ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ ความซวยมาเยือนเมื่อซื้อcayman981ปี15มาในราคา4ล้าน  (อ่าน 7328 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
เป็นรถบ้านซื้อจากเจ้าของขายเองบอกจะไปอยู่ต่างประเทศ
ซื้อเงินสดโอนกันที่ขนส่งเรียบร้อยตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
คนสนิทกับผมซื้อให้ผมไปช่วยดู เป็นรถaasสภาพป้ายแดง
แต่ผิดปกติคือราคาถูกผิดปกติราคาตลาดตอนนั้นประมาณ7ล้านขึ้น
หลังจากโอนขนส่งเอารถเข้าaasทุกอย่างสมบูรณ์มากไม่มีปัญหาอะไร

แต่ล่าสุดคนซื้อโทรมาบอกว่ารถมีปัญหาจากเจ้าของเดิม
หนีคดีคือเจ้าของเดิมธุรกิจล่มโดนฟ้องล้มละลาย
แล้วถ่ายโอนทรัพย์สินหนีเจ้าหนี้แล้วหลบไปต่างประเทศ
รถจะถูกอายัดและคนซื้อกำลังโดนตรวจสอบเรื่องเป็นนอมินี
ปรึกษาทนายแล้วได้ความว่า รถอาจโดนดีดกลับ(ยึด)
สู้โดยหาหลักฐานไปแสดงว่ารถคันนี้ซื้อมาโดยบริสุทธ์
และแสดงหลักฐานที่มาที่ไปของเงินทรัพย์สินอื่นว่าตนเองไม่ได้เป็นนอมินี

อยากทราบข้อกฏหมายในกรณีแบบนี้ การโอนกรรมสิทธ์กันเรียบร้อยแล้ว
แต่สามารถยึดคืนย้อนหลังได้ ระยะเวลาเงื่อนไขอย่างไรบ้าง
ทางทนายบอกว่าโอกาส50/50ถ้าพูดแบบนี้คงโดนยึดแน่ๆ
ช่วงเวลาที่ซื้อเจ้าของเดิมคงรู้ตัวว่าใกล้แล้วเลยขายทิ้งเอาเงินขึ้นมา
ตอนนี้คนซื้อมันกำลังเครียดเลยคับเรื่องโดนตรวจสอบทรัพย์สิน
เพราะทำบอลด้วย

ออฟไลน์ dht_tubes

มารออ่านครับ

จำได้ว่าปีก่อน มีเคสแบบนี้ของนักแสดงมีชื่อคนนึง ลองศึกษาดูครับ เผื่อได้แนวทาง

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
หูยย ผมตามอย่างเดียวเลยไม่มีความรู้ รออ่านเลยครับ  :'( :'(

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
เวรแท้ๆ เพราดันทำบอลด้วยนี่แหละครับ เพราะถ้าอาชีพสุจริตอย่างน้อยยื่นทรัพย์สินได้  :-X :-X :-X
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ SM.

ถ้าตรวจสอบแล้ว คนซื้อน่าจะมีกำลังจ่ายจริงได้ ไม่น่ามีปัญหานะครับ แต่ถ้าเงินนั้นมาแบบเปิดเผยไม่ได้ ลำบากครับ

ออฟไลน์ PM_SW

• Full Member
  • Audi A4 B5
1. เรื่องรถ มีกฎหมายคุ้มครองเรื่องกรรมสิทธิ์ครับ เมื่อเพื่อนคุณซื้อทรัพย์มาโดน สุจริต และ เสียค่าตอบแทน ทำการจดทะเบียน
ที่ขนส่งเรียบร้อย กรรมสิทธิ์ในรถ เป็นของเพื่อนคุณครับ ผมว่ายึดไม่ได้นะครับ

2. เรื่องเงินของเพื่อนคุณ ต้องแก้จุดนี้จุดเดียวให้ใสครับ ถ้ามีที่มาของเงินอย่างถูกต้อง ว่าเงิน 4 ล้านนี้มาจากไหน
ยังไงก็ไม่มีปัญหาเรื่องนอมินีนะครับ เพราะเป็นเงินของเพื่อนคุณเอง

