ผู้เขียน หัวข้อ: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //  (อ่าน 34589 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 17:24:43 »
ผมคนหนึ่งล่ะ ไม่เห็นด้วย ถ้าใครจะมาตามโพสท์ด่าคนที่ขับรถไปเกิดอุบัติเหตุ

มันเป็น อุบัติเหตุ นะครับ ไม่ใช่ว่าตั้งใจพุ่งใส่รถตู้ นี่ครับ

เรื่องจิตสำนึก หรือ ผลของการกระทำ ให้กฎหมายทำหน้าที่ของเขาเองดีกว่า ถ้ากฎหมายทำอะไรได้แค่ไหน ก็คือแค่นั้นครับ ความยุติธรรมน่ะมันมีอยู่แล้ว ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

อย่าไปซ้ำเติม หรือ สนุกปาก คันมือ คุย หรือ โพสท์เรื่องนี้เลย อ่านแล้วหดหู่ครับ

แบบว่า ไม่เจอกับตัว ไม่ว่าจะเป็นคนผิด หรือ ถูก ก็ไม่มีใครอยากให้มันเกิด

จะเอาอะไรกัน ? ให้เ้จ้าทุกข์ หรือ ญาติคนตายร้องเรียน มันก็สมเหตสมผลแล้วครับ

ไม่เอาละ พอดีกว่า

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
Re: // ผมว่าผมทนไม่ไหวแล้วละ เคสรถชนที่ ม.เกษตร //
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 18:09:14 »
แรงส์! ครับ แต่ก็สมควร มันก็จริงๆอะนะครับมันเกินไปจริงๆลองไปอ่านFacebookที่มั่นใจว่ามากกว่าล้านคนไม่พอใจแพรวา เทพหัสดิน ผมก็ลองอ่านๆดูคนส่วนมากเสียสติจริงๆครับ แต่เรื่องนี้มันมองได้หลายแง่อะครับ ก็คิดกันไปหลายแบบมันก็เลยกลายเป็นเช่นนี้เเล

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 18:12:18 »
1. สิ่งที่แพรวาทำผิดจริงคือ ขับรถโดยไม่มีใบอนุญาต และขับรถด้วยความเร็วเกินกำหนด

2. สิ่งที่แพรวาอาจจะผิดคือ ฆ่าคนตายโดยไม่ได้เจตนา ตรงนี้ผมคิดว่าไม่มีใครกล้าเอาหัวตัวเองเป็นเดิมพันว่ารูปการณ์
ของการชนนั้นที่จริงออกมาเป็นอย่างไร แต่ถ้าเปิดโอกาสให้ใส่ได้เต็มที่และไม่ต้องรับผิดชอบ ย่อมมีคนกล้าฟันธงแบบไม่ลังเลว่ารถที่เร็วกว่านั้นผิดเสมอ คล้ายๆกับการที่คุณเห็นมอเตอร์ไซค์ล้ม เห็นคนเจ็บ เห็นรถเก๋งจอดหน้ายู่อยู่ ระบบยุติธรรมของไทยยังบอกว่ารถใหญ่กว่าผิดเสมอ (ซึ่งที่จริงไม่จำเป็นต้องเป็นเช่นนั้น)

3. การตอบสนองของครอบครัวเทพหัสดินช้า และกลุ่มคนที่มีอิทธิพลอยู่เบื้องหลังการกระทำต่างๆของครอบครัวแพรวานั้นกำลังใช้วิธีที่ผิดในการตอบสนอง เริ่มต้นด้วยการลบข้อมูลจำนวนมากบนอินเทอร์เน็ต การไม่รีบเข้าหาผู้เสียหายนับแต่วันแรกๆ การชดใช้ค่าเสียหายที่ไม่ทั่วถึง และ..30,000 บาทสำหรับ 9 ชีวิต คือ 270,000 บาท ผมมีคำถามว่าครอบครัวยินดีที่จะ "เต็มที่"กับการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้เพียงเท่านี้หรือ? สิ่งที่ได้กระทำในระยะแรกนั้นมีแต่ทำให้คนเข้าใจไปในทางเสียหาย เพราะวิสัยคนไทย ถ้าไม่ผิด ไม่ต้องเกรงกลัว การหลบหนี ยิ่งเท่ากับการหนีความผิด

น่าสมเพชที่ความเห็นช่วงแรกๆจากบุคคลไม่พึงใช้วิจารณญาณมุ่งเป้าจะเล่นงานแพรวาอย่างเดียวโดยที่ไม่ลองคิดหน่อยว่าหลายสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นมันอยู่ในวิสัยปัญญาของเด็กอายุเท่านี้ตัวคนเดียวจะทำได้หรือ?

4. ผมยังอยากให้มีกลุ่มคนที่จะติดตามและเฝ้าทวงถามความยุติธรรมต่อไป เพราะเท่าที่เรารู้กัน ระบบยุติธรรมบ้านเราไม่เต็ม 100% และที่จริง ยังห่างไกลร้อยมาก น่าจะ 50 มากกว่า ดังนั้นจะต้องมีกลุ่มคนที่มีความสามารถและสติสัมปชัญญะในการแยกถูกผิด กำกับการทำงานของกระบวนการยุติธรรมให้ถูกต้องตามที่ควรเป็น

5. อันนี้ไม่อยากจะพูด แต่ทุกชีวิตมีความสำคัญเหมือนกัน หลายคนมองว่าถ้าผู้เสียชีวิตไม่ใช่บุคลากรระดับหัวกะทิ
ก็คงไม่มีใครสน ที่จริงเราต้องสนเขาที่ความเป็น "คนของสังคม" นั่นหมายความว่าในอนาคต ต่อให้เป็นรถตู้ของผู้ป่วยทางสมองที่เกิดเหตุ เราก็ต้องจริงจังเท่ากัน เรียกร้องสิทธิเท่ากัน Everyone is someone's child.

6. ท้ายสุดนี้ ผมเห็นคนตั้งสมาคมคนไม่ชอบหน้าแพรวาบน facebook ผมก็อยากจะตั้งเหมือนกันว่ามั่นใจว่าในบรรดาคนไทยล้านคน เกินกว่าครึ่งจะทำสิ่งเดียวกันกับที่พ่อแม่แพรวาทำคือปกป้องลูกและชื่อเสียงตัวเองก่อนค่อยคำนึงถึงคนอื่นเสมอ เพียงแต่คนเหล่านั้นไม่มีโอกาสที่จะต้องทำ อาจจะเพราะไม่เคยมีลูก หรือจำไม่ได้ว่าตัวเองตอนอายุ 16 ทำอะไรเอาไว้บ้าง หรือไม่เคยขับรถชนคนจนเสียชีวิต

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 18:30:56 »
ผมว่าเรากำลังให้ความสำคัญกับคนที่สูญเสียนะครับ ส่วนตัวผมๆกำลังมองว่าใครเป็นสาเหตุที่แท้จริงอยู่นะครับ เนื่องจากว่าผมรอข้อสรุปอยู่ว่าใคร
และสาเหตุที่แท้จริงคืออะไรกันแน่
1. อาจจะรถเก๋งขับโดยประมาทหรือ
2. คนขับรถตู้ประมาท หรือ
3. ประมาททั้งคู่
เนื่องจากการอธิบายของแต่ละสื่อมันคนละเรื่องเลย และความประมาทของคนขับเลยเป็นเหตุให้ผู้โดยสารเสียชีวิตนะครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 19:32:53 »
ผมไม่เคยโทษเด็กเลย ตอนไป Jam ผมจะด่าแต่พ่อแม่ที่ปล่อย(สปอย์)ลูก
ให้มันขับรถ โดยไม่ใช้เงินตัวเองหรือไม่มีส่วนร่วม
ซื้อรถให้ใช้(city)

เพราะถ้าไม่ใช้เงินตัวเอง  จึงมีน้อยครับที่เด็กๆจะเห็นค่าของสิ่งนั้นๆ
และอยุ่ใครว่าไม่สำคัญ ผม20ต้นๆ ยังคุมอารมณ์ตอนขับรถไม่อยู่เลย ต้องแก่ก่อน(เกิน26)เลยใจเย็นขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 19:46:36 »
ความเห็นเหมือน คุณน้องผู้การที่รักเป๊ะๆเลย
ลูกผมถ้าขับรถไปชนใครก็ต้องปกป้อง แต่เคยพูดไว้ทุกเว็บความเห็นว่า
ถ้าผมจะติ ก็ตรงที่ว่า การแสดงออกและความรับผิดชอบมาช้ามากเกินไป
ปล่อยให้กระแสอารมณ์ของสังคมเน็ต โจมตีฝ่ายเดียว
1. สิ่งที่แพรวาทำผิดจริงคือ ขับรถโดยไม่มีใบอนุญาต และขับรถด้วยความเร็วเกินกำหนด

