ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับรถกระบะ Single Cab  (อ่าน 2867 ครั้ง)

ออฟไลน์ numinnie

• Newbie
  • *
ตอนนี้ กำลังสนใจกระบะ Single Cab
แต่ไม่ทราบว่าแบบไหนดี แบบไหนประหยัด แบบไหนนั่งสบายที่สุด
พอดีจะเอารถไปใช้ทำงาน พวกขนของด้วย ม่ะค่อยมีความรู้
เรยรบกวน ช่วยชี้แนะ + วิจารณ์ ข้อดีข้อเสียรวม
1. ใช้บรรทุกได้ดี ทรงตัวดี
2. ประหยัดน้ำมัน  ( แล้วพวกที่มี CNG Toyo Mitsu Etc. ดีไหม พวกนี้เป็นเบนซินหมดเลยใช่หรือเปล่า)
3. ในเมื่อเป็นตอนเดียว แล้ว อันไหนจะนั่งสบายได้บ้าง ก้อยังดี
4. สมรรถนะ + ค่าบำรุงรักษา
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอ่านแระ เข้ามาตอบ *-*

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
Re: สอบถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับรถกระบะ Single Cab
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 19:57:47 »
1. เน้นบรรทุกคงต้อง Navara

2. ประหยัดน้ำมันคงต้องพวกดม CNG แต่รถเบนซินแรงบิดเวลาขนของเยอะสู้ดีเซลไม่ได้ อืดแน่นอน

3. นั่งสบายไม่รู้บอกไม่ได้ สรีระไม่เหมือนกัน แต่ผมให้ D-max

4. สมรรถนะ+ค่าบำรุง ส่วนตัวใช้แต่ Isuzu ค่าบำรุงถูกสุดๆ ขายต่อก็ได้เยอะ เพิ่งขาย Isuzu dragon eye อายุ10ปีไป รถรุ่น spark ได้มาตั้ง 200,000 แนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ numinnie

• Newbie
  • *
Re: สอบถามท่านผู้รู้ เกี่ยวกับรถกระบะ Single Cab
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 21:43:58 »
ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นดีๆ นะคับ *-*

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 12:25:44 »
ถ้าบรรทุกของเยอะๆ การทรงตัวมันก็ใกล้ๆเคียงกัน  ส่วนสบายไม่สบาย คงต้องไปลองนั่งเองครับ
ส่วนเรื่องประหยัดคงต้อง CNG จริงๆครับ ถ้าเน้นประหยัดคอดๆ ไม่แคร์อย่างอื่นมากก็ Tata เลยครับ เอิ๊ก

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 17:09:15 »
ถ้าเน้นบรรทุกหนักยังไงผมก็ให้ Nissan ครับ
ส่วนเรื่องประหยัดผมว่าแทบจะไม่ต่างกันเลยเพราะรถบรรทุกหนักยังไงก็กินเยอะ
ส่วนค่าบำรุงรักษาที่บ้านเคยมี Toyota Tiger D4D เข้าศูนย์ทุกครั้งขอบอกว่าไม่ถูกครับ
ส่วนเรื่องนั่งตอบไม่ได้ครับ เพราะผมเคยนั่งแค่ D-Max กับ Tiger
ผลคือไม่สบายเหมือนกันครับ