ผู้เขียน หัวข้อ: พูดถึงกระจกตัดแสง (ออฟชั่นที่ถูกลืม) ท่านใช้กันบ้างไม๊ครับ  (อ่าน 6213 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
จะบอกว่ามันมีประโยชน์มากๆ เลยครับ ผมก็เคยโดนรถที่ติดซีนอลตามหลังอยู่เหมือนกันครับ

จะหลบให้ก็ไม่ได้ รถข้างหน้าก็มี ด้านข้างก็มี ยอมรับเลยจริงๆ ว่ารำคาญมากๆ เลยครับ

แต่จู่ก็นึกได้ว่า กระจกมองหลังมันตัดแสงได้นี้หว่า ก็เลยลองใช้ซักหน่อย

โอ้โห ขับสะบายเป็นกองเลยครับ ฮ่าๆๆ ไม่ต้องหลบให้อีกแล้วอยากแซงก็แซงไป แต่กรูไม่หลบ 55555+ 

ผมว่าหลายๆ คนคงจะลืมออฟชั่นตัวนี้ไปเลยใช่ไม๊ครับ คนที่ไม่เคยใช้ลองดูนะครับ มันเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
ก็จริง เป็นออฟชั่นที่ถูกลืม แต่ผมก็ใช้บ้างแหล่ะ ก้านเล็ก ๆ แต่ยิ่งใหญ่ต่อดวงตาเวลาขับรถยามค่ำคืน(บางคันเป็น อัตโนมัติเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 18:07:38 โดย bigglives »
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
ก็จริง เป็นออฟชั่นที่ถูกลืม แต่ผมก็ใช้บ้างแหล่ะ ก้านเล็ก ๆ แต่ยิ่งใหญ่ต่อดวงตาเวลาขับรถยามค่ำคืน(บางคันเป็น อัตโนมัตเลย)

ใช่เลยครับ แค่คลิกเดียวเท่านั้น อยู่ไม่ไกลตัวด้วย
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ของผมเป็นอัตโนมัติ ก็พอช่วยได้เหมือนกัน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ TTL

ผมก็ใช้นะครับกระจกตัดแสง เพราะว่าบางคันเนี่ยไม่้รู็้ ้ไฟมันจะแรงไปไหนเวลาส่องเข้ามาไหนรถ มันจะรู็สึกหงุดหงิดมากๆเลยครับ แบบหงุดหงิดแบบพูดไม่ถูก

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ของผมไม่มีงะ  ออกแต่รองท๊อป  ในรุ่นท๊อปมักจะมี   น่าจะติดตั้งเป็นอุปกรณ์มาตรฐานเลยน่ะว่าไหม
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Newhang

ของผมอัตโนมัติ แต่ว่าไปหลายๆครั้งยังทำงานไม่ทันใจเลย แต่คิดมุมกลับ เราไม่ต้องทำอะไรเลย

ช่วยได้เยอะครับ ไม่อารมณ์เสียด่าคันหลังบางคันด้วย
หลายๆครั้งก็เข้าใจครับ มันมองไม่เห็นจริงๆ เส้นบนถนนเมืองไทย ยิ่งถนนเปียก ยังกับล่องเรือกลางคืนโดยไม่มีแผนที่ เข็มทิศ หรือgpsใดๆอย่างไรอย่างนั้นเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
ถูกต้องครับ น่าจะถูกลืมกันบ่อยๆ แต่ก็เป็น option ที่ได้ใช้บ่อยมากเลยทีเดียวสำหรับผม

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ม่านบังแดดครับ เห็นผลมากกว่ากระจกตัดแสง

ออฟไลน์ Northbridge

ผมก็ใช้บ่อยนะ แต่เป็นแบบใช้มือดันก้านเล็กๆเอา คลิกเดียว สบายตาขึ้นเย๊อะ  ;D

ออฟไลน์ buggaboo

• Newbie
  • *
ผมจะปรับกระจกมองข้างให้ทำมุมตั้งฉากกับตัวรถและทำมุมสะท้อนแสงของรถที่เปิดไฟสูงๆหรือไปแรงๆให้สะท้อนกลับไปทีรถเขาครับ เทคนิคนี้ผมทำมาตลอด สังเกตุว่า ทำไม่เกิน 10 นาที รถที่ไฟแรงๆจะรีบเร่งเครื่องแซงขึ้นไปเลยหรือไม่ก็ปรับเป็นเปิดไฟต่ำแทน  จะลองวิธีนี้ดูกันมั่งก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ vellcap

ผมใช้ค่อยข้างบ่อยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตอนขับรถเป็นใหม่ๆยังไม่รู้ครับ แต่หลังจากนั้นไม่นานก็ใช้แล้วครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ของผมไม่เคยใช้เลยอ่ะ
เคยใช้แต่ในเทียน่า เพราะมันเป็นออโต้