ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความคิดเห็นเรื่องซื้อรถระหว่าง Jazz กับ Fiesta ค่ะ  (อ่าน 9296 ครั้ง)

ออฟไลน์ iSom

• Newbie
  • *
ลังเล 2 รุ่นนี้อยู่ึึ่ค่ะ อยากได้ Jazz แต่ก็เสียดายสมรรถนะของ fiesta
แต่ถ้าจะเอา fiesta ก็กังวลเรื่องศูนย์กับค่าใช้จ่ายในการ MA ค่ะ

ปกติส่วนใหญ่ใช้รถ 2 คน ใช้ในกรุงเทพเป็นส่วนใหญ่
ตัวเองสูง 160 ส่วนแฟนสูง 185 ค่ะ ถ้าใช้ fiesta ในระยะยาวจะอึดอัดไปไหมค่ะ
เพราะลองไป test drive ทั้งสองตัวแล้วนั่ง fiesta รู้สึกแคบกว่า Jazz แต่พอรับได้
แต่ไม่มั่นใจถ้าต้องนั่งนานๆ จะมีปัญหาหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ ;)

• Newbie
  • *
เพิ่มเติมค่ะ ตอนนี้ใช้ Jazz ตัวเก่าอยู่นะค่ะ

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
มีนา 2011 Jazz minorchange

ชอบ Fiesta มากกว่าทั้งการออกแบบภายใน ภายนอก ดูสวยมาก 5Dr

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ผมใช้ Fiesta อยู่ สูง 175 หนัก 75 ปกติดี สำหรับผมการนั่งด้านหน้าไม่รู้สึกอึดอัดแต่อย่างใด แต่ด้านหลังชันไปหน่อย

โดนรวมเฟียต้าดีทุกอย่าง แต่ภายในแคบกว่าแค่นั้น ถ้านั่งกับแฟนข้างหน้าไม่น่าจะมีปัญหา ลองได้ใช้แล้วจะหลงรักครับขับขี่มั่นใจสุดๆ

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
ถ้าให้เลือกผมยังเลือกแจ๊ส อยู่ครับ ผม T 173 W 77.5 แม้ภายในจะอวกาศขนาดนั้น แต่มันไม่ทำให้ผมรู้สึกอึดอัดเหมือนเฟียสต้า
ที่มีคอลโซลยื่นมาหา ผดส.เกินไป แต่้เรื่องเบาะนั่ง พอๆกัน แต่เฟียสต้าบีบสะโพกกว่าหน่อย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ 2k

มีแจ๊สอยู่แล้วก็ลองอย่างอื่นดูสิครับ ศูนย์บริการที่มันน้อยๆก็หาที่อยู่ใกล้บ้านเท่านั้นก็พอเพราะเราไม่ได้เข้าศูนย์ทุกๆวัน เรื่องราคาชิ้นส่วนก็แพงกว่าเจ้าตลาดแค่หลักร้อนเองนี่ครับไม่ใช่หลายๆพันบาท  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
fiesta เลยครับ ไปลองขับมาแล้ว ดีเกือบทุกอย่าง(เฉพาะรถนะ) ที่อยากให้เพิ่มก็คือให้มันกว้างกว่านี้อีกนิดส์ และก็อยากให้มี paddle ด้วย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ใช้รถคันเก่าต่อไปครับ เพราะคุณเองก็ยังตัดสินใจเองไม่ได้เลย

อ่ออย่ามาถามแนวฟันธงเลยครับ เอาใจคุณดีกว่า ถามไปสุดท้ายถ้าตัดสินใจด้วย ใจคนอื่นน่ะ เวลาเจ็บใจ คนอื่นไม่ได้มาเจ็บกับคุณนะ
ใจคุณอยากได้คันไหนก็เลือกคันนั้นไปเลย ผมไม่เคยเชื่อใจคนอื่นเท่ากับเชื่อใจตัวเองครับ เวลาพลาดจะได้ไม่ต้องหาแพะมารับ

