ผู้เขียน หัวข้อ: มาแบ่งปันวิธีซ่อม (?) แบบแปลกๆ เวลารถมีปัญหาเล็กๆ น้อยๆ กันครับ  (อ่าน 5526 ครั้ง)

ออฟไลน์ TrentXWB

• Sr. Member
  • เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
รถผมตอนนี้มีปัญหาเรื่อง ไฟหรี่ของไฟหน้าขวา ไม่ติด

เลยใช้วิธี "ตบ (เบาๆ)" ที่โคมไฟหน้า ไฟหรี่ก็ติดทันที

เข้าใจว่าปลั๊กหลวมหรือหน้าสัมผัสมีปัญหา

สมาชิกท่านใดมีวิธีการซ่อมแก้ขัดแปลกๆ อะไรทำนองนี้มาแบ่งปันกันได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ joa123

ถังพักน้ำฉีดกระจกรั่วครับ ทั้งๆที่รถใช้แค่9พันกิโล
ลองแกะดู จากซุ้มล้อ เห็นเป็นรอยตามด ไม่ใหญ่มาก เลยผสม epoxy แปะซะ ไม่กี่สิบบาทครับ
เหลือกาวบาน

>>> เช็คราคาถังพักน้ำ ราว4พันปลายๆครับ ไม่ได้เปลี่ยน

ออฟไลน์ clound

• Jr. Member
  • **
ถังพักน้ำฉีดกระจกรั่วครับ ทั้งๆที่รถใช้แค่9พันกิโล
ลองแกะดู จากซุ้มล้อ เห็นเป็นรอยตามด ไม่ใหญ่มาก เลยผสม epoxy แปะซะ ไม่กี่สิบบาทครับ
เหลือกาวบาน

>>> เช็คราคาถังพักน้ำ ราว4พันปลายๆครับ ไม่ได้เปลี่ยน

โอ้ว รถรุ่นไหนครับ แพงมาก
หรือว่าถังพักปกติมันแพงอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ AboveGod

• Hero Member
สเกิร์ตแตก ไปถามร้านซ่อม 4500
ไปหาซื้อเรซิ่น มาทำเอง พ่นสีเอง ง่ายๆ DIY เสียค่าของไม่ถึง 500

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Mazda3 skyactiv 2014 model เข้าศูนย์​แก้ปัญหาเสียงตัวถัง เข้า 2 ครั้ง เสียงยังมี โมโห ตอนตี 2 ออกมาวิ่ง 60 จัดสลาลมให้ยางได้ร้องเอี้ยดๆ หายเลย
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ soklong

เสียงแผงพลาสติกประตูดัง ก็อปแก๊ป
เอาเทปพันสายไฟพันห่วงประตูหาย แถมเวลาปิดประตูแน่นขึ้นเหมือนพวกรถใหญ่ๆ
http://upic.me/show/45328419

ออฟไลน์ joa123

เหลือกาวบาน

หรือว่าถังพักปกติมันแพงอยู่แล้วครับ
E coupe ครับ
คือปกติ ถังพักนี้รถคันอื่นเค้าน่าจะใช้กันจนลืมไปเลยครับ นี้จอดเฉยๆก็รั่วครับ

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ไฟหลังครับ เคาะเบาๆเหมือนกัน  ;D
ทีแรกนึกว่าขั้ว ให้ช่างดู ช่างบอก "มันขาดแหละพี่"
ผมก็ว่า เคาะแล้วมันติดนะ

สรุป หลอดไส้ มันขาดข้างนึง พอเคาะๆก็เชื่อมทีนึง
พอวันถัดไปก็ต้องเคาะอีก สรุป เปลี่ยนหลอดครับ แหะๆ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

Altis 2004 ครับ กดกระจกไฟฟ้าไม่ทำงาน โมโหเลยเอามือตบไปแรงๆ หนึ่งทีกดดูทำงานทันที สตั้นไป 10 นาทีแล้วก็ไม่เคยเสียอีกเลย

แล้วก็รูฉีดน้ำกระจกหน้าเหมือนจะตัน เอาเข็มแทงเข้าไปโดนท่อยางน้ำที่เดินสายใต้ฝากระโปรง รั่วจนแผ่นซับเสียงใต้ฝากระโปรงยุ่ย จากหลักสิบ

กลายเป็นหลายร้อย จะร้อง 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2017, 20:12:52 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Turin

กระจกไฟฟ้า E30 ใช้ไม่ได้ ตบๆตรงสวิทช์ กลับมาใช้ได้พักนึง คราวนี้ตายสนิทตอนเปิดรับบัตรจอดรถ ... ต้องแงะสวิทช์ออกมาเอาขั้วมาต่อกันตรงๆ

ออฟไลน์ Barracuda

สายโยงเกียร์กรอบ แตก เปื่อย ใช้เคเบิ้ลไทร์รัดมา 2 ปีแล้วยังอยู่ดี

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
เวลาเซนเซอร์ท้ายไม่ติด ก็เข้าเกียร์ถอยไม่เร็วมาก ละเบรคแรงๆให้กระตุก ติดเลยครับ น่าจะเป็นที่สายไฟ (ผมติดเองแบบไม่ต้องเจาะ)

ออฟไลน์ benley

ของ TEANA J31 V6
- ซีลเบ้าหัวเทียน รั่วซึม รุ่นนี้เปลี่ยนซีลแบบ Cefiro ไม่ได้ เปลี่ยนฝาใหม่ ราคา 6000/ฝา หรือสับฝาที่ผ่านโรงกลึงแก้ให้ใส่ของ Cefiro ได้ ราคา 3000-3500/ฝา
ก็เลยทำเอง งัดเอง เปลี่ยนซีล 2ฝาค่าของร้อยกว่าบาท
- เครื่องเร่งรอบไม่ออก บ้างทีไม่เกิน 3500รอบ เร่งมากเครื่องดับไฟโชว์ กลางถนน เปิดฝากระโปรงขยับปลั๊กต่างๆ หายสนิท

NAVARA
- ฟิวส์เมน 100 A ตรงขั่วแบตขาด ถ้าเปลี่ยนต้องยกแผง ราคาหลักพัน แถมมืดแล้ว ก็เลยบัดกรีเชื่อมไม่ได้ใช้ลวดทองแดง กลัวกระแสเกินแล้วไม่ตัด ใช้มาปีกว่าจะสองปีละ
- สายแพชุดแผงคอที่ต่อกับ Airbag กับแตรขาด ราคาประมาณ 1700-1800 ให้พี่อีกคนที่เรียนด้วยกัน เชื่อมต่อสายใหม่ 0บาท เหลือแต่ไปลบโค๊ดไฟโชว์ Airbag
- ท่อเพาเวอร์ช่วงแผงรังผึ้ง น่าจะโดนหินดีดใส่ แตกเป็นรู ราคาหลักพัน ก็เลยถอดมาแป๊ะกาวเหล็ก ปีนึงละยังไม่รั่ว
-

Benz W202
- เบ้ายึดแกนปลด-ล็อคประตูจากตัวแม่กุญแจแตก ถอดมาหยอดตะกั่วบัดกรี เกิน 8 ปี ยังใช้งานได้

มีอีกหลายกรณี แต่จำรายละเอียดการทำไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

น้ำเข้าโคมไฟหน้าครับ แกะออกมาเองเลย เทน้ำออกตากแดดรอให้แห้ง ซื้อซิลิโคนแบบกันน้ำ ทนร้อน หลอดละ119.- ยารอบช่องว่าง น้ำไม่เข้าอีกเลย กับสเกิร์ตแตก ตอนจอดรถแล้วถอยที่ทำงาน ตอนพักหาซื้ออีพร๊อกซี่แพคละ59 มาซ่อมครึ่งชม.กว่าพอถึงเวลาเลิกงานก็ขับกลับบ้านปกติ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2017, 01:46:51 โดย ~สUาeสUาe สไMล์ BK~ »
~~

ออฟไลน์ YenChar

รถวิ่งไม่ออก ไฟโชว์ เร่งไม่ไป และกินน้ำมันสุดๆ

ถอดกรอง >> เป่า >> หาย

ออฟไลน์ PM_SW

• Audi A4 B5
อาการ - สตาร์ทไม่ติด แช่ยาว ติดแล้วดับ ไฟรูปกุญแจโชว์

แก้โดย - ตบ เคาะ 3-4 ครั้งที่เบ้าเสียบกุญแจ เสียบสตาร์ทใหม่ ฉึ้มเดียวติดครับ อิอิ

หายขาด - ทนไม่ไหว เปลี่ยนตัว Ignition switch ตัวอิมโมฯ 2พัน หมดปัญหามาหลายปีแล้วครับ

ออฟไลน์ kenny523

ของผมเหรอ ไฟหน้าเป็นผ้า google ดูว่ารถเราแก้งัย เจอเพื่อนๆ บอกปกติ ........หายเลย ไม่ใช่ฝ้าในโคมนะ หายสงสัย (ช่างฝ้ามัน)

ออฟไลน์ toffyearn

รถเป็นรอยขนแมว รอยครูดไม่ลึก ใช้ผงเพชร ที่ผสมเองมาขัดไล่เบอร์(ผสมเองครั้งละนิดหน่อยได้ ไม่ต้องซื้อในห้างทั้งขวด) เงาพอๆกับผิวแลคเกอร์เดิมคับ เคยใช้วีนอล > กัดผิวแลคเกอร์มากไป ถ้าไม่เคลือบจะเป็นรอยด่าง

อยากติดบังโคลนหรือขายึดหลุด ให้คนในบริษัททำให้ เอาแบบกระดาษมาตัด แล้วทำจริงด้วยสแตนเลส ดัดมือ หรือใช้เครื่องปั้มที่บริษัททำเอง เชื่อมเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

เหลือกาวบาน

E coupe ครับ
คือปกติ ถังพักนี้รถคันอื่นเค้าน่าจะใช้กันจนลืมไปเลยครับ นี้จอดเฉยๆก็รั่วครับ

มีเพื่อนแล้ว แต่ผมเป็น 4 ประตูครับ
ไม่ใช่แค่ตามด แต่แตกเลย
แตกตอน 2 หมื่น อย่างงง

ไม่ใช่รถผมนะ รถแม่ผมครับ แกใช้ให้ไปเข้า 0 ให้

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
แต่ละท่าน โหด มัน ฮา ทั้งนั้น  ;D