ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นโฆษณาใหม่ของเฟียสต้ารึยังเอ่ยดีกว่าเดิมเยอะ  (อ่าน 11803 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ดูดีเชียวล่ะ เห็นที่ช่อง 3 พอดี

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตัวนี้ก็ชอบมาก + เพลงสะพานก็โดน

ปล.มีตัวซีดานกับดีเซลด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 08:12:46 โดย Iwata Kana GC »
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Sunnook

ถ้าดิเซลมาไทยนะ ผมว่าคงต้องซื้อไว้แล้วล่ะ  ;D

ออฟไลน์ prai

ดูดีครับ ว่าแต่มันโฆษณาเป็นภาษาอังกฤษเลยหรือครับ? งงๆ
พอดีว่า ผมไม่ค่อยได้ดูโทรทัศน์เลย (เบื่อๆ มันไม่มีอะไรจะดู)

ดูดีครับ ว่าแต่มันโฆษณาเป็นภาษาอังกฤษเลยหรือครับ? งงๆ
พอดีว่า ผมไม่ค่อยได้ดูโทรทัศน์เลย (เบื่อๆ มันไม่มีอะไรจะดู)
ไทยเลยครับ ประโยคท้ายเดิม
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ The Coup Channel

เฮ้ยยยยย สุดท้ายฝันก็เป็นจริงงงง! ถ้าเอาตัวนี้มาฉายแต่แรก คนคงไม่ต้อง งงๆ กับชาชัก หรือ dial คุณแม่อีกต่อไป

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
ไทยเลยครับ ประโยคท้ายเดิม

ตอนจบ พูดไทย ว่า "เชื่อมต่อ อย่างเหนือชั้น กับ Ford Fiesta"
นอกนั้น เสียงเพลงกลบหมด

ออฟไลน์ Desire

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นตัวของที่ Aus อะครับ ที่นี่ก็ promote เยอะมากก

วันนี้ก็เพิ่งไปดูตัว ดีเซลมา เสียดายตัว test drive ไม่อยู่  ;D

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
น่าจะเป็นตัวของที่ Aus อะครับ ที่นี่ก็ promote เยอะมากก

วันนี้ก็เพิ่งไปดูตัว ดีเซลมา เสียดายตัว test drive ไม่อยู่  ;D
ในไทยมีตัว fiesta ดีเซลแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ wiszard

• Full Member
ยังไม่พ้นเรื่อง เชื่อมต่อ อยู่ดี เหอะๆ รถมีข้อดีเยอะแยะ เมื่อไรจะทำออกมาซะที

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ดี-ที่เอาตัวโฆษณานอกมาครับ

แย่-ที่อาจจะแสดงให้เห็นได้อย่างชัดเจนว่า ฝ่าย marketing ของ Ford ไทย สงสัยไม่มีสมอง คิดไม่ออกว่าจะทำโฆษณาออกมาให้มันดูดียังไง (ปล.อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดก็ได้นะ)

แย่-ที่อาจจะแสดงให้เห็นได้อย่างชัดเจนว่า ฝ่าย marketing ของ Ford ไทย สงสัยไม่มีสมอง คิดไม่ออกว่าจะทำโฆษณาออกมาให้มันดูดียังไง (ปล.อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดก็ได้นะ)
เรื่องโฆษณาค่ายอื่นก็เป็น
Toyota - บางโฆษณาใช้ของไต้หวันมาเยอะเหมือนกันทั้ง Camry ACV40 ก่อน MC,ACV30,Altis 01-04,Vios ตอนเปิดตัว
Nissan - Tiida MC
Honda - Stream ก่อน MC (เอาของ JDM มาใช้)
Mazda - Tribute

ออฟไลน์ Satanic za'

แรงไปหน่อยป่าวคับ กับคำว่าไม่มีสมองเนี่ย  ???

แรงไปหน่อยป่าวคับ กับคำว่าไม่มีสมองเนี่ย  ???