2. สิ่งที่แพรวาอาจจะผิดคือ ฆ่าคนตายโดยไม่ได้เจตนา ตรงนี้ผมคิดว่าไม่มีใครกล้าเอาหัวตัวเองเป็นเดิมพันว่ารูปการณ์
ของการชนนั้นที่จริงออกมาเป็นอย่างไร แต่ถ้าเปิดโอกาสให้ใส่ได้เต็มที่และไม่ต้องรับผิดชอบ ย่อมมีคนกล้าฟันธงแบบไม่ลังเลว่ารถที่เร็วกว่านั้นผิดเสมอ คล้ายๆกับการที่คุณเห็นมอเตอร์ไซค์ล้ม เห็นคนเจ็บ เห็นรถเก๋งจอดหน้ายู่อยู่ ระบบยุติธรรมของไทยยังบอกว่ารถใหญ่กว่าผิดเสมอ (ซึ่งที่จริงไม่จำเป็นต้องเป็นเช่นนั้น)

3. การตอบสนองของครอบครัวเทพหัสดินช้า และกลุ่มคนที่มีอิทธิพลอยู่เบื้องหลังการกระทำต่างๆของครอบครัวแพรวานั้นกำลังใช้วิธีที่ผิดในการตอบสนอง เริ่มต้นด้วยการลบข้อมูลจำนวนมากบนอินเทอร์เน็ต การไม่รีบเข้าหาผู้เสียหายนับแต่วันแรกๆ การชดใช้ค่าเสียหายที่ไม่ทั่วถึง และ..30,000 บาทสำหรับ 9 ชีวิต คือ 270,000 บาท ผมมีคำถามว่าครอบครัวยินดีที่จะ "เต็มที่"กับการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้เพียงเท่านี้หรือ? สิ่งที่ได้กระทำในระยะแรกนั้นมีแต่ทำให้คนเข้าใจไปในทางเสียหาย เพราะวิสัยคนไทย ถ้าไม่ผิด ไม่ต้องเกรงกลัว การหลบหนี ยิ่งเท่ากับการหนีความผิด

น่าสมเพชที่ความเห็นช่วงแรกๆจากบุคคลไม่พึงใช้วิจารณญาณมุ่งเป้าจะเล่นงานแพรวาอย่างเดียวโดยที่ไม่ลองคิดหน่อยว่าหลายสิ่งที่เกิดขึ้นนั้นมันอยู่ในวิสัยปัญญาของเด็กอายุเท่านี้ตัวคนเดียวจะทำได้หรือ?

4. ผมยังอยากให้มีกลุ่มคนที่จะติดตามและเฝ้าทวงถามความยุติธรรมต่อไป เพราะเท่าที่เรารู้กัน ระบบยุติธรรมบ้านเราไม่เต็ม 100% และที่จริง ยังห่างไกลร้อยมาก น่าจะ 50 มากกว่า ดังนั้นจะต้องมีกลุ่มคนที่มีความสามารถและสติสัมปชัญญะในการแยกถูกผิด กำกับการทำงานของกระบวนการยุติธรรมให้ถูกต้องตามที่ควรเป็น

5. อันนี้ไม่อยากจะพูด แต่ทุกชีวิตมีความสำคัญเหมือนกัน หลายคนมองว่าถ้าผู้เสียชีวิตไม่ใช่บุคลากรระดับหัวกะทิ
ก็คงไม่มีใครสน ที่จริงเราต้องสนเขาที่ความเป็น "คนของสังคม" นั่นหมายความว่าในอนาคต ต่อให้เป็นรถตู้ของผู้ป่วยทางสมองที่เกิดเหตุ เราก็ต้องจริงจังเท่ากัน เรียกร้องสิทธิเท่ากัน Everyone is someone's child.

6. ท้ายสุดนี้ ผมเห็นคนตั้งสมาคมคนไม่ชอบหน้าแพรวาบน facebook ผมก็อยากจะตั้งเหมือนกันว่ามั่นใจว่าในบรรดาคนไทยล้านคน เกินกว่าครึ่งจะทำสิ่งเดียวกันกับที่พ่อแม่แพรวาทำคือปกป้องลูกและชื่อเสียงตัวเองก่อนค่อยคำนึงถึงคนอื่นเสมอ เพียงแต่คนเหล่านั้นไม่มีโอกาสที่จะต้องทำ อาจจะเพราะไม่เคยมีลูก หรือจำไม่ได้ว่าตัวเองตอนอายุ 16 ทำอะไรเอาไว้บ้าง หรือไม่เคยขับรถชนคนจนเสียชีวิต

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 20:03:19 »
เมืองไทยระบบเส้นสายเยอะครับ ความยุติธรรมจึงเกิดได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ต้องทำใจสำหรับคนไร้เส้น
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 20:39:04 »
ชอบความเห็นคุณ Jimmy , 2K , และ T1k ครับ

ความเห็นผมเอียงๆ ไปทางคุณ T1k อยู่แล้ว เลยเฉยๆ กับกระแสในช่วงนี้
ได้แต่เฝ้ารอให้พ่อแม่สมัยนี้ ที่ยังมีค่านิยมผิดๆ รีบปรับตัวแก้ไขซะ รวมทั้งคนที่กำลัง
จะได้เป็นพ่อแม่ในอนาคตด้วย เรียนรู้เหตุการณ์นี้ไว้ให้ดีๆ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 20:49:37 »
อ่านแล้วก็ยังทะแม่งๆ อยู่ดีแหะ

แปลกๆ รู้สึกเหมือนโดนด่าอยู่ยังไงไม่รู้ 

ผมจะสื่อประมาณว่า "ถ้าใคร เมาแล้วขับ แล้วไปชนคนตาย"
เค้าไม่น่าจะมีสิทธิพูดคำว่า "ไม่มีใคร อยากให้เกิดขึ้น" หนะครับ
มันเป็นคำพูดที่ ปัดสวะ และขาดสำนึก รับผิดชอบมากๆ

ไม่ได้หมายถึง คนที่พูดถึง ผู้กระทำผิด แต่อย่างใดครับ  :'(
เพราะจุดยืน และความต้องการ สื่อความหมาย
ของผู้ที่พูดถึงผู้กระทำผิด กับผู้กระทำผิด คงไม่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 20:54:21 »
เสริมอีกนิดนึงคือ ผมคิดว่า ในกลุ่มที่ด่าเพื่อความสะใจหรืออย่างรุนแรงเกินเหตุนี่
มีประเด็นเรื่องชนชั้นมาเกี่ยวข้องด้วยนะ

ทั้งการเล่น BB การได้รถมาขับตั้งแต่อายุยังน้อย การมีนามสกุลดัง และน่าจะรวย ประกอบกับ หน้าตาสวยน่ารักดุจนางเอกเกินเหตุ

เรื่องเหล่านี้ทำให้จุดประกายความโมโหในสังคมที่มีการแบ่งชนชั้นกันอยู่แบบปัจจุบันกันได้ง่ายๆ

ผมเห็นตัวอย่างชัดเจนที่บ้านผมนี่แหล่ะ น้องผมซึ่งอายุยังไม่มากแม่ของเค้ากำลังมีปัญหาทางธุรกิจอย่างมาก และ
ชีวิตก็ลำบากมาหลายปี จะใส่อารมณ์ และด่าเรื่องนี้มากเป็นพิเศษ อะไรที่เป็นแง่ลบ น้องผมเชื่อหมด ด่าแหลกให้คนที่บ้านฟัง
ในขณะที่ คนอื่นๆ ที่สภาพความเป็นอยู่ปกติๆ จะใช้วิจารณญาณในการวิจารณ์เรื่องนี้ได้ดีกว่า

น้องเค้าตอนนี้เปรียบเสมือนเป็นที่ระบายอารมณ์ในจุดนี้ของสังคมไปด้วยอีกประการนึง โดยคนที่ปากกัดตีนถีบ
จะรู้สึกในเรื่องนี้ได้ง่ายที่สุด แต่อยู่ที่ว่าจะมีวิธีคิดที่ถูกต้องรึเปล่าเท่านั้น ไ่ม่ใช่ทุกคนที่ลำบาก จะเป็นคนโจมตีน้อง
(กลัวเข้าใจความหมายของผมผิดจัง) ผมเองก็เคยมีชีวิตลำบากมาตลอด แต่มองเรื่องนี้แล้วเข้าใจ ก็เลยไม่ได้ไปตามกระแสด้วย

ผมเคยเห็นคนที่มีเงินแล้วพ่อแม่ spoil มาเยอะพอสมควร ส่วนพ่อแม่ที่รวยแต่สอนลูกดีๆ ก็เห็นมาเยอะ
spoil ลูกเยอะ ก็จะได้ลูกออกมาลักษณะคล้ายๆ น้อง นี่แหล่ะ แต่ไม่ใช่ว่าจะตัดสินว่า เป็นคนดี หรือไม่ดี นะ เพียงแต่ว่า
ลูกที่ถูก spoil นั้น โอกาสเสี่ยงในชีวิตมันสูง ทั้งทางด้านความประพฤติ และการใช้ชีวิตในสังคม ส่วนตัวผมคิดว่างั้นนะ