ผมตอบแรงๆหน่อยนะ เพราะคำถามพวกนี้ ผมว่า แม้จะมีคนมาตอบเป็นร้อย สุดท้ายก็ต้องตัวคุณเลือกเองอยู่ดีหล่ะ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kimjung

ถ้าใช้ในเมืองเป็นส่วนใหญ่ เห็นท่าจะเสร็จ Jazz เพราะเฟียสต้าจะบริโภคเยอะพอสมควรสำหรับในเมืองครับ

แถมเรื่องเกียร์ 1 ที่ใช้รอบสูง คลานๆรถติดๆไม่สนุกแน่นอน กว่าจะเป็นหนึ่งเดียวจะรถได้กลัวว่าจะท้อใจไปซะก่อน

แต่ถ้าได้วิ่งยาวๆหน่อย เหมื่อนจะได้ใช้สมถนะ Fiesta เค้าคุ้มค่ากว่าครับ ผมก็กำลังดูๆเฟียสต้าอยู่เพราะใช้รถแถวรังสิต

แค่อีกหนึ่ง คคห.

ออฟไลน์ nutmos

ใช้รถคันเก่าต่อไปครับ เพราะคุณเองก็ยังตัดสินใจเองไม่ได้เลย

อ่ออย่ามาถามแนวฟันธงเลยครับ เอาใจคุณดีกว่า ถามไปสุดท้ายถ้าตัดสินใจด้วย ใจคนอื่นน่ะ เวลาเจ็บใจ คนอื่นไม่ได้มาเจ็บกับคุณนะ
ใจคุณอยากได้คันไหนก็เลือกคันนั้นไปเลย ผมไม่เคยเชื่อใจคนอื่นเท่ากับเชื่อใจตัวเองครับ เวลาพลาดจะได้ไม่ต้องหาแพะมารับ

ผมตอบแรงๆหน่อยนะ เพราะคำถามพวกนี้ ผมว่า แม้จะมีคนมาตอบเป็นร้อย สุดท้ายก็ต้องตัวคุณเลือกเองอยู่ดีหล่ะ

ใช่ครับ
ผมอยากทราบว่า จขกท. ได้อ่านกระทู้ปักหมุดพี่จิมมี่หรือยังครับ
เพราะการตอบในกระทู้ที่ถามว่าเลือกคันไหน คนตอบควรตอบแบบในแง่การใช้งาน หรือสมรรถนะมากกว่า
ส่วนความสะดวกสบาย เป็นหน้าที่ของ จขกท. ที่ต้องไปเลือกเองครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นค่ะ

ที่จริงก็อยากได้ความคิดเห็นของหลายๆ ท่านในแง่การใช้งานด้วยคะ
แต่ถ้าหากคำถามสื่อไปว่าให้คนมาช่วยฟันธง ก็ขออภัยด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ pkdiamond

• I 'm Axera.............
ง่ายๆนะครับ ไปลองขับทั้ง 2 คัน ในวันเดียวกัน ไปด้วยกัน แลกกันขับด้วย และสุดท้ายก็จะได้ข้อสรุปเองครับ

ออฟไลน์ FACPL

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ GE อยู่ครับ

แจ๊สก็ดีครับ ห้องโดยสารกว้างดี   นั่งดีครับ  

เรื่องศูนย์ก็   ใจก็ไม่อยากเข้าหรอกครับแต่กลัวประกันขาด  แต่ถามว่าเรื่องอะไหล่ห่วงมั๊ย  ตอบว่าไม่ครับ  

ใช้งานอยู่ช่วง 80 - 120  ยางเดิมที่เค้าเรียกๆกันว่ายางหนังสติ๊ก (ก็จริงนะครับ)  ก็โอเคครับ  

ใช้ GD อยู่แล้ว  มันก็ อเนกประสงค์ประมาณเดียวกันครับ  

ส่วนเฟียสต้า ผมมีโอกาสได้ไปเทสไดร์ฟอยู่เหมือนกันครับ แต่ก็  คิดว่าคันนี้ไม่เหมาะกับเราครับ   เห็นบนถนนก็มองๆอยู่ ก็แลดูสวยดี ไม่โหลดีครับ  

