ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันแรก CRV VS GLC  (อ่าน 13870 ครั้ง)

ออฟไลน์ Justaman

• Newbie
  • *
รถคันแรก CRV VS GLC
« เมื่อ: กันยายน 19, 2018, 23:51:06 »
มีแพลนซื้อรถคันแรกครับช่วง เมษา ปีหน้า
ไปทดลองขับ CRV 2.4EL แล้วถูกใจกับทรง SUV
เลยหาข้อมูลเพิ่มเกี่ยวกับ GLC ก็ค่อนข้างถูกใจจากดีไซน์ และ ความพรีเมี่ยมโดยเฉพาะ Panoramic sunroof

และดู Dimension ช่วงคนขับก็พอๆกัน ผมขับคนเดียว ไม่มีเด็กๆครับ แต่อาจจะมีพ่อแม่มานั่งหลังบ้าง

เรื่องงบประมาณ ถ้าเป็น CRV ก็จ่ายสดได้เลย แต่ถ้าเป็น GLC ก็คงต้องผ่อนครับ

แต่แหม่ภายนอกภายใน อัตราเร่งมันช่างเร้าใจจริงๆ แต่อยากได้ช่วงล่างสไตล์ comfort

ทุกวันนี้ผมขับ Honda Stepwagon ทรงปลาทองของที่บ้านครับ ชอบความสูงกับความโปร่งของมัน เส้นทางที่ขับก็เป็นแค่ในเมืองกรุงเทพ ส่วนอนาคตอาจจะมีต้องวิ่ง กรุงเทพ-ชลบุรีบ้าง อาทิตย์ละครั้งครับ

ทุกๆท่านมีความเห็นยังไงบ้างครับกับสองช้อยส์นี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2018, 23:58:20 โดย Justaman »

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: รถคันแรก CRV VS GLC
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 00:36:42 »
ดูตามกำลังและงบประมาณของตัวเองครับ...

ถ้าเงินถึง แน่นอนว่าตราดาว GLC มันดีกว่าหลายด้าน ,เครื่องยนต์ ช่วงล่าง วัสดุการตกแต่งภายใน ภาพลักษณ์
ส่วน CRV มันดีสำหรับคนกลางๆ งบไม่สูง  เป็น Allround choice สำหรับคนทั่วไป ออฟชั้นเยอะ ใช้งานเอนกประสงค์ ซ่อมบำรุงไม่แพง

แต่เอาจริงๆถ้าผมมีโอกาสเลือกผมก็ไม่เอาทั้ง 2 ตัวนี้นะเพราะมีตัวเลือกที่ถูกใจกว่า  ได้รถดีๆขับแล้วมีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นได้อีก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 00:38:30 »
ดูตามกำลังและงบประมาณของตัวเองครับ...

ถ้าเงินถึง แน่นอนว่าตราดาว GLC มันดีกว่าหลายด้าน ,เครื่องยนต์ ช่วงล่าง วัสดุการตกแต่งภายใน ภาพลักษณ์
ส่วน CRV มันดีสำหรับคนกลางๆ งบไม่สูง  เป็น Allround choice สำหรับคนทั่วไป ออฟชั้นเยอะ ใช้งานเอนกประสงค์ ซ่อมบำรุงไม่แพง

แต่เอาจริงๆถ้าผมมีโอกาสเลือกผมก็ไม่เอาทั้ง 2 ตัวนี้นะเพราะมีตัวเลือกที่ถูกใจกว่า  ได้รถดีๆขับแล้วมีเงินเหลือไปทำอย่างอื่นได้อีก

รบกวนบอกได้มั้ยครับว่าตัวไหน😂😂

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 00:46:56 »
ถ้าเป็นผม ผมเลือก GLC Coupe ครับ

CR-V ใช้เจน 1, 2, 4 ประทับใจแค่ 1 เนื่องจากสมัยนั้นไม่มีตัวเลือกมาก เจน 4 ผมซื้อมาใช้ ผ่อนหมดขายทิ้งเลย รับไม่ได้กับช่วงล่าง จะซื้อ Gen 5 มาใช้ พ่อบอกว่าอย่าเลย เดี๋ยวเอามาแล้วก็ไม่ใช้
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 00:50:20 »

