ผู้เขียน หัวข้อ: + Mazda 2 ของเพื่อนบ้าน พวงมาลัยล็อค! +  (อ่าน 17482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
+ Mazda 2 ของเพื่อนบ้าน พวงมาลัยล็อค! +
« เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:11:46 »
รถมาสด้า2 ของเพื่อนบ้านตอนนี้มีปัญหาพวงมาลัยล็อค (ฟังดูแล้วน่าจะล็อคเหมือนตอนจอดแล้วเราหมุนพวงมาัลัยให้ล็อคนะครับ)

เืพื่อนบ้านบอกว่าเป็นถึง 4-5ครั้งแล้ว ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับย่านความเร็วที่ใช้หรือเปล่า วิธีแก้ของเค้าคือดับรถแล้วสตาร์ทใหม่ถึงหาย
ฟังดูแล้วยังเกิดขึ้นในย่านความเร็วต่ำๆ นะครับ แต่เพื่อนบ้านผมก็เป็นแม่บ้านธรรมดา ไม่ได้ใช้ความเร็วสูง เลยไม่แน่ใจว่า ถ้าใช้ความเร็วระดับนึง ยังล็อคหรือเปล่านะครับ

ตอนนี้ส่งศูนย์ Mazda ระยอง แต่ออกรถจาก Mazda กาฬสินธ์ แต่เหมือนว่าเค้าอยากเปลี่ยนรถนะครับ เพราะออกได้ยังแค่ 3เดือนเห็นจะได้

ลองมาเล่าสู่ให้ฟังนะครับ

ยังไงก็ขอให้ปัญหาไม่ได้มาจากการประกอบรถนะครับ เพราะฟังดูปัญหานี้อันตรายมาก
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
Re: + Mazda 2 ของเพื่อนบ้าน พวงมาลัยล็อค! +
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:23:54 »
ปัญหานี้เพิ่งเคยได้ยิน
ยังไงก็ update ข่าวเรื่อยๆ ด้วยนะครับ ว่า 0 จะแก้ปัญหายังไง

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: + Mazda 2 ของเพื่อนบ้าน พวงมาลัยล็อค! +
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 12:55:17 »
ฟังแล้วเหมือนกับปัญหาพวงมาลัย EPS ของมาสด้า 3 ตอนไมเนอร์เชนจ์ใหม่ใหม่
รถที่บ้าน (มาสด้า 3 ปี 2009) ก็เพิ่งถูกเรียกเข้าไปเคลมอะไหล่เกี่ยวกับมอเตอร์พวงมาลัย
ผมไม่แน่ใจว่า มาสด้า 2  จะรวมอยู่ในกรณีเดียวกันด้วยรึเปล่านะครับ

• ICONacc
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 16:22:57 »
ลองไปนั่งคุยละเอียดดูแ้ล้วครับเมื่อกี้

เพื่อนบ้านผมเที่ยวห้างเมื่อวันปีใหม่เนี่ยแหละครับ แล้วก็กำลังจะกลับบ้าน วนลงห้างเรื่อยๆ แล้วพวงมาลัยก็ล็อคกึกเลยครับ ตรงทางลงห้างด้วยนานครึ่งชม.เลยครับ รถอย่างติดเลย โทรหาศูนย์ที่ออกรถ ตอนแรกเค้าบอกให้ปิดแล้วสตาร์ทใหม่ ทำอยู่ 5-6รอบ ไม่หายครับ สุดท้ายศูนย์บอกให้กระชากให้หลุดเลยครับ เค้าบอกว่าทำอยู่แปปนึงครับกระชากเอา แล้วก็หลุด

วนขับมาเรื่อยๆ จนถึงทางออกห้างครับ กึก เป็นอีกรอบหน้าห้างเลยครับ ก็ทำแบบเดิมครับกระชากเอา แล้วก็ขับต่อมาครับ

พอถึงยูเทิร์นเข้าบ้านครับ (ถนนสุขุมวิท 8เลนส์ ไปกลับอย่างล่ะ 4เลนส์) ค้างเอาตรงยูเทิร์นอีกหนึ่งรอบ

สรุปว่าเป็นในระยะเวลา ครึ่ง ชม. เป็นถึง 3ครั้ง

ตอนแรกศูนย์อธิบายว่า น่าจะ เป็นที่ระบบกุญแจอัจฉริยะ ให้เลิกใ้ช้ ไปใช้กุญแจธรรมดา เพื่อนบ้านผมก็ใช้ครับกุญแจธรรมดา ปรากฏว่าหาย ก็สบายใจใช้ไปสองวัน ประกฏว่ากลับมาครับวันที่สาม กึก กลางถนนเลยครับ ก็แก้ไขตามเดิมครับ

หลังจากนั้นก็วิ่งไปที่ศูนย์ Mazda ครับ เค้าลองวิ่งวนในศูนย์ดู ไม่เป็นอะไรครับ และทางศูนย์เหมือนจะ Flash Rom ใหม่แล้วคืนรถ แต่เพื่อนบ้านผมยังไม่รับครับ
ศูนย์ก็ทดสอบอยู่ 3วัน วันที่3 ศูนย์ไปทดสอบถนนจริง ก็เจอปัญหา วิ่งวนๆในศูนย์ไม่เป็นไร
ทางศูนย์เลยจะเปลี่ยนชุดพวงมาลัยให้ทั้งไ้ส้เลย
แต่ดูแล้วตอนนี้ทางเพื่อนบ้านผมน่าจะอยากเปลี่ยนรถมากกว่า ดูแล้วเค้าคงไม่มั่นใจกับคันเดิมแล้วครับ (ผมก็เข้าใจนะส่วนนี้ เค้าเพิ่งซื้อใหม่จริงๆ ผมเองยังไม่หายอิจฉาเลยครับ 55+)

ตอนนี้เรื่องที่ส่งไปเห็นบอกว่าอาิทิตย์นึงแล้ว ยังไม่คืบหน้าอะไรครับผม

เรื่องราวก็ประมาณนี้นะครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 16:28:49 »
ผมว่าปัญหานี้ร้ายแรงเอาเรื่องนะครับ อาจเกิดอุบัติเหตุขึ้นได้ทุกเมื่อ
ผมว่า Mazda ควรเปลี่ยนรถให้ใหม่นะ แล้ว Recall !!!! lot นั้นทั้ง lot
เพราะปัญหานี้ค่อนข้างอันตรายมากถ้าขับในถนน ซึ่งไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นบ้าง

ออฟไลน์ ocgolf

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 16:37:38 »
อันตรายจริงๆ ดีที่รถผมไม่เป็นอะไร -*-

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 19:19:50 »
หากเกิดใช้ความเร็วสูงๆ ช่วงจังหวะเร่งแซงแล้วล็อค ดึงพวงมาลัยกลับไม่ได้ มันจะไม่เกิดอุบัติเหตุเหรอครับ ไม่อยากจะคิดเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 19:43:41 »
ผมว่า Mazda น่าจะตรวจสอบโดยด่วน แล้วเรียก recall โดยเร็วนะครับ เพราะอันตรายมาก ไม่ใช่แค่คนขับ แต่รวมถึงเพื่อนร่วมทางด้วย

แต่เปลี่ยนรถ??? เนื่องในโอกาสอะไรครับ เพราะเท่าที่ฟัง ยังไม่มีการซ่อมเกิดขึ้นเลยนี่ครับ น่าจะลองซ่อมดูก่อน ไม่หายค่อยว่ากัน
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ tsingtho

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 20:00:09 »
น่ากลัวมากครับ และไม่น่าจะปล่อยให้เรื่องเงียบเป็นอย่างยิ่ง แม้จะเปลี่ยนชุดใหม่แล้วหาย

งานนี้ ทางศูนย์เอง ก็ควรจะแจ้งปัญหานี้ให้ Mazda Sales ได้รู้เรื่องด้วย จะได้ทำการตรวจสอบกันอย่างจริงจัง

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 22:06:11 »
ล๊อค คือ หมุนพวงมาลัยไม่ได้เลย ใช่ไหมครับ   :o :o

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 22:42:21 »
FOCUS ผมก็เป็นเพราะ แต่กรณีจอดกับที่ เคยเป็น 2 ครั้ง
สาเหตุ เพราะบิดกุญแจสตาร์ทเครื่องเร็วไป  ระบบไฟยังเดิน
ไม่ทั่ว  พวงมาลัยล็อก ต้องดับเครื่องแล้วสาร์ตใหม่ รอให้ไฟ
หน้าปัทม์ดับหมดก่อน

ส่วนของ น้อง 2 ไม่รู้เป็นเคสไหน

ออฟไลน์ mkuski

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 23:23:16 »
 ??? ??? ??? ??? น่ากลัว

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:38:21 »
อ่านแล้วงงเล็กน้อย ล็อคตายเหมือนหมุนไม่ไปเลยเหรอครับ ถ้าเป็นอย่างนั้น เกี่ยวกับกลไก+ระบบไฟฟ้าล็อคคอของตัวกุญแจ รึเปล่าครับ
ฟังแล้วน่ากลัว หวังว่าคงไม่ใช่พวงมาลัยไฟฟ้า เพราะใช้ EPS เหมือนกัน

• ICONacc
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:36:49 »
ล๊อค คือ หมุนพวงมาลัยไม่ได้เลย ใช่ไหมครับ   :o :o

ครับล็อคคือหมุนไม่ได้เลยครับ (แต่เข้าใจว่าน่าจะได้นิดหน่อยตามระยะฟรีของพวงมาลัย ไม่งั้นคงกระชากให้หลุดยากหน่อยนะครับ)

ส่วนการซ่อม เท่าที่คุยมีการทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ ลง Rom กล่องใหม่ แล้วก็ยังเป็นอยู่ ส่วนเรื่องการเปลี่ยนพวกมาลัยทั้งแกนนี่ยังไม่มีการเปลี่ยนครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้าเปลี่ยน เป็นเจ้าของจริงๆ ก็คงแหยงๆ เสียวๆ เหมือนกันนะ กลัวว่าจะกลายเป็นไม่กล้าวิ่งเร็วไปเลย เพราะมันยังเป็นคันเดิมอยู่ จะลองเสี่ยงวิ่งเร็ว แล้วถ้าปัญหาบังเอิญเกิดขึ้นมาตอนลอง จะแย่เอาเหมือนกันนะครับ แต่จะเปลี่ยนคัน ผมว่ามันก็ยากจริงๆ แหละนะ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 20:04:33 »

ครับล็อคคือหมุนไม่ได้เลยครับ (แต่เข้าใจว่าน่าจะได้นิดหน่อยตามระยะฟรีของพวงมาลัย ไม่งั้นคงกระชากให้หลุดยากหน่อยนะครับ)

ส่วนการซ่อม เท่าที่คุยมีการทิ้งรถไว้ที่ศูนย์ ลง Rom กล่องใหม่ แล้วก็ยังเป็นอยู่ ส่วนเรื่องการเปลี่ยนพวกมาลัยทั้งแกนนี่ยังไม่มีการเปลี่ยนครับ

ส่วนตัวคิดว่าถ้าเปลี่ยน เป็นเจ้าของจริงๆ ก็คงแหยงๆ เสียวๆ เหมือนกันนะ กลัวว่าจะกลายเป็นไม่กล้าวิ่งเร็วไปเลย เพราะมันยังเป็นคันเดิมอยู่ จะลองเสี่ยงวิ่งเร็ว แล้วถ้าปัญหาบังเอิญเกิดขึ้นมาตอนลอง จะแย่เอาเหมือนกันนะครับ แต่จะเปลี่ยนคัน ผมว่ามันก็ยากจริงๆ แหละนะ

ถ้าเป็นอย่างที่ว่ามา มันอัตรายมากๆ  >:( >:(

ออฟไลน์ jane_9090

• ME+MINI=LOVE
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 21:10:09 »

แนะนำว่าเวลาเข้าศูนย์ทุกครั้งให้แจ้งซ่อมเป็นลายลักษณ์อักษร

เก็บสำเนาใบเสร็จ ใยรับรถไว้ทุกครั้ง เผื่อมีปัญหาในอนาคตจะได้มีหลักฐานว่าเกิดปัญหาซ้ำๆ มากี่ครั้ง แจ้งซ่อมแล้วที่ไหน เมื่อไหร่

หรือสุดวิสัย รถเกิดอุบัติเหตุ จะได้มีประวัติว่ารถคันนี้มีปัญหาแบบนี้มาก่อน

อีกอย่างบ้านเราสมัยนี้ก็มีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคที่เข้มแข็งขึ้น ผมจำไม่ได้ว่าภาษาไทยใช้คำว่าอะไร

ผมเรียก PL Law อ่ะครับ

โชคดีครับ
A member of
New Mini Society
Vios-club
Newcitythailand.com
Ampmodelcar.net