที่ product นะ ผมเชื่อว่า productดี toyotaต้องกลับมาแน่ๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 17:11:17 »
ปัญหาผมว่าอยู่ที่ product นะ ผมเชื่อว่า productดี toyotaต้องกลับมาแน่ๆ

เห็นด้วยครับ เพราะ ถ้าดูตาม Segment ผมว่าสู้ไม่ได้เลยซักรุ่น โดยเฉพาะตัวเล็กๆ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 18:00:02 »
Honda Commercial car = CRV ครับ

สงสัยมีแค่รุ่นนี้มั้งยอดขายแพ้ PPV ทุกค่ายเลย 55+

ออฟไลน์ Black Camry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 18:56:57 »
รอพี่ใหญ่อย่าง  camry hybrid มาก่อน ถ้าตัวเลขไม่เกิน 2ล้าน มีหวัง.....
กระหึ่มแน่  55555

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 19:02:43 »
ยอดขายรถยนต์นั่งโคตรห่างเลยครับ
Honda กับ Toyota ประมาณ 6,000 คัน รองลงมาเป็น Nissan 749 คัน!

เมื่อไหร่ Nissan จะขายได้เป็นพันๆ คันกับเค้าบ้างเนี่ย?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 19:18:56 »
ตลาดเดือนเมษายนปีนี้แปลกครับ ยอดใกล้เคียงกับเดือนมีนาคม

ต่างจากปีที่ผ่านๆ มาที่ยอดขายเดือนมีนาคมจะพุ่งขึ้น และตกลงในเดือนเมษายนอย่างรุนแรง

ในฐานะคนซื้อรถอาจต้องเสี่ยง  สำหรับใครที่ "เก็ง" ว่าจะได้ส่วนลดเพิ่มขึ้น เพราะเศรษฐกิจไม่ดี

อย่าลืมว่าค่ายรถยนต์ลดกำลังการผลิตลง เพื่อรักษา Cash flow และลดต้นทุน 

ประกอบกับรถในสต็อกเริ่มลดลงแล้ว ทำให้รถเริ่มขาดในตลาด

สองสามเดือนข้างหน้า อาจเห็นการลด แลก แจก แถม  แคมเพจ์นน้อยลง สำหรับเจ้าตลาดทั้งสามยี่ห้อ

(จริงๆ Honda ก็ลดราคาน้อยอยู่แล้ว)

กลายเป็น Demand > Supply   :o
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 22:54:30 »
ของเค้าดีครับ Honda

อิอิ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:41:20 »
ตลาดเดือนเมษายนปีนี้แปลกครับ ยอดใกล้เคียงกับเดือนมีนาคม

ต่างจากปีที่ผ่านๆ มาที่ยอดขายเดือนมีนาคมจะพุ่งขึ้น และตกลงในเดือนเมษายนอย่างรุนแรง

ในฐานะคนซื้อรถอาจต้องเสี่ยง  สำหรับใครที่ "เก็ง" ว่าจะได้ส่วนลดเพิ่มขึ้น เพราะเศรษฐกิจไม่ดี

อย่าลืมว่าค่ายรถยนต์ลดกำลังการผลิตลง เพื่อรักษา Cash flow และลดต้นทุน 

ประกอบกับรถในสต็อกเริ่มลดลงแล้ว ทำให้รถเริ่มขาดในตลาด

สองสามเดือนข้างหน้า อาจเห็นการลด แลก แจก แถม  แคมเพจ์นน้อยลง สำหรับเจ้าตลาดทั้งสามยี่ห้อ

(จริงๆ Honda ก็ลดราคาน้อยอยู่แล้ว)

กลายเป็น Demand > Supply   :o

ถ้าเป็นงั้น ก็เป็นโอกาสเกิดของ ยี่ห้อระดับรองๆ ลงไปล่ะครับ

แต่ผมไม่ค่อยเชื่อว่า จะเป็นอย่างนั้นนะ ประเด็นมันอยู่ตรงที่ Toyota ซึ่งเป็นผู้นำตลาดรถเก๋งมายาวนาน
โดน Honda ไล่บี้จี้ติดคอหอยขนาดนั้น แล้วเหลือระยะเวลาให้แข่งกันอีกตั้ง 8 เดือนด้วย

ครึ่งปีจากนี้ไป
Camry คงทำยอดแซง Accord ได้ไม่ยาก อันเนื่องจาก Minor change
Altis รุ่นนี้แหละ ลูกผีลูกคน มีโอกาสถูกแซงได้  แต่ถ้าทุ่มโปร ก็มีโอกาสกลับมาได้ไม่ยาก
Vios ผมว่า ไงๆ มันก็ยังขายได้เรื่อยๆ ครับ  อยากเห็นเหมือนกันว่า 4 เดือนแรกของปีนี้ City แซง Vios ได้จริงหรือเปล่า?
Yaris รุ่นนี้แหละ ตัวถ่วงเลย ทำให้ต้องไปขยันทำยอด Vios เพิ่มขึ้น

ดังนั้น ผมคิดว่า ปลายปี คงได้เห็นโปรโมชั่น Yaris กับ Altis เยอะแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ ?????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:42:35 »
เข้ามาอ่านครับ