รบกวนบอกได้มั้ยครับว่าตัวไหน😂😂

ผมหมายถึงตัวเลือกที่ถูกใจน่ะครับ  มันอาจจะไม่ได้ดีกว่า 2 รุ่นที่ จขกท. ถามมา
ตัวเลือกที่ผมชอบ...ผมจะจิ้มไปที่ Forester 2.0 ตัวใหม่ที่กำลังจะมาเปิดตัวในบ้านเรา  หรือไม่ก็ Ford Everest ตัว 4X4

life style ผมเป็นพวกทำงานในเมือง แต่วันหยุดชอบเดินทางไกลไปเที่ยวตามป่าเขา ตามดอย บางทีก็ไปทะเล เลยอยากได้พวก 4X4 ที่วิ่งถนนปกติได้ดีด้วย
CR-V G5 ตัวปัจจุบันนี้ผมก็ใช้ร่วมกับที่บ้านอยู่ครับ (2.4 เบนซิน AWD) เรื่อง comfort ก็ตอบโจทย์อยู่ครับ แต่ไม่ถูกใจผมตรงที่ระบบ AWD ยังไม่ค่อย work เวลาเอาไปลุยเบาๆเท่าไหร่
(มันลุยได้ไม่เท่าตัวอื่นที่กล่าวมา)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 02:07:17 »
ไปให้สุดครับ รู้อะไรไม่เท่ารู้งี้ GLCโลด

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 06:58:33 »
ไปให้สุดครับ รู้อะไรไม่เท่ารู้งี้ GLCโลด
555  อันนี้จริงครับ เพื่อนผมใช้ glc ทุกวันนี้บอก รู้งี้กูออก lexus ดีกว่า นุ่ม เงียบกว่ากันเยอะ ก่อนหน้าเคยใช้ harrier โฉมปัจจุบันมาก่อนเปบี่ยนเป็น glc เพราะอยากลอง suv ตราดาวนี่แหละครับ
แนะนำเ้จ้าของกระทู้ ไปลองขับทั้ง 2 คันก้อนตัดสินใจครับ
ส่วน forester รอโฉมใหม่ดีกว่า ปีหน้ามาแล้ว อย่างช้าปลายปี รถดีแต่ศูนย์ห่วยนะ ทุกวันนี้ผมเลิกเข้าศูนย์แล้ว อะไหล่บางตัวสั่งเมืองนอกเอง เร็วกว่าเบิกศูนย์อีก ราคาถูกกว่าด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:11:05 »
ถ้าเป็นผมไป GLC ครับ จะได้ไม่คาใจถ้าอยากรู้ว่ามันดีอย่างไร ต้องลองครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:19:35 »
สด ไป CRV

GLC ค่อยเอาตอนซื้อสดได้

ยิ่งดีเลยซื้อ CRV มือสอง เอาเงินที่เหลือ invest

ออฟไลน์ wibul10

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:45:46 »
มีเงินสด พอซื้อ CRV แต่ซื้อ GLC ต้องผ่อน

ส่วนตัวผมแนะให้เก็บเงินไว้เผื่ออนาคตดีกว่าครับ รถเป็น คชจ และมันจะสร้าง คชจ เรื่อยๆ ตลอดอายุของมัน อย่าซื้อรถแบบตัวเองต้องไปประหยัดกับเรื่อง ปัจจัย 4 ผมแนะให้เอาเรื่องปัจจัย 4 และมีเงินเหลือก่อนเหอะครับ ชีวิตผมเห็นมาหลายคน ที่อยากได้รถมาก จนต้องผ่อนสุดท้ายต้องขายออกไปบางคนดันทุลังจนโดนยึด จะซื้อรถ ส่วนตัวผม ผมไม่แนะนำผ่อนเลยด้วยซ้ำ เพราะดอกเบี้ยมันหนักมาก การซื้อรถควรมีเงินเหลือ และซื้อเงินสด ไม่ควรเอาความอยากได้ อยากมี เป็นที่ตั้ง ผมเองจะซื้อรถต้องมีเงินเหลือพอ เพราะผมจะซื้อรถ ผมต้องมั่นใจก่อนว่า ปัจจัย 4 ผมไม่มีปัญหา ทั้งปัจจุบันและอนาคต
สุดท้าย จบที่ความอยากครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 07:47:10 »
GLC นอกจากผ่อนแล้ว มันมีค่าใช้จ่ายเรื่องการ ซ่อมบำรุง และ Service ตามระยะด้วยนะครับ ซึ่งก็เป็นไปตามราคารถ ต่อครั้ง ประมาณหมื่นนึง  รวมโน่น นี่ นั่น เพื่อนผม เคยบอกว่า ประมาณ โลละ 4 บาท
ส่วนตัว ชอบ BSI ของ BM และ Volvo มากๆ ครับ 5 ปีแรก เราประมาณค่าใช้จ่าย ที่นอกเหนือจากการ ผ่อนรถได้เลย
ไม่ลองมอง X4 หรือ XC40 ที่ออกใหม่ บ้างหรือครับ

ออฟไลน์ BigCat

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:14:14 »
อย่าลืมว่าไม่มีแต่ค่าผ่อนนะครับ ประกันปีที่2 ค่าService หรือจะซื้อMBSP ครั้งแรกก็ได้ แต่ๆ ถ้าใจอยากลอง ต้องลองครับ

เดี๋ยวมันค้างคา

ปล ถ้าชอบทรงSUV กับอยากสัมผัสตราดาว ลองGLA250ก็ได้ครับ แรง แน่น แข็ง นั่งคนเดียว กับคนหน้า มีSunroof สบายกระเป๋า
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:17:41 »
GLC นอกจากผ่อนแล้ว มันมีค่าใช้จ่ายเรื่องการ ซ่อมบำรุง และ Service ตามระยะด้วยนะครับ ซึ่งก็เป็นไปตามราคารถ ต่อครั้ง ประมาณหมื่นนึง  รวมโน่น นี่ นั่น เพื่อนผม เคยบอกว่า ประมาณ โลละ 4 บาท
ส่วนตัว ชอบ BSI ของ BM และ Volvo มากๆ ครับ 5 ปีแรก เราประมาณค่าใช้จ่าย ที่นอกเหนือจากการ ผ่อนรถได้เลย
ไม่ลองมอง X4 หรือ XC40 ที่ออกใหม่ บ้างหรือครับ
XC 40น่าสนใจมากครับ ภายในสวยมากๆ แต่ข้างนอกหล่อไม่เท่าตราดาว 😂😂ขอเก็บไว้เป็นตัวเลือกนะครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 08:50:18 »
ถ้าค่าผ่อนไม่มีปัญหากับการใช้ชีวิต ก็จัดตราดาวไปครับ จะได้ไม่คาใจ
ส่วนตัวผมมองว่า ถ้าจะซื้อรถยุโรปเงินเย็นที่ควรมีคือเท่ากับราคารถเป็นอย่างน้อย เผื่อกรณีฉุกเฉินครับ

ถ้าอยากประหยัดงบ ขับดีใช้ได้ ลองมอง SUV ญี่ปุ่น เช่น Forester, CX5 ไปลองขับเทียบดูครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:28:20 »
ถ้าชอบรูปทรงแล้วมีกำลังที่จะจ่ายก็ GLC
 ( เป็นไปได้ดูราคา serviceด้วยครับ )
ส่วนตัว ผมว่า x1ดีดว่าครับ ใหญ่กว่า GLA ถ้าได้BSI5ปีก็okเลยครับ xc40ก็ไม่้แย่ ขับคันใหม่ 5ปีเปลียนคัน แต่รถยังไม่เปลี่ยงโฉม ราคาน่าขายต่อน่าจะ okอยู่ครับ
ไม่ก็ Harrier หรือไม่ก็NX ก็อาจจะดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:31:32 »
นอกเรื่องนิดนะครับ

