ผู้เขียน หัวข้อ: เวลามาแล้ว สำหรับ camaro SS @ Nurburgring  (อ่าน 13696 ครั้ง)

ออฟไลน์ speedpicking

• Jr. Member
  • **
เวลามาแล้ว สำหรับ camaro SS @ Nurburgring
« เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 21:58:08 »
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=tZwyXG8Pdwg&feature=rec-HM-r2[/youtube]

CAMARO SS รถที่หลายๆคนรู้จักในเรื่อง The Transformers ในบทของ Bumble Bee ผู้ ที่ ไม่ค่อยพูด -*-

ก็ GM เคลมไว้ว่า ตัวเลข 0-60 mph ในเวลา 4.7 วินาที(0-60 mph ก็ประมาณได้คือ 0-100 kph)
และได้เวลาที่ได้จากการทดสอบที่ Nurburgring ซึ่งเป็น Benchmark ไปแล้วก็คือ 8 นาที 19 วินาที ซึ่งถือ ว่าชนะคู่แขงในกลุ่มตลาด muscle cars  ทั้ง Mustang Gt 2010 และ Dodge Challenger R/T 2009

ข้างบน ford 2010 mustang gt
ข้างล่าง dodge challenger r/t

(และการทดสอบทั้งหมด CAMARO SS 2010 ก็ยังสามารถ เอาชนะ คู่แข่งทั้ง 3 ได้ อย่างยอดเยี่ยม เดี๋ยวว่างจะมาแปลให้ อ่านอีกครับ)

และยังทำเวลาในสนาม the ring ได้ดีกว่า pontiac g8 gxp และ AUdi S5 อีก ด้วย

ส่วน
ทางด้าน Nissan GTR 2010 ที่ได้รับการปรับปรุง มีราคาเริ่มต้นที่ 80790 usd และ 83040 usd ในรุ่น premium
โดยในรุ่นไหม่รี้ nissan ได้เพิ่มแรงม้าอีก 5 ตัว 3.8 twin turbo v6 ตัวเดิม ในแรงม้า 485 แรงม้า ได้รับการปรับปรุงช่วงล่าง เบรคดีขึ้น และ ล้อลายใหม่
และ ข่าว ใญ่ สำหรับ แฟนๆ    เจ้าก็อตซิล่าตัวนี้ ยังได้รับการปรับปรุงระบบเกียร์ให้ดีขึ้น ซึ่ง นิสสันเคลมว่าสามารถทำเวลาได้ 3.3 วิ จาก 0-60 mph โดยการปรับปรุงนี้ เพื่อ ลดปัญหา แรงที่ เกียร์ได้รับมากไปจากการใช้งาน "VDC - OFF" ซึ่งคนทั่วไป ที่เข้าใจผิด จาก สำนัก รีวิวทั้งหลายว่า มันคือ launch control สามารถรับชมจากคลิปนี้ต่ออเลยครับ(ที่เหลือ ขี้เกียจแปลละ เพราะ ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ 55)
[youtube]http://www.youtube.com/watch?v=w1bHGaV-Lvw[/youtube]

หัวข้อข่าวจาก fast lane daily  always fresh everyday

แปลโดย speedpicking ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2009, 22:09:59 โดย speedpicking »

ออฟไลน์ frame@kk

• Hero Member
Re: เวลามาแล้ว สำหรับ camaro SS @ Nurburgring
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 22:17:02 »
ขอยกให้ GT-R เป็นรถที่ยอดเยียมที่สุดแห่งปีของโลกกกกกกกกกกกก(ก.ไก่หมดเล้า)
แม้อาจจะไม่ได้แรงไปกว่า พวก  รถบ้าพลังทั้งหลาย แต่ราคา GT-Rนั้น เมื่อเทียบกันแล้ว มันค่อนข้างต่างกันเยอะน่าดู

ออฟไลน์ flyboy

• **
Re: เวลามาแล้ว สำหรับ camaro SS @ Nurburgring
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 22:34:12 »
ในบรรดา muscle cars นี่ ผมชอบ mustang ที่สุดเลย ดูคลาสสิคดี คล้ายๆ porsche 911 ที่จะผ่านไปกี่สิบปี รูปทรงก็ยังคงเค้าโครงเดิม

