ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ฉลองวันเกิดลูกชายครับ เพื่อนผมจะซื่อรถใหม่ครับ  (อ่าน 5223 ครั้ง)

FC11887

• บุคคลทั่วไป
ตอนนี้เพื่อนผมใช้ Soluna รุ่นแรกอยู่ครับ และต้องขับออกต่างจังหวัดบ่อยพอสมควร
รถคันนี้อายุนาม 10 กว่าปีแล้วผมเลยแนะนำให้ซื้อรถใหม่ครับ โดยโจทย์คือ
1.ABS
2.Airbag อย่างต่ำ 2 ใบ
3.เกียร์ A/T
4.ขับออกต่างจังหวัดได้ดี สมรรถนะพึ่งพาได้

มีอยู่ 3 ตัวเลือกคือ
1.Vios 1.5E Safety 639,000
รุ่นนี้บ้านผมใช้อยู่ ตัว MC ให้ดิสก์เบรก 4ล้อ กุญแจ Immobilizer พวงมาลัยใหม่
แต่ไม่ทราบว่า จะขับออกต่างจังหวัดไหวหรือเปล่า เพราะเบาะนั่งไม่สบายเท่าไหร่เลย

2.Altis 1.6G 834,000
โมเดลนี้ช่วงล่างดีมาก ปรับปรุงดีกว่าโมเดลเดิม E120 คนละเรื่องเลย ไม่มีอาการยวบยาบให้เห็นอีกต่อไป
แถมตัว MC ยังได้เครื่องยนต์ใหม่ Dual VVT-i ด้วย แถมกุญแจรีโมทกันขโมย Auto Alarm มาอีกต่างหาก แต่ไม่รู้ว่าขับออกต่างจังหวัด เครื่อง 1.6 จะพอมั้ยครับ

3.Altis 1.8E 864,000
เพิ่มจากตัวบน คือ เครื่อง 1.8 Dual VVT-i และแอร์อัตโนมัติ ถ้าขับออกต่างจังหวัดพอสมควร ตัวนี้ OK เลย แต่ไม่รู้ว่าจะคุ้มมั้ย กับที่จ่ายเพิ่มมา 30,000

เพื่อนผมเค้าอยากได้โต ไม่เอาอย่างอื่น เพราะมันคือรถที่ไปของมันเรื่อยๆ ไม่ได้โดดเด่นอะไรมาก แต่ไม่ต้องกังวลเรื่องซ่อมบำรุง อะไหล่ ศูนย์บริการครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ถ้าเฉพาะในตัวเลือก altis 1.8e ครับ คุ้มแน่นอน 
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
Altis จ่ายเพิ่ม 30,000 ได้เกียร์ลูกใหม่ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เกียร์ CVT ของโตโยต้าหรือแม้แต่ค่ายอื่นก็เห่อะ ต้องใช้ถนอมๆ นะครับ

ออฟไลน์ patzahut

Altis 1.8 E โลดครับ   ผมก็ยังอยากได้มันอยู่เหมือนกัน ตัวนี้ แรง+ประหยัด

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าจะเอาเรื่องซ่อมง่าย อะไหล่ไม่ค่อยจะแพงนัก มาผูกด้วย

Altis 1.6 ครับ

CVT ใน 1.8 นี่ผมว่า ถ้าใช้ไม่ถนอม เสียงเวลาหอนนี่ ดังลั่นซอยมากๆ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

1.6 G ก็วิ่งสบายแล้วครับ ถึงเป็น 4 AT ก็ตาม เกียร์ทนทานกว่า CVT
ของ 1.8 แน่นอน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
ราคาค่อนข้างกว้างตั้งแต่หกแสนกว่าถึงแปดแสน เป็นผมถ้าแปดแสนไม่ผ่อนหนักมากผมเอา1.8e altis ครับ ขับต่างจังหวัดบ่อยน่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าเดิมขับ Soluna 1.5A/T อยู่

ก็บอกเลยว่า อัตราเร่งแซงหลัง 0-60 เป็นต้นไป Altis 1.6 ไวกว่ากันคนละเรื่องครับ
รถ 1.6 สมัยนี้นั่ง 4 ขึ้นอินทนนท์ขำขำ วิ่งทางไกลได้ทั่วประเทศไม่เห็นมีอะไรต้องกลัว
Tiida 1.6 ผมสมรรถณะอัตราเร่งก็พอๆกับ Altis 1.6 ก็สามารถไปได้ทั่วประเทศไม่มีปัญหา