ถ้าได้ขับรถทรงพวกสเต็ปแล้ว
เวลามาขับรถทรงปกติ คงต้องทำใจซักพักเลยนะครับ

เหมือนขับ cockpit a380 แล้วย่อลงมาขับเครื่องบินเจ็ทส่วนตัวอะไรทำนองนั้น

ทุกวันนี้ ผมใช้ ฟรีด จนติดงอมแงม ทั้งๆที่ใจอยากขับ suv แต่ไปลองแล้วอึดอัดมากมาย

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ
สำหรับโจทย์นี้ ผมจิ้มไปที่ หลังคา panoramic ครับ ^^

เวลาอึดอัด เปิดหลังคายังพอช่วยได้บ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 09:42:36 »

เวลามาขับรถทรงปกติ คงต้องทำใจซักพักเลยนะครับ

เหมือนขับ cockpit a380 แล้วย่อลงมาขับเครื่องบินเจ็ทส่วนตัวอะไรทำนองนั้น

ทุกวันนี้ ผมใช้ ฟรีด จนติดงอมแงม ทั้งๆที่ใจอยากขับ suv แต่ไปลองแล้วอึดอัดมากมาย

ขอให้มีความสุขกับรถคันใหม่นะครับ
สำหรับโจทย์นี้ ผมจิ้มไปที่ หลังคา panoramic ครับ ^^

เวลาอึดอัด เปิดหลังคายังพอช่วยได้บ้าง

จริงมากๆครับหลังจากขับรถกระจกใหญ่ๆแล้ว ลองขับคันอื่นอึดอัดหมดเลยครับ
ตอนไปลอง Civic ขึ้นรถไปก็ตัดทิ้งเลย เพราะทัศนวิสัยแคบมากๆ
ทีแรกมอง C350e ไว้ แต่คิดว่าไปลองขับก็คงไม่ชอบทรงซีดานอยู่ดีครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 11:06:41 »
ไปลองlexusยังครับ ผมว่าคุณภาพรถกับศูนย์บริการนี่กินเบนซ์ขาด

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 11:18:49 »
ถ้าผ่อนต่อเดือน 20-30% ของรายได้ ก็ไป GLC ก้ได้ครับ ผ่อนครบ 4 ปี ค่อยเอาไปเทรินเป็น CRV G6 ได้ ลอง2 คัน เลย

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 11:26:43 »
GLC ดีกว่าอยู่แล้วละครับถ้านับเฉพาะตัวรถ
ทีนี้อยู่ที่ว่าชอบมากมั้ย วางแผนการเงินยังไง

แบบผมก็ซื้อสด G5 ได้ แต่ก็เอาเงินแค่ดาวน์แล้วผ่อน 20% ของรายได้เอา
เงินที่เหลือเอาไปลงทุนเป็นต้น แต่ถ้าผมเงินเหลือเยอะมากๆๆ ก็คงจัด GLC เหมือนกัน ;D

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 12:16:36 »

จัด crv ตัวท็อปผมว่าจะสบายใจในระยะยาวมากกว่า

ถ้าไป glc ทั้งค่าผ่อน ค่าประกัน ค่า service มันจะคอยมากวนใจไปยาวๆนะครับ

แต่ถ้าคิดว่า ค่าผ่อน ค่าอะไรต่ออะไรที่จะตามมา ไม่ใช่เรื่องใหญ่

ก็ไป glc โลด

ออฟไลน์ Jatupon

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 12:26:14 »
ซื้อรถคันแรก....  ไม่แน่ใจ จขกท.รุ่นราวคราวไหน  อาจจะเพิ่งเรียนจบ  หรืออยู่ในวัยทำงานแล้วแต่ที่บ้านมีรถหลายคัน เลยวนๆ ใช้รถที่บ้านได้   ทีนี้จะซื้อเป็นรถตัวเองในช่วงเมษาปีหน้า

มีเวลาอีกตั้งหลายเดือนครับค่อยๆ ดูไป  สำหรับผม  CR-V  นี่มันก็พิสูจน์ตัวเองมาหลาย  Gen แล้ว  วิ่งกันเต็มถนน ถ้าตัวปัจจุบันจะซื้อก็แค่เลือกว่าจะเอา  Diesel  รึ  เบนซิล แล้วไปถอยออกมาขับได้เลย เพราะมันเป็นรถตลาด ไม่มีอะไรให้ผิดหวังรึsurprise.........ติดอย่างเดียวแค่ผมรู้สึกว่า มันเป็นรถที่มี look ผู้หญิ๊ง.....ผู้หญิง   หรือรถแม่บ้านซึ่งคงไม่เป็นประเด็นกับ จขกท. เพราะท่านขับ Step Wagon อยู่  ......ทีนี้ที่บ้านท่านก็จะมีทั้ง Step Wagon  และ CR-V ซึ่งเป็นรถแนวสันติภาพ สงบสุขทั้ง 2 คัน

GLC  มันหล่อครับ มาดแมนแฮนซั่ม และไม่ใช่รถแนวสันติภาพ คนละบุคลิกกับรถที่ท่านใช้อยู่ประจำ  พูดแบบไม่โลกสวยคือลงจาก CR-V กะ ลงจาก GLC มานี่ภาพลักษณ์ไม่ต้องสืบ   แต่ถ้าต้องผ่อน ก็ไม่รู้ว่าผ่อนแค่ไหน ยังงัย  บางคนผ่อนชิลๆ บางคนผ่อน พอตึงๆ บางคนกัดฟันผ่อน

ผมไม่รู้ว่าท่านอยู่ในกลุ่มใด  เอาเป็นว่าสมมติในเดือนนั้น ท่านต้องจ่ายค่าผ่อนรถ รวมกับค่าประกันชั้น 1  แล้วบังเอิญต้องเปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น  แล้วให้บังเอิญอีกว่า ถึงจังหวะต้องเอารถเข้าเช็คระยะพอดี   บวกๆ ค่าใช้จ่ายดูแล้วจุก หรืือ ชิลๆ แล้วค่อยตัดสินใจดูครับ

ออฟไลน์ bankiesdluffy

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 12:47:11 »
สองตัวเลือกนี้

จัดไปตามฐานะ เลยครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 13:09:57 »

จริงมากๆครับหลังจากขับรถกระจกใหญ่ๆแล้ว ลองขับคันอื่นอึดอัดหมดเลยครับ
ตอนไปลอง Civic ขึ้นรถไปก็ตัดทิ้งเลย เพราะทัศนวิสัยแคบมากๆ
ทีแรกมอง C350e ไว้ แต่คิดว่าไปลองขับก็คงไม่ชอบทรงซีดานอยู่ดีครับ

หา SUV หลังคากระจกเลยค่ะ เวลาขับโล่งโปร่งแน่นอน เราใช้ RX อยู่ รู้สึกว่าโปร่งไม่อึดอัดเลย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 13:49:11 »
ประเด็นอยู่ที่คุณมีค่าใช้จ่ายต่อเดือนเท่าไร เมื่อคิดจะผ่อน GLC ผ่อนแล้วต่อเดือนเหลือเงินแค่ไหน ลองหักเงินผ่อนสัก 6 เดือนแล้วใช้ชีวิตว่าอยู่ได้จริงไหม ถ้าผ่อนได้ใช้ชีวิตไม่กังวลมากก็จัดเลย GLC

วิ่งมากจ่ายมาก ค่าเข้าศูนย์ครั้งนึงแรกๆ จะแค่ 10,000 บาท แต่เฉลี่ยอยู่ราว 20,000 บาท มีบางรอบอาจต้องจ่ายราว 40,000 บาท ค่ายางเปลี่ยนครั้งนึงราว 50,000 บาท ประกันต่อปีเอาแบบลดสุดๆ ก็ราว 50,000 บาท ถ้าคุณยังไม่มีแฟน ยังไม่มีครอบครัว ไม่คิดจะจ่ายเงินซื้อหรือต้องผ่อนอะไรอีกก็น่าลอง แต่ถ้าชีวิตคุณเพิ่งจะเริ่มต้นไป CR-V สบายใจกว่าครับ เมื่อชีวิตคุณพร้อม GLC มาหาคุณเอง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:16:37 »
เพิ่งขาย C class ไปซื้อ  CRV G5 2.4 top ใช้ได้เกือบปีครับ

ตอนแรกก็เกือบจะออกGLC แต่ลูกลุยเละเสียดายรถเลย กะว่าใช้สักสองปีให้เด็กโตก่อน จะขายทิ้ง

