ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถครอบครัวสักคัน แนะนำหน่อยครับ (รถยุโรป)  (อ่าน 6773 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
ถ้าเอาสะดวกสบายและเหมาะสมสุด ฟันธง Kia Grand Carnival ครับ รองรับ apple carplay กับ android auto ด้วย 555 เบาะนั่งสบายและมีระบบเบาะเย็น เป็นรถที่ใช้ประจำไปทำงานและเที่ยว benz e class จอดทิ้งมาเป็นปีละ

prsps

• บุคคลทั่วไป
เป็นผม ผมเอาจะ เก๋งกับ SUV มาผสมกันครับ
ตามใจเมียหารถนั่งสบายๆอย่าง 630GT
ขนของได้เยอะ ปัญหาจุกจิกไม่น่าจะมีมาก
ความปลอดภัยก็ดูดี แต่ดูผ่านๆสำหรับรถ 4ล้าน ช่างจืดชืดซะเหลือเกิน

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Re: อยากได้รถครอบครัวสักคัน แนะนำหน่อยครับ (รถยุโรป)
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 17:14:19 »
งบ 4 ล้าน รถยุโรป SUV หรือ Wagon

ชั่วโมงนี้ ขอเลือก GLC43 Coupe ครับ ตัวก่อน Minor ได้ยินว่าลดเหลือ 3.99 ลบ.

ซิ่งก็ได้ เป็นรถครอบครัวก็ดี

ผมเจอโจทย์เดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลยครับ คือมีลูก เลยต้องเปลี่ยนรถ
ของผมแตกออกมาเป็น 2 คัน คือเบ๊นซ์ตู้ กับบีเอ็มซีรี่ย์ 5 G30
ขอสรุปประสบการณ์ให้ฟังครับ
ซื้อรถตอนท้อง จนถึงลูกอายุ 3-5 เดือนเป็นอะไรที่ผิดพลาดที่สุด 5555 เพราะเราจะกะผิดหมด
ผมได้รถตู้มาก่อน แล้วค่อยออก G30 ตาม ตอนนั้นเข้าใจว่ารถตู้คันเดียวน่าจะจบ แต่พอลูกเริ่มเข้าขวบนึง โจทย์จะเริ่มเปลี่ยนครับ เค้าเริ่มโตขึ้น รู้เรื่องขึ้น สัมภาระมากขึ้น
กลายเป็นว่า G30 ที่ซื้อมาไม่ได้ประโยชน์เลย ส่วนรถตู้ก็อุ้ยอ้ายไปนิด
จริงๆรถที่ตอบโจทย์คือรถ Estate หรือ SUV (ที่ไม่ใช่ PPV) ครับ
เราต้องการรถที่ขนของได้เยอะ มีอะไรก็ล้วงไปข้างหลังได้เลย ดังนั้นรถ sedan ตัดทิ้งไปได้
ถัดมาคือความปลอดภัย
ถ้ามีเงิน 4 ล้าน อยากให้เลือกสิ่งที่ปลอดภัยที่สุดให้ลูกครับ ประเทศบ้านี่อุบัติเหตุมันสูงมากจริงๆ
ถ้ามีงบ 4 ล้าน
Volvo XC90 หรือ Audi Q7 (ที่ระบายสต็อคเก่าอยู่ อย่าสนออปชั่นครับ ให้สนความปลอดภัย)
ถัดมาก็ X3 หรือ XC60 หรือ V60
แถมงบต่ำกว่า 2 ล้านให้อีกคัน คือ Kia Grand Carnival
ลองดูครับ

เห็นด้วยมากๆกับเม้นท์นี้ครับ รถเก๋งไม่ตอบโจทย์แน่นอนในช่วงนี้
เห็นด้วยกับอีก2ท่านข้างบน ซึ่งจากประสบการณ์ที่ใช้ KIA Grand Carnival มา เกือบ1ปีเต็ม มันคือรถที่ครอบครัวใช้บ่อยสุดจริงๆครับ ไม่ทราบว่าครอบครัวใหญ่มั้ยครับ ถ้ามีพ่อแม่ลูก + คุณปู่ย่า หรือ ตายาย หรือพี่เลี้ยงเด็ก ถ้าเป็น estate หรือ SUV สำหรับผมอาจจะจุไม่หมดนัก ซึ่งGC สามารถบรรทุก 6 ท่านแบบสบายๆ หรือเป็น8ยังไหวเลยครับ เบาะแถว4พับเก็บได้เลย เอาไว้ขนของ ซึ่งผมมี W212 อีกคันไม่พักหลังไม่ค่อยได้ใช้เลย ความนุ่มสบายของช่วงล่างก็กำลังดี อาจจะไม่นุ่มเท่า BENZ แต่ถือว่านุ่มครับ เพราะเป็นช่วงล่างรถเก๋ง อีกอบ่างประตูสไลด์เป็นอะไรที่ดีมากผมจะบอกเลย เวลาไปห้าง ไปรพ. เราจะจอดรถสบายและอุ้มลูกออกจาก car seat ได้ง่ายเพราะประตูเป็นแบบ slide ไม่ต้องเปิดกว้างเหมือนรถปกติ บวกกับความสูงของเบาะที่กำลังพอดี ไม่ต้องก้มไปช้อนตัวลูกขึ้นมา หรือตอนวางเค้าก็สะดวกมากๆครับ และที่สำคัญไปได้ทุกห้าง ทุกรพ. ทุกที่ที่คุณคิดว่าจะไป แต่เนื่องด้วยน้ำหนักตัวที่มันมาก อาจจะไม่เหมาะกับดอยซักเท่าไร อีกอย่างปัญหา GC3 น้อยมากๆ แทบไม่เจอเลยต่อให้เป็นยนตรกิจบริหารก็เถอะครับ อยากให้ไปดูรีวิว ของ HLM ใน check check out คุณแพนกับคุณจิมมี่อธิบายครบถ้วน

ใช่เลยครับ มันเป็นการเลือกที่ยากมากเลยครับ น่าจะตัด sedan แล้วแหละครับแบบนี้ ตอนนี้ใช้รถตู้บ่อยสุดเลยไหมครับ ?
หรือใช้รถอะไรอยู่ครับ แต่ก่อนก็คิดถึงแต่ตัวเองตอนนี้มันมีหลายปัจจัยเลยครับ 5555
สุดท้ายตอนนี้ก็เอนเอียงไป glc43 น่าจะไปทางนี้มากที่สุดครับ จากคำแนะนำหลายๆคนครับ
แต่อ่านรีวิวมาเห็นบอกว่าแอร์ไม่เย็นเวลารถติด
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ
ถ้าเป็นวันหยุดจะใช้ GC เท่านั้นเลยครับ E class กับ Volvo v40 จอดอย่างเดียวครับ เผลอไปทำธุระคนเดียวยังเอา GC ไปเลยครับ ท่านั่งในการขับขี่มันสบายจริงครับ เหมือนนั่งโซฟาขับ 55
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL