ผู้เขียน หัวข้อ: B Segment คันไหนขับสนุกที่สุด  (อ่าน 8333 ครั้ง)

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
B Segment คันไหนขับสนุกที่สุด
« เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:39:13 »
ท่านคิดว่า รถ ระดับ B Segment คันไหนขับสนุกที่สุดครับ ไม่เอาความคุ้มค่า ไม่เอาราคา
ส่วนของผมที่ขับมา ก็ Mazda2 MT = ford fiesta 1.6 AT มันพอๆกัน
Mazda2 เสียคะแนนไปตรงหน้าดื้อโค้งไปหน่อย กับ ช่วงล่างนุ่มไปนิดเข้าโค้งมีหวิวๆบ้าง
Ford เสียคะแนนไปตรงที่เกียร์ครับ ยังไงซะขับเกียร์ออโต้(ตัวที่ทดสอบ) ก็ไม่สนุกเท่าเกียร์ธรรมดา

ส่วน CITY ยังไม่เคยขับครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: B Segment คันไหนขับสนุกที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:50:23 »
ถ้าให้ตอบตอนนี้ ตอบว่า City/Jazz เกียร์ธรรมดา
ผมคิดว่าเกียร์..เกือบดี ไม่ดีเท่า Mazda ช่วงล่าง ถ้าขับเล่นเอาสนุกแบบไม่ได้ความเร็วชนิดที่
มิดแล้วตาย..มันสู้ชาวบ้านได้สบาย เครื่องยนต์ โอเค งานจบ เบรค..Fiesta ดีกว่าหน่อยๆ

Mazda ผมคิดว่าถ้าเป็นทางบนเขาจะสนุก เพราะเกียร์ แต่คลัทช์เซ็ตแป้นมายาวไป
ตรงนี้ทำลายความสนุกไปมาก หน้าดื้อโค้งก็มีตามสไตล์รถท้ายสั้นขับหน้า แต่ถ้า
อยากให้ท้ายออกต้องเหวี่ยงแบบตั้งใจเหวี่ยง แต่ไม่ใช่ว่าเอาไปทำบนถนนกันได้
เำพราะรถสั้นๆหนึบๆ เวลามันหลุด ก็หลุดเลย ผมว่าไม่ดีเท่ารถที่เกาะน้อยกว่านิด
แต่เวลาแสดงอาการ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ที่สำคัญคือเครื่องยนต์ ผมว่ารอบปลาย
แรงน้อยไป

Fiesta ก็สนุกดี เป็นอะไรที่ยึดคะแนนด้านดีไปได้หมดทุกอย่าง แต่มาเสียตรงเกียร์
ที่เหมือนมันจะตามใจตัวเองมากไปหน่อย ถ้าได้คลัทช์ของ Jazz และเกียร์อย่าง Mazda
จบ! Fiesta เอาใจผมไปครองเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: B Segment คันไหนขับสนุกที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 00:55:26 »
ไม่นับราคาและความคุ้มค่า แบบนี้ Mini Cooper S  กินขาดครับ  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:21:02 »
ไม่นับราคาและความคุ้มค่า แบบนี้ Mini Cooper S  กินขาดครับ  ;D
แน่ใจว่ากินเฟียสต้ากับมาสด้าสองไหวหรือครับ คงไม่น่าถึงขนาดนั้น

ออฟไลน์ kamphola

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:29:53 »
กินหัว กินหาง กินกลางตลอดตัวเลยครับ  ;D

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 01:44:01 »
แน่ใจว่ากินเฟียสต้ากับมาสด้าสองไหวหรือครับ คงไม่น่าถึงขนาดนั้น
Mini Cooper S นะครับ ไม่ใช่ Proton Savvy น้องอ่านผิดรึป่าว 555+ ;D

dogclubs

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 02:39:14 »
Fiesta สนุกไปหมด

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 05:52:14 »
สโกด้า ฟาบีอา 1.2Turbo ครับ จิ๋วแต่แจ๋ว ยังอยากได้อยู่เลยนะเนี่ย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:31:49 »
Mini Cooper S นะครับ ไม่ใช่ Proton Savvy น้องอ่านผิดรึป่าว 555+ ;D
555555

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 12:42:12 »
555555

ก็ได้เปรียบที่เครื่องแรงกว่าจากการมีเทอร์โบนี่ล่ะครับ แถมยังประหยัดน้ำมันพอๆกันด้วย