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 22:44:58 »
Mustang มันเพิ่งกลับมามีเค้าโครงคล้ายเดิมเมื่อไม่กี่ปีมานี้เองแหละครับ ดูพวกรุ่น 5.0 ปี 80's สิ :P
แล้วอีรุ่นล่าสุดนี่ผมว่ามันเจือความเป็นอิแทเลี่ยนส์มากไปสักหน่อย ความขลังของ Muscle หายไปเยอะเลยทีเดียว

Dodge เองก็น่าเสียดายที่อาจจะไม่ได้ทำตลาดต่อเนื่องจากวิกฤตเศษรฐกิจ แต่ผมยอมรับว่า Dodge ช่วงหลังๆนี่เริ่มดูดีขึ้นเยอะ
ถึงแม้ว่าจะต้องมองนานๆสักหน่อยก็ตามที เครื่อง HEMI นี่เสียงเพราะดีจริงๆ (ยังกะรถไถแน่ะ)

ในยุกของรถ Retro กำลังมาแรงเนี่ยรถที่ดูดุสำหรับผมมากที่สุดนี่ยกให้ Camaro นี่หละครับ ในไทยน่าจะมีโอกาสที่ Gray จะนำเข้ามาขาย
เพราะมีคนที่ผมรู้จักในสังคมรถอเมริกันอยากได้กันเยอะ แต่ราคาเท่าที่ทราบมาประมาณ SLK+3m bht ประมาณนั้นครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2009, 22:52:04 »
Mustang มันเพิ่งกลับมามีเค้าโครงคล้ายเดิมเมื่อไม่กี่ปีมานี้เองแหละครับ ดูพวกรุ่น 5.0 ปี 80's สิ :P
แล้วอีรุ่นล่าสุดนี่ผมว่ามันเจือความเป็นอิแทเลี่ยนส์มากไปสักหน่อย ความขลังของ Muscle หายไปเยอะเลยทีเดียว

Dodge เองก็น่าเสียดายที่อาจจะไม่ได้ทำตลาดต่อเนื่องจากวิกฤตเศษรฐกิจ แต่ผมยอมรับว่า Dodge ช่วงหลังๆนี่เริ่มดูดีขึ้นเยอะ
ถึงแม้ว่าจะต้องมองนานๆสักหน่อยก็ตามที เครื่อง HEMI นี่เสียงเพราะดีจริงๆ (ยังกะรถไถแน่ะ)

ในยุกของรถ Retro กำลังมาแรงเนี่ยรถที่ดูดุสำหรับผมมากที่สุดนี่ยกให้ Camaro นี่หละครับ ในไทยน่าจะมีโอกาสที่ Gray จะนำเข้ามาขาย
เพราะมีคนที่ผมรู้จักในสังคมรถอเมริกันอยากได้กันเยอะ แต่ราคาเท่าที่ทราบมาประมาณ SLK+3m bht ประมาณนั้นครับ

slk+3m หมายถึง ราคา slk + อีก 3 m หรือ 3m เฉยๆ ครับ

เพราะที่ US ขายแค่ 30,000 usd เองครับก็ประมาณ  1,080,000 ถ้า นำเข้า เปง 3 ล้านนี้ ก็เยอะแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 05:52:18 »
mustang, camaro, challengerจัดเป็น Pony car ครับ ไม่ใช่Muscle car

ถ้าMuscle car จะเป็นพวก corvette, viper ประมาณนี้ครับ ;)

อ่อ แล้วก็ที่น่าทึ่งมากคือ ราคาของ Camaro 2SS รุ่นท๊อปสุด 426แรงม้า  ราคาเท่ากับ Civicรุ่น2.0ที่ไทยครับ 555+ ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 05:58:05 โดย Bluedoft »

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 10:42:48 »
mustang, camaro, challengerจัดเป็น Pony car ครับ ไม่ใช่Muscle car

ถ้าMuscle car จะเป็นพวก corvette, viper ประมาณนี้ครับ ;)

