โพลล์

ช่วยกรุณา ออกความเห็นสักหน่อย ครับ ...>_<  ระหว่างสองคันนี้ราคาห่างกันประมาณ 1 แสน

ฺฺBenz W124  220E
Camry SE G 2.2

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยกรุณา ออกความเห็นสักหน่อย ครับ ...>_<  (อ่าน 8051 ครั้ง)

ออฟไลน์ koako

• Newbie
  • *
ระหว่างสองคันนี้ราคาห่างกันประมาณ 1 แสน

Benz E-class 1994
Camry         2001
เครื่อง 2.2 เท่ากัน ครับ
ผมชอบ benz w124 ครับ รุ่นนี้ แต่ถ้าผม จะใช้ยาวไป อีก 6 ปี

เรื่องซ่อมบำรุง....
เรื่องอะไหล่.... ยังจะหายากอีกไหม
เรื่องเครื่องยนตร์....
เรื่องสึกหร่อจากต่างๆ และจากการติดแก๊ส ....

มันจะเป็นปัจจัยสำคัญไหม ครับให้ผมมาเลือก แคมรี่

ขอบคุณครับ...............ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 16:37:08 โดย koako »

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
Re: ช่วยกรุณา ออกความเห็นสักหน่อย ครับ ...>_<
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 16:04:26 »
น่าจะให้รายละเอียดที่มากกว่านี้สักนิดนะคับ พวกปี หรือใช้มาแล้วกี่โล ไรงี้จะได้ดูความสึกหรอถูก

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยกรุณา ออกความเห็นสักหน่อย ครับ ...>_<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 16:26:13 »
จากภาพ น่าจะเป็น W124 รุ่นประมาณปี94ขึ้นมา ส่วนแคมรี่ก็เป็นรุ่นไฟย้อย

W124 มีจุดอ่อนที่คันเร่งไฟฟ้าครับ ที่มักจะเดี้ยงเมื่อใช้ไปนานๆ ส่วนรายละเอียด รอท่านผู้เกินมาเมนท์ต่อครับ

แคมรี่ไฟย้อยผมยังไม่เคยขับเลยไม่มีข้อมูลครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 16:38:29 »
ขอบคุณ ครับ

ใส่ปี เพิ่มเติม...แล้วครับ
มีอะไร...จะแนะนำบ้าง ครับ สำหรับ สองคันนี้

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 17:07:09 »
เบนซ์ถึงเค้าจะบอกกันว่า 124 นั้นซ่อมถูกแต่รถเก่ายังไงมันก็ซ่อมบ้างครับ ถ้า จขกท ซื้อแคมรี่ใช้อีก 6 ปีผมว่าน่าจะดีกว่า แต่เรื่องอะไหล่ camry ผมไม่รู้ราคาแต่น่าจะไม่แพงตามไสตล์ของพี่โต แต่รุ่นนี้จะไม่ค่อยมีอะไหล่ในเซียงกงนะครับ เพราะว่าไม่มีขายในญี่ปุ่น ถ้าไม่มองถึงเรื่องศักดิ์ศรีละก็ผมว่า camry น่าจะดีกว่า ยิ่ง จขกท ติดแก๊สด้วยแล้วผมว่า camry จึงดูเหมือนเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เพราะรถปีใหม่กว่าถึง 7 ปีเลยนะครับ แต่ถ้ารัก 124 ก็ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากันแต่ก็ต้องทำใจว่ารถเก่าก็ต้องซ่อม ถ้าทำใจได้แล้วก็ลุยโลดคร้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2011, 17:54:00 โดย TnP_PKt »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 17:25:23 »
ผมช่วยอะไรเจ้าของกระะทู้ไม่ได้เลย รู้แต่ว่า เบนซ์รุ่นนี้แต่งแล้วสวย

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 17:38:30 »
เบ็นซ์วางเจติดแก๊ซหัวฉีด แต่งสีเข้มๆ เตี๊ยๆ ล้อเงาๆ สวยมวาก แรงด้วย 55+

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ cu2nite

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 18:07:19 »
เก่ามากแล้วทั้งคู่ ขอเลือกเบนซ์แล้วกันครับ
โครงสร้างตัวถังเยอรมันน่าจะมีสภาพคงทนกว่า
If you pay peanuts, you get monkeys.

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 18:34:31 »
W124 ครับ แต่ขอ E280 นะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 18:45:34 »
Benz อีก 5 ปี มันจะยังถึกแล่ะหาอะไรง่าย อยู่เหรอ ครับ...

ในความคิดผม ยังไง เบ๊น ก็ ช่วงล่างถึกนิ่งและดี แต่ไม่รู้เครื่องยนตร์ มันจะไปไหวไหม อีก 5 ปีข้างหน้า...

ในขณะที่ แคมรี่ยังไง เครื่อง ก็ทนถึกแล้วอยู่นาน เหมือนอายุของเต่า ^^

คุณคิิดว่ายังไง ครับ >_<

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 18:49:52 »
คำรี่ใหม่กว่า ถ้าเลือกคันสภาพดีๆได้ก็คือเหนือกว่าไปเลย ระยะยาวมั่นใจกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 19:47:30 »
เบนซ์ถึงเค้าจะบอกกันว่า 124 นั้นซ่อมถูกแต่รถเก่ายังไงมันก็ซ่อมบ้างครับ ถ้า จขกท ซื้อแคมรี่ใช้อีก 6 ปีผมว่าน่าจะดีกว่า แต่เรื่องอะไหล่ camry ผมไม่รู้ราคาแต่น่าจะไม่แพงตามไสตล์ของพี่โต แต่รุ่นนี้จะไม่ค่อยมีอะไหล่ในเซียงกงนะครับ เพราะว่าไม่มีขายในญี่ปุ่น ถ้าไม่มองถึงเรื่องศักดิ์ศรีละก็ผมว่า camry น่าจะดีกว่า ยิ่ง จขกท ติดแก๊สด้วยแล้วผมว่า camry จึงดูเหมือนเป็นทางเลือกที่ดีกว่า เพราะรถปีใหม่กว่าถึง 7 ปีเลยนะครับ แต่ถ้ารัก 124 ก็ไม่เป็นไรครับไม่ว่ากันแต่ก็ต้องทำใจว่ารถเก่าก็ต้องซ่อม ถ้าทำใจได้แล้วก็ลุยโลดคร้าบบบ

Camry ตัวนี้มีขายในญี่ปุ่นด้วยไม่ใช่เหรอครับ มีตัวธรรมดา กับ Gracia(5 Dr.) หรือว่าผมเข้าใจผิมมาตลอดเลยเนี่ย  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ VTEU

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:02:46 »
ผมเคยใช้ camry ตัวนี้ครับ ที่ไม่ชอบคือ ช่วงล่าง จะย้วยไปไหน แต่คิดว่าคงปรับได้ ส่วนที่ชอบมากที่สุดในคันนี้คือ เครื่องเสียงครับ ใครมาโดยสารด้วยก็จะได้รับคำชมเสมอ โดยรวมแล้วโอเคครับ แต่หากซื้อมือสองก็ช่วยดูเรื่องเกียร์ดีดีหน่อย เพราะคันเดิมเกียร์กำลังตกที่เกียร์1 2 และกระตุกเวลาเปลี่ยนเกียร์ ซ่อมไม่หาย เลยเปลี่ยนยกลูก แล้วขายรถไปแล้วครับ
'request start up and push back, please'

ออฟไลน์ chakapun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:10:32 »
ส่วนตัวผมชอบรูปร่างของเบนซ์มากกว่า  แต่ถ้าให้เลือกผมเลือก camry ดีกว่า เพราะอะไหล่ยังๆก็น่าจะหาง่ายและถูกกว่า ซื้อมาแล้ว built ให้ดีๆใช้ไปได้อีกนานครับ

แต่จริงๆแล้ว ลดเกรดลงมานิดนึง หาซื้อ อัลติส รุ่น 1.6 ปี 01-02 ก็ยังโอเค อันนี้อะไหล่หาง่ายมากเพราะเป็นรุ่นเดียวกับ TAXI แถมถูกด้วย ไม่มีปัญารบกวนใจ(ไม่งั้น TAXI จะใช้หรอ) ได้ช่วงล่างที่นิ่มๆ แต่ถ้าชอบแบบเกาะๆ ก็หาโช๊คแต่งใส่ พอช่วยได้ในระดับนึง เครื่องทนหายห่วง ติดแก๊สก็สบาย   เผื่อไว้เป็นทางเลือกนึงครับ
ใครสนใจเล่นหุ้นลองเข้ามาอ่านใน Blog ของผมนะครับ
          http://chakapun.blogspot.com/

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:21:11 »
1. ส่วนผมมองที่ราคาครับ ไม่รู้ว่าราคาทั้งสองคันเท่าใหร่( อันนี้ไม่จำเป็นต้องตอบ ให้คุณลองพิจารณาดูครับ)
2. ไม่ทราบว่า2คันนี้สภาพเป็นไงบ้างครับโดยเฉาพะเรื่องการชนหนักมีรึเปล่าครับ
3. เรื่องการใช้งานของคุณด้วยครับ ขับเร็ว/ช้า ใกล้/ไกล

ถ้าราคาไม่ต่างกันมาก สภาพดี ผมชอบเบ็นซ์ แล้วติดแก็สครับ

ออฟไลน์ Suparoek.C

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:35:19 »
ขอตอบเรื่องเบนซ์เเล้วกันนะครับ ผมใช้อยู่ เเต่เป็นตัว c-class นะครับ เครื่อง 2200 เท่าw124
ถ้าจะซื้อเบนซ์จริง ผมว่าซื้อมาควรเก็บเงินซ่อมไว้ประมาณ 50 พันครับ ฟังดูเเล้วอาจจะเยอะ
เเต่ว่ารถมันเก่าเเล้ว มันต้องมีทำช่วงล่างบ้าง ทำสี เครื่องยนต์ เเละที่สำคัญคือ พวกท่อน้ำมัน สายน้ำมัน ถ้ากรอบเเตกต้องเปลี่ยน
ถ้าจะซื้อ w124 เพื่อมาติดเเก๊ซ ผมเเนะนำซื้อเป็นe280 ดีกว่าครับ
เพราะว่าe220 จะออกตัวค่อนข้างอืดกว่า  เนื่องจากตัวถังมันใหญ่ เครื่องเล็ก ออกตัวได้ช้ากว่า
อีกอย่างราคาe220  กับ e280  ต่างกันไม่มาก เล่น 280 ดีกว่า
ที่ผมว่าเตรียมเงินไว้เก็บรายละเอียดประมาณ 50 พันคือ อย่างนี้ครับ
เช่นมีงบอยู่ 6 เเสน   ก็หารถราคาไม่เกิน 550000 อีก 50 พัน ไว้เก็บรายละเอียด
หรือ งบ 6 เเสน อาจซื้อ 5 เเสน อีกเเสน เอาไว้ซ่อมกับติดเเก๊ซก็ได้
ถ้าจะซื้อจริง เเนะนำซื้อเป็น code c ปีท้ายหน่อยๆ ประมาณ 95-96
ส่วนรายละเอียดวิธีการเลือกซื้อ การซ่อมบำรุง เข้าไปที่นี่เลยครับ

http://www.benzunity.com/forum/index.php
http://www.benzowner.net/

ออฟไลน์ Suparoek.C

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 20:43:21 »
เพิ่มเติมครับ เรื่องอะไหล่ ไม่ต้องกังวลครับ มีเยอะมากๆ ไม่ต้องกลัวจะหาไม่ได้ เพราะรุ่นนี้ใช้กันเยอะมากในหลายประเทศ
ค่อยๆหาไปครับ  รถมีเยอะ   เเละไม่ต้องเเปลกใจ ถ้าไปเจอบางคัน 15-16 ปี วิ่ง เเสนหก เเสนเจ็ด หรือสองเเสนต้น  สภาพภานในยังเหมือนกับเพิ่งซื้อมา บางคันเข้าศูนย์ตลอดก็มี เนื่องจากเจ้าของมีรถหลายคัน บางคนมีคนดูเเลรถ   ถ้าจะให้เเนะนำซื้อจากคนใช้โดยตรงดีกว่า  หรือถ้าซื้อเต็นท์ก็ควรถามหาคู่มือ
book service ด้วยนะครับ เเต่ผมว่าซื้อจากเจ้าของโดยตรง จะได้ข้อมูลของรถมากกว่า

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 21:40:40 »
ต้องเลือกสักทางครับ
ถ้าคิดถึงค่าซ่อมบำรุงเป็นหลัก ไปคัมรีจะสบายใจกว่า
แต่ถ้าคิดถึงสมรรถนะและคุณภาพในการขับขี่ พร้อมมีเงินเหลือไว้บูรณะซ่อมแซม W124 ดีกว่าทุกด้าน

W124 จะต้องดูเรื่องกระปุกพวงมาลัยเป็นพิเศษ ตอนรถใหม่ใหม่พวงมาลัยจะแม่นยำดีถึงแม้จะไม่ไวเท่ารถญี่ปุ่นก็ตาม
แต่เวลาใช้ความเร็วสูงแล้วมั่นใจ หนักแน่น นิ่งและมั่นคงกว่ามาก เครื่องยนต์ยังไม่มีอะไรซับซ้อนจึงจับมาติดตั้งแก๊สได้สบาย
จะห่วงก็เรื่องแอร์ออโต้ที่ถ้ารวนแล้ว ต้องทุ่มเงินก้อนโตถึงจะจบ โบลวเออร์ตัวละ 3 หมื่นถ้าเบิกใหม่ ฯลฯ
ถ้าคิดจะนำเข้าศูนย์บริการ ก็เตรียมเงินค่าซ่อมไว้ระดับ 2-3 หมื่นบาทต่อครั้งได้เลย
ถ้าจะเข้าอู่นอกซ่อมตามอาการก็ถูกกว่าเยอะ แต่คุณภาพก็ขึ้นอยู่กับแต่ละอู่ว่ากันไป

Camry อัตราเร่งงั้นงั้น ออกตัวอาจจะดีกว่า W124 แต่พอลอยลำไปแล้ว ถึงแม้จะเป็น E220 ก็เร่งได้เร็วกว่าในความเร็วเดินทาง
ช่วงล่างยวบย้วยตามสไตล์โตโยต้าสมัยนั้น สิ่งที่ได้เปรียบคือค่าซ่อมบำรุงที่ตำ่กว่าและจุกจิกน้อยกว่าครับ

เห็นบางท่านแนะนำ Altis เพราะ Taxi ใช้เยอะ
ไม่ใช่่ว่าเค้าอยากใช้นะครับ เพราะรุ่นนี้แท็กซี่ส่ายหัวกันทุกคน การทรงตัวแย่กว่ารุ่นเก่า ช่วงล่างพังง่าย ซ่อมแพงและจุกจิกกว่า
ส่วนที่เห็นวิ่งวิ่งกันบนท้องถนน ถ้าใครคลุกคลีมากับโตโยต้าหลายรุ่นน่าจะพอฟังเสียงเครื่องออก ว่าจำนวนมากเนี่ยเป็นเครื่อง 4A กันหมดแล้ว
เพราะ VVT-i พังไปตั้งแต่รถอายุไม่ครบปีกันทั้งนั้น (แต่ก็วิ่งกันทะลุแสนกิโล) อู่แท็กซี่ก็จัดการยกเครื่อง 4A เซียงกงราคาประมาณหมื่นบาทมาลงแทน

ออฟไลน์ totu

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2011, 22:00:43 »
ผมว่าความเห็นข้างบนทั้งหลายตอบได้ครอบคุมแล้ว

ได้อย่าง ก็ต้องเสียอย่างครับ

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 02:32:53 »
ผมว่า Benz รุ่นนี้ซ่อมไม่แพงไปกว่า Camry แน่นอน
อะไหล่บานตะเกียง ลองเข้าไปดูตาม web ที่แนะนำมา
มีทุกชิ้น ทุกซอกทุกมุมของรถจริงๆ ย้ำ !!! ทุกซอกทุกมุม
คุณจะหาอะไร ได้เดี๋ยวนั้นทันที
จะควักใส้เอาแรง จะยกเครื่องใหม่ จะ Benz จะ J ไปต่อได้สบายๆ
ของ Copy หลังวัดโสมก็มีทุกร้าน แต่คุณภาพก็ตามราคา
เปราะหน่อย ป๋องแป๋งหน่อย แต่ก็พอไหว้วานได้

เตรียมตังค์ไว้ Reset ทุกอย่างประมาณ 5 หมื่น จบครับ....
ถ้าวิ่งมาไม่เยอะ ไม่ต้องฮอลเครื่อง ฮอลเกียร์นะ
แล้ว Body นี้อมตะครับ ขับแล้วหล่อกว่าแน่นอน
แต่งขึ้นอีกต่างหากด้วย
ส่วนตัวผมคิดว่า Benz รุ่นนี้ชั่วโมงนี้ซ่อมถูกที่สุดในบรรดาตระกูล Benz แล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2011, 17:23:51 »
Camry XV20 นี่มีขายในญี่ปุ่นนะครับ

ที่จริงแล้ว Camry ทุกรุ่นมีขายในญี่ปุ่นครับ ไม่ว่าจะเป็น Narrow Body หรือ Wide Body

จะมีเพียง XV10 เท่านั้นที่ชื่อจะแปลกไป คือ Sceptor

จริงๆ XV10 ก็คือ wide body ของ V30 (JDM) ครับ (สังเกตได้ว่า ประตูหมือนกันเลย)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 17, 2011, 12:07:29 »
ขอบคุณ ทุกความเห็นและ รวมถึง โพล่ ด้วยครับ...