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 13:54:19 »
เฟียสต้าครับ คล่องแคล่ว มากๆ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 14:32:02 »
มินิตัวธรรมดาก็รวบเรียมหมดทุกด้านอยู่แล้วครับ อัตราเร่ง การเกาะถนน การเก็บเสียง ความเร็วปลาย ยิ่งถ้าเป็นตัว S ที่มีระบบอัดอากาศเข้ามาด้วยต้องข้ามขั้นไปชกกับ BMW 320D แล้ว ยิ่งถ้าเป็น S เกียร์ธรรมดานี่อูยยยยยร้อนแรงยิ่งกว่าฮ็อทด๊อกเสียอีก  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

preme123

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 16:20:17 »
555555

55555+  เจอ MINI COOPER S JCW แล้วจะหนาว..... คริ คริ ๆๆๆ  คนล่ะเรื่องกันเลยครับ

ขับแล้วจะประมาณว่าแบบ เข้าไปนั่งข้างในแล้ว enjoy มาก แต่พอออกมาจากรถแล้วจะมองรถแบบว่า เอ่? เนียหรอ ทำไมหน้าตามันหน้ารักอย่างงี้ไม่หน้าจะเป็นรถที่ขับมันส์ขนาดนี่.....  ;D

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 08, 2011, 22:22:18 »
ถ้าให้ตอบตอนนี้ ตอบว่า City/Jazz เกียร์ธรรมดา
ผมคิดว่าเกียร์..เกือบดี ไม่ดีเท่า Mazda ช่วงล่าง ถ้าขับเล่นเอาสนุกแบบไม่ได้ความเร็วชนิดที่
มิดแล้วตาย..มันสู้ชาวบ้านได้สบาย เครื่องยนต์ โอเค งานจบ เบรค..Fiesta ดีกว่าหน่อยๆ

Mazda ผมคิดว่าถ้าเป็นทางบนเขาจะสนุก เพราะเกียร์ แต่คลัทช์เซ็ตแป้นมายาวไป
ตรงนี้ทำลายความสนุกไปมาก หน้าดื้อโค้งก็มีตามสไตล์รถท้ายสั้นขับหน้า แต่ถ้า
อยากให้ท้ายออกต้องเหวี่ยงแบบตั้งใจเหวี่ยง แต่ไม่ใช่ว่าเอาไปทำบนถนนกันได้
เำพราะรถสั้นๆหนึบๆ เวลามันหลุด ก็หลุดเลย ผมว่าไม่ดีเท่ารถที่เกาะน้อยกว่านิด
แต่เวลาแสดงอาการ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ที่สำคัญคือเครื่องยนต์ ผมว่ารอบปลาย
แรงน้อยไป

Fiesta ก็สนุกดี เป็นอะไรที่ยึดคะแนนด้านดีไปได้หมดทุกอย่าง แต่มาเสียตรงเกียร์
ที่เหมือนมันจะตามใจตัวเองมากไปหน่อย ถ้าได้คลัทช์ของ Jazz และเกียร์อย่าง Mazda
จบ! Fiesta เอาใจผมไปครองเลย

City เนี่ยผมก็ยังไม่ได้ลองด้วยสิ ไม่ทราบว่านอกจากเครื่่องที่ดีแล้ว พวงมาลัย กับช่วงล่าง เป็นยังไงบ้าง?
เกียร์ธรรมดาของ mazda 2 นี่ชีฟ สนุกจริง แต่เข้าโค้งยังไม่สนุกเท่าไหร่ ดื้อโค้ง และนุ่มไป
Fiesta นี่เกียร์ตามใจตัวเองยังไงครับ? เป็นธรรมดาหรือออโต้ ครับ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2011, 22:25:17 โดย nonpatan »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 23:35:11 »
รถดื้อโค้ง ต้องแก้ด้วยการเข้าช้าออกเร็วครับ
ถ้าโยนเข้าไปแต่แรก ล่ะก็แหกบานออกไปเป็นทุ่งแน่นอน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 00:03:08 »
ถ้าเอาขับสนุกอย่างเดียว

MINI เหนือกว่า Fiesta แน่นอนครับ

แต่ อย่าลืมว่า MINI นั้น เราจะเรียกมันว่าเป็นรถในกลุ่มไหนดีละ?

Premium B-Segment ร่วมกับ Citroen DS3 ไปเลยแล้วกัน! จบ