ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามคุณจิมมี่และทุกท่านๆ เรื่อง toyota granvia  (อ่าน 21163 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
คือว่าก่อนหน้านี้ ผมได้ตั้งคำถามเรื่อง Kia Carnival มือสองไปแล้ว ครับ

ตอนนี้มีตัวเลือกที่สนใจเพิ่มคือ Toyota Granvia (มือสอง)

ไม่ทราบว่า คุณจิมมี่(หรือทุกๆท่าน) เคยทดลองขับรุ่นนี้บ้างไหมครับ ว่าเป็นอย่างไร
รวมทั้ง เรื่องความแพร่หลายของอะไหล่ การดูแลรักษาซ่อมแซม และจุดที่ควรสังเกตุ และระวัง

หากเปรียบเทียบกับ Carnival ตัวไหน น่าเล่นกว่ากัน เพราะอะไร..................

รบกวนทุกๆท่าน อีกซักรอบนะครับ    ขอบคุณมากมายจากใจ................. ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
การซ่อมบำรุงของ Granvia นั้น แม้จะได้อะไหล่เก่าจากเซียงกงมาช่วยชวิตไว้เยอะ
แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเบาใจลงไปได้ ครับ ราคาถือว่า ปานกลาง และค่อนข้างสูงนิดนึง
แล้วแต่ว่าจะไปเจออู่ไหน ฟันเท่าไหร่อย่างไรบ้าง อันนี้ตอบไม่ได้จริงๆ

ไม่เคยขับ แต่เคยนั่งโดยสาร Granvia บุคลิก ก็เหมือนกับการเอา Altis รุ่นปี 2002 มาขยายร่างให้ใหญ่ขึ้น
รถจะมีบุคลิก เป็น ป้าอุ้ย บนถนน นิดนึงหนะครับ แม้ว่าจะขับเคลื่อล้อหลัง หรือสี่ล้อในบางคัน ก็ตาม

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
พี่สาวใช้อยู่ เป็นรุ่นสุดท้ายปี 2002
เครื่อง V6 3.5 RWD

วิ่งนิ่ม แรง แต่ตอนนี้หน้าตาโบราณไปแล้ว
อะไหล่เครื่อง และ อะไหล่ตัวถังหาง่ายครับ

กำลังจะขาย เพื่อไปออก alphard เค้าตีให้ 7 กลางๆ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เคยเอามาขับอยู่สักพักหนึ่งครับ เป็น granvia 3.4 V6 ตัวแรกปี 1999 ประตูข้าง Slide 2 ข้าง ไฟฟ้า 1 ข้าง อีกข้างดูดปิดธรรมดา
ในเมืองขับง่าย กะระยะง่ายครับ(ผมขับครั้งแรกรู้สึกง่ายกว่า Vios Gen.2 อีก) แต่เวลาเปลี่ยนกระชั้นชิดมันเหมือนป้าอ้วนระยะสุดท้ายจริงๆครับ
เวลาหาที่จอดก็ไม่เป็นปัญหาเพราะ รถไม่ยาวมาก(พอๆกับ Camry) + กระจกมองหลังและSensor 6 จุดรอบคัน
ส่วนภายในเหมาะแก่การนั่ง 6 คนครับ เพราะ เบาะหลังสุดตรงกลางมันนูน + ไม่มีพนักพิงศีรษะ 
แล้วก็เบาะหน้าฝั่งซ๊ายมีกล่องอะไรก็ไม่รู้สีดำโผล่มาวางเท้าไม่สะดวกเลย กล่องเก็บของก็ถูกย้ายมาคอนโซลหน้าตรงกลางด้านล่างแทน
ที่เหลือนั่งสบายหมดครับ แล้วก็มีผ้าม่านไฟฟ้ารอบคันด้วย
ช่วงล่างนุ่มนวลดีครับ แต่ไม่ยวบโคลงเคลงชวนเวียนหัวเหมือน Camry Altis ปี 2002 นะครับ  แต่เวลากลับรถเร็วๆ รู้สึกเสียวเหมือนกัน

การกินน้ำมันในเมืองประมาณ 4-5 กิโลเมตร/ลิตร  นอกเมืองความเร็วไม่เกิน 100 Km/H กินประมาณ 10 กิโลเมตรกว่าๆ/ลิตร ครับ