ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับ มาพร้อมคำถามเกี่ยวกับการออกเสียงชื่อรถครับ  (อ่าน 4127 ครั้ง)

ออฟไลน์ nahmkang

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ความจริงผมเข้าเว็บนี้ตั้งแต่เปิดเว็บ ช่วงปิดเทอมนี่เข้าทุกวัน เพียงแต่ทำเนียน ยังไงขอฝากตัวด้วยครับ

ผมมีคำถามอยากถามพี่ๆ เกี่ยวกับวิธีการอ่านชื่อยี่ห้อรถ หรือรุ่นรถ เพราะบางทีผมพยายามสะกด สะกดไม่ถูกสักที
ก็มีตามนี้ครับผม
1.Koenigsegg
2.Reventon << ทราบมาว่าไม่ได้ออกเสียงตัววีตรงๆ
แล้วก็วิธีที่ฝรั่งเขาเรียก BMW ซีรี่ย์ 3,5 ต่างๆอ่ะครับ
เขาเรียก Three series หรือว่า Series three ครับ

ใครมีชื่อรถที่คิดว่าน่าจะเรียกผิดกันเยอะก็มาโพสต์ไว้เป็นความรู้ก็ได้ครับผม ^^

ออฟไลน์ Limited Edition

• Newbie
  • *
  • 1 of 100 makes for JDM only
Reventon นี่ไม่แน่ใจนะครับ ผมอ่าน รี เวน ตั้น
จะมีก็แต่ Gallardo ที่หลายๆ คนอ่าน กัล ลา โด ซึ่งที่จริงแล้วต้องอ่าน กัล ญาร์ โด

ส่วนพวกชื่อซีรีส์ของรถ เรียกชื่อก่อนแล้วตามด้วยซีรีส์ครับ
บ้านเราเรียก ซีรีส์ 3 ภาษาอังกฤษต้องเรียก Three Series
ก็แปลกๆ ดี บ้านเราเรียก ซี คลาส อี คลาส ได้ตามแบบฝรั่งเรียก
แต่พอมา BMW ปุ๊บ เรียกกลับเป็นไทยๆ (ฮา)
Limited Edition...Limited Lifestyle

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
Reventon   ผมคิดว่า อ่านว่า เรฟ เวน ทัน

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
ชื่อแรกผมก็ไม่รู้วิธีเรียกที่ถูกต้องเหมือนกันครับ แต่ผมอ่านมันว่า "โค-นิค-เสค"

ส่วน Reventon ที่ถูกต้องอ่านว่า "รี-เบน-ตั้น"

พวกรุ่นของ BMW ก็จะอ่านสลับกับเมืองไทยครับ เป็น Three Series, Five Series etc. ครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ชื่อแรกผมก็ไม่รู้วิธีเรียกที่ถูกต้องเหมือนกันครับ แต่ผมอ่านมันว่า "โค-นิค-เสค"

ส่วน Reventon ที่ถูกต้องอ่านว่า "รี-เบน-ตั้น"

พวกรุ่นของ BMW ก็จะอ่านสลับกับเมืองไทยครับ เป็น Three Series, Five Series etc. ครับ

อืมมมม เพราะภาษาสเปน มักจะอ่าน V ด้วยเสียง B สินะครับ อย่างทีมฟุตบอล Valencia ยังอ่านว่า "บาเลนเซีย" เลย

ออฟไลน์ nahmkang

• Newbie
  • *

อืมมมม เพราะภาษาสเปน มักจะอ่าน V ด้วยเสียง B สินะครับ อย่างทีมฟุตบอล Valencia ยังอ่านว่า "บาเลนเซีย" เลย
อ่านว่ารีเบนตันจริงๆด้วย

ส่วนอันแรกผมก็อ่านว่าโค-นิค-เสค ครับ ตรงๆเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

ไม่ถึงกับ บี แต่จะค่อนไปทางบีมากกว่าวีครับ
David Villa อ่านคล้าย ดาบิด บีญ่า

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
1.Koenigsegg
2.Reventon << ทราบมาว่าไม่ได้ออกเสียงตัววีตรงๆ
แล้วก็วิธีที่ฝรั่งเขาเรียก BMW ซีรี่ย์ 3,5 ต่างๆอ่ะครับ
เขาเรียก Three series หรือว่า Series three ครับ

1. ผมอ่าน "เคอร์-อิค-เส็กค์"
2. "เร-เบน-ทัน"
พวก BMW ฝรั่งอ่าน ตัวเลขก่อนครับ อย่างซีรี่ส์ 5 ฝรั่งมันจะอ่านว่า "ไฟฟ์ ซีรีส์"

รถออกเสียงยากๆมีเยอะแยะครับ
อย่าง Yaris ถ้าออกเสียงตามแนวคิด คือ Young-Paris .. ต้องออกเสียงว่า "ยาคิสส์"

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
1. ผมอ่านว่า โค-นิค-เสค
2. ผมอ่านว่า เีรพ-เบน-ตัน
3. ก็กลับกันเหมือนข้างบนบอกคับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX