ผู้เขียน หัวข้อ: เกี่ยวกับภาพวาด  (อ่าน 11734 ครั้ง)

ออฟไลน์ P U M P

• Newbie
  • *
เกี่ยวกับภาพวาด
« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 01:14:54 »
เข้าชมเวปนี้มาพอสมควรเเล้ว มีโอกาสได้สมัครซักที
อยากถามเพื่อนๆ ชาว headlightmag นิดนึงนะครับ สำหรับเพื่อนๆ ที่หลงเสน่ห์ในการวาดรูป กับขอความคิดเห็น ว่าถ้ามีรถที่ตัวเองสามารถออกแบบได้เอง อยากให้รถในฝันนั้นเป็นยังไงครับ ถ้าเป็นไปได้ อาจจะมีคนมาสานฝันต่อจาก headlightmag จริงๆ ก็ได้นะครับ

Ars longa vita brevis
??????????? ?????????

• Newbie
  • *
Re: เกี่ยวกับภาพวาด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 03:28:01 »
ขอภาพนี้เป็นตัวอย่างนะครับ
รถ Bugatti Veyron นี่มีหลายๆ อย่าง ที่ทำให้ผมชอบรถคันนี้
อย่างหนึ่งก็คือสมรรถนะของเจ้ารถคันนี้ ที่สูงพอสมควร
อีกอย่างหนึ่งก็คือการออกแบบ ที่ทำให้เกิดความสะดุดตา ซึ่งหลายๆ คนอาจจะบอกว่ามันไม่ได้มีความสวยตรงไหนเลย ตอนแรกผมก็คิดเช่นนั้น แต่พอมองลึกลงไปแล้ว จะได้เห็นความโหดของมันที่ซ่อนอยู่ในลายเส้นที่ดูเชยๆ นั้น
ส่วนรูปที่ผมวาดนั้น เกิดจากแรงบันดาลใจที่ว่า อยากให้รถเช่น Bugatti Veyron นั้นมีสมรรถนะที่สูงขึ้นไปอีก และมีความสวยงานที่น่าจะลงตัวขึ้น โดยการปรับให้ไฟหน้า ซึ่งเป็นเสมือนดวงตาของมนุษย์ มีความโฉบเฉี่ยวมากขึ้น ดูไม่เทอะทะมากจนเกินไป และปรับโครงสร้างของเสาหลังคาและโครงสร้างหลังคาให้เบาลง โดยการเปลือยโครงเสาหลังคา ให้เห็นถึงลายสานของเส้นใยคาร์บอนที่เป็นโครงสร้างอยู่ภายใน ภาพอาจจะไม่สวยเท่าไรนะครับ ไม่ได้ปรับแต่งด้วย Photo Shop ก่อน วาดอย่างไร ก็ Scan มาอย่างนั้น ขอคำติชม และแนะนำด้วย แล้วก็ขอให้เพื่อนๆ ที่ชอบวาดภาพรถเหมือนๆ กัน ลองเข้ามาโพสภาพวาดในนี้กันนะครับ
ปล. ถ้า Mod เห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็พิจารณาตามสมควรนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 03:33:26 โดย P U M P »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 04:13:14 »
อันนี้ภาพที่ 2 ครับ วาดไว้นานพอสมควรแล้วครับ

ออฟไลน์ Lovely_Car

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 09:10:05 »
ฝีมือครับ สวยๆ

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:52:50 »
สวยมากเลยครับ ของผมเทียบไม่ติดเลย

ขาว สวย เนียน ไร้ที่ติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 10:55:19 โดย integra »

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:55:59 »
ชอบคันที่สองมากครับ ซูเปอร์คาร์เพรียวๆ ไม่เทอะทะ

เส้นโค้งลากได้แจ่มมากครับ คมและ one line clearly สุดๆ

ส่วนตัวถังบริเวณประตูหลังยังดูแล้วงงๆนิดหน่อยครับ

เอามาดูอีกนะครับบบ ผมเทียบไม่ติดเลย
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 12:51:56 »
ชอบคันที่สองมากครับ ซูเปอร์คาร์เพรียวๆ ไม่เทอะทะ

เส้นโค้งลากได้แจ่มมากครับ คมและ one line clearly สุดๆ

ส่วนตัวถังบริเวณประตูหลังยังดูแล้วงงๆนิดหน่อยครับ

เอามาดูอีกนะครับบบ ผมเทียบไม่ติดเลย

ตรงเส้นหลังประตู ผมออกแบบให้เป็นช่องดักลมอีกทางหนึ่ง ให้อารมณ์คล้ายๆ กับ Lamboghini น่ะครับ
ขอบคุณสำหรับ Comment ดีๆ นะครับ จะได้นำไปปรับปรุง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 13:49:42 »
รถคันนี้ได้แนวคิดมาจากภาพรถคันแรกของคุณ DarkBlueFlamingo (ขออนุญาตคุณ DarkBlueFlamingo ด้วยนะครับ)
ส่วนหลักๆ คือไฟหน้า ที่มีความคมพอสมควร แต่ปรับลดขนาดให้เล็กลง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 14:06:54 โดย P U M P »

ออฟไลน์ ☺????☺

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 15:39:51 »
เทพจิงๆๆๆ  ;D ;D

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 16:07:46 »
พอได้เปิดมาเห็นภาพแล้ว ต้องยอมรับว่าลายเส้นสวยไม่ยุ่งเหยิงดีครับ
ดูจากสองภาพแรกแล้ว Perspective ดีมากครับ แต่พอดูนานๆแล้วผมรู้สึกว่าดีเกินไป :-\ เมื่อเทียบกับรายละเอียดที่ยังดูงงๆ ของตัวรถ
เหมือนคนที่ขึ้นทีฟเป็นคนละคนกับที่ลงรายละเอียด คือเหมือนยังอ่านทีฟของตัวเองไม่ขาด (ผมดูจากเส้นกระจกเส้นประตูครับ และชัดมากในภาพที่ 3)

ฝึกในเรื่องของ Dimention เพิ่มอีกหน่อยครับ จะได้ไม่สับสนเวลาลงรายละเอียด
เส้นสายและทีฟโดยรวมดูดีครับ แต่อาจจะต้องปรับปรุงเรื่องรายละเอียดกับจิตนาการ(นึกรถตัวเองให้เป็นภาพ 3 มิติแล้วน่าจะลงได้ดีขึ้นครับ) :-* :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 16:19:09 »
ขอบคุณ คุณ RhinoMango มากๆ ครับ
คำแนะนำมีประโยชน์มากทีเดียว ยังไงจะนำไปปรับใช้นะครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 16:32:23 »
สวยมากๆเลยนะ
ฝีมือดีเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 20:30:30 »
โอ๊ะๆๆ เอารูปผมไปต่อยอดด้วยเหรอครับเนี่ยยย...
เขินจังครับ แหะๆ

หน้าตาดีมากเลยครับ ผมชอบนะ หน้าคมๆแบบนี้
ดูคล้าย เก๋งซูบารุ เจเนเรชั่นที่แล้วนะครับ

ติงเรื่องระยะของยางกับซุ้มล้อ มันสูงไปนิดดดนึง
ภาพวาดคอนเซปต์มันจะ แบนๆ เตี้ยกว่านี้นิดหน่อยอะนะครับ

แล้วก็ประตูหลังเล็กไปหน่อยมั้ยครับ
คือถ้ามองจากมุมนี้แล้ว ตีปไม่ลึกมาก
ฉะนั้น ประตูหลังมันจะไม่โดนดึงจนเล็กขนาดนั้นครับ น่าจะเล็กกว่าประตูหน้านิดเดียว

ว่าแต่...มีด้านหลังรึเปล่า อิอิ รอชมครับ ;D
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 20:34:34 »
สุดยอด! :oเก่งจังครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 00:13:27 »
โอ๊ะๆๆ เอารูปผมไปต่อยอดด้วยเหรอครับเนี่ยยย...
เขินจังครับ แหะๆ

หน้าตาดีมากเลยครับ ผมชอบนะ หน้าคมๆแบบนี้
ดูคล้าย เก๋งซูบารุ เจเนเรชั่นที่แล้วนะครับ

ติงเรื่องระยะของยางกับซุ้มล้อ มันสูงไปนิดดดนึง
ภาพวาดคอนเซปต์มันจะ แบนๆ เตี้ยกว่านี้นิดหน่อยอะนะครับ

แล้วก็ประตูหลังเล็กไปหน่อยมั้ยครับ
คือถ้ามองจากมุมนี้แล้ว ตีปไม่ลึกมาก
ฉะนั้น ประตูหลังมันจะไม่โดนดึงจนเล็กขนาดนั้นครับ น่าจะเล็กกว่าประตูหน้านิดเดียว

ว่าแต่...มีด้านหลังรึเปล่า อิอิ รอชมครับ ;D

เดี๋ยวจะลองปรับดูนะครับ ขอบคุณมากนะครับที่แนะนำ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 01:46:48 »
อันนี้เป็นด้านหลังนะครับ ลองปรับความสูงลดลงมาบ้าง ตามสไตล์ Concept Car ที่คุณ DarkBlueFlamingo ชี้เเนะ เส้นเลอะไปหน่อยนะครับ วาดมายังไง ก็สแกนมาเเบบนั้นเลย
ขอขอบคุณทุกๆ คนที่แนะนำ ติชมนะครับ อยากให้เพื่อนๆ ที่รักการวาดภาพ เอาภาพของตัวเองมาแบ่งปันกันบ้างนะครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 02:06:37 โดย P U M P »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 10:24:46 »
Wowww!

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 12:30:16 »
รูปสุดท้ายนี่ฝากระโปรงท้ายมีเส้นออกจะเหมือนๆ Tiida 5dr นะครับ

แต่ผมชอบวิธีที่คุณจัดวางไฟท้าย ซึ่งถ้านำไปทำเป็นรถจริงจะสามารถออกแบบฝาท้ายให้เอาของชิ้นใหญ่
เข้าออกได้สะดวกกว่า Tiida และในขณะเดียวกันก็สามารถทำให้ตัวรถดูมีความสปอร์ตเพราะไฟท้าย
ไม่ทำเป็นแนวตั้งแบบรถปิคอัพ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ ?????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:35:36 »
สวยดีครับ