ผู้เขียน หัวข้อ: เปรียบมวย หน่อยครับ jazz กับ yaris  (อ่าน 18766 ครั้ง)

ออฟไลน์ mann

• Sr. Member
  • นี่หรือรถโมเดล
เปรียบมวย หน่อยครับ jazz กับ yaris
« เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 22:11:49 »
อยากให้เปรียบมวย 2 คู่นี้ หน่อยครับ
jazz เป็นโฉมเก่า ทั้ง i-vtec กับ i-dsi เกียร์ ธรรมดาและ  กับ yaris เกียร์ธรรมดา เช่นกันครับ
โจทย์คือ
1.ลูกเล่น option ต่างๆ
2.สมมรรถณะเป็นอย่างไร
3.แล้วคุณเลือกคันไหน

สนุกๆครับ.....

ผม chear jazz นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 22:14:46 โดย mann »
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
Re: เปรียบมวย หน่อยครับ jazz กับ yaris
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:28:28 »
1.  ผมว่าก็ พอๆกัน หน้าตา(ภายใน)ของยาริส น่าจะดูทันสมัยน่าใช้งานกว่า    แต่ที่เก็บของด้านท้ายของยาริส  ใส่แมวได้1ตัว
2. อันนี้รอผู้เคยใช้มาบอกนะครับ  แต่เคยขับยาริส สั้ๆครั้งนึง ผมว่ามันมีความกระชากตอนออกตัวนะ  มันไม่ไช้ว่าเครื่องแรงนะ ผมว่ามันกระชาก
3. ผมเลือกแจ๊ส วีเทค   จริงๆจะไอดีเอสไอ ก็ได้น่าจะประหยัดกว่า(พี่จิมเคยบอก) แต่เพื่ออนาคตเอา วีเทคดีกว่า ไหนราคาก็ไม่ทิ้งห่างเท่าไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 23:51:12 โดย akkavit »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เปรียบมวย หน่อยครับ jazz กับ yaris
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:36:25 »
1. ใกล้เคียงกัน แต่สำหรับออปชั่น ผมเลือก แจ๊ส เพราะไม่ชอบหน้าปัดกลางที่ลดต้นทุนและประจานความเร็วของยาริส
2. เท่าที่ได้ลองขับแจ๊สแบบหวานเย็น และ ลองนั่งยาริส ผมเลือกยาริส เพราะช่วงล่างแจ๊สมันกระด้างไป
3. เลือกยาริสครับ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:32:58 »
อิอิ ผมคงเลือกแจ๊สแน่นอนครับ

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 00:58:07 »
อ่านรีวิวทั้งสองหรือยังครับ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:13:02 »
ถ้าเอาสวย ผมเลือกแจ๊ซ ถ้าเอาขับมันส์ๆ แน่นๆ ผมเลือกยาริสครับ

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:28:01 »
เกียร์ธรรมดา ควรพิจารณา เรื่อง คลัทช์ กับ คันเกียร์ ก่อนครับ
แจ๊ส คลัทช์ เบา กว่า ยารีส
แจ๊ส เกียร์ เข้าได้เบามือ กว่า ยารีส
คลัทช์ และ เกียร์ คือ จุดที่ รถ สัมผัสกับ คนขับ ครับ
ดังนั้น ถ้าคิดจะเลือก เกียร์ธรรมดา
ควรเลือก แจ๊ส ครับ เพื่อ สุขภาพของ ขาซ้าย และ ข้อมือซ้าย ในระยะยาว

ว่าแต่ว่า มิตซู แลนเซอร์ โฉมปัจจุบันนี่ เกียร์ธรรมดา คลัทช์เบา เกียร์เข้านิ่ม เหนือกว่า แจ๊ส และ ยารีส ป้ายแดงแยะ

แถมนิดครับ รถกระบะที่เกียร์เข้าแข็งมากมาก คือ นาวาร่า 6 สปีด และ ไทรตัน ครับ
ส่วน กระบะ ที่เกียร์เข้า แม่น เบาดี ที่สุดคือ นาวาร่า 5 สปีด
ฝาก คนนิสสัน ดูแล เกียร์สเปน 6 สปีด หน่อยนะ ว่า แข็ง และไม่แม่นยำเลย ครับ
เทียบกับ รุ่น 5 สปีด ของตัวเอง ไม่ได้เลย

เลือก รถเกียร์ธรรมดา
ควรเน้น สุขภาพ ข้อมือซ้าย และ หัวเข่าซ้าย นะครับ
ถึง วัยชรา เมื่อไร จะได้ จ่าย ค่าซ่อมข้อต่อร่างกาย น้อยๆ
ที่สำคัญ เจ็บตัว น้อยลงด้วยครับ

