ผู้เขียน หัวข้อ: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //  (อ่าน 34577 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 09:41:03 »
เห็นด้วยกับคุณ JIMMY เรื่องด่าน้องคนขับ CIVIC ...

แต่ไม่เห็นด้วยเรื่องความยุติธรรมครับ ..... เพราะีมีให้เห็นหลายครั้งครับว่า คนตะกูลใหญ่ นามสกุลดังๆ มันลอยนวนกันอยู่เสมอ ... ยิ่งถ้าไม่เป็นข่าว ไม่มีสื่อคอยย้ำ ยังไงก็รอด ...

สังคม online ตอนนี้ ผมว่าที่ย้ำๆส่งๆกัน อาจเป็นเพราะ ไม่อยากให้คดีนี้เงียบหาย แบบคดีหมูแฮม บอกเป็นโรคประสาท ขับรถขึ้นไปเหยียบคนตายบนทางเท้า ทำมือหงิกมืองอ  สุดท้ายอยู่ไหนแล้วก็ไม่รู้ ??  ......

การวิ่งเต้นคดีมีอยู่แล้วครับ .... ยกตัวอย่างวันแรกๆที่เป็นข่าว ข้อมุลของน้องคนนี้ในเว็ปต่างๆ หายเกลี้ยงในคืนเดียว .... แถมมีการลงข่าวที่บิดเบือนสุดๆ ของบางสำนักข่าวอีกด้วย

ส่วนคดีใหญ่ๆที่คุณจิมมี่ยกตัวอย่างมา ....มันเป็นข่าวใหญ่คับ คนติดตามเยอะ ถ้าเจ้าหน้าที่ไม่ทำการใดๆให้โปร่งใส ก็ไม่ได้ ..... แต่ถ้าไม่มีสือคอยตาม คอยจี้ ปล่อยให้เรื่องเงียบไปเฉยๆ ..... ผมเชื่อว่า คนตะกุลดัง ยังไงก็ลอยนวลครับ ....

ยกตัวอย่างคดีทนายสมชาย เลยก็ได้ครับ ..ลองย้อนรอยอ่านกันดู ว่าทำไมถึงหายตัวไป ...และทำไม คดีถึงยังไม่คืบหน้า ... อาจจะไม่เกี่ยวกับตะกูลใหญ่ แต่มันเกี่ยวกับตำรวจและความยุติธรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 10:03:02 โดย apinui »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:06:24 »
apinui

จากประสบการณ์ที่ผมอยู่แถวๆแวดวงข่าวมาเนี่ย

ผมพบว่า ข่าวอุบัติเหตุ โดยปกติแล้ว นักข่าว มักจะรายงานข่าว ผิดเพี้ยนหรือไม่ตรงกัน ในแต่ละสำนักข่าว เป็นเรื่องปกติ

เพราะอะไร?

ลองนึกถึงว่า ถ้าเกิดเคสอะไรขึ้นมา คนแรกที่นักข่าว จะต้องวิ่งเข้าไปหาข้อมูล คือใคร?
คุณอาจจะคิดว่า เป็นตำรวจ แต่ในความจริงแล้ว คนแรกที่นักข่าว สายอาชญากรรมส่วนใหญ่ วิ่งเข้าไปหา
มักเป็นผู้อยู่ในเหตุการณ์ หรือที่เกิดเหตุ เพราะบางครั้ง ตำรวจอาจไม่ให้ความร่วมมือ หรืออาจจะพูดไม่หมด
เพราะถ้าพูดมาก ทั้งที่ตำรวจเองก็ยังไม่รู้อะไรแน่ชัด มันก็จะส่งผลถึงรูปคดี

ทีนี้ มันเลยขึ้นอยู่กับว่า นักข่าว วิ่งเข้าไปเจอ คนในเหตุการณ์ตัวจริง หรือเจอไทยมุง ที่ยืนมุงอยู่
ถ้าเจออย่างแรก ก็ต้องดูอีกว่า เขามีเจตนาในการพูดอย่างไร ตกใจหรือให้ข้อมูลอย่างไร
ให้ข้อมูลเพื่อให้เป็นประโยชน์ต่อตัวเขาเองหรือไม่

และในความจริง ผู้ที่อยู่ในเหตุกาณณ์ส่วนใหญ่ จะไม่ค่อยให้ความร่วมมือกับนักข่าวเท่าไหร่หรอกครับ
เว้นเสียแ่ว่า สถานการณ์มันพาไป หรือจำเป็น หรือบังคับเท่านั้น เพราะไม่มีใครหรอก อยากเป็นข่าว
ลง นสพ หน้าหนึ่ง หัวไม้ หนะ

นักข่าว ต่างคน ต่างเข้าไปหา ไม่ได้มาแชร์ข้อมูลกันหรอกครับ เจอแหล่งข่าวต่างกัน ผลก็ออกมาต่างกันอย่างที่เห็นเนี่ยแหละ

อีกอย่างนึง ความสับสนเรื่อง อายุ ของแพรวา

อันที่จริง นักข่าวสมัยนี้ เหมือนคนไทยส่วนใหญ่ คือได้รับข้อมูลอะไรมา ก็เอามาลงเลย
บางที ขาดการตรวจสอบให้ดีๆ พอลงไปแล้ว ปรากฎว่า มันผิดเพี้ยนจากความจริง
ก็ต้องมีสองทาง คือ เอามาลงใหม่ ในการนำเสนอข่าววันต่อไป หรือไม่ก็ ปล่อยเลยตามเลย (เขาปล่อยกันแบบนี้จริงๆนะ)

ดังนั้น การเข้าไปนั่งแก้อายุ ผมพยายามจะมองในแง่ดีว่า น่าจะมาจากการแก้ไขข้อมูลที่เกิดจากความสับสนในช่วงแรกๆที่เกิดเหตุการณ์ของทุกฝ่ายมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:12:45 »

ดีใจมาก ที่พอผมได้อ่านเนื้อหาในกระทู้นี้ของพี่แล้ว มันตรงกับความคิดของผมเกือบทั้งหมดเลย

ดีใจที่ยังมีบางคน ไม่ได้ใหลไปตามกระแสอย่างคนหมู่มากในตอนนี้

จริงๆผมก็ไม่รู้หรอก เรื่องราวมันเป็นยังไง แต่เมื่อประมาณสี่ ห้าวันก่อน ผมเข้าไปดูหน้าPAGE ในเฟสบุค "มั่นใจว่าคนไทยเกินล้านคน ไม่พอใจ.............."

แล้วในหน้าเพจนั้นก็มีการบอกให้ช่วยกันส่ง FW MAIL ต่อๆกันไป แต่ผมไม่รู้รายละเอียดเรื่องนี้มาก

ผมว่าคนไทยตอนนี้ เวลามีกระแสอะไรเข้ามาก็รับหมด จนบางครั้งก็ลืมคิด ลืมไตร่ตรองหาความจริง

บางทีมันก็อาจจะจริงทั้งหมด บางทีมันก็อาจจะไม่จริงทั้งหมด บางทีอาจจะจริงบ้างไม่จริงบ้าง ปนกันไป

แต่เมื่อกระแสมันมาแรงขนาดนี้ คนหลายคน หลายกลุ่ม ก็เลือกที่จะเชื่อแบบฝังหุ่นเลยว่า จริงแน่นอน

ผมก็ไม่รู้ว่าเรื่องทั้งหมดมันเป็นยังไง เลยไม่อยากพูดมากนัก แต่ที่แน่ๆคือ

"ถ้าคุณเคยทำผิด รู้ตัว และสำนึกผิด แต่คุณกลับไม่ได้รับการให้อภัย คงจะเข้าใจความรู้สึกนี้กันนะครับ"

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:18:55 »
ผมเคยเจอประโยคๆหนึ่ง ใน Comment ของ Youtube

ผมเข้าไปดู MV เพลงๆหนึ่ง เป็นเพลงไทยสากล

พอเลื่อนมาดู Comment ด้านล่าน ก็มีคำพูดเดิมๆคือ

"ทำไมไปก็อปต่างประเทศเขามา"
"ทำไมไปเลียนแบบวง โน้น วงนี้"
"ทำไม???????????????"

แล้วก็มี Comment นึงที่ทำให้ผมหยุดคิด เขาบอกว่า

"คนไทยนี่วิจารณ์เก่ง"

เขาพิมพ์แค่นี้ แต่ทำให้คิดต่อประโยคหลังได้เลย ว่ามันควรจะเติมอะไรลงไปต่อ

ผมว่ามันจริงครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 10:24:35 »
เพราะประเทศนี้ มี "นักด่าประจำประเทศ" เยอะไง

พวกพี่เลยต้องมานั่งทำเว็บกันอยู่เนี่ย!

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:07:23 »
ผมเข้าใจว่า ประเด็นที่ท่าน J!MMY จะสื่อจริงๆ คือ "เตือนสติทุกคน ในการรับสื่อ และใช้สื่อ"
เพื่อ "ความเหมาะสม และความเห็นอกเห็นใจ" ของทุกฝ่าย ไม่ได้จะชี้ถูก ชี้ผิด แต่อย่างใด

เห็นด้วยกับท่าน ก็ไม่ได้หมายความว่าจะถูก
ไม่เห็นด้วย ก็ไม่ได้หมายความว่าผิด

ไม่มีใครรู้หรอกครับ ว่า ตอนนี้ น้องแพรวา จะสำนึกอะไรได้บ้าง มากน้อยแค่ไหน
ไม่มีใครรู้หรอก ว่า แม่น้องเค้า จะเสียใจจริงๆ อย่างที่ได้ร้องไห้ออกสื่อไปไหม
ไม่มีใครรู้หรอก ว่า สื่อ ปั้นข่าวนี้ ซะเว่อร์แค่ไหน

ที่ผมพูดมาทั้งหมด ด้วยเพราะเห็นบางท่าน เหมือนจะหลง ประเด็นที่ท่าน J!MMY ต้องการจะสื่อหนะครับ
ด้วยอาจจะอ่านในส่วนอื่นๆ จนเพลิน จนตกประเด็น ที่สำคัญที่สุดไป

จึงเรียนมาเพื่อทราบ ด้วยความเคารพนับถือ ผิดพลาดประการใด ขออภัยครับ

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:35:10 »
ผออกตัวก่อนว่าผมเป็น. นศ อยู่นะครับ และจากที่ดูเพื่อนผมที่เป็นหัวแรงด่าเค้าเสียๆหายๆ ส่วนมากไม่ได้ต้องการความยุติธรรมอะไรหรอก แต่จะออกแนว "หมั่นไส้ ปน อิจฉา" เกือบทั้งนั้น ที่ตัวเองไม่มีเหมือนเค้า เรื่องนี้ผมว่าเค้าผิดจริง แต่ไม่จำเป็นต้องซ้ำเติมขนาดนั้น น้องเค้าคงไม่อยากให้มันเกิดขึ้นหรอก จริงไหม

พ่อแม่ผมก็บอกว่าถ้าลูกขับรถชนคนตาย ก็คงอบรม ว่ากล่าว แต่ยังไงก็ต้องช่วยอยู่แล้ว ไม่มีใครอยากเห็นคนที่เรารักตายครับ แต่ก็ไม่มีพ่อแม่ที่ไหน อยากให้ลูก ต้องหมดอนาคต เพราะ อุบัติเหตุ หรอกครับ

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:41:52 »
สังคม internet ของไทยในปัจจุบัน ยกตัวอย่าง เวปดัง ถ้าคุณไม่ตามน้ำ ก็จะโดนรุมด่า เผลอๆโดนแรงกว่านางสาว A อีกครับ

คงจะอีกนานกว่าจิตสำนึก สติ และ เหตุผล ของคนในสังคมจะพัฒนาไปถึงระดับที่ควรจะเป็น

RIP....

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:56:04 »
ขออีกเรื่องนะครับ "เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก"

โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า คนที่จะพูดประโยคนี้ได้ "เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก"
ไม่ว่าจะพูดเกี่ยวกับเรื่องใด เช่นว่า เรื่องเรียน เรื่องอุบัติเหตุ

คนผู้นั้น จะต้อง เตรียมตัว ระวัง หรือไม่ประมาท มาใน "ระดับหนึ่ง" แล้ว
จึงสมควร ที่จะพูดคำนี้ได้ครับ

ผมไม่ค่อยจะยอมรับสักเท่าไหร่ กับคนที่พูดประโยคนี้ "อย่างไม่อายปาก"
ทั้งๆ ที่ ตัวเอง ไม่ตั้งใจ ประมาท ไม่เตรียมตัว หรือไม่พยายามใดๆ เลย  :-\