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:20:46 »
ถ้าผมเห็นแพรวานะครับ ผมก็ช็อคไปเลย
คือเขาควรได้รับการลงโทษในความผิดของเขา ไม่ใช่การด่าประจานว่อนเน็ต
ตอนแรกผมเห็น ผมยอมรับว่าโกรธแพรวาอยู่เหมือนกัน เพราะทำคนดีๆ เสียชีวิตไปเยอะ
แต่ผมลองพินิจพิเคราะห์ดีๆ พร้อมทั้งดูโทรทัศน์รายการหนึ่ง (ขอไม่บอก)
มีพระท่านมาบอกเกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า แพรวาเหมือนกลายเป็นที่ระบายอารมณ์ (ประมาณนั้น)
ผมก็เริ่มคิด เอ๊... เราคงคิดมากไป ผมก็เห็นพันธุ์ทิพย์ขึ้นกระทู้แนะนำเลยนะ
เอาเรื่องแพรวามาวิเคราะห์ให้ฟัง เงื่อนงำนู่นนี่ พอผมฟังพี่จิมมี่นี่นะ แพรวากลับเป็นเหยื่อระบายอารมณ์พวกเขาเสียอีก

และการนำรูปผู้เสียชีวิต หรือผู้บาดเจ็บ ในสภาพ...(คิดเอาเอง) ถ้าเป็นญาติผมนี่ ผมก็โกรธน่าดูเลยนะครับ
พี่จิมมี่พูดถูก ควรคิดถึงใจเขาใจเรา เขาผิดพลาดไปแล้ว สังคมควรให้โอกาส ไม่ใช่ประจานจนเขาไม่มีหน้าจะออกไปพบใคร
จริงอยู่ที่เขาผิดไปแล้ว แต่การที่เขาผิดไปแล้วก็ไม่ใช่เหตุผลที่เราต้องซ้ำเติมเขาให้หนักๆ
เพราะอุบัติเหตุ ก็ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นหรอกครับ จริงไหม ถึงจะไม่มีผู้ใดได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิต
แต่มันก็ยังสูญเสียทรัพย์สิน และสภาพจิตใจ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:23:44 »
อ่อ ก็นึกว่าม.เกษตรตอนไหนครับ
ผมเห็นด้วยนะที่ระบบยุติธรรม....

มันควรจะถูกต้องให้ได้สักทีเถอะ

ออฟไลน์ accidenty

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:42:16 »
ผมขอถามทุกคนในนี้เลยละกัน ถ้าเกิดพวกคุณมีลูก ...... ลูกคุณเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ คุณจะปกป้องลูก ปกป้องชื่อเสียงตระกูลไหมครับ ???

ขอแค่คำตอบว่า ทำ หรือ ไม่ทำ พอนะครับ ไม่เอา แต่.... หรือ อะไร 

ถ้าใครจะด่าผมช่วยเลื่อนไปดูหน้า 2 ก่อนนะครับ ที่ผมโพสเรื่องความคิดเห็นของผมไว้ แค่อันนี้แค่อยากรู้ว่า พวกท่านจะทำยังไงกันครับ :D

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 22:16:43 »
งานนี้ผมรู้สึกเศร้ากับ ดร.ศาสตรา มากที่สุด เงินเดือนระดับเกือบๆ5หมื่นบาท ถอยรถออกมาใช้ซักคันก็ไม่ตายแล้ว แต่เค้าเลือกที่จะเก็บเงินปลูกบ้านให้แม่เลี้ยงเค้า เพราะอยากให้แม่สบายซักที เท่าที่ตามข่าวมาจากหลายๆที่ผู้เสียชีวิตทั้งหมดไม่มีการให้ความช่วยเหลืออะไรเลยในช่วงแรกแม้แต่พวงหรีดครับ เป็นผมจะผิดจะถูกถ้าไม่กล้าสู้หน้ายังไงก็ส่งพวงหรีดไปก่อนล่ะครับ

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 22:19:42 »
ผมขอถามทุกคนในนี้เลยละกัน ถ้าเกิดพวกคุณมีลูก ...... ลูกคุณเกิดอุบัติเหตุแบบนี้ คุณจะปกป้องลูก ปกป้องชื่อเสียงตระกูลไหมครับ ???

ขอแค่คำตอบว่า ทำ หรือ ไม่ทำ พอนะครับ ไม่เอา แต่.... หรือ อะไร 

ถ้าใครจะด่าผมช่วยเลื่อนไปดูหน้า 2 ก่อนนะครับ ที่ผมโพสเรื่องความคิดเห็นของผมไว้ แค่อันนี้แค่อยากรู้ว่า พวกท่านจะทำยังไงกันครับ :D

ผออกตัวก่อนว่าผมเป็น. นศ อยู่นะครับ และจากที่ดูเพื่อนผมที่เป็นหัวแรงด่าเค้าเสียๆหายๆ ส่วนมากไม่ได้ต้องการความยุติธรรมอะไรหรอก แต่จะออกแนว "หมั่นไส้ ปน อิจฉา" เกือบทั้งนั้น ที่ตัวเองไม่มีเหมือนเค้า เรื่องนี้ผมว่าเค้าผิดจริง แต่ไม่จำเป็นต้องซ้ำเติมขนาดนั้น น้องเค้าคงไม่อยากให้มันเกิดขึ้นหรอก จริงไหม

พ่อแม่ผมก็บอกว่าถ้าลูกขับรถชนคนตาย ก็คงอบรม ว่ากล่าว แต่ยังไงก็ต้องช่วยอยู่แล้ว ไม่มีใครอยากเห็นคนที่เรารักตายครับ แต่ก็ไม่มีพ่อแม่ที่ไหน อยากให้ลูก ต้องหมดอนาคต เพราะ อุบัติเหตุ หรอกครับ

ถ้าผมเป็นพ่อ ก็ต้องปกป้องลูกแน่ครับ

แต่ปกป้องในลักษณะที่รู้ว่าทำอะไรจะดีแก่ตัวลูกที่สุด แก้สถานการณ์ได้ดีที่สุด

อันดับแรกรีบออกมาขอโทษ ขอขมา จะสามารถลดแรงกดดันได้มากกว่านี้
และรีบโยน หรือจริงๆ ต้องพูดว่าขอรับความผิดให้แก่ตัวผมเองแต่เพียงผู้เดียว
ที่เป็นคนปล่อยให้ลูกมาขับรถทั้งๆ ที่ยังไม่มีใบขับขี่ หรือทุกๆ คนในครอบครัว
ออกมาแย่งกันขอขมา ยอมรับผิดก็ได้ ขอโทษทั้งน้ำตา คนไทยเราชอบการให้อภัยอยู่แล้ว

ยิ่งเงียบ แทนที่เรื่องจะเงียบ กลับกลายเป็นเรื่องยิ่งร้อนแรงเข้าไปใหญ่
ยิ่งจะถูกด่าว่า นิสัยไม่ดี เย็นชา ไม่มีความรับผิดชอบ

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 23:23:30 »
ผมอยากตั้ง Fan page เหมือนกันว่า

Like ส่วนใหญ่ไม่มีคุณภาพ หรือ ความเห็นในfacebookส่วนใหญ่ไม่มีคุณภาพจริงๆเล้ยๆ

กลัวจะโดนถล่ม อึดอัดเหมือนกันครับ ไม่มีความพอดี

ไอ 3 แสน like หนะ มีแต่ปริมาณ หามีคุณภาพไม่

น้องเค้าก็ผิด สังคมก็ผิด สื่อก็ผิด

อยากสรุปว่า ผิดพลาดกันไปหมด ต้องอยู่ในความพอดีกันบ้าง สังคมไทย

ถึงแม้จะมีปัญญาเล่นInternet แต่ขาดปัญญาสติกันหมด ผมถึงชอบสิงอยู่ตามบอร์ดที่มีปัญญาชนเยอะๆ ( เช่นบอร์ดนี้  ;D ) สบายใจกว่า

ปล. ทำไมชอบเล่นประเ็ด็นดอกเตอร์ประเด็นอาจารย์ มองว่าเค้าเป็นมนุษย์คนหนึ่งดีกว่า ถ้ามีแต่ชาวนาชาวเขากรรมกร อาจจะต่างออกไป
ปล2. น้องเค้าน่าตาดี ทำไมต้องไปอิจฉาครับ ในfacebook  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 23:27:26 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 23:55:29 »

ตอบ   ผมตอบว่าไม่ทำครับ ตัวใครตัวมัน(รักนะครับ)แต่ชีวิตใครชีวิตมัน

ผมจะเลี้ยงลูกเหมือนที่แม่ผมเลี้ยง คือ ไม่มีวันซื้ออะไรใหญ่ๆให้ลูกเพราะมันจะไม่รู้ค่า
       ผมเก็บเงินซื้อของเองหมด ทีวีหรือเกม ยังต้องออกเองถึงบางส่วนเลยครับ รถยนตร์ก็เก็บเงินซื้อเองทั้งหมดซื้อเอง  แต่ยอมรับว่าตอนใช้รถบริษัท ขับได้เลวมาก

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 00:29:22 »
social network กลายเป็นที่ระบายอารมณ์ของคนบางกลุ่ม
ที่ไม่สามารถกล่าวมันออกมาเวลาอยู่ต่อหน้าคนอื่นได้
โดยที่ไม่แยกแยะถึง ข้อเท็จจริง ออกจาก ความเห็นที่ได้จากการคาดการณ์
ไปต่าง ๆ นานา
และไม่ได้คำนึงถึงผู้ที่มีผลกระทบกับการกระทำดังกล่าว ข้อนี้อันตรายมาก ๆ
เทคโนโลยีก้าวไกลแต่จิตใจคนก็มีสูงมีต่ำเหมือนเดิม
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 00:32:17 »
อ่านแล้วชอบคอมเม้นพี่แพนมากกกกกก  ;)