เรื่องศูนย์ก็ บอกตรงๆว่า ไม่มั่นใจครับ  กว่าจะหาเจอก็    ใช้เวลาค้นหาเหมือนกัน   ยิ่งไม่เคยมีประสบการณ์กับศูนย์เจ้านี้  ก็คิดว่า  คงยังไม่ถึงเวลาสำหรับตัวผมเองกับรถยี่ห้อนี้ครับ คงต้องรอสักหน่อย เจอรถโดนๆ  สักคัน ก็อาจจะครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

เคยขับทั้ง 2 คันยังครับ
ผมเคยขับแค่ Jazz ปัจจุบันใช้ตัวเก่า (GD1:ISDI ) กับตัวใหม่ GE2008
มองในแง่คนใช้แจ๊ส

มีแจ๊สเก่าแล้วอยากเปลี่ยนรถ อยากมีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้น ได้ความเอนกประสงค์เท่าเดิม
เป็นรถใหม่ แรงขึ้นนิด ๆ นุ่มขึ้น พวงมาลัยเบาลงหน่อย แต่ระยะฟรีเพิ่มขึ้นนิด ๆ ก็ไปแจ๊สใหม่

ถ้าอยากเปลี่ยนรถให้ต่าง ๆ กว่าเดิมเยอะ ๆ ก็ไปเฟียสต้า

ถ้าใช้คันเดิม เก็บเงินไว้ใช้ตามสบาย ถ้าคุณออกเงินเองนะ
หรือ รอรถเทคโนโลยีใหม่ ๆ ประหยัดค่าเชื้อเพลิงกว่าเดิม ความสะดวกสบายเพิ่มขึ้น

'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Eddy5659

กำลังจะตอบแบบนี้เลย รถเรา เราต้องเลือกเองครับ

ถ้าเป็นผมผมเอา Jazz เพราะ Fiestra ผมรู้สึกอึดอัด และมันแข็งไปสำหรับผม แต่ทั้งหมดนี้เพราะผมไปลองขับมาแล้วทั้งสองตัวนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

ที่จริงแจ๊สเพื่อนผมก็เคยนั่ง แต่คิดว่ามันทั้งเสียงทั้งอะไรต่อมิอะไรที่ผมไม่ชอบ มันเก็บไม่เนียนเลย ประตูก็เบาๆยังไงก็ไม่รู้ แต่ก็ชอบความกว้างของมันจิงๆ นั่งหลังผมให้ไม่ต่างกันมาก เพราะผมขาชนทั้งคู่

ส่วนเจ้าต้านี้มีความมั่นใจในฟอร์ดอยู่แล้วใช้มาตั้ง 2 คัน เลยจองแบบไม่คิดมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ตามที่หลายๆ ท่านตอบไปครับ ไปลองขับทั้งสองคันเลยดีกว่า แล้วหารถที่ขับแล้วมันใช่

อย่าตามแรงเชียร์มากครับ เดี๋ยวจะมานั่งเสียใจภายหลัง ประมาณว่า "เฮ้อ ไม่น่าเชื่อตามเล๊ยยยย"
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุก คห.  ค่ะ
คือ จอง jazz. ไปแล้วตั้งแค่เดือนกันยาค่ะแต่มีตัว mc เลยรอมาเรื่อยๆ
แต่ช่วงนี้เห็น fiesta วิ่งเยอะขึ้นสนใจก็เลยไป test drive มาหลังจาก test drive แล้ว
ก็เลยลังเลค่ะ ส่วนรถคันเก่าต้องเอาไปให้น้องใช้ค่ะ

ขอบคุณทุก คห. อีกครั้งค่ะ

ออฟไลน์ NOTTO

มาไม่ทัน จขกท.