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 11:57:19 »
เห็นด้วยหลายๆอย่างกับที่พี่ J!MMY เขียนมาก
ผมรู้สึกว่าในหลายๆเว็บบอร์ดและ social network ตัดสินให้น้องเขาไปแล้ว
ภาพที่เห็นมันไม่ได้บอกเรื่องจริงทั้งหมด บางทีมันถูกแต่งแต้มโดยคนที่ด่า เอามันมากกว่า
สิ่งหนึ่งที่เห็นได้ในเว็บบอร์ดหลายๆที่คือความไร้ความรับผิดชอบ
อยากพิมพ์ อะไรก็พิมพ์ อยากด่าอะไรก็ด่า
คำพูดเมื่อออกจากปากแล้วย่อมเป็นนายเรา พูดอะไรพิมพ์อะไรต้องรับผิดชอบ
เว็บนี้เป็นหนึ่งในเว็บที่ผมเข้าแล้วมีความสุขมากเพราะสังคม Headlightmag
เป็นสังคมที่ทุกคนเคารพกัน แสดงออกด้วยเหตุผลครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:01:50 »
ขออีกเรื่องนะครับ "เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก"

โดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า คนที่จะพูดประโยคนี้ได้ "เรื่องแบบนี้ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอก"
ไม่ว่าจะพูดเกี่ยวกับเรื่องใด เช่นว่า เรื่องเรียน เรื่องอุบัติเหตุ

คนผู้นั้น จะต้อง เตรียมตัว ระวัง หรือไม่ประมาท มาใน "ระดับหนึ่ง" แล้ว
จึงสมควร ที่จะพูดคำนี้ได้ครับ

ผมไม่ค่อยจะยอมรับสักเท่าไหร่ กับคนที่พูดประโยคนี้ "อย่างไม่อายปาก"
ทั้งๆ ที่ ตัวเอง ไม่ตั้งใจ ประมาท ไม่เตรียมตัว หรือไม่พยายามใดๆ เลย  :-\

ผมไม่เข่้าใจในสิ่งที่คุณจะสื่อครับ

อธิบายเพิ่มเติมมาหน่อยเถิด ว่าหมายถึงอะไร

หมายถึงผมอยู่หรือเปล่า?

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:29:25 »

อธิบายเพิ่มเติมมาหน่อยเถิด ว่าหมายถึงอะไร

อยากเตือน คนที่ทำผิด แล้วชอบพูดประโยคๆ นี้ พร่ำเพรื่อ หนะครับ
ว่าในบางกรณี ที่ท่านเตรียมตัว และระมัดระวังแล้ว
มันก็น่าเห็นใจจริงๆ และยังช่วยเตือนสติ คนที่กำลังก่นด่า ท่านอยู่ ได้บ้าง

แต่ในบางกรณี ที่ท่านประมาท มักง่าย ชุ่ย(ขออนุญาตใช้คำนี้ครับ) ฯลฯ
ถ้ามีสติ (อย่างที่ท่าน J!MMY คอยเตือนทุกๆ คน) ก็ควรจะละอายปากตัวเองบ้าง

ที่เขียนเรื่องนี้ ก็เพราะว่า เห็นประโยคๆ นี้ ผ่านๆ ตาหนะครับ
ก็เลยนึกเรื่องนี้ขึ้นมาได้เฉยๆ และด้วยเห็นว่า อาจจะเกี่ยวกับประเด็น(นิดหน่อย ;D)
เพราะ ผู้ฟัง ที่ได้ยินประโยคนี้ ผลมันมีหลายอย่าง มีทั้งบวก มีทั้งลบ

เลยอยากเตือนท่านๆ หากท่าน เป็นผู้กระทำผิดโดยตรง
ก็ควรมีสติ ที่จะใช้ประโยคๆ นี้ บ้างครับ

ส่วนผม ไม่ได้ตั้งใจ จะเจาะจง ถึงใคร ถึงเหตุการณ์ใด เป็นพิเศษครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ ที่ข้อความ ไม่เคลียร์สักเท่าไหร่

ปล. เหงื่อแตกเลยผม ดีนะ ที่ท่าน J!MMY มีสติ (แอบกัดนิดนึง  ;D)

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:37:51 »
มันเกินไปจริงๆครับ มันเป็นเพียงแค่ อุบัติเหตุ แต่หลายๆคนพูดและด่ากันมันเหมือนกับเป็นการ พยายามฆ่า เลยครับ

และผมเห็นด้วยกับคุณ OHM ที่จะให้น้องเขากลับไปอยู่ USA เพราะสังคมแบบนี้อย่ามาอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:39:20 »
เพราะประเทศนี้ มี "นักด่าประจำประเทศ" เยอะไง

พวกพี่เลยต้องมานั่งทำเว็บกันอยู่เนี่ย!

เห็นด้วยครับ เบื่อมากๆ พวกนักด่า นักแขวะ จอมจับผิด แต่ไม่มีปัญญาจะช่วยคิด หรือ หาทางออกช่วย

ออฟไลน์ kowit1

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:41:05 »
เรื่องอื่นไม่รู้ รู้แต่ว่าสังคมไทยเริ่มไม่เชื่อมั่นระบบยุติธรรมหรือกฎหมายไทยแล้ว สั่งเกตุจากคำว่า "คนรวยทำอะไรก็ไม่ผิด" ยิ่งพอเกิดเหตุกับคนนามสกุลดัง เลยตอบโต้กันอย่างรุนแรงก่อนที่ศาลจะตัดสินไปซะอีก อนาคตน่ากลัวมากเมื่อคนไทยเองเริ่มไม่มั่นใจระบบยุติธรรม  จบ

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 12:46:50 »
เราก็เคยขับรถชนคนตาย ความรู้สึกมันบีบจนทำให้รู้สึกว่า  เราน่าจะตายแทนนะ
น้องขับรถชนคนตาย  น้องเป็นน้อง  ที่ตอนนี้ก็ตายทั้งเป็นแล้วหล่ะ  ผมว่าทุกคนอย่าไปบีบให้น้องแย่ไปกว่านี้เลย

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 13:18:02 »
ผมคิดถึงเพลงพี่เป้ตะหงิดๆเลย

.....

หลักกาลามสูตรเป็นสิ่งที่สำคัญมากในสังคมปัจจุบัน สังคมที่สื่อมีอิทธิพล และบทบาทในการสร้างที่ว่างให้คนเติมแต่งความคิด

ซึ่งอันตรายมาก ถ้าเราเลือกเสพอย่างไม่มีสติ...ซึ่งถ้าสื่อ ไม่มีความเป็นกลางพอ ... สังคมก็จะถูกชี้นำอย่างช่วยไม่ได้

...เสพข่าวสารแค่พอมีสติ และเตือนใจก็น่าจะพอ ... ที่เหลือให้กระบวนการยุติธรรมตัดสินเถอะครับ

.....