ก็บอกไปแล้วว่า อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดก็ได้นะ อย่าอคติมากนักสิ

ออฟไลน์ sewern

• Newbie
  • *
 :D
สำหรับผม ทาง ford เค้ายังปรับปรุงทางที่ดีขึ้น น่าชื่นชมออกนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 18:33:20 โดย sewern »

ก็บอกไปแล้วว่า อาจจะไม่ใช่อย่างที่ผมคิดก็ได้นะ อย่าอคติมากนักสิ

ผมอคติตรงไหน ผมไม่เคยชมว่า marketing ฟอร์ดดี และผมก็พูดอยู่บ่อยๆว่าฝ่าย marketing ของฟอร์ดแย่

แต่ก็ไม่น่าจะว่าเค้าไม่มีสมองนะครับ หรือผมอคติ?

ผมอคติตรงไหน ผมไม่เคยชมว่า marketing ฟอร์ดดี และผมก็พูดอยู่บ่อยๆว่าฝ่าย marketing ของฟอร์ดแย่

แต่ก็ไม่น่าจะว่าเค้าไม่มีสมองนะครับ หรือผมอคติ?

มันเป็นแค่ประโยคติดปาก ไม่เข้าใจหรือ ?
ในความเป็นจริงไม่มีใครที่ไม่มีสมองหรอก ถ้าอยากให้ผมขอโทษ อะก็ขอโทษก็ได้
คุณ กับ ผม นี้ ใช้สมองคนละซีกจริงๆ แฮะ นิสัยจึงไม่เหมือนกันเลยซักนิด
คุยทีไร มาแบบทื่อๆ ตรงๆ ตลอด

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
TVC อันแรก
ฉากแรกบนสะพาน นั้นสะพานด่วนบางพลี-สุขสวัสดิ์ รึปล่าวครับ

-------------------------------

เรื่อง Fiesta 1.6 TDCi ในไทย

แค่รอวิศวกรฟอร์ดที่ยุโรปจับคู่ Fiesta 1.6 TDCi หรือ All New Focus 1.6 TDCi
กับ PowerShift มาก่อนครับ

นอกนั้นอย่างอื่นไม่ใช่ปัญหาเลย

จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 02:05:05 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Fly to dream

TVC อันแรก
ฉากแรกบนสะพาน นั้นสะพานด่วนบางพลี-สุขสวัสดิ์ รึปล่าวครับ

-------------------------------

ใช่เลยครับน้าตั้ม    แต่อยากทราบว่าเพลงนี้ชื่ออะไรชอบจัง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ฺเพลงประกอบโฆษณาครับ

เปรียบเทียบกับเพลง Don't Upset the Rhythm ของโฆษณา Mazda 2 ผมชอบมากกว่านา....
ที่น่าสังเกตุคือโฆษณา Fiesta กับเพลง Bridges feeling มันออกแนวๆ เดียวกันกับ Mazda 2 คนที่เลือกเพลง
อาจจะอยากใช้ feeling ตามโฆษณา Mazda 2 ก็ได้ เพราะโฆษณา 2 นี่ ทั้งเพลงทั้งรถดังเลย  (โฆษณาทำทีหลัง Mazda 2)
แต่ Bridges นี่ผมว่าไม่เพราะเท่าไหร่เลย ตัวเพลงก็มีคนชอบน่ะแหล่ะ ดูสร้างสรรค์ดี แต่ก็เป็นเพลงที่ดูแปลกมากไปหน่อย
เพลง Don't Upset the Rhythm ฝรั่งเค้าคลั่งไคล้กันเยอะ ผมก็เป็นหนึ่งในนั้น อิอิอิ และมันก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ทำให้
ผมเลือกซื้อ Mazda 2 ด้วย (เป็นโฆษณาที่อิทธิพลสูงจริงๆ....ไม่รู้ตัดสินใจถูกหรือผิดเหมือนกัน  ;D)

ผมคิดว่างั้นนะ อย่าว่ากันล่ะ (ps. ที่อารมณ์โฆษณา/เพลงคล้ายๆ กัน อาจจะเพราะรถทั้งคู่เป็นญาติกันก็ได้)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2011, 07:47:35 โดย ned »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ทำไมผมยังไม่เห็นในทีวีเลยหว่าาาา???
แต่ดูดีครับ น่าจะเอามาแต่แรก

ของไทยเต็มรถมินิแวน(พื้นฐานซีวิค)ของฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คุณ Ned ครับ

รู้ไหมว่า พักหลังมานี้ ผมเริ่มสังเกตว่า คุณตอบกระทู้โดยเอาอารมณ์และความรูั้สึกมาใช้มากขึ้นชัดเจน
จนกระทั่ง บางคำพูด มันจะไปพาดพิงความรู้สึกคนอื่นอยู่บ้างเหมือนกัน เช่นกระทู้นี้

เพลาๆหน่อยเถอะครับ

คุณ gdhsatanic

ทีมการตลาด Ford ไม่ได้เก่งมากมายอย่างที่คุณคิดครับ เมื่อเทียบกันกับทีมของ Mazda ที่นั่งทำงานในตึกเดียวกัน หรือทีมของยี่ห้ออื่นๆ
นี่คือความจริงที่เราต้องยอมรับกันด้วย ไม่ใข่แต่ว่า Ford จะต้องดีกว่าคนอื่นเสมอไปในใจเราตลอดศก

รักในรถหนะใช่ รักในแบรนด์หนะใช่ แต่ต้องทำใจยอมรับในข้อดี ข้อเสียต่างๆ ไปพร้อมๆกันด้วย
นะครับ

สรุป ทั้งคู่เลยนั่นแหละ!

รู้ไหมว่า พักหลังมานี้ ผมเริ่มสังเกตว่า คุณตอบกระทู้โดยเอาอารมณ์และความรูั้สึกมาใช้มากขึ้นชัดเจน
จนกระทั่ง บางคำพูด มันจะไปพาดพิงความรู้สึกคนอื่นอยู่บ้างเหมือนกัน เช่นกระทู้นี้

ทีมการตลาด Ford ไม่ได้เก่งมากมายอย่างที่คุณคิดครับ เมื่อเทียบกันกับทีมของ Mazda ที่นั่งทำงานในตึกเดียวกัน หรือทีมของยี่ห้ออื่นๆ
นี่คือความจริงที่เราต้องยอมรับกันด้วย ไม่ใข่แต่ว่า Ford จะต้องดีกว่าคนอื่นเสมอไปในใจเราตลอดศก

รักในรถหนะใช่ รักในแบรนด์หนะใช่ แต่ต้องทำใจยอมรับในข้อดี ข้อเสียต่างๆ ไปพร้อมๆกันด้วย
นะครับ

ครับผม

จริงๆผมไม่ได้เป็นแฟนคลับตัวยงอะไรของฟอร์ดเลยนะครับ สิ่งที่ผมรักคือตัวรถเท่านั้นจริงๆครับ ส่วนเรื่องคนภายใน การตลาด หรือแม้แต่ตัวโปรดักอื่นๆของฟอร์ด ผมเองแทบจะไม่รู้เรื่องเลยด้วยซ้ำ

ผมเอง เคยพูดว่า การตลาดและฝ่ายประชาสัมพันธ์ของฟอร์ด Here (ผมพิมพ์ภาษาไทยเลยด้วย) ในเวปบอร์ดของฟอร์ดเฟียสต้าคลับเอง จนถุกเจ้าของเวปตำหนิมาเช่นกัน จากเวปนี้เลย http://www.fordfiestaclub.net/forum/index.php/topic,8077.0.html (แต่ในนี้ผมได้แก้ไขข้อความไปแล้ว เนื่องจากใช้คำไม่เหมาะสม

ผมก็แ่ค่เห็นว่า คำพูดมันดูแรง ก็แค่นั้นเองครับ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าการตลาดฟอร์ดดี ผมไม่เคยพูดด้วย

ยังไงก็ต้องขอโทษคุณ jimmy ด้วยครับ

นะครับ

รู้ตัวครับว่าหลายๆ ครั้งใช้อารมณ์ และยอมรับด้วย แต่หลายๆ กระทู้เช่นกัน ที่เกี่ยวกับ Fiesta
ที่ผมพูดไปแบบเฉยๆ ไม่คิดอะไรเลยนะ แต่ก็จะมีผู้พิทักษ์โผล่มาตลอดเลย ซึ่ง ผมบอกไปหลายครั้งแล้ว
ว่า ผมก็ชอบ Fiesta มาก แต่ติดแค่เรื่องเกียร์เท่านั้น และผมไม่ใช่แนวพวก ลัทธิบูชายี่ห้อ หรือ สาวกใครทั้งนั้น
ดังนั้นจะพูดเสมอว่า ผมพูดแบบเป็นกลาง แต่ก็ดูเหมือนว่า กลุ่ม Fiesta ไม่เชื่อในตรงนี้ มากัดผมบ่อยเหมือนกัน
ผมก็เลยเลิกเข้าเวปคลับ Fiesta

สไตล์ผม ก็ใช้อารมณ์แนวพี่ Jimmy น่ะแหล่ะ ซึ่งอันไหนใช้อารมณ์ ก็จะยอมรับตรงๆ ว่า อันนี้ใช้อารมณ์นะ
อันนี้พูดแบบลำเอียงนะ เพราะชอบเป็นการส่วนตัวเป็นต้น ส่วนอันไหนบอกว่าผมพูดกลางๆ ก็คือกลางๆ ไม่แอบไป
ลำเอียง หรือฝักใฝ่ฝ่ายใดแน่นอน

ตอนแรกๆ ผมตั้งใจไว้กับตัวเองแล้วว่า ถ้ามีกระทู้เกี่ยวกับ Fiesta ใดๆ ผมจะไม่เข้าไปตอบทั้งสิ้น
แต่สุดท้ายที่ยังเข้ามาตอบ ไม่ใช่ว่าอัดอั้นอยากเข้ามาด่า Ford หรือ Fiesta แต่ที่อดเข้ามาตอบไม่ได้
เป็นเพราะใจผมยังคงสนใจ Fiesta อยู่นั่นเอง และมันก็มีโอกาสที่ผมจะซื้อมัน ถ้าทุกๆ อย่างเข้าที่เข้าทาง เพราะ
อาชีพผมมันต้องมีซื้อมีใช้พวกรถใหม่ๆ อยู่แล้ว ดังนั้น คุณ gdhsatanic ขอให้เข้าใจไว้ด้วยว่า ผมชอบรถของคุณนั่นแหล่ะ
เพียงแต่ ผมเพียงรอแต่คำตอบ หรือคำยืนยันเท่านั้น ว่าเมื่อไหร่ เกียร์ของ Fiesta มันจะกลัีบมาฉลาดๆ ซึ่งที่เป็นอยู่แบบ
ปัจจุบันก็อาจจะเป็นอาการ normal ของมันน่ะแหล่ะ แต่ถ้าปรับปรุงได้มากกว่านี้ ก็จะดีมากๆ ผมเอาใจช่วยเสมอ ไม่ได้ตอแหล
หรอก