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 00:36:09 »
..เมื่อเช้าผมได้หนังสืออนุสรณ์งานศพของน้องผู้หญิงที่เีรียนนิิติธรรมศาสตร์ เพราะแม่น้องเขาก็ทำงานที่เดียวกันกับผมนี่แหละ  แต่ไม่ได้สนิทกันเท่าไหร่ ก็นึกไม่ถึงว่าจะเกิดขึ้นกับคนใกล้ตัวขนาดนี้   ซึ่งภาพอุบัติเหตุที่มีตั้งแต่วันแรกก็ไม่กล้าดูและไม่คิดดูด้วย  ยิ่งเห็นภาพน้องเค้าในหนังสือก็พลอยนึกสงสาร   คนที่นำรูปผู้เสียชีวิตในสภาพตอนเกิดเหตุเมลไปทั่วผมว่าไม่ให้เกียรติกันเกินไป  สื่ิอบางทีก็ตามกระแสสังคมมากเกินจะคิดถึงความเป็นคนในแต่ละคนจริงๆ

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:07:10 »
ถ้าอยากขอโทษญาติผู้ตายจริงไม่ต้องรอให้กระแสสังคมมากดดันให้ออกมาขอโทษหรอกครับ

เรื่องแบบนี้ถ้าเกิดในครอบครัวคุณบ้างแล้วคุณจะพูดไม่ออกครับ ตอนนี้สงสารทั้งสองฝ่าย แต่ไม่ใช่ขอโทษแล้วจบ

ต้องมีบทลงโทษตามกฏหมายตามมาด้วย เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่จะเป็นข้อพิสูจน์ว่า "กฏหมายมีไทยมีไว้ใช้กับคนไทยทุกคน"

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 04:51:44 »
ทำไมเรื่องแถวบ้านผมไม่เป็นข่าวบ้างนะ  เด็ก 15 ขับกระบะพ่อ เสียหลักไปชนคนตายแล้ว รถตัวเองเสียหลักลงข้างทาง
ถ้ามีข่าวนะ  คงต่างจากน้องแพรวานี้แน่ เพราะสังคมมันก็งั้นๆ  เห็นว่าเค้ารวยหน่อยก็เอาแล้ว ไม่ยุติธรรมบ้าง

แต่พอเป็นคนทั่วไปบ้านนอกคอกนา  ไม่เห็นใครมันจะสน  ชาวบ้านเค้าก็แค่บอกว่ามันเป็นอุบัติเหตุ เรื่องก็จบง่ายๆ
แต่เรื่องนี้ผิดที่ นามสกุลดังเลยจาก อุบัติเหตุธรรมดาๆ  ที่ต่างจังหวัดก็มี ไม่ใช่ไม่มีแบบนี้ กลายเป็น ฆาตกรรม

น้องแพรวา พี่ว่าหนีไปเถอะ คนเขาเห็นน้องเป็น ฆาตกร ไม่ใช้การเกิดอุบัติเหตุ  เรื่องมันเลยโตเพราะสังคมแท้ๆ

รถทัวร์ กรุงเทพ กระบี่ โดนมอเตอร์ไซร์เด็กขี่ตัดหน้า คว่ำคนตายที่ชุมพร ไม่เห็นเป็นข่าวดังเลย  ปิดข่าวจะตาย
ดีว่าแม่มีคนรู้จัก เลยรู้เรื่อง  นี่ก็แค่อุบัติเหตุนะ มีคนตายด้วย  แต่เด็กพวกนั้นไม่เห็นเป็น ฆาตกรแบบ แพรวาเลย

ออกไปเลยเถอะ ไปอยู่ USA เหมือนเดิม แล้วโอนสัญชาติไปเลย ไม่ต้องกลับมาอีก เพราะอยู่ไปก็กลายเป็นฆาตกรเลือดเย็น
ที่เกิดจากอุบัติเหตุ และ คนที่เดือดร้อนแทนญาติผู้เสียชีวิต ที่ไม่ได้มาเรียกร้องแบบคนในอินเตอร์เน็ตเลย

ใครจะว่าผมยังไงก็ช่างแต่ความเห็นผมมันอย่างงี้แหละ  จะให้อุบัติเหตุกลายเป็นฆาตกรรม ผมคนนึงล่ะรับไม่ได้
ตอนนี้ต่อให้เค้าไม่ออกมาเลยก็ช่างผมก็สงสารอยู่ดี และสนับสนุนให้กลับไป USA ไปเลย  กลายเป็นฆาตกรจากคนในเน็ต :P :P :P
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 07:15:32 »
ทำไมเรื่องแถวบ้านผมไม่เป็นข่าวบ้างนะ  เด็ก 15 ขับกระบะพ่อ เสียหลักไปชนคนตายแล้ว รถตัวเองเสียหลักลงข้างทาง
ถ้ามีข่าวนะ  คงต่างจากน้องแพรวานี้แน่ เพราะสังคมมันก็งั้นๆ  เห็นว่าเค้ารวยหน่อยก็เอาแล้ว ไม่ยุติธรรมบ้าง

แต่พอเป็นคนทั่วไปบ้านนอกคอกนา  ไม่เห็นใครมันจะสน  ชาวบ้านเค้าก็แค่บอกว่ามันเป็นอุบัติเหตุ เรื่องก็จบง่ายๆ
แต่เรื่องนี้ผิดที่ นามสกุลดังเลยจาก อุบัติเหตุธรรมดาๆ  ที่ต่างจังหวัดก็มี ไม่ใช่ไม่มีแบบนี้ กลายเป็น ฆาตกรรม

น้องแพรวา พี่ว่าหนีไปเถอะ คนเขาเห็นน้องเป็น ฆาตกร ไม่ใช้การเกิดอุบัติเหตุ  เรื่องมันเลยโตเพราะสังคมแท้ๆ

รถทัวร์ กรุงเทพ กระบี่ โดนมอเตอร์ไซร์เด็กขี่ตัดหน้า คว่ำคนตายที่ชุมพร ไม่เห็นเป็นข่าวดังเลย  ปิดข่าวจะตาย
ดีว่าแม่มีคนรู้จัก เลยรู้เรื่อง  นี่ก็แค่อุบัติเหตุนะ มีคนตายด้วย  แต่เด็กพวกนั้นไม่เห็นเป็น ฆาตกรแบบ แพรวาเลย

ออกไปเลยเถอะ ไปอยู่ USA เหมือนเดิม แล้วโอนสัญชาติไปเลย ไม่ต้องกลับมาอีก เพราะอยู่ไปก็กลายเป็นฆาตกรเลือดเย็น
ที่เกิดจากอุบัติเหตุ และ คนที่เดือดร้อนแทนญาติผู้เสียชีวิต ที่ไม่ได้มาเรียกร้องแบบคนในอินเตอร์เน็ตเลย

ใครจะว่าผมยังไงก็ช่างแต่ความเห็นผมมันอย่างงี้แหละ  จะให้อุบัติเหตุกลายเป็นฆาตกรรม ผมคนนึงล่ะรับไม่ได้
ตอนนี้ต่อให้เค้าไม่ออกมาเลยก็ช่างผมก็สงสารอยู่ดี และสนับสนุนให้กลับไป USA ไปเลย  กลายเป็นฆาตกรจากคนในเน็ต :P :P :P
เห็นด้วยครับๆ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 09:53:25 »

อย่างที่ผมบอก ถ้ารีบออกมาขอโทษขอโพย จะไม่มีปัญหามากขนาดนี้
มันเทียบกับ เด็กขับมอเตอร์ไซค์ตัดหน้ารถต่างจังหวัดคงจะไม่ได้นัก เพราะ ประเทศเราเป็นประเทศกำลังพัฒนา
คนที่ตายถึงจะเป็นคนเหมือนเราๆ แต่ต้องยอมรับว่า ล้วนเป็นคนระดับมันสมองของประเทศ
ผมไม่ได้มองด้วย ว่าทุกๆ คนที่ประนามแพรวา จะด่าว่าเธอเป็นฆาตกร คนที่ด่าแบบนั้น น่าจะมีเพียงกลุ่มๆ เดียว

ถ้าสังคมเกินเยียวยาขนาดที่คุณ โอม ว่าก็ค่อยหนีไปประเทศอื่น ซึ่งผมว่ามันไม่ขนาดนั้น
คน 90% ที่ออกมาต่อว่าครอบครัวน้องเค้าในตอนนี้ หลักๆ น่าจะอยู่ที่การปฎิบัติตัวไม่ถูกต้องมากกว่า
ไม่งั้นดาราหลายๆ คน ที่ชนคนตายโดยประมาท คงอยู่ต่อไปในสังคมไม่ได้แล้วล่ะ
สิ่งที่น่าต่อว่าคือ คนที่เป็นผู้นำในบ้านของน้องแพรวา ที่มองสถานการณ์ผิดพลาดไปเยอะ บางทีอาจจะ
เป็นคนข้างนอกก็ได้ อาจจะมีผู้ใหญ่นอกบ้านแนะนำการวางตัวให้แต่พลาด วางแผนแก้สถานการณ์ผิดก็ต้องเป็นแบบนี้แหล่ะ

