ผู้เขียน หัวข้อ: โช๊คสตรัทปรับเกลียวนี่เวลาเสียมันซ่อมได้ไหมครับ?  (อ่าน 9148 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
พอดีเห็นประกาศขายโช๊ค GAB SS น่ะครับราคาน่าสนแต่ใช้มาแล้ว 5 ปี สิ่งที่ผมกลัวที่สุดก็คือไอ้เจ้าโช๊คสตรัทปรับเกลียวพวกนี้เวลาเสียเช่นกระบอกแตกหรืออาการอื่นๆสามารถเอาไปซ่อมได้ที่ไหนบ้าง? ลองโทรไปถามตัวแทนจำหน่ายดูเค้าบอกว่าซื้อกับเค้าถ้าเสียในระยะประกันเปลี่ยนใหม่เท่านั้น ซ่อมไปไม่คุ้มไม่นานก็เสียอีก..........ละไว้ในฐานที่เข้าใจว่าถ้าเสียหลังระยะประกันขึ้นมาตัวใครตัวมันละค้าบบบพี่น้อง งี้ถ้าเสียขึ้นมาเงินสามหมื่นกว่าๆก็กลายเป็นขยะเลยดิ อยากจะไปเอาโช๊คที่มีศูนย์ซ่อมมาตรฐานพร้อมอย่าง TEIN ก็ไม่มีปัญญาเพราะราคามือ1ก็เกินครึ่งแสนไปแล้ว มือสองสภาพดีๆก็ปล่อยหายวับเร็วยิ่งกว่าเบนซินระเหยเสียอีก   :o

หลายๆเสียงบอกมาว่าร้านซ่อมโช๊คดังๆตามหนังสือรถต่างๆทำออกมาแล้วห่วยมากๆแกว่าของเดิมเยอะ บ้างก็ว่าใช้ไปไม่นานก้แตกซ้ำอีกเพื่อนผมเองก็บอกเลี่ยงไว้เลยกรูช้ำมาแล้ว แต่บางคนก็บอกว่าเดี๋ยวนี้ร้านซ๋อมเค้ามีมาตรฐานสูงขึ้นกว่าเดิมเพราะมีเครื่องวัดปริมาณและแรงดันในกระบอกโช๊คแล้ว หาร้านที่มีอะไหล่โช๊ดดีๆและไม่ฟันหัวแบะก็พอ ผมเลยชักสงสัยครับว่าโช๊คแต่งเวลาเสียแล้วตกลงมันซ่อมได้จริงหรือเปล่า? และมีร้านไหนบ้างที่ทำแล้วดีแน่ๆรบกวนช่วยระบุมาหน่อยครับ ถ้าทำดีจริงราคาไม่เกี่ยงยกเว้นซื้อโช๊คใหม่เลย  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
ยังไม่เคยใช้โช้คแต่งยี่ห้อดังๆ เคยแต่เอาโช้คเดิมไปแปลงเป็น Strut ปรับเกลียวซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ (ทนๆใช้ไปจนกว่าจะขายรถ)
แต่พอรั่วก็เอาไปอัดน้ำมันใหม่ได้ จะแข็งขึ้นหรือนึ่มลงแล้วแต่ร้านหรือแล้วแต่สั่ง

แต่ถ้าเอาโช้คแต่งมียี่ห้อไปทำผมไม่แน่ใจว่าเขาจะทำค่าความหนืดออกมาได้เหมือนเดิมหรือเปล่านะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
น่าจะมีร้านที่ซ่อมได้ดีแหละครับ แต่มันจะมีชุดซ่อมที่ตรงรุ่นหรือเปล่า
ผมว่าถ้าไม่มันใจซื้อมือ1ดีกว่าครับ บางยี่ห้อมันก็ไม่ได้แพงขนาดนั้นนะครับ