อ่อ แล้วก็ที่น่าทึ่งมากคือ ราคาของ Camaro 2SS รุ่นท๊อปสุด 426แรงม้า  ราคาเท่ากับ Civicรุ่น2.0ที่ไทยครับ 555+ ;D

อ่อ ขอโทษด้วยละกันครับ คือแปลมาจากคลิปฝรั่งน่ะคับ

ได้ความรู้เพิ่มด้วย ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 19:00:31 »
ผมสงสัยว่าทำไม๊ทำไม pony car ที่เมกาถึงได้ถูกขนาดนั้นอ่ะครับ
Mustang GT ราคาพอๆ กับ Accord 3.5 เลยอ่ะ แถมยังถูกกว่า Ford บางรุ่นอีกต่างหาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 19:32:02 »

น่าจะเข้าใจผิดนะครับ เพราะตามตำรา Muscle Car นี่คือรถซีดานขนาดกลาง(ค่อนใหญ่)ที่มีเครื่องเคราขนาดใหญ่ครับ
ซึ่ง Corvette กับ Viper นี่ไม่ใช่แน่นอน ทั้งสองคันนี้ขึ้นไปตีระดับ SuperCar ครับ

ที่ๆเป็น Muscle Car ได้ตอนนี้ก็น่าจะเป็นพวก G8, Impala SS, Charger SRT8, 300M SRT8, เทือกๆนั้นครับ ฝั่ง Ford
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ติดตามสักพักจะมาอัพเดทให้ละกันครับ  :-*

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 22:38:10 »

น่าจะเข้าใจผิดนะครับ เพราะตามตำรา Muscle Car นี่คือรถซีดานขนาดกลาง(ค่อนใหญ่)ที่มีเครื่องเคราขนาดใหญ่ครับ
ซึ่ง Corvette กับ Viper นี่ไม่ใช่แน่นอน ทั้งสองคันนี้ขึ้นไปตีระดับ SuperCar ครับ

ที่ๆเป็น Muscle Car ได้ตอนนี้ก็น่าจะเป็นพวก G8, Impala SS, Charger SRT8, 300M SRT8, เทือกๆนั้นครับ ฝั่ง Ford
ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ติดตามสักพักจะมาอัพเดทให้ละกันครับ  :-*

ผมเข้าใจตามนี้ละครับ เพราะคอร์เวตต์ มันระดับ gt-r แล้ว

ขอบคุณมากนะครับ

ปล. เพราะ pony ผมว่ามันคือชื่อรุ่นของ mustang v6 ไม่ใช่ เหรอครับ ที่ขายถูกๆ หน่อย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:21:56 »
ปล. เพราะ pony ผมว่ามันคือชื่อรุ่นของ mustang v6 ไม่ใช่ เหรอครับ ที่ขายถูกๆ หน่อย
เป็นชื่อเรียกครับ ไม่ได้เป็นชื่อรุ่น  :-*

แรกๆ Pony Car สมัยก่อนใช้เรียกรถระดับ Mustang, Camaro, Challenger, Firebird จริงครับ
แต่ในเวลาต่อมารถพวกนี้มันมีขนาดใหญ่ขึ้น กำลังเครื่องมากขึ้น ก็เลยกลายไปเป็น Muscle Car ไปโดยปริยายครับ
แต่ก็ยังมีบางกลุ่มที่ยังเรียก Pony Car อยู่ แต่ก็ใช้เรียกรุ่นเครื่องเล็กๆเป็นส่วนใหญ่ครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2009, 07:23:54 โดย RhinoMango »

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 15:18:44 »
อ้อ 
ขอบคุณมากครับ

เพราะเคยเขาใจผิด เข้าปดูในเว็บ ford.com ไปที่ เลือก vehicle ลองดู mustang น่ะครับ เพราะเคยคิดจะซื้อ (แต่ก็ไม่ -*- ) มันจะมีรุ่น v6 ถูก เม็กไม่สวย เบาะ ผ้าน่ะครับ เขาเขียนว่า ford mustang 2009 PONY package ก็เลยเข้าใจผิดนึกว่าเป็นชื่อรุ่นย่อยอีกที

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 17:52:04 »
ได้ความรู้เพิ่มหลังจากเข้าใจผิดมานาน ขอบคุณครับ  :)