เฟี๊ยสต้าขับในย่านความเร็วสูง ดี ถึงดีมาก ประหยัด ถึง ประหยัดมาก

แต่เวลารถติด ก็กินจุกว่าพวก 1500 ยี่ห้ออื่นๆ ครับ

ลองดูว่าการใช้รถได้ขับรถในย่านความเร็ว 0-20 kmph บ่อยมั๊ย ถ้าบ่อย ให้ลองไปขับเฟี๊ยสต้าที่ความเร็วนี้ดูอีกที แล้วค่อยตัดสินใจ

ตัวรถ ผมให้แจ๊สดีกว่าในแง่ความอเนกประสงค์ แต่เฟี๊ยสต้าก็ไม่ได้แพ้หลุดลุ่ยอะไร ต่างกันไม่มากเลย
        และให้เฟี๊ยสต้าดีกว่าในด้านสมรรถนะ ช่วงล่าง เบรก ครับ

ออฟไลน์ kritphakhin

Fiesta เถอะครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณค่ะ ^^

ออฟไลน์ Chris Evn

ผมเลือก Jazz เพราะภายในกว้างกว่า

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
Fiesta ดีกว่าครับ ยกเว้นความอเนกประสงค์
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Nioka

สิ่งที่ Fiesta มีดี คือ ช่วงล่าง เกาะถนน นิ่ง ในความเร็วสูง(จากที่อ่านๆมา ผมไม่เคยได้ลองตัวจริง)

ทั้งหมดนี้คุณสามารถนำเงินไปเพิ่มกับ Jazz และได้สิ่งที่Fiesta มีแต่Jazz ไม่มี(ถ้าเพิ่มแล้วอาจจะดีกว่า Fiesta ด้วยซ้ำ )

แต่สิ่งที่Jazz มี คือ ความกว้างขวาง เบาะพับได้ แบบ นอนหลังได้ 2 คน สบายๆ

อันนี้ คุณไม่สามารถเพิ่มเงิน ให้กับ Fiesta แล้วทำได้แบบ Jazz

สำหรับผม  ถึงผมจะชอบ yaris ที่มันน่ารัก ชอบ mz2 ที่มัน ดู ซูมๆ ชอบ Fiesta ที่มันออกมาใหม่ แต่ผมเทใจให้Jazz ^^

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
สิ่งที่ Fiesta มีดี คือ ช่วงล่าง เกาะถนน นิ่ง ในความเร็วสูง(จากที่อ่านๆมา ผมไม่เคยได้ลองตัวจริง)

ทั้งหมดนี้คุณสามารถนำเงินไปเพิ่มกับ Jazz และได้สิ่งที่Fiesta มีแต่Jazz ไม่มี(ถ้าเพิ่มแล้วอาจจะดีกว่า Fiesta ด้วยซ้ำ )

แต่สิ่งที่Jazz มี คือ ความกว้างขวาง เบาะพับได้ แบบ นอนหลังได้ 2 คน สบายๆ

อันนี้ คุณไม่สามารถเพิ่มเงิน ให้กับ Fiesta แล้วทำได้แบบ Jazz

สำหรับผม  ถึงผมจะชอบ yaris ที่มันน่ารัก ชอบ mz2 ที่มัน ดู ซูมๆ ชอบ Fiesta ที่มันออกมาใหม่ แต่ผมเทใจให้Jazz ^^

เออ จริงด้วยครับ พูดถูกแฮะ ผมเผลอไม่ได้นึกถึงตรงนั้นเลย

ออฟไลน์ praphan

• **
แล้วในแง่ความปลอดภัยหละครับ

ออฟไลน์ ronin

• **
รถด้านหน้าสั้นแบบ jazz  yaris  ผมว่าไม่ค่อยเซพเท่าไรเลย คนส่วนใหญ่ชอบเอาเรื่องห้องโดยสารสะดวกสบายตั้งเป็นประเด็นหลักมากกว่าความปลอดภัยซะอีก

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นค่ะ ตัดสินใจเลือก fiesta แล้วค่ะ  :D