ขออภัย ที่ ผม ไม่ยอมทำโจทย์ ที่ตั้งไว้ให้
แต่ หวังดี จึง เลือก ถามเอง ตอบเอง
เพราะ ห่วยใย ร่างกายคนขับรถ เกียร์ธรรมดา ครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 13:03:16 »
JAZZ ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 13:57:01 »
ผมว่าถ้าเกียร์นาวาร่าแข็งนะครับ ลองไปขับ isuzu รุ่นใหม่ของโลกตั่งแต่ big minor change (ผมเคยขับแต่รุ่นนี้มา)  แข็ง ship lose เลยครับ 1-2 ต้องกระแทก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 21:26:36 »
สต. ถ้าเลือกจิงๆ ผมเลือก Yaris คับ
ผมชอบดีไซน์ของ Yaris มากกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 21:33:29 »
ถ้าเทียบกับ Jazz ตัวเก่า Yaris M/T ได้ใจผมในแง่ที่ว่าพวงมาลัยกับช่วงล่างเซ็ทมากำลังดี ไม่จำเป็นต้องไปทำอะไรครับ แต่เครื่องกับเกียร์ไม่ค่อยสะโสภาซักเท่่าไหร่ สืบเนื่องจากอาการดีเลย์ของคันเร่งไฟฟ้า
ส่วน Jazz VTEC M/T ถึงออพชั่นในบางจุดจะโดนบั่นทอน โดยเฉพาะออพชั่นเรื่องความปลอดภัย แต่เครื่องกับเกียร์จับคู่ไปกันได้สวยครับ ไม่ต้องหวั่นเรื่องปัญหาเกียร์ CVT จะติก็เรื่องช่วงล่างหลังเด้งมากไป
และพวงมาลัยไฟฟ้ายุคแรกของฮอนด้าที่เซ็ทออกมาแปลกประหลาด ไม่ค่อยคืนตัว คล้ายๆ จักรยานคอแข็งยังไงยังงั้น
สุดแท้แต่ความต้องการของผู้ขับครับ ส่วนตัวแล้วคิดว่า
- ขับทางยาวๆ ถนนไม่ค่อยดีนัก โยกเปลี่ยนเลนบ่อย ไม่เน้นบรรทุกของเลย Yaris ได้เปรียบ
- ขับถนนดีๆ ทางเรียบมาก เร่งแซงฉุกเฉินบ่อย ต้องการอัตราเร่งแบบปรี๊ดปร๊าด เน้นบรรทุกของ Jazz VTEC ได้เปรียบ
ส่วน Jazz i-DSi M/T พึ่งพาได้ แต่อย่าหวังเอามันกับบล็อคนี้ครับ

ตอบตามโจทย์นะครับ
1. ให้ Jazz ครับ ด้วยความอเนกประสงค์และความยืดหยุ่นในการใช้งานที่เหมาะกับการขนของมากมายกว่า ยาริสจะได้เปรียบแค่ช่องเก็บของกระจุกกระิจิกที่มีเยอะกว่า แค่นั้นเอง
2. ให้ Jazz ครับ มิต้องอธิบายหรือสาธยายกันมาก
3. ผมเลือก Yaris ครับ แปลกดี ทำไมถึงเลือกยาริสน่ะเหรอ ผมว่ายาริสขับสนุกกว่าครับ ตัว E M/T ก็ยังให้ ABS+SRS มาถึงสองลูก เบรคและช่วงล่าง เซ็ทมาดีกว่าแจ๊ส ในขณะที่ถ้าเป็น Jazz E-V (MT)
จะโดนถอดออพชั่น ABS+SRS ออกไป และผมไม่ค่อยชอบเบรคฮอนด้าสักเท่าไหร่ เวลาแตะจะหัวทิ่ม แต่พอกดลึกลงให้รถอยู่กับกลายเป็นไหล ต้องกดลงไปแรงๆ เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2010, 21:42:01 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 22:58:38 »
แล้ว jazz เกียร์ mt มีทั้งเป็น i-dsi และ i-vtec
ใช่ไหมครับ
แต่ตัวหลังหายากกว่า
เพราะแอบชอบตัวนี้อยู่
http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=K19090018&row=2
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2010, 09:49:35 »
ผมว่าถ้าเกียร์นาวาร่าแข็งนะครับ ลองไปขับ isuzu รุ่นใหม่ของโลกตั่งแต่ big minor change (ผมเคยขับแต่รุ่นนี้มา)  แข็ง ship lose เลยครับ 1-2 ต้องกระแทก
ISUZU MU7  เกียร์ MT ผมก็ว่าเกียร์แข็งมากเหมือนกันครับ
เคยขับวีโก้ของสำนักงาน ยังเข้าเกียร์ได้นิ่มดีกว่าเลย..

ผมเคยลองยาริสแค่ช่วงสั้นๆ ชอบในเรื่องของเกียร์มากครับ (เกียร์ ATนะ MT ไม่เคยลอง)
ส่วนMT ของแจ๊ซ ผมว่าขับสนุกดีครับ คลัชไม่แข็ง เข้าเกียร์นิ่มดี

โดยรวมผมเลือก JAZZ ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..