ถ้าออกมารับผิดชอบ ก่อนที่จะถูกคนออกมากดดัน ถึงแม้จะมีประเด็นเรื่องชนชั้นทางสังคมเข้ามาเกี่ยวข้อง
แต่เมื่อออกมารับผิดแต่แรก ถึงคนจะยังมีอะไรติดอยู่ในใจ (เรื่องชนชั้น เรื่องความรวย เรื่องหลายมาตรฐาน..และอื่นๆ)
แต่มันก็ไม่มีอะไรจะพูดต่อ พื้นฐานสังคมเรายังเป็นสังคมที่ให้อภัยกันอยู่นะ เรื่องอุบัติเหตุ ยังไงก็เป็นอุบัติเหตุ
น้องเค้าหน้าตาดีด้วย อีกหน่อยอาจได้เข้าวงการบันเทิงด้วยซ้ำ แต่จะมาในลักษณะทำเพื่อสังคมอะไรก็แล้วแต่

การที่ผลออกมาเป็นแบบนี้ ไม่ควรจะคิดแต่โทษสังคม โทษคนในเน็ตอย่างเดียว ผมว่า ที่ไหนๆ ในโลก ก็เป็นแบบ
นี้คล้ายๆ กัน หนีไป US ก็ไม่มีประโยชน์ เพราะทุกอย่างมันต้องตามหลอกหลอนไปตลอดอยู่แล้ว สู้เผชิญหน้า และ
แก้ไขทุกอย่างให้ดีที่สุดดีกว่า ประเด็นน้องคนนี้ ณ เวลานี้ นอกจากจะต้องขอโทษเรื่องอุบัติเหตุแล้ว คงต้องขอโทษ
ประเด็น ออกมาขอโทษช้าไปด้วยอีกเรื่อง กลายเป็นสองเรื่องไป ไม่ควรขาดเรื่องหลัง

สิ่งที่คนทุกคนไม่ชอบและทนไม่ได้อีกประการนึงคือ การพลั้งปากโทษสิ่งอื่น เช่น การโทษกระแสสังคม กระแสเน็ต
นี่ก็ใช่ คนที่พูดแบบนี้ได้น่าจะเป็นคนอื่นๆ ที่ไม่ใช่ตัวครอบครัวน้อง แต่การที่พ่อแม่น้องออกมาพูดหลายๆ ครั้ง ซึ่งเป็น
แนวๆ ทั้งขอโทษ และกล่าวโทษกระแสต่างๆ นั้น มันไม่มีประโยชน์อะไรเลย ยิ่งจะทำให้คนที่ไม่พอใจ ยิ่งไม่พอใจ
มากขึ้น

ผมแนะนำเลยว่า

้ต้องแสดงออก ในการ โทษ โทษ แล้วก็โทษ ตัวเอง ตนเอง เท่านั้น เป็นการกระทำที่ดูดีและเหมาะสมที่สุด
(+ฉลาดด้วย) ต้นตำรับที่ผมเห็นบ่อยๆ เลยนี่คือคนญี่ปุ่น มีอะไรโทษตัวเองแหลก ไม่มีการโบ้ย ไม่มีการอ้างใดๆ ทั้งสิ้น
แต่คนไทย จะเก่งหน่อย ด้านอ้างโน้นนี่ แถบ้างอะไรบ้าง เปลี่ยนเรื่องบ้าง โทษคนอื่น โทษสังคมบ้าง ซึ่งผมเห็นบ่อยๆ
กับคนสนิทรอบๆ ตัวผมนี่แหล่ะ หรือแม้แต่ นักการเมือง ดารา ที่ออกสื่อต่างๆ แถเก่งกันทั้งนั้น จนฟังแล้วกลุ้มเลย

โทษตัวเองดีที่สุดครับ ได้พัฒนาตัวเองด้วย
โทษตัวเองแล้วตั้งใจแก้ไข ไม่ใช่คิดสั้น หรือเป็นโรคซึมเศร้านะ แบบนั้นก็ไม่ถูก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:06:20 »
ทำไมเรื่องแถวบ้านผมไม่เป็นข่าวบ้างนะ  เด็ก 15 ขับกระบะพ่อ เสียหลักไปชนคนตายแล้ว รถตัวเองเสียหลักลงข้างทาง
ถ้ามีข่าวนะ  คงต่างจากน้องแพรวานี้แน่ เพราะสังคมมันก็งั้นๆ  เห็นว่าเค้ารวยหน่อยก็เอาแล้ว ไม่ยุติธรรมบ้าง

แต่พอเป็นคนทั่วไปบ้านนอกคอกนา  ไม่เห็นใครมันจะสน  ชาวบ้านเค้าก็แค่บอกว่ามันเป็นอุบัติเหตุ เรื่องก็จบง่ายๆ
แต่เรื่องนี้ผิดที่ นามสกุลดังเลยจาก อุบัติเหตุธรรมดาๆ  ที่ต่างจังหวัดก็มี ไม่ใช่ไม่มีแบบนี้ กลายเป็น ฆาตกรรม

น้องแพรวา พี่ว่าหนีไปเถอะ คนเขาเห็นน้องเป็น ฆาตกร ไม่ใช้การเกิดอุบัติเหตุ  เรื่องมันเลยโตเพราะสังคมแท้ๆ

รถทัวร์ กรุงเทพ กระบี่ โดนมอเตอร์ไซร์เด็กขี่ตัดหน้า คว่ำคนตายที่ชุมพร ไม่เห็นเป็นข่าวดังเลย  ปิดข่าวจะตาย
ดีว่าแม่มีคนรู้จัก เลยรู้เรื่อง  นี่ก็แค่อุบัติเหตุนะ มีคนตายด้วย  แต่เด็กพวกนั้นไม่เห็นเป็น ฆาตกรแบบ แพรวาเลย

ใครจะว่าผมยังไงก็ช่างแต่ความเห็นผมมันอย่างงี้แหละ  จะให้อุบัติเหตุกลายเป็นฆาตกรรม ผมคนนึงล่ะรับไม่ได้
ตอนนี้ต่อให้เค้าไม่ออกมาเลยก็ช่างผมก็สงสารอยู่ดี และสนับสนุนให้กลับไป USA ไปเลย  กลายเป็นฆาตกรจากคนในเน็ต :P :P :P

ตามที่ยกตัวอย่างมา ถูกต้องเลยครับและมีแง่ให้เห็นอย่างชัดเจนในเรื่องนี้ครับ

แง่ที่ว่า เด็ก15 ตัดหน้ารถ คนตายเยอะแยะ แต่เรื่องเงียบ ... คุณว่ามันเป็นเรื่องดีหรือครับ ????? คนตายเป็นยังไง ใครชดใช้ ??? เรื่องที่เงียบ อาจจะเงียบเพราะบริษัทรถทัวส์ก็ได้ เพราะไม่ต้องการจ่ายค่าเสียให้ให้กับผู้เสียชีวิต .... คนตายได้ความยุติธรรมใหม่ครับ ??? แบบนี้ถูกต้องหรอ .....

กรณีแพรวา ยังไม่มีใครตัดสินว่าใครผิด และบังเอิญที่เค้าเป็นคนนามสกุลดังเท่านั้น  ...แต่ในแง่สังคมคือ การไม่แสดงน้ำใจต่อผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บของคู่กรณีเท่านั้น และ จึงเกิดการติดตาม ขุดคุ้ยเพื่อไม่ให้เรื่องนีเงียบ เพราะการชดใช้ ใครถูกใครผิดต้องชัดเจน ถ้าแพรวาถูก ก็จบ แต่ถ้าผิด ต้องชดใช้แค่นั้น ....

และจากที่ผ่านมา ทางฝ่ายแพรวา พยายามปกปิดข้อมูลตัวเอง อย่างน่าสงใสครับเพราะข้อมูลของเธอและครอบครัวหายเกลี่ยงภายในคืนเดียว เจตนาเค้าต้องการปิดข่าว อย่างชัดเจน แถมมีนักวิชาการมาวิเคราะการชนแบบขัดหูขัดตาอีก คิดมาได้ไง โดนรถคันที่ 3 ชน ... งง ครับ มันมาจากไหน

คุณอยากให้ ข่าวเงียบ โดยที่ผู้เสียชีวิต เสียชีวิตฟรีๆ ไม่มีใครชดใช้ โดยตำรวจและนักข่าว ลงสำนวนคดีว่า ... "รถตู้ยางแตกเสียหลักบนทางด่วนมีรถเก๋งตามมาคนขับนามสกุลดังเบรคไม่ทันเลยชนอีกที และมีผู้เสียชีวิต 9 ศพ" ....แบบนี้หรอครับ ทั้งๆที่มันไม่ใช่อะ .....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 10:11:10 โดย apinui »

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #85 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:08:22 »
ถ้าผมมีลูกและเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้นสิ่งแรกที่จะทำก็คือพาลูกไปติดต่อเข้าพบตำรวจและไล่ตามขอขมาก้มกราบเท้าแก่ทุกๆคนที่เป็นญาติผู้เสียชีวิตครับ การกระทำของลูกก็คือการกระทำของพ่อแม่ด้วยว่าสั่งสอนมายังไง ถ้าหากว่าผมมีอำนาจที่จะควบคุมสื่อแบบที่ครอบครัวนี้ทำได้ผมจะใช้มันเพื่อแสดงให้ทุกคนเห็นว่าทางผมเองก็มีความตั้งใจจริงที่จะชดใช้และสำนึกผิดแค่ไหน แน่นอนไม่ใช่เรื่องเงียบๆปดปิดกันแบบนี้ครับ

ว่ากันตามตรงผมไม่สงสารเด็กแพรคนนี้เพราะท่าทีของเธอไม่มีความสลดกับสิ่งที่ทำลงไปเลยกลับมีทีท่าจะปัดความผิดให้พ้นตัวเหมือนที่พ่อแม่ทำ แต่ผมก็เข้าใจที่ท่านอื่นๆมองในแง่ที่ว่าเด็กคนนี้น่าสงสารเช่นกัน ชีวิตเด็กคนนี้อาภัพนะครับพ่อแม่คงจะมีการสั่งสอนเลี้ยงดูลูกด้วยเงินและวัตถุนิยมมาตั้งแต่จำความได้ เวลามีปัญหาอะไรขึ้นมาสักแต่ใช้เงินกับอำนาจบารมีพ่อกลบเกลื่อนแทนที่จะใช้ตัวของตัวเองเผชิญหน้ากับความรับผิดชอบที่ต้องทำ แม้กระทั่งลูกตัวเองเพิ่งทำลูกคนอื่นตายไปถึง9คนในสภาพที่ไม่น่าดูแต่อย่างใดก็ยังมีความพยายามที่จะปกปิดความผิด เป้นห่วงแต่เพียงชื่อเสียงของตัวเอง ซึ่งผมมองไม่เห้นเลยว่าเด็กคนนี้จะกลับมามีจิตสำนึกผิดชอบชั่วดีเหมือนคนทั่วไปได้อย่างไร ในเมื่อสภาพแวดล้อมครอบครัวไม่มีใครสั่งสอนชี้นำให้รุ้จักการกระทำในทางที่ถูกที่ควรเลย

ถ้าเด็กคนนี้อยู่อเมริกาผมเชื่อว่าอาจจะมีทางให้กลับมาเป็นผู้เป็นคนได้ เพราะที่โน่นบุคลากรทุกคนของเค้าทุกคนมีค่าครับ ลงจับได้ว่าพ่อแม่ไม่สามารถสั่งสอนให้ลูกเป็นคนได้แบบนี้เค้าส่งฟ้องศาลหาผู้ปกครองใหม่หรือส่งคนมาอบรมบ่มนิสัยขัดเกลาให้ถูกต้อง กลับมาเป้นคนทั่วไปได้เหมือนคนอื่น แต่กับประเทศไทยที่เล่นเส้นสายและอำนาจเงินแบบนี้ไม่มีทางที่เด็กคนนี้จะโตมาเป้นบุคลากรที่ดีได้ ไปอยู่อเมริกานั่นแหละดีแล้วถ้าไม่รวยไม่มีอำนาจใหญ่โตพอทุกคนอยู่ใต้กฏหมายเท่าเทียมกันหมด แม้ไม่สามารถดัดกระบวนการความคิดได้แต่เธอจะไม่ได้ทำตามใจชอบและมีคนคอยหนุนหลังแบบเช่นในประเทศไทยอย่างนี้อีก แต่นั้นต้องหมายถึงผ่านกระบวนการทางกฏหมายอย่างถูกต้องในคดีนี้เสียก่อนนะถึงจะไปไหนมาไหนได้ ไม่ใช่ร้องจะออกนอกประเทศเร่าๆอยู่อย่างตอนนี้ ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจไม่เกี่ยวครับกฏหมายมีรองรับเรื่องนี้ไว้แล้วว่าทุกคนต้องรับผิดชอบผลของการกระทำของตัวเอง และผมเชื่อว่าลงธรรมศาสตร์ตั้งทีมทนายมาชนแบบนี้แล้วหนีไม่ได้ครับและเรื่องจะลากยาวไม่เงียบแน่เพราะบุคลากรชั้นสูงของเค้าตายไปหลายคน

ผมมองว่าเรื่องนี้เองฝ่ายเด็กก่อเหตุเองก็กำลังถูกกระแสที่ตัวเองไม่ได้ก่อไหลมากดดันทับถมอยู่เหมือนกัน กระแสนั้นคือเรื่องของความไม่พอใจที่เหล่าพวกคนรวยทั้งหลายได้สั่งสมกันมาในเรื่องของการหลีกหนีกฏหมายใช้อำนาจเงินกดขี่คนจนเช่นกรณีดาบยิ้ม ไอ้หมูสกปรก หมูแฮม และไฮโซคนอื่นๆที่เคยทำเอาไว้ กรณีท่ผ่านมาๆมาโดนล้มมวยจนคนหลายล้านในประเทศเสื่อมเสียความเชื่อถือในกระบวนการยุติธรรมและโกรธแค้นกลุ่มคนที่มีอำนาจเงินและชื่อเสียงอยู่ในมือ

ว่ากันตามตรงเลยเด็กแพรานี่"ซวย"ครับ ซวยจัดๆเลยที่มาก่อเรื่องในยุคที่สื่ออิงกับโซเชียลมีเดียพอดี ครอบครัวคุณไม่สามารถปิดข่าวให้เงียบได้อีกต่อไปแม้มีความพยายามที่จะลบทุกสิ่งทุกอย่างที่เกี่ยวกับตัวเองไปแล้ว ยิ่งมีคนที่จับได้ว่ามีความพยายามที่จะหนียิ่งสร้างความโกรธแค้นให้คนจำนวนมากโหมแรงกว่าเดิม "ความเข้าใจของสังคมในตอนนี้คือคุณทำคนตายไป9คนจะแต่กลับมีความคิดที่จะหนีน่ะเหรอ?" ประกอบกับสภาพการตายของผู้เสียชีวิตที่ออกมาในสภาพที่ไม่น่าดูเอาเสียเลยยิ่งสร้างความสะเทือนใจแก่ผู้อ่านข่าวความโกรธเกลียดยิ่งพุ่งขึ้นไปอีก ไหนจะการเคลื่อนไหวอันเชื่องช้าที่อยู่เฉยๆถึงสามวันไม่รับผิดชอบอะไรเลยจนเลยวันปีใหม่ไปแล้วอีก ความซวยจากการกระทำของตัวเองยิ่งทวีคูณความเกลียดชังให้สูงลิ่วขึ้นไปอีก

ความซวยประเด็นต่อมาของเด็กคนนี้คือในรถตู้คันนั้นประกอบไปด้วยคนดีมากมาย นักศึกษาอาจารย์ของทางธรรมศาสตร์ เพื่อนร่วมงานของส.ว.ท.ช. เรียกว่าเป็นคนที่มีคนเคารพนับถือเป็นเพื่อนเป็นพี่น้องเป็นอาจารย์ของคนนับพันๆหมื่นๆคน ถ้าเป็นคนธรรมดาๆทั่วไปความรุนแรงจะลดลงกว่านี้อย่างน้อยครึ่งหนึ่งครับ แต่ก็อย่างที่รู้ว่าธรรมศาสตร์เค้ารักคนขอเค้ามากยิ่งกับนักศึกษาที่มีอนาคตและอาจารย์ทุนของเค้าต้องสูญเสียไปอีก ไหนจะมีกระแสเรื่องที่ฝ่านต้นเหตุใช้อำนาจกลบข่าวอีก ทางมหาลัยเลยตั้งทีมทนายอย่างเป็นทางการมาชนกับอำนาจพ่อของเด็กอีก ให้ความรู้สึกเหมือนคนมีอำนาจสองคนประกาศจะชนกันจะๆให้ดูแล้ว บวกกับความรุ้สึกศูญเสียเกลียดชังอีกเรื่องนี้ถึงกระจายไปไกลเกินขอบเขตที่พ่อของเด็กจะกลบให้เงียบได้แล้ว