สุดท้ายรู้สึกยินดีมากครับ ที่ยังเห็นหลายๆความเห็นที่แสดงให้เห็นเป็นกลางๆ และขอบคุณพี่จิมมี่ครับ ที่ช่วยจุดประกายให้สังคมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 13:22:09 โดย avisrm »
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 14:04:10 »

อยากเตือน คนที่ทำผิด แล้วชอบพูดประโยคๆ นี้ พร่ำเพรื่อ หนะครับ
ว่าในบางกรณี ที่ท่านเตรียมตัว และระมัดระวังแล้ว
มันก็น่าเห็นใจจริงๆ และยังช่วยเตือนสติ คนที่กำลังก่นด่า ท่านอยู่ ได้บ้าง

แต่ในบางกรณี ที่ท่านประมาท มักง่าย ชุ่ย(ขออนุญาตใช้คำนี้ครับ) ฯลฯ
ถ้ามีสติ (อย่างที่ท่าน J!MMY คอยเตือนทุกๆ คน) ก็ควรจะละอายปากตัวเองบ้าง

ที่เขียนเรื่องนี้ ก็เพราะว่า เห็นประโยคๆ นี้ ผ่านๆ ตาหนะครับ
ก็เลยนึกเรื่องนี้ขึ้นมาได้เฉยๆ และด้วยเห็นว่า อาจจะเกี่ยวกับประเด็น(นิดหน่อย ;D)
เพราะ ผู้ฟัง ที่ได้ยินประโยคนี้ ผลมันมีหลายอย่าง มีทั้งบวก มีทั้งลบ

เลยอยากเตือนท่านๆ หากท่าน เป็นผู้กระทำผิดโดยตรง
ก็ควรมีสติ ที่จะใช้ประโยคๆ นี้ บ้างครับ

ส่วนผม ไม่ได้ตั้งใจ จะเจาะจง ถึงใคร ถึงเหตุการณ์ใด เป็นพิเศษครับ
ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ ที่ข้อความ ไม่เคลียร์สักเท่าไหร่

ปล. เหงื่อแตกเลยผม ดีนะ ที่ท่าน J!MMY มีสติ (แอบกัดนิดนึง  ;D)

อ่านแล้วก็ยังทะแม่งๆ อยู่ดีแหะ

แปลกๆ รู้สึกเหมือนโดนด่าอยู่ยังไงไม่รู้ 

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 14:10:25 »
ต้องแยกแยะนะครับว่ามันมีทั้งคนที่เรียกร้องตามกติกาและคนที่กะสนุกหวังกระทืบซ้ำแค่เพื่อให้สะใจตัวเอง แต่ผมอยากให้มองด้วยเหมือนกันว่าทำอะไรไปก็ได้เช่นนั้นกลับคืนมาถ้าหากพ่อแม่ลูกครอบครัวนี้มีการตอบโต้ต่อเหตุการณ์นี้อย่างเหมาะสมแล้วเรื่องจบไปตั้งแต่ก่อนจะถึงวันสิ้นปีเสียอีก แต่นี่ผ่านไปสามวันจนทางธรรมศาสตร์ประกาศตั้งทีมทนายมาจัดการเรืองนี้โดยเฉพาะ ปิดเรื่องให้เงียบไม่ได้อีกแล้วจนถึงมีรูปเด็กคนนี้ตอนอยุ่บนรถเข็นเอยปากขอโทษมาให้ดู ซึ่งมันก็ขัดกับรูปในที่เกิดเหตุหลายๆอย่างที่ตัวเด็กไม่มีแผลไม่มีเลือดอะไรเลยทำไมอยู่ๆถึงมามีสภาพเหมือนบาดเจ็บสาหัสได้? ผมรถแหกโค้งหัวแตกเลือดอาบยังไม่แปะพลาสเตอร์แผ่นใหญ๋เท่าเด็กคนนี้เลย

ในความเห็นของผมแล้วถ้าหากว่าไม่มีกระแสอย่างที่เป็นอยู่คดีเงียบไปนานแล้วครับ ไม่เช่นนั้นทางกลุ่มนักศึกษาจะรวมตัวกันแสดงความไม่พอใจกับการนิ่งเฉยของเกคนนี้ทำไม(จากในเฟสบุ๊คของแต่ละคน) และถ้าตำรวจดำเนินการเต็มที่จริงทางธรรมศาสตร์ไม่ยื่นมือชนด้วยตัวเองแน่ๆครับเพราะถือเป็นเรื่องใหญ่ ผมไม่เชื่อว่าตำรวจและระบบศาลจะจัดการเรื่องนี้อย่างเป็นธรรม ลองดูคดีดาบยิ้มสิครับคนทั้งผับรู้ว่าใครยิงเห็นจะๆแต่ไอ้ปื๊ดมาจากไหน? นักแข่งรถไอ้หมูสกปรกปล้นคนไปทั่วขัดขืนหนีการจับกุมเจ้าหน้าที่ทำไมยังมีการให้ความช่วยเหลือมันอยู่อีก? เอาง่ายๆเลยพูดมาเลยดีกว่าเอาบัตรประชาชนมาให้ดูกันเลยครับว่าเด็กคนนี้อายุเท่าไหร่กันแน่ เรื่องนี้เป็นหนึ่งในประเด็นสำคัญที่ใครๆก็อยากรู้ทำไมครอบครัวของเด็กคนนี้ยังทำบ้าใบ้ไม่รู้เรื่องไม่ยอมพิสูจน์อีก?

กรณีของศรรามกับโดมก็ทำคนตายเหมือนกันครับ ตายหลายคนด้วย แต่ทำไมเค้าจบเรื่องได้ง่ายๆกันล่ะ? นั่นเพราะมันมีข้อแตกต่างตรงที่ทั้งสองคนยื่นมืออกมารับผิดชอบในการกระทำของตัวเองและเอ่ยปากขอโทษทันทีพร้อมทั้งไปร่วมงานศพ นั่นแหละคือการแสดงออกอย่างจริงใจว่าไม่ได้ตั้งใจและยอมรับผิด แต่ลองมาดูสิ่งที่ครอบครัวนี้ทำสิครับ ปกปิดตัวตนทุกอย่างของลูกและไม่มีการเคลื่อนไหวอะไรเลยจนมหาลัยเค้าประกาศชนแล้วถึงเพิ่งมาขอโทษด้วยจดหมายหนึ่งใบ ขนมหนึ่งกล่อง กับเงินชดใช้ไม่กี่อัฐ กับครอบครัวที่ต้องสูญเสียคนที่รักและเสาหลักไปใครก็น่าจะเข้าใจ ถือว่าเป็นการหยามน้ำใจกันอย่างร้ายกาจที่ตีราคาคนในครอบครัวคนอื่นเพียงแค่นั้น ซึ่งคนโดยทั่วไปแล้วแค่รถชนขาหักเราก็รีบกุลีกุจอไปเยี่ยมไข้พร้อมทั้งเอ่ยปากรับผิดชอบให้รู้เรื่องกันแล้วอย่างที่สมาชิกหลายๆท่านเคยเล่าให้ฟังกัน

สังคมในปัจจุบันมันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ มันวัดกันที่เงินตราตราบใดที่แจกใบแดงแล้วลดหย่อนในสั่งได้นั่นคือหลักฐานอันชัดเจน มันมีทั้งคนที่หวังสนุกไปวันๆกันคนที่เจ็บปวดจากการสูญเสียบุคคลากรระดับชาติเหล่านี้ไป เราควบคุมคนทั้งประเทศไม่ได้ครับ ไปถามทางต้นเหตุดีกว่าว่ารออะไรอยู่จนเกิดกระแสความเกลียดชังได้มากขนาดนี้? แม่ของผู้ตายที่ชื่อ เกียรติมันต์ รอดอารีย์  เองก็มาระยบายในเฟซบุ๊คของลูกชายว่าจนถึงวันที่ 3 มกราคมแล้วยังไม่ได้มีการเหลียวแลชดใช้อะไรให้แก่ครอบครัวเลย พ่อแม่ลูกครอบครัวนี้มีความจริงใจในการสำนึกผิดแน่หรือ? การกระทำของพวกเค้าจะแสดงให้เห็นเองและมันก็หระจ่างแล้วครับว่าจิตใจของเค้าเป้นยังไง ผมเชื่อว่าคนหลายหมื่นหลายแสนคนไม่ได้เกลียดชังครอบครัวต้นเหตุเพราะว่าเสพย์แต่สื่อข้างเดียว แต่มีการวิเคราะห์จากหลักฐานและพฤติกรรมของแต่ละฝ่ายด้วยถึงเลือกที่จะเกลียด มีเรื่องเศร้าแล้วไม่มีใครอยากจะเกลียดชังกันโดยไม่จำเป็นหรอก

ภาพข้างล่างนี้ถ่ายในวันรับศพก่อนหน้าวันสิ้นปี ซึ่งมีภาพแห่งความเศร้าแบบนี้ตามมาอีหหลายร้อยภาพทั้งในเน็ตและทีวีเห้นกันได้ง่ายๆครับ ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดีแต่คนที่เห็นความเศร้าโศกในระดับนี้แล้วยังเอื่อยเฉื่อยเป็นตัวสล็อทรับผิดชอบแบบขอไปที ไม่แสดงความเสียใจให้ครบแก่ทุกครอบครัวที่ลูกคุณไปพรากคนที่รักของเค้ามา ในหัวเค้าคิดอะไรอยู่? อย่าปฏิเสธว่าไม่รับรู้อะไรเลยเพราะพวกเค้าคือคู่กรณีทุกคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 15:12:44 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 14:38:56 »
เห็นด้วยกับคุณ 2K อย่างแรงครับ ....

สังคมสมัยนี้ ... ลองไม่มีโลก online ลองไม่มีกลุ่มคนบางกลุ่มคอยติดตามและอัพเดท ... เรื่องมันคงจบไปแบบคนละเรื่องกันไปแล้ว .....

หลายๆคนหลายๆเว็ป กระทู้เรื่องนี้ตั้งมาอาจจะไม่ใช่เพราะต้องการซ้ำเติมกันอย่างเดียวหลอกครับ ... เป้าหมายน่าจะอยู่ที่การติดตามความคืบหน้า ในเรื่องของคดี การชดใช้ หรือหลายๆอย่างมากกว่า ....

แต่การแสดงความคิดเห็นหลายความคิดเห็นก็ด่าๆแบบไรเหตุผลก็มี อันนี้ไม่สนับสนุนแน่ๆ แต่การเปิดประเด็นพูดคุย แลกเปลี่ยนความคิดเห็นอันนี้ดีครับ ..... ความยุติธรรมก็เริ่มจากสื่อเล็กๆอย่างพวกเรานี่แหละครับ .....

ลองไม่มี internet ไม่มี website ประชาชนรับข่าวจากหน้าหนังสือพิมพ์เพียงอย่างเดียว ..... หลายๆคนคงเดาออกนะครับว่า คดีมันจะออกมาเป็นยังไง .......

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 14:42:40 »
เห็นด้วยกับคุณ 2K นะครับ
น่าจะแยกเป็น2กลุ่มคน

กลุ่มคนแรก จุดเิริ่มต้น ต้องการให้ครอบครัวนั้น ออกมารับผิดชอบหรือแสดงความเสียใจ-ขอโทษ
อย่างเป็นทางการต่อครอบครัวผู้เสียชีวิต

กลุ่มที่ 2 ตามกระแส กระแสมาอย่างไร ก็ด่าแหลก ให้เสียคน โดยไม่ได้คิดหน้าคิดหลัง
ขอใส่ไข่ ผสมโรง เพื่อความสะใจ

ผมเชื่อว่า ถ้าไม่มีกระแส ข่าวนี้คดีนี้ก็จะเงียบหายไป
ข้อสังเกตของผมก็คือ

เมื่อไม่กี่วันก่อน เฟซบุคของผู้เสียชีวิตคนหนึ่งจากเหตุการณ์นี้
ได้โพสข้อความ ว่า

ตามที่มารดาของ น.ส.A ผู้ขับรถฮอนด้าซีวิคได้ให้ข่าวในหนังสือพิมพ์ไทยรัฐฉบับวันที่ 1 มกราคม 2554
ว่าได้มอบเงินช่วยเหลือผู้เสียชีวิตรายละ30,000บาทนั้น

ดิฉันและรอบครัวของนายเกียรติมันต์ รอดอารีย์ ผู้เสียชีวิต และได้รับพระราชทานเพลิงศพไปแล้ว
เมื่อวันที่ 30 ธันวาคม 2553 ขอยึนยันว่า ไม่เคยได้รับเงินช่วยเหลือดังกล่าว ไม่เคยได้รับการแสดงความเสียใจ
หรือขอโทษ ไม่ว่าโดยวาจา หรือการส่งพวงหรีดมาเคารพศพใดๆทั้งสิ้น

จาก กษมน มั่นศิลป์ ผู้เป็นแม่ของโน้ต

โทร 0818829274

http://www.facebook.com/notes/kiattimant-rodaree/nay-keiy-rti-man-t-rxd-xariy/179612762060787
เข้าไปเช็คได้นะครับ ว่าเป็นข้อเท็จจริง หรือการตัดต่อ แอบอ้างหรือไม่

และเฟซบุคของผู้เสียชีวิตคนนี้
ได้เปิดใช้มาก่อนเหตุการณ์นี้เกิดขึ้น มานานแล้ว

ผมได้กดไล่ลงไปดู ตั้งแต่เริ่มๆ ว่าเฟซบุคนี้มีการเปิดใช้มาก่อนหน้านี้จริง
ไม่ได้พึ่งสร้างขึ้นหลังเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น  จึงมั่นใจและนำมาโพสบอกในความเห็นนี้ครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:04:23 »
ไม่ได้ว่า ในการติดตามเรื่อง

ไม่ได้ว่า ในการที่คุณจะกลัว และไม่เชื่อมั่นในกระบวนการยุติธรรม

แต่ ที่จะด่า คือ ด่าไอ้พวกตามกระแส ด่าเอามันส์ ด่าเพื่อความสะใจ

ออฟไลน์ SnOOpY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:16:42 »
ถ้า น้องแพรวาขับรถปาดหน้า จิ๊บ ไผ่เขียว จะเกิดอะไรขึ้น ?????   ;D ;D ;D ;D

เห็นเครียดกันมาเยอะละ  คลายเครียดบ้างนะคับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:21:40 »
เข้าใจครับ เอาเป็นว่าถ้าหากได้รับเมลปัญญาอ่อนตามที่คุณจิมมี่ว่าไว้ก็ลบทิ้งไปเสียดีกว่า อย่าส่งเสริมพฤติกรรมประจานในทางที่ผิดเพราะเราจะเลวไม่ต่างจากคนที่พากันรังเกียจเลย ทางกฏหมายมีทีมทนายจากธรรมศาสตร์ช่วยลุยแล้ว กระแสสังคมมีคนอื่นๆช่วยตามกันเยอะแล้ว เรื่องอื่นๆคนไทยลืมง่ายแต่เรื่องนี้คนอีกหลายแสนหลายล้านคนจะไม่มีวันลืม เรารอดูเฉยๆไม่ต้องเต้นเย้วๆตามให้จิตตก แค่แก้ไขความเข้าใจให้เป็นไปในทางที่ถูกที่ควรก็พอ ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้แก่ผู้ที่ล่วงลับทุกๆท่านนั่นคือสิ่งที่เราควรจะทำ คนพวกนี้จะไปเป็นเทวดาและนางฟ้าแล้วครับ คุณงามความดีสูงส่งทั้งนั้น  :)

สุดท้ายแล้วกฏแห่งกรรมไม่มีใครเอาชนะได้สักคน  ;)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:23:03 »
ไม่ได้ว่า ในการติดตามเรื่อง

ไม่ได้ว่า ในการที่คุณจะกลัว และไม่เชื่อมั่นในกระบวนการยุติธรรม

แต่ ที่จะด่า คือ ด่าไอ้พวกตามกระแส ด่าเอามันส์ ด่าเพื่อความสะใจ

ถ้าจะด่าพวกที่ด่าตามกระแส ... ผมก็ขอด่าด้วยคนล่ะครับ  ;D

แต่ตอนนี้ก็ขอตามข่าวอยู่ห่างๆล่ะครับ เพราะอย่างที่บอกเรื่องความยุติธรรม ...

ผมเกิดมาบนโลกนี้ได้ 30 ปี ความยุติธรรมมีจริงครับ ยืนยัน ....แต่ไม่ใช่ทุกคนครับที่จะได้มัน ......

ความยุติธรรม เมื่ออยู่ที่ฝ่ายใดแล้ว อีกฝ่ายก็จะต้องบอกว่าไม่ยุติธรรมสำหรับเค้าอยู่แล้ว .... แต่ความยุติธรรมนั้น อยู่กับฝ่ายที่ถูกต้องหรือเปล่า ?? อันนี้ต้องรอดูต่อไปครับ ....

พวกเราแค่คอยดูคอยช่วยเหลือให้ความยุติธรรมนั้น อยู่กับฝ่ายที่ถูกต้อง เท่านั้นเองครับ ...

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 15:44:13 »
ผมเคยขับรถชนชนคนอายุ ึ 76 ปี หัวโขกกระจกหน้าร้าว กลางตลาดสด

แต่การปฏิบัติ ณ วินาทีนั่นผมลงไปหาคนเจ็บทันทีครับ รอจนรถกู้ภัยมา
ส่งผู้บาดเจ็บขึ้นรถ โทรหาประกัน โทรหาที่บ้าน แล้ว
 ขับรถจอดที่ใกล้เกิดเหตุ แล้วนั่งรถตามไปยัง ไอซียู โรงพยาบาลที่รับคนเจ็บเข้ารักษา
จนญาติคนเจ็บมาเจอะกับเรา อยู่กับคนเจ็บและญาติจน เกือบสองทุ่ม
เช้าก็มาเฝ้าคนเจ็บอีก สื่อสารกับ ญาติคนเจ็บตลอด

จนคนเจ็บออกจากโรงพยายบาล(อยู่โรงพยาบาล ประมาณ4 วัน ) ก็ส่งคนเจ็บ
กลับถึงหน้าประตูบ้านเขา

...........

