ผู้เขียน หัวข้อ: เลขทะเบียนรถและความเชื่อ (บางส่วนจากข่าว)  (อ่าน 31051 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
ได้อ่านข่าวจาก http://www.thairath.co.th/content/life/140914

ยกบางส่วนที่พาดพิงถึงเรื่องเลขทะเบียนมาด้วย ความเชื่อล้วนๆ และผมก็เชื่อนะ
แต่เรื่องเลขไม่ดี มีคนแนะให้แปะแผ่นทองเปลวที่ตัวเลขนั้นๆเพื่อแก้เคล็ด  ท่านๆว่าไงคร้าบบบ

Quote: นอกจาก วัน เดือน ปีเกิด และเลขจากบ้านเลขที่แล้ว ริว จิตสัมผัสบอกอีกว่า เลขทะเบียนของรถยนต์ก็มีอิทธิพลในชีวิตมากไม่แพ้กัน ดังนั้นหากจะซื้อถือจะต้องระวังเลข 5 กับ 6 ให้มากที่สุด โดยเฉพาะผู้ชายควรหลีกเลี่ยงทะเบียนเลข 5 หมายถึง ความใจร้อน ขี้หงุดหงิด และผู้หญิงควรหลีกเลี่ยงทะเบียนเลข 6 หมายถึงความไม่มั่นใจ ขี้ตกใจ 

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
Re: เลขทะเบียนรถและความเชื่อ (บางส่วนจากข่าว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 13:46:11 »
จะเชื่อหรือไม่เชื่ออันนี้แล้วแต่คนเลยครับ ผมไม่มีความเห็นใดๆ

แต่เรื่องเอาแผ่นทองคำเปลวมาปิดตัวเลข ผมว่าไม่ใช่เรื่องที่ควรจะทำเลยแม้แต่นิดเดียว และถ้าผมเป็นตำรวจก็คงจะจับครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
Re: เลขทะเบียนรถและความเชื่อ (บางส่วนจากข
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 13:51:37 »
555+ ผมก็ไม่รู้นะว่ามันจริงหรือเปล่า ผมเกิดวันเสาร์ครับ แล้วที่ผมเคยดูนะ เค้าบอกว่า

วันเสาร์ห้ามมีเลข 4 กับ 6 เพราะเป็นเลข อัปมงคล

รถคันแรก 7024 โดนเด็กนักเรียนขี่มอไซด์ฝ่าไฟแดงตัดหน้าผม ผม ผมก็ซัดเข้าเต็มๆ เลย

คันที่สอง 2697 แหกโค้งตอนปีใหม่เมื่อปีที่แล้ว พังยับ

คันล่าสุด 4416 โดนขูดประตู หลังจากนั้น เดือนนึง จอดอยู่ในห้างดีๆ ไม่รู้ใครขับมาเฉี่ยวกันขนหน้าสีไปเลย   -*-

ถึงตอนนี้ผมก็ 50 50 อยู่นะ ว่าเชื่อดีหรือไม่เชื่อดี แต่ผมว่ามันที่เรา 90 เปอร์เซ็นต์ แล้วกันว่าจะประมาทหรือไม่ ส่วนอีก 10 เปอร์เซ็นต์เกิดจากคนอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 13:58:04 โดย lastDezember Pae »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: เลขทะเบียนรถและความเชื่อ (บางส่วนจากข่าว)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 14:02:46 »
รถผมหลายคันเลขไม่ค่อยซ้ำกัน โดนทุกคันครับ จะมากหรือน้อยเท่านั้นเอง
ไม่ขับประมาท และรู้ความสามารถของรถตัวเองน่าจะปลอดภัยครับ

ส่วนเรื่องปิดทอง บางคันก็ปิดนิดๆพอแก้เคล็ดขัดยอกก็พอมองเห็น
แต่บางคันผมเจอมาปิดจนไม่เห็นเลยครับว่าเป็นเลขอะไร

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 14:33:24 »
ผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้นะ

โหรา แปลว่า ดวงดาว
ฮวงจุ้ย แปลว่า ลมกับน้ำ

คุณเชื่อในสิ่งพวกนี้เหรอ? ฮวงจุ้ยนี่ ยังพอโอเค เพราะมันสามารถทำให้สถานที่น่าอยู่ได้
แต่ดวงดาว นี่สิ ???? ?

ส่วนเรื่อง ตัวเลข นี่ก็นะ?

พูดถึงตามหลักศาสนาพุทธ มันก็ไม่มีเรื่องพวกนี้นะ แม้แต่ศาลพระภูมิก็เห่อะ

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 14:42:53 »
ผมก็ไม่ค่อยเชื่ออะไรครับ มันเป็นเรื่องส่วนบุคคลจริงๆของแบบนี้

ถ้าบอกว่าคนเกิดวัน ...... ห้ามมีเลข .....  ถ้าอย่างนั้น คนที่ไม่ติดป้ายทะเบียนก็จะไม่เจอเรื่องซวยๆ เป็นแบบนั้นหรือเปล่า  ??? ??? ???

เรื่องของลายมือผมก็ไม่เชื่อครับ เพราะผมคิดว่า ถ้างั้นคนพิการ(ไม่มีมือ) ก็จะไม่มีดวงชีวิต อย่างงั้นหรือ  ??? ??? ???

เรื่องผีๆผมก็ไม่ค่อยเชื่ออะ แต่ผมเชื่อในเรื่องเวรกรรมนะ

อ่อ อีกเรื่องนึง เรื่องฤกษ์ออกรถ ผมก็ไม่ค่อยเชื่อครับ แต่ของผมก็ออกตามที่พ่อแม่บอก ให้เค้าสบายใจ (แต่ก็ไม่ตรงหรอกนะ เค้าจะให้ผมออกวันศุกร์ แต่ผมสะดวกวันเสาร์อะ จะให้ไปออกวันศุกร์ได้ไง 5555)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 16:12:26 »
ของผมมีทั้ง 5 และ 6 เลยครับ 56 ติดๆกันเลย ยังงี้จะซวยหรือเปล่าเนี่ยะ  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 17:25:48 »
เหมือนจุดธูปเอามันส์เลยครับปล่อยให้ไหม้อะไรขนาดนั้น จะจุดให้ใครก็ดูแล้วไม่เหมาะ  ???

อีกเรื่องก็คือไอ้เรื่องจิตสัมผัสเนี่ยแฟนผมก็มีครับเจอแม่ย่านางนั่งบนรถสองทีแล้วเห้นอะไรแปลกๆก็มากแต่ไม่เคยมีความคิดที่จะเที่ยวไปพิสูจน์ไปตามดูจากที่เกิดเหตุเลย เค้าก็อยู่ของเค้าเราก็อยู่ของเราถ้าไม่ใช่ญาติโยมหรือคนที่จะอุมิศส่วนกุศลไปให้เค้าในโลกหน้าแล้วจะไปยุ่งกับเค้าทำไมอีก? ส่วนตัวแล้วคิดว่าไม่เหมาะเหมือนเกาะกระแสเหตุการณ์ปั้นเรื่องให้ตัวเองดังเท่านั้น น่าแปลกไหมที่คนที่เค้าสัมผัสเรื่องพวกนี้ได้จำนวนมากจะเลี่ยงที่จะรับรู้หรือติดต่อ เพราะถือว่าอยู่กันคนละโลกแล้ว แต่นี่อะไรกันหว่า?  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 20:40:38 »
เรื่องตัวเลขนี้แล้วแต่ความเชื่อนะ ส่วนตัวเชื่อเรื่องสีมากกว่า เพราะเคยมีสีแดงแล้วชนยับเลย
แต่สีอื่นเปลี่ยนมาเป็นสิบคัน ชนกระถางต้นไม้ยังไม่เคยเลย

เลข 5 ใครว่าไม่ดีไม่ทราบ แต่สาวกซูบารุ พยายามทุกวิถีทางให้รถตัวเอง ใกล้กับ 555 มากที่สุด...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 21:53:10 »
ผมก็ไม่เชื่อนะครับ ตามหลักพระพุทธศาสนาก็ไม่มีเรื่องแบบนี้ พอดีว่าเลขรถผมมันดีอยู่แล้วมั้ง แต่การไปดัดแปลงป้ายทะเบียนเป็นสิ่งไม่ควรอย่างยิ่งครับ ถ้าจะเติมเลขอะไรก็ใส่ไปในกรอบดีกว่าอย่าไปยุ่งกับตัวป้าย