สรุปแล้ว ต้องแก้ที่เรื่อง ที่มาของเงินครับ

ออฟไลน์ Nott

• Jr. Member
  • **
พาลจะทำให้โดนยึดทรัพย์สินอื่นๆด้วยสิครับ ถ้ายึดแค่รถที่ซื้อมาก็ถือว่าเป็นบุญแล้วครับ

ออฟไลน์ zhalvia

• Full Member
ไม่มีความรู้เรื่องกฎหมายเเบบนี้เลย เอาใจช่วยครับ ของถูกต้องสืบให้ดีก่อนซื้อครับ

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
เพื่อนผมเคยมีเหตุการณ์คล้ายๆกัน แต่เคสนั้นประมาณเจ้าของเก่าซื้อขายกัน อาจจะด้วยเป็นเจ้าหนี้ลูกหนี้กัน แล้วไม่ได้มีการชำระเงินกันถูกต้องจนถูกฟ้องร้อง กลายเป็นคดี
เพื่อนผมก็ไม่รู้เรื่องไปซื้อมา วันดีคืนดีมีหมายเรียกมา  รถก็ถูกยึดเป็นของกลาง ต้องเสียเงินว่าจ้างทนายความไปไม่น้อย  แต่สุดท้ายได้รถคืนกลับมานะ

ออฟไลน์ ps000000

จ้างทนายก่อนเลยครับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ tvm

นิดนึงครับ

ถ้าสรรพากร หรือ จนท. มาอ่านเว็บบอร์ดนี่ เดาไม่ยากเลยว่าเพื่อนคุณโดนชัวร์

RIP

ออฟไลน์ Alcatraz

น่าจะลักษณะเดียวกับ บอย ปกรณ์ ลองกลับไปหาข่าวอ่านดู รู้สึกว่าสุดท้ายบอยจะชนะคดี

ออฟไลน์ Arado_kung

ไม่อยากพูดอะไรมาก แต่มันมีวิธีรอดอยู่ เพื่อนคุณทำงานเทาๆอยู่แล้วก็น่าจะรู้

ออฟไลน์ bravo

เรื่องแบบนี้ ปรึกษาทนายก็ถูกต้องแล้วครับ

และควรเลือกทนายที่เคยมีประสบการณ์ในคดีลักษณะนี้ด้วย

เพราะทนายแต่ละคน ก็ถนัดคนละด้าน

ถ้ายังไม่ค่อยมันใจในทนายคนนี้ ก็ลองปรึกษาทนายคนอื่น สำนักกฎหมายอื่นๆ ดู

ยอมเสียค่าปรึกษาดีกว่า เงิน 4 ล้านก็ไม่น้อย

ไม่น่าจะเอามาปรึกษาในที่เปิดเผยแบบนี้นะครับ เพราะเรื่องมันก็ค่อนข้างล่อแหลมครับ

ออฟไลน์ tierak

พอเห็นที่มาของเงินแล้ว ไม่คอมเม้นดีกว่า

แต่บอกได้แค่ว่า คดีล้มละลาย การติดตามเอาทรัพย์สินของลูกหนี้เข้มกว่าคดีแพ่งธรรมดาเยอะ