พวงมาลัย Altis รุ่นใหม่นี้ขับไม่สนุก แต่นั่นมันเรื่องของพวกนอกคอกอย่างผม
คนในคอกที่เขาขับกันดีๆก็จะพบว่าพวงมาลัยตัวนี้ขับแล้วไม่ประสาทกิน
น้ำหนักช่วงศูนย์กลางเบาไปนิด แต่นิดที่ว่านี่นิดจริงๆนะ คนขับ Soluna มาเจอ
ไอ้เจ้านี่คงดีใจร้องไห้เลย

ช่วงล่าง ออกไปทางสะเทือน ดีที่ยาง 1.6 แก้มหนา ซับแรงกระแทกได้หน่อย
แต่ขับทางไกล สบายมาก รู้สึกว่าวิ่งสัก 120 นี่ช่วงล่างกำลังซับแรงกระแทกได้ดี
ขับแล้วมั่นใจ ลืม Altis โฉมปี 2002 ไปได้เลย ดีกว่ากันคนละเรื่อง

ถ้าข้อความต้องการคือรถขับทางไกลที่ดี และมีตัวเลือกแค่ 3 ตัวนี้เท่านั้น
ผมว่า 1.6 พอเลย มีทุกอย่างที่จำเป็นครบแล้ว ส่วน 1.8 ผมว่าเหมาะกับคน
ที่เท้าหนัก ชอบรถไวๆ ไม่แคร์่ค่าซ่อมเกียร์ที่จะตามมาหลังจากการขับถลุงทรมานรถ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ LimitedEdition

สามตัวเลือกที่ว่ามา ดีกว่าโซลูน่าตัวแรกทุกประการครับ
ขึ้นอยู่กับงบประมาณว่ามีจำกัดที่เท่าไหร่ หรืออยากจะจ่ายมากน้อยยังไง

แต่เมื่อโจทย์บอกว่าออกต่างจังหวัดบ่อย
รถตัวถังใหญ่กว่าจะขับสบายกว่า ทั้งเรื่องพื้นที่ห้องโดยสาร ทั้งเรื่องความมั่นคง
ดังนั้น ถ้างบไม่ได้จำกัดอยู่แค่ Vios ผมว่ามองไป Altis เลยจะดีกว่า

ผมเองไม่ค่อยห่วงเรื่องค่าซ่อมบำรุงเท่าไหร่ ไม่กลัวเรื่อง CVT จะพังง่าย
เพราะถ้าไม่ใช่คนขับรถโหดเร็วรุนแรง ย่อมวิ่งได้ระดับแสนกิโลสบายอยู่แล้ว
ยกเว้นจะเป็นประเภท เท้าโหด ตีนหนัก มีเท่าไหร่ใส่ไม่ยั้ง ประเภทไม่ถึงท้ายคันหน้าไม่ยก
ประกอบกับว่าต้องออกต่างหวัดบ่อย ผมจะเลือก 1.8 ไปเลย เพราะงบก็ต่างกันไม่มาก
แถมได้เครื่องยนต์มีเรี่ยวแรงกว่า เกียร์ CVT ให้อัตราเร่งลื่นไหลกว่า แบบนี้ขับทางไกลเหนื่อยน้อยกว่านะครับ

แต่ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วอะไร เป็นคนขับแบบไปเรื่อยเรื่อย และห่วงค่าบำรุงรักษาในระยะยาว
ตามที่พี่แพน Commander Cheng บอกมาก็ครอบคลุมแล้วครับ 1.6 น่าจะเป็นคำตอบ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ถ้ามาอย่างนี้ผมจะไปอัลติสครับ แต่เครื่องเท่าไหร่ผมจะมาพิจารณาทีหลังครับ

FC11887

• บุคคลทั่วไป
หลังจากตัดสินใจมาได้อาทิตย์นึง แต่เพื่อนก็ยังไม่ได้ซื้อรถ
ผมก็เลยเสนอให้ตัด Vios ออกไปก่อนเพราะรถคันเล็ก
เวลาออกต่างจังหวัดจะสู้รถขนาดกลางไม่ได้

ทีนี้ เลยเสนอเพิ่มมา 1 ตัวเลือกคือ ให้เพิ่มเงิน 415,000 จาก Altis 1.8E
ไปเล่น Camry 2.0G ไปเลยจะดีกว่ามั้ยครับ
สำหรับเรื่องตัด Airbag ข้างไม่ใช่ปัญหาใหญ่โตครับ และเค้าเติม Gasohol95 ได้ครับ
จุดด้อยคือ เรื่องช่วงล่างที่ออกจะยวบๆ หน่อย ไม่เกาะเท่า Altis ครับ