ผู้เขียน หัวข้อ: ปิดแอร์ขับรถ มันช่วยประหยัดได้จริงๆ หรือ ??  (อ่าน 12109 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
ผมว่าจะถามตั้งหลายทีแล้ว เพราะมันเป็นประเด็นที่ผมเถียงกับเพื่อนไม่จบซักที

เพื่อนมันบอกว่าปิดแอร์อ่ะ มันจะช่วยเราเซฟน้ำมันมากขึ้น ผมก็บอกไปว่ามันเซฟไม่เท่าไหร่หรอกมั้ง

เพื่อนๆ ว่ายังไงกันบ้างอ่ะครับกับประเด็นนี้
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: ปิดแอร์ขับรถ มันช่วยประหยัดได้จริงๆ หรือ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 20:57:11 »
เคยเจอบล็อกของใครไม่รู้ท่านหนึ่ง (ขออภัยที่จำลิงค์มาไม่ได้ครับ) ได้ทำการทดลองดูดข้อมูลจาก ECU real time เทียบการเดินเบาเปิดแอร์และปิด ซึ่งปิดประหยัดกว่าแน่นอนครับ แต่มากน้อยก็แล้วแต่เท่านั้นเอง บล็อกนั้นมีสองการทดลองคือการทดลองที่ว่ากับ K&N VS OEM filter ถ้ากลับไปเจอจะนำมาให้อ่านครับ

เจอแล้วครับ
http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=tung&month=04-2007&date=16&group=2&gblog=3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2011, 21:08:35 โดย Ruksadindan »

ออฟไลน์ prai

Re: ปิดแอร์ขับรถ มันช่วยประหยัดได้จริงๆ หรือ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:03:09 »
นิดนึงครับ ขึ้นอยู่กับรถแต่ล่ะรุ่นด้วย
หรือไม่ก็ให้คอมเพสเซอร์แอร์ทำงานน้อยที่สุดครับ

ออฟไลน์ poonshop

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:38:40 »
ผมใช้วีโก้เครื่อง3.0นะครับ....ตอนน้ำมันแพงสุดๆ40 กว่าจำเป็นต้องปิดแอร์ขับ.....
เลยลองวัดดูเล่นๆ......ขับจากอุตรดิตถ์ไป กทม. 447 กิโล  ขาไปปิดแอร์..ขากลับเปิดแอร์ขับมา
ความเร็ว90-100 คงที่ตลอดทาง....รู้ไหมครับ...แต่งกันกี่บาทต่างกันไม่ถึง 30 บาท...
เติมน้ำมันต่างกันไม่ถึงลิตรครับ......ผมงี้...เซ็งเลยจะทนร้อนทำไมไม่รู้......
สรุปประหยัดต่างกันแค่นิดเดียว....นิดเดียวจริงๆ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:42:47 »
ผมใช้วีโก้เครื่อง3.0นะครับ....ตอนน้ำมันแพงสุดๆ40 กว่าจำเป็นต้องปิดแอร์ขับ.....
เลยลองวัดดูเล่นๆ......ขับจากอุตรดิตถ์ไป กทม. 447 กิโล  ขาไปปิดแอร์..ขากลับเปิดแอร์ขับมา
ความเร็ว90-100 คงที่ตลอดทาง....รู้ไหมครับ...แต่งกันกี่บาทต่างกันไม่ถึง 30 บาท...
เติมน้ำมันต่างกันไม่ถึงลิตรครับ......ผมงี้...เซ็งเลยจะทนร้อนทำไมไม่รู้......
สรุปประหยัดต่างกันแค่นิดเดียว....นิดเดียวจริงๆ

กระจ่างเลยครับ เพราะเราใช้เครื่องตัวเดียวกัน
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:54:25 »
ปิดแอร์ขับรถเป็นสิ่งต้องห้ามสำหรับผม แอร์เสีย=อารมณ์เสีย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 21:59:27 »
ตอนน้ำมันขึ้นทะลุ 40 บาทผมก็ปิดแอร์ขับเหมือนกันครับ พอดีอากาศเย็นๆด้วย
รถผมปกติจะกินน้ำมันประมาณ 7-8 โล/ลิตร
พอขับโหมดจำเขียดปิดแอร์แง้มหน้าต่าง ขับได้ประมาณ 10-11 โล/ลิตร
ผมว่ามันก็ประหยัดกว่าพอสมควรนะครับ
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:54:52 »
ปิดแอร์ตอนออกตัวคับ แอร์ไม่ดึงเครื่อง กำลังลงล้อได้ดี ไม่ต้องเหยียบมาก

พอเริ่มทำความเร็วได้ก็เปิดแอร์เหมือนเดิม

ไม่เอาประหยัด แต่เอากำลัง

ยิ่งถ้าเครื่องเล็กๆจะยิ่งเห็นชัด

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 22:56:23 »
รถผมปกติจะกินน้ำมันประมาณ 7-8 โล/ลิตร
พอขับโหมดจำเขียดปิดแอร์แง้มหน้าต่าง ขับได้ประมาณ 10-11 โล/ลิตร

ถ้าผลออกมาอย่างนี้แปลว่าดีใช้ได้เลยครับ

ปิดแอร์ตอนออกตัวคับ แอร์ไม่ดึงเครื่อง กำลังลงล้อได้ดี ไม่ต้องเหยียบมาก

พอเริ่มทำความเร็วได้ก็เปิดแอร์เหมือนเดิม

ยิ่งถ้าเครื่องเล็กๆจะยิ่งเห็นชัด

เหมือนเคยทราบมาว่าเวลาเร่งเอากำลัง คอมเพรสเซ่อจะตัดอยู่แล้วหรือเปล่าครับ?

ออฟไลน์ Bigkeymouse

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 23:13:46 »

เหมือนเคยทราบมาว่าเวลาเร่งเอากำลัง คอมเพรสเซ่อจะตัดอยู่แล้วหรือเปล่าครับ?

เร่งเอากำลังของคุณคงหมายถึง KickDown มันตัดรึเปล่าไม่แน่ใจ

แต่ความหมายของผมคือ เหยียบคันเร่งเท่าเดิม แต่รถพุ่งไปด้วยกำลังที่มากกว่าตอนเปิดแอร์

ได้อัตราเร่งหน่ะคับ นิดหน่อยก็ยังดี

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 23:35:01 »
ถ้าปิดแอร์ ต้องไม่เปิดกระจกให้ลมเข้ามาให้รถมากนะครับ
คือเปิดได้นิดหน่อย นิดเดียวเท่านั้น เพราะถ้างั้นมันจะไม่ได้ผลอะไรเลย
แล้วรู้สึกว่า พยายามอย่าเบรกบ่อยๆ มันก็จะช่วยประหยัดน้ำมันด้วย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:49:04 »
มันไม่ได้ช่วยประหยัดจนเห็นได้ชัดขนาดนั้นหรอกครับ

ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบแอร์ ชอบเปิดกระจกขับ เพราะไม่มีแอร์ดึงกำลังเครื่องรถผมมันขึ้นชื่อเรื่องแอร์ดึงกำลังอยู่แล้ว
แอร์เอาไว้เปิดตอนรถติดและอากาศเลวร้ายจริงๆเท่านั้นครับ ถ้าอากาศธรรมดาๆ ไม่ได้ร้อนมาก รถไม่ได้ติดมาก หรือไม่ได้มีคนนั่งด้วย
ขอเปิดกระจกขับดีกว่า

ชอบให้ลมปะทะหน้า
ชอบได้ยินเสียงเครื่อง

บรูมมมมม ....

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 10:05:51 »
ประหยัดขึ้นครับแต่ไม่มากเท่าไหร่
เพราะช่วงที่อากาศเย็น ผมจะปิดแอร์ขับจากบ้านไปมหาลัย
แล้วลองจับระยะทางวิ่งต่อน้ำมัน 1 ถัง พบว่ามันเยอะขึ้นครับแต่ก็แค่นิดเดียว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:37:49 »
ผมก็ลองมาแล้วเหมือนกันครับ..
ต่างกันนิดเดียวจริงๆ สู้เปิดแอร์ขับช้าๆ ไม่เกิน 100 ยังดีกว่าครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ The Coup Channel

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:53:05 »
มันแล้วรุ่นรถไปจริงๆนะ บางคันปิดแอร์ ประหยัดไม่ต่างกับเปิดแอร์

แต่ที่แน่ๆ ปิดแอร์แล้วขับมันส์กว่าเยอะ 5555 ชอบก็ตรงนี้

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 14:11:30 »
บังเอิญชอบฟังเพลงตอนขับรถ เลยต้องปิดกระจกเปิดแอร์ เพราะไม่มีนิสัยชอบเผื่อแผ่เพลงให้เพื่อนร่วมถนนรำคาญเล่น
บางคันสงสัยกลัวคนไม่รู้ว่าเครื่องเสียงตัวเองเจ๋ง เปิดซะดังไปสามบ้านแปดบ้าน แต่ฟังจากเพลงที่เปิดขอบอกว่ารสนิยมเห่ยมาก

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 09, 2011, 18:53:52 »
บังเอิญชอบฟังเพลงตอนขับรถ เลยต้องปิดกระจกเปิดแอร์ เพราะไม่มีนิสัยชอบเผื่อแผ่เพลงให้เพื่อนร่วมถนนรำคาญเล่น
บางคันสงสัยกลัวคนไม่รู้ว่าเครื่องเสียงตัวเองเจ๋ง เปิดซะดังไปสามบ้านแปดบ้าน แต่ฟังจากเพลงที่เปิดขอบอกว่ารสนิยมเห่ยมาก

555 อย่าไปว่าเขาเลย ดนตรีเหมือนกันแหละครับ แต่แย่ตรงมารยาท