ออฟไลน์ wa330

ขอบคุณทุกท่านคับ มาแจ้งขอมูลเผื่อเป็นประโยชน์กับท่านอื่น
ตอนนี้เจ้าตัวไปปรึกษาทนายคนใหม่ที่เก่งเฉพาะทางนี้แล้ว
ได้ความกระจ่างแล้วเรื่องนี้จบไม่ค่อยสวยคับ
เรื่องรถยึดขายทอดตลาดใช้เจ้าหนี้100%
ที่มาของเงินซื้อโดยสุจริตไม่เกี๋ยวและซื้อขายโอนกรรมสิทธิ์
อย่างถูกต้องก็โดนยึดคืนใช้หนี้ มีขอกฎหมายอาญาชัดเจน
นับย้อนหลัง2ปีเริ่มนับจากผิดนัดชำระหรือตอนไหนฟังมาจำไม่ได้
เพราะคนขายเจตนาโอนย้ายทรัพยมิให้เจ้าหนี้ตามได้ ทนายชอบเรียกกันว่าดีดกลับ
แล้วผู้ซื้อต้องไปตามฟ้องค่าเสียหายจากคนขายเอง(ชิ้งไปแล้ว)
ทนายคนใหม่ไม่รับทำบอกว่าเขารับเฉพาะที่มีโอกาสชนะ70%ขึ้น
แต่เรื่องนี้แพ้แน่นอน อันนี้คือถ้าสู้ผลจะแบบนี้
ทางออกที่ทนายใหม่แนะนำมาเพื่อให้เสียหายน้อย
ผมฟังแล้วก็อิ้งแต่คิดแล้วน่าจะเป็นทางออกที่ดีเหมาะสมกับเพื่อนผมที่สุดรถยังอยู่
ถ้าเคสนี้เกิดกับคนอื่นที่ใสถูกต้องทุกอย่างก็โดนยึดรถแน่นอน
จบครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าตามกระบวนการ
เท่าที่พรรคพวกเคยเจอ(แต่ทรัพย์ไม่ใช่รถ)
โดนยึดคืนแน่นอนครับ เพราะถือว่าเป็นของกลาง
ส่วนเรา(คนซื้อ)ต้องไปฟ้องเอากับคนขายครับ
ซึ่งโอกาสได้คืนเป็น 0 ครับ เว้นแต่จะมีกำลังภายใน
ที่ดีครับ แต่ไม่ว่าจะได้คืนเป็นรถ หรือได้คืนเป็นเงิน
ใช้เวลาเป็นปีเลยครับกว่าจะจบเรื่อง

และที่ซวยกว่าคือเพื่อนคุณมีที่มาของเงินแบบไม่ใส100%
เพราะมีการทำบอลมาเกี่ยว อันนี้หนักกว่าโดนยึดรถอีกครับ
ถ้ายึดรถไปแล้วจบให้ยึดไปเลยครับ แต่กลัวว่าจะโดน
ในส่วนทนัพย์สินส่วนตัวต้องโดนตรวจสอบทั้งหมดด้วย
งานนี้แค่ทนายเก่งๆอาจไม่พอครับ วิ่งเต้นกันหนักเลย
ดีไม่ดีนอกจากยึดทรัพย์อาจโดนดำเนินคดีถึงขั้นติดคุก
ได้ด้วยเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2016, 02:39:31 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ InBkk

ห้ามให้เขาตรวจเจอว่าทำบอลโดยเด็ดขาด หวังว่าเพื่อนคุณคงทำบอลแค่ขำๆ หาค่าขนมเล็กน้อย เดือนละไม่กี่หมื่นบาท ไม่ใช่ทำเป็นอาชีพหลัก

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าลำบากเลย ของเคสบอยเป็นดารา+ผู้ใหญ่เส้นก๋วยจั๊บก็เลยรอดไง

ออฟไลน์ kiwiwi

ไม่อยากพูดอะไรมาก แต่มันมีวิธีรอดอยู่ เพื่อนคุณทำงานเทาๆอยู่แล้วก็น่าจะรู้

คิดเหมือนกันเลย

ทำโต๊ะโดยที่ไม่มีกำลังภายใน ทำลำบากครับ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
     โดนยึด อย่างที่จขท.บอกครับ  ผมมีเงินอยู่ใน Liberty reserve ตอน อเมริกาจับเจ้าของ มันยึดเงินผมไปหมดเลย ใครจะไปฟัองเอากับเจ้าของที่มันติดคุกได้
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ kittiphat123

ความเห็นของผมอาจไร้สาระ แต่ โลกความเป้นจริงมันก็ประมาณนั้นละครับ ให้ทนายไปคุยกับเขาดูก่อนครับ ยัดเงินได้เท่าไร
ถ้ายัดเงินไมไ่ด้ ก็ตัวใครตัวมันละครับงานนี้ ไม่รู้สินะครับ ผมเห็นหลายๆคนขนาดทหารมารื้อบ้าน ไม่นานก็เงียบหาย น่าจะยัดเงินนี่แหละ