ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความเห็นครับ ระหว่าง 3 รุ่นนี้ ผมควรเลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 4531 ครั้ง)

PKS8

• บุคคลทั่วไป
พอดีตอนนี้มีโครงหารถอีกคันเข้าบ้านครับ โดยมีตัวเลือก 3 รุ่นนี้ครับ

1. BMW E39 530i ราคาประมาณล้านสอง

2. BMW E60 525i 2006 ราคาประมาณล้านหก

3. BMW E38 740iL ราคาประมาณ 8-9 แสน

สิ่งที่คาดหวังไว้คือ

รถที่สมรรถนะดี ขับสนุก วิ่งทางไกลบ่อยครับ ขนาดกว้างขวางนั่งสบาย ภาพลักษณ์ดี

ใครเคยใช้รุ่นไหนช่วยแนะนำหน่อยครับ ชอบ/ไม่ชอบอะไร ในแต่บ่ะรุ่นบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
5555555555555555 เกินเอื่อม คิดไม่ออก

jaesz

เคยใช้ E39 523iA ปี 2001 ไม่รู้จะเป็นประโยชน์รึเปล่านะครับ

ชอบ

การทรงตัวพอประมาณเวลาเข้าโค้ง ความนุ่มนวลการขับขี่พอได้ ไม่ต้องนิ่มแบบโยนยวบยาบ
พวงมาลัยคืนตัวดีเทียบกับ MB W210 แต่ยังคืนไม่มากเหมือนรถเล็กรุ่นน้องอย่าง E46
อัตราเร่งกำลังเหมาะกับการใช้งานนอกเมือง

ไม่ชอบ

เบาะนั่งขับแบบเฉียง ๆ มันขัด ๆ เวลาขับอาจจะไม่รู้สึก แต่เวลาลงจากรถ รู้สึกเมื่อย ๆ สะโพก เพราะต้องเอี้ยวตัวขับนิด ๆ ตลอด
เบาะหนังแท้ เน่าเร็วมาก ขอบอกว่า เน่า เพราะมัน เน่า ไม่ใช่แค่ลอก ๆ ย่น ๆ แต่มัน เหม็นเน่าครับ ยิ่งถ้ามีผู้โดยสารเหงื่อเยอะ มันจะเหมือน หนูตาย
อะไหล่ตอนนั้น แพงครับ ตอนนี้อาจจะถูกลงแล้ว
แอร์รวนบ่อยมาก จนไปเจอช่างเก่ง ๆ ถึงจะจบ (สรุปว่าหาช่างเก่ง ๆ ยากมากกว่ารถไม่ดี)
กินน้ำมันมากไปหน่อย 9 กิโลลิตรนอกเมือง ทำเนียน ๆ ก็ได้แค่ 10.xx km/l ในเมือง 3-7 km/l
วงเลี้ยวกว้างไปนิด

PKS8

ขอบคุณมากครับๆ

จริงๆผมใช้ E39 523i สลับกับ A6 อยู่ครับ มี E39 อยู่สองคัน แต่คันนึงเป็นของอา ส่วนคันของผมจะเอาไปให้น้องชายใช้

ที่ผมใส่ E39 530i ลงไปเพราะผมยังติดใจ Feeling ของ E39 อยู่เลยอยากรู้ว่าถ้าเครื่อง 3000cc มันมีอะไรแตกต่างมั้ย

แต่ก็ยอมรับนิดๆว่าเบาะมันเหมือนเอียงๆ แต่ผมไม่ปวดเอวนะ แล้วเบาะผมไม่มีอาการอย่างที่บอกมานะครับ ใช้มา 10 ปีแล้วยังไม่มีเน่า หรือเหม็นอะไรเลยครับ

การกินน้ำมันผมยอมรับได้ แต่แอร์ตั้งแต่ใช้มา มีปัญหาแค่ 3-4 ครั้งเท่านั้น แต่ทุกครั้งที่มีปัญหาผมโละทั้งระบบแล้วเปลี่ยนใหม่ทุกตัว ยกเว้นสมองแอร์ จบแบบสบายใจและสบายกระเป๋าไปเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
เป็นผมไป 530i E39 แน่นอน

หล่อ หรู ดูผู้ดี สปอร์ต สไตล์ BMW แท้
ไม่เหมือนรุ่นหลังหลังที่ดีไซน์หลุดลอยไปไกล
จนไม่มีความเป็น BMW หลงเหลือในตัวเองแล้ว

ผมเคยเจอ 530i E39 รุ่นไมเนอร์เชนจ์ตัวสุดท้าย
สีน้ำเงิน แต่ง AC Schnitzer ทั้งคัน ใส่สปอยเลอร์ท้ายตรงรุ่น
ดูผู้ดีและสปอร์ต สวยมากครับ ฟีลลิ่งของ E39 ไม่เป็นรองใครแน่นอน