ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่าไมล์รถจักรยานยนต์กับรถยนต์ความเร็วมันเท่ากันหรือไม่ครับ  (อ่าน 11343 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
เวลาที่เราขี่มอเตอร์ไชด์กับรถยนต์ความเร็วในไมล์เท่าๆกันทั้งสองจะวิ่งเท่ากันหรือไม่ครับ 
ทั้งนี้มันเกี่ยวกับหลักการวิทยาศาสตร์หรือไม่ครับ  เช่นพวก แรงเสียดทาน รูปทรงของรถ น้ำหนัก   รึเปล่าครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เวลาที่เราขี่มอเตอร์ไชด์กับรถยนต์ความเร็วในไมล์เท่าๆกันทั้งสองจะวิ่งเท่ากันหรือไม่ครับ 
ทั้งนี้มันเกี่ยวกับหลักการวิทยาศาสตร์หรือไม่ครับ  เช่นพวก แรงเสียดทาน รูปทรงของรถ น้ำหนัก   รึเปล่าครับ
ไม่มีรถคันไหนเท่ากันหรอกครับ  ไม่มีอะไรตายตัว ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับผู้ผลิตมากกว่าครับ

ถ้าอิงgps จะเห็นว่าบางความเร็วไกลเคียงบางความเร็วหลอกมาก ไม่ได้หมายความว่าไมล์อ่อนกว่าอีกคันแล้วจะต้องอ่อนเท่านั้นทุกความเร็วนะครับ บางช่วงแข็งขึ้นมาเลยนะครับ ;D

ออฟไลน์ prai

มันไม่เท่ากันเป๊ะๆ ครับ แต่พอสามารถเทียบเคียงกันได้ครับ
หรือไม่ก็อย่างที่ข้างบนบอก ใช้ GPS วัดครับ
แต่เราก็ไม่แน่ใจอีกล่ะว่า เพราะ GPS แต่ล่ะรุ่น แต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะโปรแกรม แต่ล่ะตัวซิปของตัวจีพีเอสเอง
มันประมวลผลช้าเร็วต่างกัน แต่พอจะเอามันเป็นมาตรฐานได้โดยใช้ GPS เครื่องนั้นในการวัดตลอด

แล้วมอไชด์วิ่งด้วยความเร็ว 60ก.ม/ชม  รถยนต์วิ่งด้วยความเร็ว60เท่ากันถามว่ามันจะวิ่งแบบตีคู่กันเลยรึป่าวครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
แล้วมอไชด์วิ่งด้วยความเร็ว 60ก.ม/ชม  รถยนต์วิ่งด้วยความเร็ว60เท่ากันถามว่ามันจะวิ่งแบบตีคู่กันเลยรึป่าวครับ
ใกล้เคียงครับ ไม่ได้ต่างกันมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าความเร็วจริงเท่ากันมันก็คือเท่าอยู่ดีครับ ไม่ต้องมองมาตรวัดนะ

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
มอไซ เป็น รถเล็ก หรือใหญ่ครับ ถ้าใหญ่น่าจะใกล้เคียงที่สุด ผมเห็นรถเล็กรุ่นเดียวนะที่ตรงกับ รถยนต์ คือ suzuki raider 150 ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

จะพูดเอาแบบไหนอ้างอิงล่ะครับ

ถ้าบอกตามหลักตามเกณฑ์ วัตถุสองอย่างเคลื่อนที่ด้วยความเร็ว 60 กม./ชม. เท่ากัน
มันก็ต้องวิ่งเร็วเท่ากันคู่ขนานกันไป หมายความว่า ใน 1 ชั่วโมง ทั้งคู่ทำระยะทางได้ 60 กม.

แต่ถ้าจะมานับความเพี้ยนของมาตรวัด ซึ่งแตกต่างกันอยู่แล้วในรถแต่ละคัน
ไม่ต้องนับถึงรถเก๋งกับรถจักรยานยนต์หรอก เอารถรุ่นเดียวกันสองคันก็มีเพี้ยนนิดนิดอยู่แล้ว
ถ้ากรณีนี้ นั่งจ้องเข็มให้ชี้ 60 เป๊ะ อาจจะมีคันนึงค่อยค่อยเคลื่อนที่ขึ้นแซงหน้าไปก็ได้
แต่ไม่ใช่ชนิดที่เห็นว่าพุ่งแซงกันไปอย่างชัดเจน ถ้าอย่างนั้นรถก็เข็มวัดความเร็วเสียแล้วครับ

ปุยนุ่น 1 กิโลกรัม กับเหล็กแท่งหนัก 1 กิโลกรัม อะไรหนักกว่ากันครับ?

ออฟไลน์ XL_SiZe

ถ้าความเร็ว 60 เท่ากันเป๊ะ วิ่งเท่ากันแน่
แต่มันจะต่างตรงเศษเสี้ยวเท่านั้นครับ

เวลาลองกัน
เท้าไม่นิ่งพอ 60.153726 กม./ชม. กับอีกคัน 60.654912 กม./ชม.
แต่ตรงเข็มไมค์มันดู 60 เท่ากัน

^
^
ต้อง นุ่นเปียกน้ำ 1 กก. กับนุ่น 1 กก. เปียกน้ำ อันไหนหนักกว่ากัน ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2011, 10:12:55 โดย XL_SiZe »

ออฟไลน์ Amj

ปุยนุ่น 1 กิโลกรัม กับเหล็กแท่งหนัก 1 กิโลกรัม อะไรหนักกว่ากันครับ?

ปุยนุ่นครับ

ใหญ่กว่า....

;D    ;D    ;D

มาเปลี่ยนบรรยากาศ

มอไซ เป็น รถเล็ก หรือใหญ่ครับ ถ้าใหญ่น่าจะใกล้เคียงที่สุด ผมเห็นรถเล็กรุ่นเดียวนะที่ตรงกับ รถยนต์ คือ suzuki raider 150 ครับ

ทั้งเล็กและใหญ่ละครับ  ประมาณว่า  wave  กับ นิจจา  และ ซีวิค มันจะวิ่งตีคู่กันไหมครับ

ออฟไลน์ 6162002

แรงเสียดทานอะไรๆไม่เกี่ยวทั้งนั้นแหละครับ มันมีผลต่อรถก็จริง แต่ถ้าออกแรงจนแรงลัพธ์เป็น 0 แล้วได้ ความเร็วเท่ากัน ยังไงมันก็ต้องตีคู่กันไปครับ (ถ้าความเร็วมันเท่ากันจริงๆนะ)

ออฟไลน์ m35025

• Jr. Member
  • **
ยังกะ ข้อสอบ เลยกร้าบบบบบบ  อ่านแล้ว ปวดหัว วุ๊ยยยยยย - -*