ผมไม่ได้เก่งหรอกแต่สิ่งที่พึงระลึกเสมอก็คือต้องเอาใจเขามาใส่ใจเราบ้าง ก็เท่านั้น

คนอายุ ๅ 16 หรือ  18 อาจจะมีประสพการณ์การแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าได้ไม่ดีเท่าคนมีอายุกว่า
แต่คนที่เป็นพ่อเป็นแม่ต้องเร็วกว่านี้นะครับ (ไม่ใช่เร็วเรื่องอุ้มกระทู้หรือปกปิดข้อมูล)

แต่เมื่อไรที่มี "สื่อ" เข้ามา ยุ่ง ต้อง ใช้สติในการแก้ไขปัญหาให้มากกว่าเดิมอีกหลายเท่า

เรื่องนี้ก็สอนเรื่อง "การปริหารจัดการวิกฤต" ได้อย่างดี
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 16:01:46 »
ต้องแยกแยะนะครับว่ามันมีทั้งคนที่เรียกร้องตามกติกาและคนที่กะสนุกหวังกระทืบซ้ำแค่เพื่อให้สะใจตัวเอง แต่ผมอยากให้มองด้วยเหมือนกันว่าทำอะไรไปก็ได้เช่นนั้นกลับคืนมาถ้าหากพ่อแม่ลูกครอบครัวนี้มีการตอบโต้ต่อเหตุการณ์นี้อย่างเหมาะสมแล้วเรื่องจบไปตั้งแต่ก่อนจะถึงวันสิ้นปีเสียอีก แต่นี่ผ่านไปสามวันจนทางธรรมศาสตร์ประกาศตั้งทีมทนายมาจัดการเรืองนี้โดยเฉพาะ ปิดเรื่องให้เงียบไม่ได้อีกแล้วจนถึงมีรูปเด็กคนนี้ตอนอยุ่บนรถเข็นเอยปากขอโทษมาให้ดู ซึ่งมันก็ขัดกับรูปในที่เกิดเหตุหลายๆอย่างที่ตัวเด็กไม่มีแผลไม่มีเลือดอะไรเลยทำไมอยู่ๆถึงมามีสภาพเหมือนบาดเจ็บสาหัสได้? ผมรถแหกโค้งหัวแตกเลือดอาบยังไม่แปะพลาสเตอร์แผ่นใหญ๋เท่าเด็กคนนี้เลย

ในความเห็นของผมแล้วถ้าหากว่าไม่มีกระแสอย่างที่เป็นอยู่คดีเงียบไปนานแล้วครับ ไม่เช่นนั้นทางกลุ่มนักศึกษาจะรวมตัวกันแสดงความไม่พอใจกับการนิ่งเฉยของเกคนนี้ทำไม(จากในเฟสบุ๊คของแต่ละคน) และถ้าตำรวจดำเนินการเต็มที่จริงทางธรรมศาสตร์ไม่ยื่นมือชนด้วยตัวเองแน่ๆครับเพราะถือเป็นเรื่องใหญ่ ผมไม่เชื่อว่าตำรวจและระบบศาลจะจัดการเรื่องนี้อย่างเป็นธรรม ลองดูคดีดาบยิ้มสิครับคนทั้งผับรู้ว่าใครยิงเห็นจะๆแต่ไอ้ปื๊ดมาจากไหน? นักแข่งรถไอ้หมูสกปรกปล้นคนไปทั่วขัดขืนหนีการจับกุมเจ้าหน้าที่ทำไมยังมีการให้ความช่วยเหลือมันอยู่อีก? เอาง่ายๆเลยพูดมาเลยดีกว่าเอาบัตรประชาชนมาให้ดูกันเลยครับว่าเด็กคนนี้อายุเท่าไหร่กันแน่ เรื่องนี้เป็นหนึ่งในประเด็นสำคัญที่ใครๆก็อยากรู้ทำไมครอบครัวของเด็กคนนี้ยังทำบ้าใบ้ไม่รู้เรื่องไม่ยอมพิสูจน์อีก?

กรณีของศรรามกับโดมก็ทำคนตายเหมือนกันครับ ตายหลายคนด้วย แต่ทำไมเค้าจบเรื่องได้ง่ายๆกันล่ะ? นั่นเพราะมันมีข้อแตกต่างตรงที่ทั้งสองคนยื่นมืออกมารับผิดชอบในการกระทำของตัวเองและเอ่ยปากขอโทษทันทีพร้อมทั้งไปร่วมงานศพ นั่นแหละคือการแสดงออกอย่างจริงใจว่าไม่ได้ตั้งใจและยอมรับผิด แต่ลองมาดูสิ่งที่ครอบครัวนี้ทำสิครับ ปกปิดตัวตนทุกอย่างของลูกและไม่มีการเคลื่อนไหวอะไรเลยจนมหาลัยเค้าประกาศชนแล้วถึงเพิ่งมาขอโทษด้วยจดหมายหนึ่งใบ ขนมหนึ่งกล่อง กับเงินชดใช้ไม่กี่อัฐ กับครอบครัวที่ต้องสูญเสียคนที่รักและเสาหลักไปใครก็น่าจะเข้าใจ ถือว่าเป็นการหยามน้ำใจกันอย่างร้ายกาจที่ตีราคาคนในครอบครัวคนอื่นเพียงแค่นั้น ซึ่งคนโดยทั่วไปแล้วแค่รถชนขาหักเราก็รีบกุลีกุจอไปเยี่ยมไข้พร้อมทั้งเอ่ยปากรับผิดชอบให้รู้เรื่องกันแล้วอย่างที่สมาชิกหลายๆท่านเคยเล่าให้ฟังกัน

สังคมในปัจจุบันมันไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้วครับ มันวัดกันที่เงินตราตราบใดที่แจกใบแดงแล้วลดหย่อนในสั่งได้นั่นคือหลักฐานอันชัดเจน มันมีทั้งคนที่หวังสนุกไปวันๆกันคนที่เจ็บปวดจากการสูญเสียบุคคลากรระดับชาติเหล่านี้ไป เราควบคุมคนทั้งประเทศไม่ได้ครับ ไปถามทางต้นเหตุดีกว่าว่ารออะไรอยู่จนเกิดกระแสความเกลียดชังได้มากขนาดนี้? แม่ของผู้ตายที่ชื่อ เกียรติมันต์ รอดอารีย์  เองก็มาระยบายในเฟซบุ๊คของลูกชายว่าจนถึงวันที่ 3 มกราคมแล้วยังไม่ได้มีการเหลียวแลชดใช้อะไรให้แก่ครอบครัวเลย พ่อแม่ลูกครอบครัวนี้มีความจริงใจในการสำนึกผิดแน่หรือ? การกระทำของพวกเค้าจะแสดงให้เห็นเองและมันก็หระจ่างแล้วครับว่าจิตใจของเค้าเป้นยังไง ผมเชื่อว่าคนหลายหมื่นหลายแสนคนไม่ได้เกลียดชังครอบครัวต้นเหตุเพราะว่าเสพย์แต่สื่อข้างเดียว แต่มีการวิเคราะห์จากหลักฐานและพฤติกรรมของแต่ละฝ่ายด้วยถึงเลือกที่จะเกลียด มีเรื่องเศร้าแล้วไม่มีใครอยากจะเกลียดชังกันโดยไม่จำเป็นหรอก

ภาพข้างล่างนี้ถ่ายในวันรับศพก่อนหน้าวันสิ้นปี ซึ่งมีภาพแห่งความเศร้าแบบนี้ตามมาอีหหลายร้อยภาพทั้งในเน็ตและทีวีเห้นกันได้ง่ายๆครับ ผมไม่รู้จะอธิบายยังไงดีแต่คนที่เห็นความเศร้าโศกในระดับนี้แล้วยังเอื่อยเฉื่อยเป็นตัวสล็อทรับผิดชอบแบบขอไปที ไม่แสดงความเสียใจให้ครบแก่ทุกครอบครัวที่ลูกคุณไปพรากคนที่รักของเค้ามา ในหัวเค้าคิดอะไรอยู่? อย่าปฏิเสธว่าไม่รับรู้อะไรเลยเพราะพวกเค้าคือคู่กรณีทุกคน

ผมเห็นด้วยครับกับการติดตาม "อย่างต่อเนื่อง" ว่าคดีจะไปในทิศทางไหน อย่างไร ตำรวจจะทำหน้าที่ได้สมกับที่เป็นตำรวจหรือเปล่า เพราะในลักษณะแบบนี้ ผมเชื่อว่าทางครอบครัวนั้นคงได้รับ "คำแนะนำแบบผิดๆ" มาจากกลุ่มคนที่เป็นที่ปรึกษาทั้งหลายของเค้านั่นละครับ เรื่องเลยออกมาไม่สวยแบบนี้

เชื่อเถอะครับว่าถ้าเค้าหนีกฎหมายพ้น..."กฎแห่งกรรม" รอเค้าอยู่

ส่วนกลุ่มคนที่ด่าๆเอาสะใจแล้วเปิดตูดหนี....คิดกันเอาเองนะครับ ว่าถ้าเป็นคุณเจอแบบนี้ จะรู้สึกยังไง

สุดท้าย ผมยังยืนยันที่จะติดตามเพื่อหาความยุติธรรม ความถูกต้อง แบบที่ "ควรจะเป็น" กัน

รวมถึงการตั้งคำถามต่อหน่วยงานและองค์กรที่เกี่ยวข้องว่า เมื่อไหร่ที่จะมีการสืบสวนสอบสวนอุบัติเหตุเพื่อค้นหา "ความจริง" กันอย่างจริงจังเสียที ไม่อย่างงั้น เหตุการณ์แบบนี้ก็คงจะเกิดซ้ำซากแบบที่เป็นๆมาอยู่ดี....
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ BigBlahBlah

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 16:46:11 »
ผมดีใจนะครับ ที่เห็นคนในบอร์ดนี้ แสดงความคิดเห็นไปในทางที่ดีและมีเหตุผล ผมคิดว่าผมเป็นคนส่วนน้อยสะอีกที่คิดแบบที่เราท่านพูดกัน

เพราะเรื่องนี้ผมแสดงทัศนคติกับใคร เค้ามักหาว่าผมเข้าข้าง น้องเค้าเสมอ ทั้งที่ผมเองแค่บอกว่า เรื่องแบบนี้ไม่มีใครอยากให้มันเกิด และควรแยกเป็นประเด็นๆไป น้องเค้าผิดจริง ส่วนเรื่องออกมารับผิดชอบหรืออื่นๆ

น่าจะเกิดจากครอบครัวเค้ามากกว่า ที่แสดงตนหรือส่อเจตนา...จริงหรือเท็จอันนี้ว่ากันไป

แต่กับถูกตอกกลับมาว่า "ถ้าเป็นพ่อแม่ญาติพี่น้องคุณ คุณจะเฉยไหม หัดเปิดใจ หัดคิดสะบ้าง ยอมรับสะบ้าง ว่าเด็กคนนี้เป็นฆาตรกร" แหมะ ถ้าผมของขึ้นหน่อยคงตอบไปแล้วละครับ ว่าที่เค้า้เสียชีวิตน่ะญาติคุณหรอ แล้วเค้าจงใจฆ่าใช่ไหม และถ้ากดดันให้มาแสดงตนโดยที่เค้าไม่สำนึกหรือพร้อม มันมีประโยชน์อะไร แต่พูดไปก็เท่านั้นเพราะเค้าปักใจเชื่อไปแล้ว ว่าเป็นไปตามที่เค้าคิด
หนักที่สุดสำหรับผมที่เห็นๆ คือ เอารูปน้องเค้ามาเขียนเหมือนประจาณ ตัวหนังสือสีแดงเนื้อหาโดยสรุปว่า เธอคือฆาตรกร เห็นแล้วเหนื่อย
เราเป็นผู้สังเกตการณ์ จริงเท็จแน่ชัดยังไม่รู้เลย ด่าเอามันส์สาดเสียเทเสีย เกิดผู้กระทำผิดจริง เค้าฆ่าตัวตาย ตัวคุณถือเป็นฆาตรกรด้วยหรืือเปล่า
มันล้ำเส้นเกินไป

Gadgets ?????????????????????

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 16:54:53 »
มันเกินไปจริงๆครับ มันเป็นเพียงแค่ อุบัติเหตุ แต่หลายๆคนพูดและด่ากันมันเหมือนกับเป็นการ พยายามฆ่า เลยครับ

และผมเห็นด้วยกับคุณ OHM ที่จะให้น้องเขากลับไปอยู่ USA เพราะสังคมแบบนี้อย่ามาอยู่เลยครับ
น้องเค้ากลับไปอยู่อเมริกา แล้วคนตายไปอยู่ไหน ญาติคนที่ตายตามไปอยู่สังคมที่ดีกว่าแบบน้องเค้าด้วยได้หรือไม่(เพราะสังคมมันโหดร้ายมาก นั่งรถตู้อยู่ดีๆตายซะงั้น)
ปล ไม่ได้กวนครับ แต่อยากให้เห็นว่าน้องเค้ามีโอกาสไปเริ่มต้นใหม่ในสังคมที่คิดว่าดีกว่าเมืองไทย แต่ญาติคนที่ตายไปจะให้เค้าไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ที่ไหนดี
ปล2 ยังยำว่าไม่ได้อยากให้น้องเค้าติดคุกหมดอนาคตอะไร เพียงอยากให้เป็นกรณ๊เรื่องการบังคับใช้กฎหมายอย่างเคร่งครัดและเท่าเทียมกัน
ปล3 ผมเห็นใจและสงสารน้องเค้ามากเพราะมันเป็นอุบติเหตู เพียงแต่ผมสงสารคนที่ตายและครอบครัวเขาทั้ง9ครอบครัวมากกว่า

ออฟไลน์ demo2

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 16:58:48 »

กกดไป100like