ล่าสุดที่ผมใส่อารมณ์ไปก็เรื่อง Triton ไม่มีเครื่อง VG ให้รุ่น mega cab ซึ่งบริษัทผมอาจต้องใช้รถกระบะตอนครึ่ง ถ้ามันมี
เครื่อง 178 hp มา ผมก็คงจะดีใจมาก แต่นี่มันไม่มา มันก็อดระบายออกมาไม่ได้ว่า ทำไมฟระะะะ  !!! ทั้งๆ ที่การมีเครื่องรุ่นท๊อป
ในรุ่นตอนครึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก คู่แข่งเค้าก็มีกัน ทำให้เสียดายมากๆ ที่จริง ผมก็เป็นคนแนวๆ ไร้สาระล่ะครับ อารมณ์ก็มีบ้าง
แต่พูดแล้วก็แล้วกันไป ไม่เก็บมาไว้ในสมองหรอกครับ ส่วนคำบางคำ เช่นคำว่าไม่มีสมอง นั่นเป็นคำพูดติดปากของผมอยู่แล้ว
อันนี้สาบานเลย ถึงจะยุคปี 2011 แล้ว แต่ผมเป็นคนซีเรียสเรื่องการสาบาน ไม่พูดมั่วๆ แน่นอน

ซึ่งคำพูดเกี่ยวกับเรื่อง สมองๆนี่จะติดปากผมมาก และผมถนัดมากด้วย อย่างที่เคยเปรยๆ ไว้ คนไทย รับไม่ได้ กับคำว่า เรื่อง
สมอง เรื่อง ฉลาด เรื่อง โง่ ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ว่าอะไรจะซีเรียสขนาดนั้นฟระ ในเมื่อการกระทำบางอย่างของเราๆ ท่านๆ
บางครั้งมันก็ดูโง่เง่าจริงๆ คนเราไม่มีทางฉลาดทุกๆ การกระทำอยู่แล้ว มันต้องมีอะไรบางอย่างที่ทำออกมาแล้วดูโง่ๆ ซึ่งเป็นการพลั้งเผลอบ้าง ซึ่ง ผม
ก็บอกกับตัวเองเสมอว่า โง่ว่ะ ที่เราทำแบบนี้ ในขณะเดียวกัน ก็วิจารย์คนอื่นตรงๆ เหมือนกัน ก็ในเมื่อการกระทำแบบนั้นมันโง่จริงๆ นี่

เกี่ยวกับ Ford นั้น ผมก็ไม่ได้หมายความว่าเค้าโง่ไม่มีสมอง แต่กำลังพูดถึงการตัดสินใจ หรือการกระทำ มากกว่า Ford น่ะฉลาดอยู่แล้วล่ะ
แต่อาจจะไม่ได้ฉลาดทุกๆ เรื่อง เราก็ต้องคอยดูกันไปว่า action ต่อไปเค้าจะทำอะไรบ้าง และ เรื่องโฆษณา ตัวใหม่ ผมว่าก็โอเค นะ ที่เค้าเอา
ของนอกมาใช้เลย ซึ่งมันก็ดูดี image ก็ดี ไม่ได้ด่า หรืออยากด่าอะไรเลย เพียงแต่อาจจะสะท้อน มุมมองอีกด้านด้วยนิดๆ ว่า เออ นะ หรือว่า
เค้าคิดโฆษณาเจ๋งๆ ของเค้าเองไม่ออก...? อันนี้ก็คิดดูเอาเองเล่นๆ

สรุปว่า ผมเป็นพวกเดียวกับ Ford Fiesta นะ ถึงผมจะรู้ว่า ผมเข้ากับใครในคลับนั้นไม่ได้เลย ซึ่งก็ไม่เป็นไร ผมไม่ค่อยเข้าคลับใครอยู่เท่าไหร่
อย่าง Fortuner ที่ต้องใช้เหมือนกัน ผมยังไม่เคยเข้าคลับ Fortuner เลย เคยเข้า ก็เข้าไม่เกิน 10 ครั้ง เคยมี Yaris ก็เช่นเดียวกัน ไม่ค่อยได้เข้า
คลับ Yaris ซักเท่าไหร่เลย ในขณะที่ มีอยู่พักนึง ผมเข้าไปสถิตในคลับ Corolla อยู่เป็นเดือนๆ แต่ผมก็ไม่เคยได้ซื้อ หรือได้ใช้ Corolla ซักที
มันอยู่ที่ว่า อยู่ที่ไหนแล้วสบายใจ ผมก็จะอยู่ที่นั้นเยอะๆ หน่อย ตอนนี้ที่ชอบอีกคลับก็คือ ThaiMarch

อีกประเด็นนึงคือ ผมเป็นคนพูดมากจริงๆ แฮะ...(น่ารำคาญตัวเอง!)