ความรู้สึกของคนส่วนใหญ่ที่สั่งสมมานานกับการใช้อำนาจของคนรวยเลยมาระบายประดังประเดมาสู่อุบัติเหตุในครั้งนี้ ผมรู้สึกว่านี่จะเป็นกรณีตัวอย่างครั้งแรกที่คนใหญ่คนโตไม่สามารถใช้อำนาจในทางที่ผิดกดดันความผิดของตัวเองได้ ซึ่งเริ่มแรกเลยประเด็นนี้มันแดงมาจากการที่คนใช้อินเตอร์เน็ทขุดเจอความพยายามที่จะลบประวัติลูกของเค้านั่นแหละ แล้วสำนักข่าวก็จับประเด็นนี้มาเล่นต่อตามด้วยกระแสจากทางมหาวิทยลัยอีกที ซึ่งทำให้คนใช้เน็วจำนวนมากรู้สึกว่าตัวเองมีอำนาจในมือไม่แพ้นักข่าวเช่นกัน แต่โดยธรรมชาติแล้วอำนาจที่ปราศจากการควบคุมมักจะนำมาซึ่งการใช้ในทางที่ผิดทำให้กระแสคนใช้เน็ตตอนนี้แตกออกเป็นสองฝ่ายแล้ว ฝ่ายนึงทำเพื่อดึงกระแสไม่ให้เงียบและจับผิดคำพูดของทางครอบครัวเด็กที่อ้างมา ซึ่งก็มีเยอะแยะเป็นกระบุงโกยหาความจริงไม่ได้สักอย่างเลย ฝ่ายที่สองคือฝ่ายที่เสียศรัทธาในกระบวนการกฏหมายประเทศไทยไปแล้ว เลยตั้งกฏหมายใหม่ของตัวเองขึ้นมา ตั้งบทลงโทษใหม่ที่ตัวเองคิดว่าเหมาะสมขึ้นมานั่นคือขุดคุ้ยเอาทุกสิ่งทุกอย่างของครอบครัวนี้มาประจานส่งต่อใทงที่เกินจริงบ้างเสียๆหายๆบ้าง ซึ่งยิ่งทางฝ่ายเด็กยิ่งดิ้นยิ่งโกหกมากเท่าไหร่ยิ่งมีเรื่องให้ฟอร์เวิร์ดมากขึ้นเท่านั้น มันเป็นการกระทำที่ผิดไม่ต่างจากสิ่งที่พ่อเด็กทำเลย แต่ก็ต้องยอมรับว่าถ้ารับผิดอย่างจริงใจแต่แรกจะไม่มีการกระจายข่าวแรงขนาดนี้

ทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นถาโถมทับหนักลงสู่ตัวเด็กเพียงคนเดียว เพราะตัวของพ่อของแม่เด็กนั้นในสายตาของคนจำนวนมากไม่ได้มีบทบาทอะไรมาก (ทั้งๆที่สองคนนี้นี่แหละต้นเหตุศกนาฎกรรมครั้งนี้ตัวบ่มเพราะควาเลวของลูก) สังเกตุสิครับตัวพ่อเก้บเงียบมากๆไม่เคยปรากฏออกสื่อเลยสักครั้ง ชื่อของแพรวาเลยกลายเป็นที่รู้จักอย่างกว้างขวางเป็นนักโทษประหารในสายตาของคนจำนวนมากไปแล้ว เป็นความซวยอีกครั้งที่เกิดขึ้นจากฝีมือของตัวพ่อเองที่เอาแต่แอบชักใยข้างหลังปล่อยให้ลูกโดนประจานเสียๆหายๆแบบนี้...............มันรักลูกของมันจริงไหมวะ?  >:(

สรุปแล้วในทางกฏหมายมีทางธรรมศาสตร์กำลังดำเนินการเอาเรื่องให้ถึงที่สุด ส่วนในทางสังคมมีการรุมประนามโขกสับอย่างรุนแรงชื่อของแพรวาเปรียบเสมือนกับฆาตกรระดับแจ็คเดอะริปเปอร์ไปแล้ว ผมคิดว่ากรรมกำลังเล่นงานเธอแล้วครับ โซเชียลเน็ตเวิร์คในตอนนี้กำลังฆ่าเธออย่างช้าๆอย่างที่คนบางกลุ่มพยายามทำกันอยู่ ในอนาคตแม้จะเธอจะหายหน้าไปหลายปีและเปลี่ยนชื่อนามสกุลเสียใหม่แต่ทุกคนจะจำเธอได้ไม่มีลืมเพราะโซเชียลเน็ตเวิร์คจะสืบค้นทุกสิ่งทุกอย่างมาประจานอีกครั้งทันทีที่เธอออกมายืนสังคมอีก ถ้าเธอไปอยู่ที่อเมริกาเธอจะเป็นเพียงคนธรรมดาๆทั่วไปไม่มีอำนาจอะไรทั้งนั้น ครั้นจะไปเอาดีที่ต่างประเทศก็คงจะเป็นไปได้ยากเพราะดูแล้วพ่อแม่คงจะปลูกฝังสันดานพึ่งแต่เงินและปัดความผิดให้เธอจนถอนออกไม่ได้แล้ว ซึ่งในสังคมคนฝรั่งที่ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนไม่ใช่เงินถือเป็นคนที่น่ารังเกียจ ยิ่งทางย้านทำตัวเหนือกฏหมายตลอดเวลาแบบนี้เธออยู่ต่างประเทศไม่ได้แน่นอน ครั้นจะกลับมาประเทศไทย ทันทีที่เธอสมัครงานหรือมีคนในวงสังคมรับรู้เข้าฉายาแพรวา9ศพจะกลับมาฆ๋าเธออีกครั้งไม่ว่าเวลาจะผ่านไปนานเท่าไหร่ก็ตาม จะหนีดิ้นรนยังไงก็ไม่พ้นนี่แหละความน่ากลัวที่อินเตอร์เน็ตนำพามาด้วย จะไปพึ่งอาชีพนักแสดงนี่ เลิกคิดได้เลยแค่ที่ยืนในสังคมก็ไม่ให้แล้วไม่มีใครอยากสนับสนุนคนหนีความผิด จะไปอยู่ในฐานะคนดังรับค่าตัวจากการออกง่านต่างๆก็ไม่มีทาง สังคมนี้เหยียบย่ำกันอย่างแรงคนที่มีเรื่องฉาวโฉ่ติดตัวขนาดนี้ไม่มีใครเชิญไปออกงานแน่นอน เรื่องนี้ไม่ใช่แค่เรื่องโกงเงินหรือแย่งผัวเมียชาวบ้านแต่เกี่ยวข้องกับการทำให้คนจำนวนมากตายอย่างอนาถ คนในรุ่นนี้จะจำไม่ลืมเหมือนกับเหตุการณ์รถแก๊สระเบิดนั่นแหละ นักศึกษาจำนวนมากของธรรมศาสตร์ในรุ่นนี้จะจำชื่อและหน้าตาของแพรวาและนามสกุลเทพหัสดินไปจนตายเพราะสิ่งที่ครอบครัวของเค้าทำไว้มัยากที่จะอภัยให้กันได้ง่ายๆ

ผมทำนายไว้ว่าเธอค่อยๆตายไปเรื่อยๆแล้วครับ ผมเองก็ไม่ใช่คนดีที่จะรู้สึกสงสารใครได้ง่ายๆ ทุกอย่างเป็นกรรมที่เธอก่อเอาไว้เป็นผลพวงสะท้อนจากการกระทำของตัวเอง อยากให้ทุกท่านใช้ชีวิตอยู่ในความไม่ประมาท ขับรถขับราอย่าคะนองจนเกินเหตุ รักษาชีวิตและคนในครอบครัวของเราให้ดีที่สุดเท่านั้นเป็นพอ แต่แม้ว่าเด็กคนนี้จะต้องลำบากแสนสาหัสต่อไปในอนาคตก็ไม่ใช่ว่าเธอจะต้องได้รับการเอาใจใส่เป็นพิเศษครับ  ผู้ที่สูญเสียมากกว่าครอบครัวเทพหัสดินมีอยู่เยอะแยะมากมาย และความเศร้าสร้อยที่ต้องเสียคนที่รักไปมันร้ายแรงยิ่งกว่าการโดนรุมประนามไปตลอดชีวิตเสียอีก ขอฝากข่าวไว้อีกข่าวหนึ่ง แม้จะได้รับเงินชดใช้มาเป้นร้อยเป็นพันล้านก็ไม่มีทางพอกับแม่ของท่านด็อกเตอร์ เพราะสิ่งที่คุณแม่ต้องการคืออยากได้ลูกชายกลับคืนมาเท่านั้น แม่ต้องการเท่านั้นจริงๆ

XXXXX
แม่ดร.เป็ดนั่งขายดอกไม้หลังผ่านงานศพลูก

วันที่ 3 ม.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานจากจ.ราชบุรี ว่า หลังผ่านพิธีพระราชทานเพลิงศพดร.ศาสตรา เช้าเที่ยง อายุ 33 ปี นักวิจัยสำนักงานวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีแห่งชาติ (สวทช.) เมื่อวันที่ 2 ม.ค. ที่ผ่านมา ช่วงเช้าวันนี้ น.ส.ถวิล เช้าเที่ยง อายุ 62 ปี มารดาบุญธรรมของดร.ศาสตรา ในเครื่องแต่งกายชุดดำไว้ทุกข์ ได้ออกมาขายดอกไม้ในตลาดทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตรย์ตามปกติ
 น.ส.ถวิล กล่าวว่า วันนี้เป็นวันโกนจึงต้องออกมาขายดอกไม้ โดยเมื่อช่วงเช้าได้แปรธาตุเก็บกระดูกของลูกชายห่อผ้าขาวใส่พานไว้ เพื่อเตรียมจะไปลอยอังคารที่จ.สมุทรสาคร ในวันเสาร์ที่จะถึง เนื่องจากรอให้ญาตมาพร้อมๆ กัน และวันนี้ได้นำรูปของดร.ศาสตรา ไปตั้งไว้ที่บ้าน โดยที่ยังทำใจไม่ได้และใจหายทุกครั้งที่คิดถึง ตอนนี้ได้ออกมาขายดอกไม้ตามปกติ มีลูกค้าขาประจำมาซื้อ แต่ในวันนี้ขายไม่ได้กำไร ต้องขาดทุนเพราะของแพงคนซื้อน้อย แต่ก็ต้องทนขาย บางวันก็ขายไม่ได้เลย
 “เคยบอกลูกชายอยู่เสมอว่า ภูมิใจที่ลูกชายเป็นดอกเตอร์ แต่เป็นดอกเตอร์ที่มีแม่จนไม่รวยเหมือนคนอื่นเขา รถสักคันก็ไม่มี สุขภาพแม่ก็ไม่ดีเนื่องจากใส่เหล็กที่หลัง ยกของหนักไม่ได้ ตลอดเวลาจำคำพูดของลูกทุกครั้งที่ขอเงิน ลูกจะไม่บอกว่าเท่าไร จะพูดว่าแล้วแต่แม่จะให้ เพราะลูกรู้ว่าแม่ไม่มีเงินและเงินที่มีอยู่ต้องใช้ลงทุนซื้อของมาขาย ต่อไปนี้เหลือเพียงตัวคนเดียว ต้องขอขอบคุณที่หลายๆ คนคอยให้กำลังใจและมาช่วยกัน” น.ส.ถวิล กล่าว
XXXXX
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #86 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:26:11 »
ู^
^
^
สุดยอดครับ  :'(

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:13:51 »
ผมกลับเห็นด้วยกับน้อง OHM ครับ

และผมลับรู้สึกแปลกใจนิดหน่อยที่ว่า คุณ 2k ยังไม่ได้กล่าวถึง เรื่องของเด็กที่ก่อปัญหาจนเกิดอุบัติเหตุ
อย่างที่ น้องโอม พูดถึงเลยแหะ

เพราะผมมองว่า ไม่ว่าใครก็ตาม ที่ทำเช่นนี้ จะประมาท หรือไม่ ก็ต้องได้รับโทษ "ตามแต่เหตุและผลที่เขากระทำ"
แต่ก็ต้องลงโทษกันจนถึงเพียงระดับหนึ่ง ไม่ใช่ลงโทษกันจนก่อให้เกิดผลทางจิตกับเด็กไปตลอดชีวิตที่เหลืออยู่

ผมว่า เราไม่ควร เอาคำว่า บุคคลากรระดับประเทศชาติ มายิ่งเติมให้ความสำคัญ มากขึ้น

เพราะผมมองว่า คนทุกคน มีค่า เท่าเทียมกันหมด และมีความสำคัญต่อผู้สูญเสีย เหมือนกันหมด
(ยกเว้น คนที่เหลือเดนแล้วจริงๆ ยากเกินเยียวยาแล้วจริงๆ)

คนที่จากไปแล้ว เราทำอะไรไม่ได้
แต่เรายังสามารถ ทำให้คนที่ยังอยู่ สามารถกลับมาใช้ชีวิตที่เหลืออยู่ ได้อย่าง มีสติ รู้จักคิด ได้มากกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 12:15:33 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #88 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:22:17 »
อืม เรื่องการมองว่ามีบุคคลระดับชาติมาเกี่ยว มันอารมณ์เดียวกับที่แย้งกันเรื่องทำแท้งเสรีเลยแฮะครับ - -

บางคนบอกควรให้ทำแท้งได้ ไม่งั้นปล่อยเด็กเกิดมา อาจจะก่อปัญหาสังคมมากมาย  บลาๆๆๆๆ
บางคนบอกไม่ควรให้ทำแท้่ง เพราะชีวิตของทุกคนมันมีค่าเท่ากัน บลาๆๆๆๆๆ

ก็ว่ากันไปครับ ความเห็นมันก็ไม่ตรงกันเป็นธรรมดา ไล่อ่านความเห็นของแต่ละคน แต่ละคนก็มีตรรกะของตัวเอง เรื่องนี้คงต้องติดตามต่อไปหึหึ วันนี้เข้ามอบตัวแล้วซะด้วย เพิ่งอออกข่าว

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 13:24:02 »
ในแต่ละด้าน ผมว่าแต่ละท่านล้วนพูดถูกต้องนะครับ เมื่อรวมๆ หลายๆ ด้านแล้ว
ก็ได้ประเด็นแบบครบๆ ล่ะ

แต่ประเด็น สนับสนุนให้กลับไป USA ไปเลยของโอมนี่ผมว่า สังคมเรายังไม่เน่าขนานนั้นนะ
ส่วนความเห็นในเน็ต คิดว่ามีซักกี่เปอร์เซ็นต์ของคนทั้งประเทศ อย่างน้อยก็มีหลายๆ คนที่มี
วิจารณญาณแบบพวกเรามากกว่าครึ่งแหล่ะ อีกกลุ่มก็ไม่สนใจ เพราะเข้าใจว่าเป็นอุบัติเหตุธรรมดา
ส่วนที่เหลือ ที่กำลังรุมสับ รุมด่า ผมให้เต็มที่นะ ไม่ถึงแสนคนหรอก แสนคนนี่ก็แค่ 0.14 เอง น้อยมาก
อันนี้นับเฉพาะคนในเน็ตนะ แต่คนแสนคนรุมด่า มันก็ย่อมมี post ขึ้นๆ มามากมายน่ะแหล่ะ

สิ่งที่ควรทำคือตั้งสติไว้ดีๆ ที่ผ่านไปแล้วก็ผ่านไป ต่อไปควรจะทำยังไงให้ถูกต้องนั่นล่ะสำคัญที่สุด

บินไปที่อื่นก็เท่ากับหนี ไม่ได้แก้ไขอะไร ต้องดูว่าทำอะไรคือการแก้ไข
สังคมนั้นดีหรือไม่ดีรึเปล่าผมไม่รู้ แต่ตอนนี้แทบทุกคนที่หวังดีและสงสารน้องเค้านั้น
อยากให้น้องและครอบครัวน้องวางตัวได้ดีกว่านี้ คุณสรยุทธ ที่ปกติพูดเป็นกลางมาตลอด
และ พยายามพูดให้มองอีกด้านมากไปหน่อย ก็เลยโดนคนในเน็ตด่า ว่าลำเอียงเข้าข้างน้องเค้าซะเละเลย
ท้ายที่สุดยังทนไม่ไหว ต้องพูดออกมากลางรายการเลย ว่าจริงแล้วเรื่องนี้นั้นให้ออกมาขอโทษเถอะจะดีที่สุด
ที่จริงน้องเค้าก็ได้ให้สัมภาษณ์ทางช่องเก้า ขอโทษไปแล้วน่ะแหล่ะ
แต่มันก็ยังไม่ใช่การออกมาอย่างเป็นทางการ งานศพ ก็ไม่ไปขอขมา พวงหรีดก็ไม่มี ได้แต่แสดงท่าทีว่ากลัวออกมาแล้วโดน
ฆ่าอย่างเดียว คนหลายๆ คนในเน็ตยิ่งมองว่า รักแต่ชีวิตตัวเอง แต่ไม่รู้จักแสดงความรับผิดชอบต่อชีวิตคนที่เสียไป

ไม่รู้จะว่าโง่ หรือรักตัวกลัวตายมากเกินไปรึเปล่า แต่การวางตัวแบบนี้ มีแต่จะ
ทำให้คนรู้สึกไม่พอใจมากขึ้นๆ นี่ผมเขียนสรุปเอาจากที่ดูๆ ข่าวมานะ แต่ไม่ได้มี
ความรู้สึกร่วมอะไรมากมาย มันก็แค่อุบัติเหตุก็เท่านั้น การเข้ามาเขียนออกความเห็นเรื่องนี้ก็
เป็นแค่เรื่องบังเอิญผ่านมาเท่านั้น ไม่ได้เก็บกดหาที่ระบายอะไรเลย ตอนนี้กำลังยุ่งๆ เรื่องงานอยู่ด้วยซ้ำ

อยู่อเมริกาก็ดีอยู่อย่าง คำว่า stupid คำว่า smart เค้าใช้วิจารณ์กันได้เป็นเรื่องปกติ แต่บ้านเรา ถ้าผมมองว่า
สิ่งที่ครอบครัวบ้านน้องเค้าทำว่า โง่ นี่คนก็จ้องจะด่าผมละ 5555 แต่จริงๆ นะ ถ้าฉลาดๆ หน่อย น้องน่ะเค้า
รอดเรื่องนี้ได้อยู่แล้วล่ะ วางตัวยังไง ให้ถูกต้อง พูดอย่างไรให้คนเห็นใจ ไม่ใช่มัวแต่พูดเพื่อปกป้องตัวเอง
กลัวจะพูดแล้วมีความผิด ท้ายที่สุดแล้ว กรณีเรื่องน้องแพรวานี่ มันเป็นเรื่องของการวางตัวให้ถูกต้องเท่านั้นเอง
ไม่มีอะไรเลย...

ผมว่าถ้าทำความผิดแบบนี้ ถึงเกิดขึ้นในอเมริกาก็ตาม ผมว่าน้องเค้าก็น่าจะเละเหมือนกันน่ะแหล่ะ
ลองเค้าขับไปชนรถตู้ที่โอบาม่านั่งอยู่สิ ระยะหลังมานี้ จากที่ผมดู comment ต่างๆ ในเน็ต ผมว่าคนอเมริกา
กับคนไทยนี้ เวลา comment นี่ความคิดแบบว่าใกล้เคียงกันมากเลย โดยเฉพาะคนในเน็ตอะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 13:31:52 โดย ned »