ออฟไลน์ 1212312121

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 23:57:37 »
ส่วนตัวผมเชื่อประมาณ 77 % เลยครับ

ตัวอย่างที่เชื่อเพราะว่า เคยไปดูหมอมา (ตอนแรกก้อไม่เชื่อ) พอถามถึงเรื่องทะเบียนรถคันแรก เขาบอกว่าเป็นผุ้ชาย เลขรวมกันห้ามเป็น 20 แต่รถคันแรกกะคันที่2 ของผมรวมกันได้ 20 เปะ

คันแรก 4736 ขับอยู่ดีๆหลับใน ตกคูน้ำชนต้นไม้ หน้ารถยุบ แต่ผมไม่เป็นไร พอซ่อมเสด พี่สาวเอาไปขับ ไม่มีไรเลย
คันที่ 2 5087 อยู่ดีดีนกบินมาชนหน้ารถ ขนกระจายเข้าไปในห้องเครื่อง อีกครั้ง ฝากระโปรงตีกระจก ขับไปขับมา มีเรื่อง
ต้องให้ซ่อมทุกเดือน ไม่นุ่นเสีย ก้อนี่เสีย เลยตัดสินใจขาย

คันที่ 3 ของผมเลยหาข้อมูล ว่าควร ใช้สีนี้ เลขอย่ามีเลขนี้ ตั้งแต่ขับมาไม่เคยมีปัญหาเลย

ปล.ความเชื่อส่วนบุคคลครับ

ออฟไลน์ vantipz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 00:36:45 »
ผมเจอมากับตัวครับ จริงแล้วผมไม่เคยเชื่อเรื่องแบบนี้เลย อยากได้รถสีอะไร เลขทะเบียนอะไร ก็ตามใจคนซื้อสิ แต่พอเกิดกับตัว มันก็ยากจะละเลยได้ครับ
ผมเกิดวันศุกร์ ซึ่งดูตำราจากในเวบเค้าบอกว่า ออกรถสีดำจะทำให้การงานรุ่งเรือง หลังจากออกรถมาไม่ทันไร งานเข้ามาเยอะมากๆครับเป็นครั้งแรกที่ได้ปฏิเสธงานลูกค้าหลายๆท่าน
(บางทีมันอาจเป็นเพราะช่วงเวลาของเศรฐกิจก็เป็นได้)

ในตำราอันเดียวกันว่าไว้ว่าเลขและอักษรที่ไม่ควรมีในทะเบียนรถคือ - ย - ร  - 8  - 7 -
ซึ่งในป้ายแดงไม่มีเลขกับอักษรดังกล่าว แต่พอได้ป้ายขาวมาซึ่งมีเลข "8-7" และตัวอักษร "ย" ผมดันเกิดอาการตากระตุกด้านขวาติดต่อกัน 7 วัน ซึ่งปกติผมเป็นคนนอนดึก ตามันจะกระตุกบ่อยๆครั้งอยู่แล้ว
แต่การตากระตุกหลังจากได้ป้ายขาวมา มันเหมือนกระตุกไปทั้งดวงตาเลยครับ เลยไม่สบายใจ ไปปรึกษาแม่ๆก็บอกให้กลับมาที่บ้าน จะไปแก้เคล็ดเรื่องเลขทะเบียน
ก่อนวันกลับ 1 วัน ก็วันที่ 7 ที่ตากระตุกติดต่อกันนั่นแหละ โดนรถพ่วงชนท้ายพังยับไปครึ่งคัน ตานี่หายกระตุกไปเลย 555

เลยได้คิดว่า เรื่องบางเรื่องมันยากจะอธิบาย หากไม่ลำบากนัก เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงซะ หากตาขวากระตุกก็ควรใช้ชีวิตแบบระมัดระวัง สีรถก็คงเลือกสีดำเหมือนเดิม

"แต่เลขทะเบียน ผมล็อคแน่นอน" 

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:04:55 »
อ้าวเฮ้ยเข้ามาอ่านแล้วกลัวนะเนี่ย  ผมมี 199,4453,2031,5820,9467, จะมีอะไรมั้ยเนี่ยน่ากลัวมากๆ
คันใหม่นี้กะเอา 4453 เหมือนเดิม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย