ผู้เขียน หัวข้อ: แก้มยางฉีกนิดหน่อยสมควรเปลี่ยนเส้นใหม่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 13476 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pomy

• Full Member
บังเอิญเอาล้อไปขูดฟุตบาทมาแล้วเนื้อแก้มยางหลุดเลยครับ ไม่ทราบว่าใช่ต่อไปเปนอันตรายหรือเปล่า สมควรเปลี่ยนไหมครับ เพิ่งใช้ได้ 3เดือนเองเส้นนี้

ตามรูปเลยครับ หลุดออกไปประมานนี้

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
มันก็ไม่มากมายอะไรนิครับ

ผมก็เคยตอนขับวีออส ผมก็วิ่งต่อไปอีกเกือบสามหมื่นโล ก่อนเปลี่ยนทั้งยากทั้งแมก
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ขอบคุณครับ

ที่มาถามเพราะกลัวจะไม่ปลอดภัยครับ แบบนี้ก็โล่งอกไปที ไม่เสียตัง อิอิ

ออฟไลน์ Newhang

ภาพไม่ชัดเท่าไหร่ แต่ผมว่าถ้าไม่ลึกไม่เป็นไรครับ อีกอย่างเบียดฟุตบาทไม่น่าเป็นเยอะ

ออฟไลน์ Monstruo

• Sr. Member
รถผมเคยเบียดฟุตบาธจนเนื้อแก้มยางหลุดไปมากกว่าของจขกท. แต่เห็นว่าไม่น่าจะลึกมากเท่าไหร่และลมไม่รั่วก็เลยไม่ได้เปลี่ยน (ประมาท)
แต่ใช้ไปได้อีกสักปีนึงยางก็แตกบนโทลเวย์ โชคดีที่เป็นล้อหลังและเริ่มรู้สึกว่ามีอะไรผิดปรกติเลยชลอความเร็วลงมาก่อน
ที่ยางแตกคาดว่าเพราะโครงสร้างของแก้มยางเสียหายตั้งแต่เบียดกับฟุตบาธ แล้วยิ่งใช้ไปมันก็ยิ่งเสียหายจนแตกในที่สุด

ได้ยินแบบนี้ชักเสียว  :'(
แต่ผมไม่ได้เบียดแรงนะครับ แค่พยายามจะจอดติดฟุตบาทค่อยๆขยับงึกๆแล้วครูด
แบบนี้จะมีสิทธ์เป็นอย่างท่านข้างบนไหมครับ  :'(

ออฟไลน์ Monstruo

คิดว่าไม่นะครับ เพราะของผมเหตุเดินตอนรถวิ่งอยู่แล้วกะวงเลี้ยวผิด ความเร็วสูงกว่าจึงเสียหายเยอะกว่า

ออฟไลน์ wic3350

• Jr. Member
  • **
เคยเบียดขอบ จนแก้มยางหายมากกว่านี้อีกหน่อย ยังใช้ได้จนหมดดอกยางครับ ลมไม่รั่ว ยางเรเดียลไม่ระเบิดอยู่แล้ว แต่ผมสลับไปไว้ล้อคู่หลังนะ

ปัจจุบันยางอีกชุด ขับไปเหยียบก้อนหินแบบเฉี่ยวๆ แก้มฉีกเป็นเส้นเหมือนมีดกรีด ยาวประมาณ1นิ้ว ไปให้ร้านปะยางดู บอกว่าลึกเกือบถึงชั้นผ้าใบ แต่ลมยางไม่รั่ว ร้านเลยแนะนำว่า ยังใช้ได้ ไม่แตก ถ้าไม่บรรทุกหนักหรือกระแทกแรงๆ (นี่รถเก๋งนะไม่บรรทุกหนักหรอก) แต่ให้สลับไปไว้เป็นยางอะไหล่ท้ายรถแทนก็ได้ ไว้ใช้แก้ขัดยามฉุกเฉิน แล้วเปลี่ยนยางอะไหล่(ขนาดเดียวกัน) ออกมาใส่ล้อแม็กแทน ประหยัดตังไปก่อน อายุยางยังไม่ถึงปี ตอนนั้นเลยเก็บไว้เป็นยางอะไหล่ จนผ่านมาอีก1ปีก็ยังไม่เคยต้องใช้ยางอะไหล่เส้นนั้นเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

ภาพที่ผมเห็นมันไม่มีรอยฉีกเลยนิครับ
มีแต่รอยถูมานิดหน่อย อย่างกับคนใส่รองเท้าหัวแข็งหน่อยแล้วเตะยางแค่นั้นแหละ
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

ต้องแยกให้ออกระหว่างรอยแบบนี้กับคำว่าแก้มยางฉีกนะครับ
เรานึกถึงเวลาเราพูดว่า ฉีกกระดาษ นั่นคือสองชิ้นแยกออกจากกัน มีรอยแยกชัดเจน
แบบนี้มันไม่เรียกว่าฉีกเลยครับ เป็นรอยถูนิดหน่อยเอง

ออฟไลน์ Nuttie

ลองเช็นลมยางดู น่าจะช่วยได้ ถ้ามันไม่ลดจนผิดสังเกตุ ไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ อีกอย่างมันไม่ลึกด้วย

ภาพที่ผมเห็นมันไม่มีรอยฉีกเลยนิครับ
มีแต่รอยถูมานิดหน่อย อย่างกับคนใส่รองเท้าหัวแข็งหน่อยแล้วเตะยางแค่นั้นแหละ
ไม่เป็นอะไรหรอกครับ

ต้องแยกให้ออกระหว่างรอยแบบนี้กับคำว่าแก้มยางฉีกนะครับ
เรานึกถึงเวลาเราพูดว่า ฉีกกระดาษ นั่นคือสองชิ้นแยกออกจากกัน มีรอยแยกชัดเจน
แบบนี้มันไม่เรียกว่าฉีกเลยครับ เป็นรอยถูนิดหน่อยเอง

ภาพอาจจะไม่ชัดครับ
จริงๆคือเนื้อยางตรงที่ผมวงไว้อะหลุดออกมาเป็นชิ้นเลยครับไม่ใช่แค่เป็นรอยขูด แต่ชิ้นไม่ใหญ่มาก  ชิ้นขนาดเท่าเม็ดกระดุมอะครับ
เผอิญเห็นว่ามันเป็นส่วนของแก้มยางอะครับ แถมเป็นยางแก้มเตี้ยด้วย เลยวิตกจริตนิดนึง  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2011, 01:48:24 โดย Pomy »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