ผล ของการมาขับ CRV 

สิ่งที่ชอบ
- ทัศนวิสัย ดีกว่านั่งรถเก๋ง เยอะแต่ไม่ชอบเสาหน้า มันบังในตอนเลี้ยวปรับยังไงก็เป็นปัญหา
- ยกสูง ทำให้ขับได้สบายขึ้นในเส้นทางที่ทำถนนตลอดชาติ ประเทศไทย ถนนพังๆแถวบ้านแถวนิคม แถวโรงงาน น้ำท่วมฝนตกน้ำขัง ลุยได้สบายใจเพียงพอ
- พื้นที่ใช้สอย กว้างกว่าC class มาก ใส่คารซีทได้ สามอัน ท้ายวางจักรยานได้สมใจ คนนั่งหลังก็เคยใช้ ความกว้างเป็นข้อดีข้อเดียวที่สัมผัสได้ในรถคันนี้ ประโยชน์ใช้สอยให้คะแนนเต็ม นี่คิดอยู่ว่าจะถอดเบาะแถวสามออกเพิ่มขนาดบรรจุท้ายไปเลย

สิ่งที่ไม่ชอบ
-  การทรงตัว ทุกย่านความเร็ว น่าเวียนหัวมากสำหรับผม รำคาญความย้วยโยก ตั้งแต่ได้มาขับไปถึง180 ครั้งเดียว นอกนั้นยืนพื้น120-140 เร็วกว่านั้นไม่ไหว
- อัตราเร่ง อืด จนต้องทำใจเปนคนใจเย็นเอา ไม่หวังแซง ไม่หวังทำอะไรทั้งสิ้น เกียร์มันยืดมาก แถมขับสี่มันไม่มีแรงดึงอะไรเลย ต้องหวานเย็นโหมดอย่างเดียว
-  วัสดุการประกอบ คุณภาพอุปกรณ์ การเก็บเสียง ห่วย สลัด ไม่สมราคา คอนโซลดัง วิทยุเอ๋อจอแฮงค์ หัวเกียหัก โช้คดังกุกๆ ที่วางแขนกรอบแกรบ ล่าสุดดับเครื่องไม่ได้ ระบบกุญแจเอ๋อ จนแบตหมด เซนเซอระบบเบรครวน ต้องจั้มสตาทย่องๆไปศูนยแก้อะไรไม่ได้  ลองแค่รีเซท แล้วมาลุ้นต่อ นี่คือรถขับไม่ถึงปีใช้มาแค่ หมื่นกว่าโล  การเก็บเสียงแย่จนไม่รู้จะเทียบกับอะไรดี ทั้งลมทั้งยาง สนั่น

ถามว่าตัดสินใจผิดมั้ย ก็ไม่คิดว่าผิด สำหรับเป้าหมายใช้ระยะสั้นๆ สองสามปี ถ้าผมขับแค่สองคน ผมไป GLC แน่นอนครับ สุทรียกว่ากันเยอะการขับขี่ แต่ก็แลกมาด้วยราคาที่จ่าย คุ้มไม่คุ้ม แล้วแต่คุณตอบเองครับ  ถ้าเบนส์ไหวมันก็ดีกว่าแน่ๆแบบคุณไม่ต้องเอาไปเทียบ

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:31:09 »
ขออนุญาติ แจมครับ ขอไม่พูดเรื่องค่าใช้จ่ายครับ เพราะจขกท ใช้ตู้ปลาอยู่
GLC ได้แน่ๆ คือ image ภายในผมว่าทำได้หรูหรา มากกว่า X3 ผมนะ โปร่งน้อยกว่าครับ อย่างกระจกหน้า ข้าง แคบกว่า ครับ ถ้าสูงไม่เกิน 175 ผมว่า OK นะครับ AMG ให้เยอะกว่านะครับ แต่หลายคน เจอ ไฟฟ้าสถิต ยังแก้ไม่ตกเมื่อเปิดประตู และที่จับเป็นโครเมียม
ที่ได้ลองขับ ผมว่า บางเรื่อง วิศวกร เยอรมัน ก็ทำมาแบบลืม คิดเผื่อ เช่น Adaptive ที่คอพวงมาลัย ใช้ยาก หรือเป็นเพราะติด Patent หรืออย่างไรไม่ทราบ เบาะนั่งหลัง สั้น นั่งเมื่อยครับ ชัน G5 นั่งสบายกว่า เบาะหลังปรับความชัน
เหยียบแล้ว ขึ้นแบบนุ่มๆครับ เครื่องใหญ่กว่า x3 นะครับ
ส่วน G5 ผมขอแนะว่าไม่ควรใช้ ตัว Diesel ครับ น้องที่ทำงานเจอปัญหาเข้าเกียร์ว่าง เพื่อให้เข็นรถได้ เมื่อจะกลับบ้าน ดันสลักกลับแล้ว ไม่สามารถ สตาร์ทรถได้ ดีว่าเป็นที่ทำงาน และรถยกสะดวก ถ้าในห้างผมว่าลำบากมาก

ให้ทดลองขับครับ ขอให้ได้คันที่ถูกใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2018, 14:54:01 โดย amsa »

ออฟไลน์ amsa

• Jr. Member
  • **
  • เอาใจเขา ใส่ใจเรา
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 14:55:24 »
ขออนุญาติ แจมครับ ขอไม่พูดเรื่องค่าใช้จ่ายครับ เพราะจขกท ใช้ตู้ปลาอยู่
GLC ได้แน่ๆ คือ image ภายในผมว่าทำได้หรูหรา มากกว่า X3 ผมนะ โปร่งน้อยกว่าครับ อย่างกระจกหน้า ข้าง แคบกว่า ครับ ถ้าสูงไม่เกิน 175 ผมว่า OK นะครับ AMG ให้เยอะกว่านะครับ แต่หลายคน เจอ ไฟฟ้าสถิต ยังแก้ไม่ตกเมื่อเปิดประตู และที่จับเป็นโครเมียม
ที่ได้ลองขับ ผมว่า บางเรื่อง วิศวกร เยอรมัน ก็ทำมาแบบลืม คิดเผื่อ เช่น Adaptive ที่คอพวงมาลัย ใช้ยาก หรือเป็นเพราะติด Patent หรืออย่างไรไม่ทราบ เบาะนั่งหลัง สั้น นั่งเมื่อยครับ ชัน G5 นั่งสบายกว่า เบาะหลังปรับความชันได้
เหยียบแล้ว ขึ้นแบบนุ่มๆครับ เครื่องใหญ่กว่า x3 นะครับ
ส่วน G5 ผมขอแนะว่าไม่ควรใช้ ตัว Diesel ครับ น้องที่ทำงานเจอปัญหาเข้าเกียร์ว่าง เพื่อให้เข็นรถได้ เมื่อจะกลับบ้าน ดันสลักกลับแล้ว ไม่สามารถ สตาร์ทรถได้ ดีว่าเป็นที่ทำงาน และรถยกสะดวก ถ้าในห้างผมว่าลำบากมาก

ให้ทดลองขับครับ ขอให้ได้คันที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ ho-mannie

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:02:41 »
ใช้ทั้ง x3 F25 และ GLC ครับ สาเหตุที่ไม่ซื้อ crv เพราะการขับขี่ยังไม่ตอบโจทย์ครับ ต้องถามว่าเราขับรถคันไหนแล้วมีความสุข ส่วนตัวผมขับยุโรป ก็มีความสุขด้านช่วงล่าง ฟิลลิ่งเบรคการทรงตัว และต้องเดินทางไกลบ่อย เลยทำให้เรายอมจ่ายแพงได้ทั้งที่รายได้ก็ไม่ได้เยอะเว่อขนาดนั้น. กลับกันเพื่อนๆหลายคนรายได้มากกว่าก็ยังขับแค่รถธรรมดาเพราะไม่ค่อยได้เดินทางไม่ค่อยใช้รถเยอะเท่าไร เอาเป็นว่าเอาที่การใช้งานของเราและใจชอบดีกว่าครับ

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 20, 2018, 15:42:19 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา(รวมถึงค่าเข้าศูนย์บริการ)หรือถามคนมีเงินก็คงตอบ GLC อยู่แล้ว