ออฟไลน์ Phuchit1

• Newbie
  • *
แต่ผมว่าคุณ ned จะออกแนวอวดรู้ไปซะทุกเรื่องมากไปหน่อยนะครับ ผมเห็น หลายๆเวปคุณก็ออกมาเม้นแบบที่คนเค้าไม่ได้ถาม แถมไปว่าซํ้าอีก ถ้าคุณมีแนวคิดแบบนี้ผมว่าคุณคงไม่ได้ทะเลอะกับ     คนเดียวหรอกครับ คุณคงมีคนทะเลอะด้วยเยอะแยะไปหมดแน่ๆ เม้นในเรื่องที่สร้างสรรค์ เกิดประโยชน์จะดีกว่าครับ

คนเก่งจริงเค้าไม่อวดรู้กันหรอกครับ

แต่ผมว่าคุณ ned จะออกแนวอวดรู้ไปซะทุกเรื่องมากไปหน่อยนะครับ ผมเห็น หลายๆเวปคุณก็ออกมาเม้นแบบที่คนเค้าไม่ได้ถาม แถมไปว่าซํ้าอีก ถ้าคุณมีแนวคิดแบบนี้ผมว่าคุณคงไม่ได้ทะเลอะกับ     คนเดียวหรอกครับ คุณคงมีคนทะเลอะด้วยเยอะแยะไปหมดแน่ๆ เม้นในเรื่องที่สร้างสรรค์ เกิดประโยชน์จะดีกว่าครับ

คนเก่งจริงเค้าไม่อวดรู้กันหรอกครับ

ผมไม่ได้รู้จริงหรอกครับ และผมก็เปลี่ยนความคิดได้ตลอดด้วย ถ้ามีเหตุผลดีๆ มาแย้ง
จะเข้าใจว่าทะเลาะก็ไม่ว่ากันครับ คำพูดผมคงใช้ไม่ดี หรือใช้ไม่เป็นก็แล้วแต่
แต่ถ้าจะแย้งอะไรก็ขอเหตุผลหน่อย เหตุผลดีๆ ผมก็โอเคอยู่แล้วล่ะ ดังนั้นผมรู้ตัวดีอยู่แล้ว
ว่าเรื่องปากผมไม่ดี จะไปจีบใครก็รู้ข้อเสียตัวเองดี แต่เรื่องชอบชวนทะเลาะ ไม่ใช่ตัวผมแน่ละ
ส่วนเรื่องอวดรู้ ผมคงจะพูดเท่าที่รู้มากกว่า แต่รู้ดีว่าไม่รู้ทั้งหมด และรู้น้อยด้วย แต่เรื่องอะไรที่
รู้ก็จะพูดออกมา และพอในบอร์ด มีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมมา ผมก็จะเก็บไว้ เท่านั้นเอง

ถ้ายังไงถ้ารำคาญผมกันมากๆ ผมจะพยายามเข้ามา post comment ให้น้อย ถึงน้อยที่สุดครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2011, 11:00:47 โดย ned »

ออฟไลน์ IncarRus

ท่าน Ned อีกแล้วซินะ  ;D

ขอนิดนึงนะครับ จากที่อ่าน
รู้ตัวครับว่าหลายๆ ครั้งใช้อารมณ์ และยอมรับด้วย
ก็เหมือน ท่าน Ned จะรู้ตัวเองดีนะครับ ว่าตัวเองเป็นคนยังไง
แล้วไฉนเลยครับ ยังปล่อยให้อารมณ์ของตัวเอง เรี่ยราดไปซะทั่ว

ถ้ารู้ตัว แล้วเปลี่ยนแปลง ผมก็เชื่อว่า ทุกคนจะชื่นชมครับ

แต่ถ้ารู้ตัวแล้ว และคนอื่นก็ช่วยเตือนแล้ว
ยังไม่ใส่ใจ ปรับปรุงแก้ไข ทำเพิกเฉย  ก็.........

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรนัก กับถ้อยคำที่รุนแรง
เพราะผมเอง ในบางครั้ง ก็ใช้คำเหล่านี้เหมือนกัน
ด้วยเพราะว่า มันสื่อความหมายได้อย่างตรงประเด็น

แต่ขอให้ใช้ในทางที่เป็นประโยชน์เถอะครับ
ใช้เพื่อสร้างสรรค์สังคม ใช้ด้วยสติ ที่ไตร่ตรองแล้ว
ไม่ใช่ใช้เรี่ยราด แล้วมาบอก "ผมเป็นคนแบบนี้ ผมอยู่ที่ไหนก็ใช้แบบนี้"

เห็นจะไม่ดีกระมังครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
แต่ผมว่าคุณ ned จะออกแนวอวดรู้ไปซะทุกเรื่องมากไปหน่อยนะครับ ผมเห็น หลายๆเวปคุณก็ออกมาเม้นแบบที่คนเค้าไม่ได้ถาม แถมไปว่าซํ้าอีก ถ้าคุณมีแนวคิดแบบนี้ผมว่าคุณคงไม่ได้ทะเลอะกับ     คนเดียวหรอกครับ คุณคงมีคนทะเลอะด้วยเยอะแยะไปหมดแน่ๆ เม้นในเรื่องที่สร้างสรรค์ เกิดประโยชน์จะดีกว่าครับ

ท่าน Ned อีกแล้วซินะ  ;D

ขอนิดนึงนะครับ จากที่อ่าน
รู้ตัวครับว่าหลายๆ ครั้งใช้อารมณ์ และยอมรับด้วย
ก็เหมือน ท่าน Ned จะรู้ตัวเองดีนะครับ ว่าตัวเองเป็นคนยังไง
แล้วไฉนเลยครับ ยังปล่อยให้อารมณ์ของตัวเอง เรี่ยราดไปซะทั่ว

ถ้ารู้ตัว แล้วเปลี่ยนแปลง ผมก็เชื่อว่า ทุกคนจะชื่นชมครับ

แต่ถ้ารู้ตัวแล้ว และคนอื่นก็ช่วยเตือนแล้ว
ยังไม่ใส่ใจ ปรับปรุงแก้ไข ทำเพิกเฉย  ก็.........

โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไรนัก กับถ้อยคำที่รุนแรง
เพราะผมเอง ในบางครั้ง ก็ใช้คำเหล่านี้เหมือนกัน
ด้วยเพราะว่า มันสื่อความหมายได้อย่างตรงประเด็น

แต่ขอให้ใช้ในทางที่เป็นประโยชน์เถอะครับ
ใช้เพื่อสร้างสรรค์สังคม ใช้ด้วยสติ ที่ไตร่ตรองแล้ว
ไม่ใช่ใช้เรี่ยราด แล้วมาบอก "ผมเป็นคนแบบนี้ ผมอยู่ที่ไหนก็ใช้แบบนี้"

เห็นจะไม่ดีกระมังครับ

ด้วยความเคารพ

เห็นด้วยกับทั้ง 2 ท่านครับ  8)

ถ้าตัวเรายอมที่จะ ย่อตัวลงบ้าง แล้วกระโดด ย่อมอยู่สูงกว่าเรายืนกระโดดแน่นอน

เชื่อผมเถอะ !!!
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider