ผู้เขียน หัวข้อ: เกจ์น้ำมันของ New City มันตกเร็วมากเลยครับ  (อ่าน 17766 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
มันเป็นแบบนี้กันทุกคับรึเปล่าครับ สังเกตุหลายๆ ทีละครับ พอเกจ์มันตกเลยมาครึ่งถังประมาณ 1 ขีด

มันจะตกเร็วมากเลยครับ เอาซะตกใจเหมือนกัน ก็เลยมีเรื่องมาเล่าด้วยครับ

เรื่องมีอยู่ว่า กำลังขับรถกลับบ้าน ระยะทางจากบ้านแฟนไปบ้านผมประมาณ 6 km

ตอนนั้นกลางคืนแล้ว ปั๊มน้ำมันก็ปิดกันเกือบหมด ส่วนปั๊มที่ยังเปิดก็อยู่ไกลอีก (ปั๊มมีน้อยครับ เมืองภูเก็ต)

เกจ์มันตกมาอยู่ขีดสุดท้ายแล้ว แถมไฟเตือนน้ำมันก็โชว์ขึ้น

ผมจึงปรับไปเป็นโหมดที่แสดงว่าระยะทางที่ยังวิ่งได้เหลือเท่าไหร่ มันขึ้นมา ยังวิ่งได้อีก 13 โล

โอเคไม่เป็นไรพรุ่งนี้ค่อยออกมาเติมก็ได้ เข้าบ้านไปก่อนดีกว่า

ก็ขับไปเรื่อยๆ อีกประมาณ 2 โล จะถึงบ้านแล้ว เหลือบมาดูที่จอแสดงผล โอ้วแม่จ้าว ระยะที่วิ่งได้ ตัวเลขมันเป็น 0 Shift หายละ

หน้าซีดเลยครับ ก็เลยปิดแอร์เปิดกระจก แล้วคลานกลับด้วยความเร็ว 60 km/h

พอถึงบ้านบ้านปุ๊บ เอามอไซด์อกไปซื้อน้ำมันขวดมาเติมไปสองขวดครับ....

เข้าเรื่องต่อครับ ท่านที่ใช้ New City เป็นกันไหมครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 17:49:58 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: เกจ์น้ำมันของ New City มันตกเร็วมากเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 18:04:45 »
ของผมก็เป็น.. ไม่ใช่แต่นิวซิตี้นะ

แจ๊ซก็เป็นเหอะครับ.. ทั้ง GD และ GE เลย.. ;D

แรกๆจะหมดช้า แล้วต่ำกว่าครึ่งถังจะเร็ว โดนจนชินแล้วครับ.. อิอิ..  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
Re: เกจ์น้ำมันของ New City มันตกเร็วมากเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 18:38:24 »
City ZX ก็เป็นครับ ลักษณะเดียวกันอย่างนี้เลยครับ แต่ดีที่เติมก่อน..

เข็มมันจะอ่อนตอนหลังครึ่งถังลงมานี่แหละครับ หรือไม่ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าเกี่ยวกับรูปทรงของถังน้ำมัน (แต่จริงๆ มันก็ไม่พิสดารเท่าไร เพียงแต่มันวางตรงกลางรถ)

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 18:58:37 »
เป็นครับ  ;D
ขีดเเรกอยู่ทนที่สุดครับ เมื่อตกขีดบนมาเเล้วลดลงเร็ว เเละลดลงเร็วมากที่สุดที่ 1/4 ของถัง ครับ
เล่าของผมบ้างครับ GE จากมหาวิทยาลัยกลับบ้าน
เลี้ยวรถออกจาก มหาลัย สู่ถนนประชาอุทิศ กด range ขึน 50 km
พอถึง สุขสวัส กม9 range เหลือ 35 พร้อมไฟเตือนรูปถังน้ำมันสีส้มเเจ้ด
เลี้ยวออกจาก ถนนประชาอุทิศ เหลือ 30 km 
ขึ้นวงเเหวนอุตสาหกรรม เหลือ 15 km
ลงวงเเหวน เหลือ 5 km
ขับไปซักพักขึ้น 0 km

ระยะทางจริงตามGPS มันแค่ 20 กว่ากิโลเมตร ระหว่างบ้าน กับมหาวิทยาลัย

ส่วนตัวชอบ range ของ โตโยต้า มากกว่า มันไม่ขึ้นๆๆลงๆๆ แบบนี้อ่า

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 20:24:07 »
ก็ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกมั้ง ของผมก็Show แต่มันก็วิ่งจากกรุงเทพไปเติมน้ำมันที่เส้นเอเชีย ได้เลย
ไฟโชว์ต้งแต่กรุงเทพแล้ว

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 20:28:21 »
ของผมกลับกันเลยแฮะ อิอิ ไมตี้ของผมเติมเต็มถัง วิ่งแว๊บเดียว หายไปเกินครึ่ง แต่ตกขีดไปแล้วยังคงวิ่งไดอีกนับสิบกิโล จนเครื่องสั่นจวนเจียนจะดับ ก็ยังไปได้อีกราวๆ1-2โล

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 20:35:53 »
Jazz กับ City น่าจะเหมือนกันนะ ที่ มาตรวัด บอกว่าวิ่งได้อีก 0 กิโล ผมเคยลองๆ วิ่งดู เอาแบบเปิดแอร์ วิ่งในเมืองปกติเลยนะ ได้ 25-30 โลอะ ไม่ต้องกังวล

แต่ กังวลอีกทีก็ตอนเติมน้ำมันอะ 1600 ได้ >< ตอนนั้นลิตละ 40 นิดๆ

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 20:36:51 »
ขีดเเรกอยู่ทนที่สุดครับ เมื่อตกขีดบนมาเเล้วลดลงเร็ว เเละลดลงเร็วมากที่สุดที่ 1/4 ของถัง ครับ
เล่าของผมบ้างครับ GE จากมหาวิทยาลัยกลับบ้าน
เลี้ยวรถออกจาก มหาลัย สู่ถนนประชาอุทิศ กด range ขึน 50 km
พอถึง สุขสวัส กม9 range เหลือ 35 พร้อมไฟเตือนรูปถังน้ำมันสีส้มเเจ้ด
เลี้ยวออกจาก ถนนประชาอุทิศ เหลือ 30 km 
ขึ้นวงเเหวนอุตสาหกรรม เหลือ 15 km

ระยะทางจริงตามGPS มันแค่ 20 กว่ากิโลเมตร ระหว่างบ้าน กับมหาวิทยาลัย

ส่วนตัวชอบ range ของ โตโยต้า มากกว่า มันไม่ขึ้นๆๆลงๆๆ แบบนี้อ่า

เปนเหมือนกันอ่ะคับ

แต่ ผม ไม่ค่อยเชื่อ Range  ดิจิตอลอยู่แล้วอ่ะคับ

วัดเองดีกว่า

ถึงแท้ ว่า โชว์ 0 ก็สามารถ ขับได้อิก 50-60 กว่าโล แต่ ไม่ควรทำบ่อยนะคับ

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ Symbian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 22:37:50 »
ถึงว่า

หลายคนๆ พอติดแก้ส แล้วมันวิ่ง ขึ้นลงๆ  ;D

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 23:51:43 »

แวะมานอกเรื่อง

เรียนบางมดหรอครับ  ;D หรือทำงาน (ขออภัยถ้าล่วงเกินนะครับ)

และเข้าเรื่อง ตามที่ผมเข้าใจ จำได้เนืองๆว่า ที่คุยกันเรื่องแกส เขาบอกว่าไอ่เกจวัดน้ำมันของซิตี้/แจส รุ่นนี้ มันคิดมาจากระยะยทางที่วิ่งได้ต่อไป กับ km/l เฉลี่ยที่เราขับๆมา ไม่ใช่ปริมาตรน้ำมัน

ผมเข้าใจถูกป่าวครับ หุหุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2010, 23:53:18 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ IZAMUFINV

• **
  • CITY 97 ===> NEW CITY 2009
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 00:27:21 »
เท่าที่เคยขับมาหลายๆคัน คิดว่าเป็นทุกคัน ทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ

ก่อนใช่ CITY 2009 คันปัจจุบัน

ก็ใช้ CITY 97 รุ่นแรกเลย ใช้มา 12 ปี ก็เป็นเหมือนกัน

ถ้าเติมเต็มถังแบบยัดเต็มๆ 100 กม แรกนี่เข็มแทบไม่กระดิก

แต่ถ้าเกิน 100 - 150 กม แรกแล้ว ตกฮวบฮาบเลยครับ

ดีที่ติดนิสัยถ้าน้ำมันเหลือประมาณครึ่งถังหรือวิ่งทางไกลไปสัก 200 - 300 กม

เติมเต็มถังตลอด อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ ??????????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 00:58:52 »

เรียนบางมดหรอครับ  ;D หรือทำงาน (ขออภัยถ้าล่วงเกินนะครับ)

และเข้าเรื่อง ตามที่ผมเข้าใจ จำได้เนืองๆว่า ที่คุยกันเรื่องแกส เขาบอกว่าไอ่เกจวัดน้ำมันของซิตี้/แจส รุ่นนี้ มันคิดมาจากระยะยทางที่วิ่งได้ต่อไป กับ km/l เฉลี่ยที่เราขับๆมา ไม่ใช่ปริมาตรน้ำมัน

ใช่แล้วครับมันวัดจากระยะทางที่วิ่งในไมล์ ไม่ได้วัดจากน้ำมันในถังจริง คือมันไม่้ได้วัดจากลูกลอยในถัง เพราะฉะนั้ืนเวลาติดแก็ส น้ำมันไม่ลดแต่เข็มลด

บางร้านที่รับติดแก็สก็จะมีตัวหลอกไมมาให้ ไม่ให้เข็มน้ำมันลดตอนใช้แก็ส Jazz ที่บ้านก็ติดมา แรกๆก็ดี หลังๆสงสัยมันพัง เข็มก็ลดเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 03:56:40 »
ครับ ขอยืนยัน

Honda ทุกคันที่ขับมา เข็มน้ำมัน หลังพ้นครึ่งถังแล้ว "ลงเร็วรวดทุกคัน"

(ล่าสุด เมื่อสักครู่ ก่อนขับเข้าบ้าน ไฟเตือนน้ำมันขึ้น ที่ ประมาณ ทางด่วน ช่วงทางโค้ง คลองเตย
ผมก็เหยียบมา 100 นึง เหมือนเดิม เปิดแอร์ เหมือนเดิม มาถึงปั้มเชลล์ บางนา กม. 5 ตะวันออกราชันย์
ตอนที่ มาตรวัด บอกว่า เหลือน้ำมันวิ่งได้อีก 25 กิโลเมตร....)

จะว่าไป ข้อดีอย่างนึงของ Honda คือ เรื่องนี้แหละ ไฟเตือนน้มันหมดเหรอ สว่างขึ้นมาเมื่อไหร่ ขับไปเหอะ ชิลๆ! ขับเลยไปสัก 2-3 ปั้มก็ยังได้!!
(ตะกี้ ผมเลยมาตั้ง 4 ปั้มแหนะ)

ออฟไลน์ wpookpho

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:52:25 »
ถ้าจำไม่ผิดไฟเตือนน้ำมันจะสว่างขึ้นเมื่อเหลือน้ำมันในถังประมาณ 7 ลิตร ฉะนั้นถ้าขับดีๆ ให้เฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 14 - 15 กม./ลิตร ก็วิ่งต่อได้เกือบ 100 กิโลเลยนะครับ

ผมเคยลองวิ่งต่อไปได้ซัก 60 กิโลครับ ไม่กล้าลองมากกว่านั้น เสียวอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:27:25 »
ขอบคุณทุกท่านครับที่มาแชร์ขอมูล

ผมจะได้ไม่ต้องเอารถพี่สาวไปเข้า 0 ฮ่าๆๆๆ

ดีนะไม่งั้นหน้าแตก...

ขอบคุณอีกทีครับ  ;D
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 09:47:09 »
ผมเคยซัดนาวาร่าไป 60 กม.กว่าๆ หลังไฟเตือนน้ำมันโชว์

ถึงปั๊มเติมไป 68 ลิตร ตอนนั้นลิตรละ 47 บาท เต็มถัง 3200 จำได้ไม่เคยลืม

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:01:17 »
mazda ก็เป็นครับ เลยครึ่งถังแล้วฮวบๆ เหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:41:31 »
ไมมันช่างผิดกับ Space Wagon เลยอ่ะ
ครึ่งขีดบน ลดฮวบๆ ขับไปไม่ทันไร
พอครึ่งแรกของครึ่งล่าง อยู่ทนพอสมควร พอมาครึ่งหลังของครึ่งล่าง แทบไม่ลด
ไฟเตือนขึ้่นแล้ว เข็มแทบไม่กระดิกเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ nead_p

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 10:52:27 »
ของผมก็เป็นครับ แต่ไฟเตือนขึ้น เลขไมล์ถึง 0 เมื่อไหร่ ยังมีน้ำมันเหลืออีก 7 ลิตรครับ วิ่งได้อีกพอสมควรครับ แต่รีบหาปั้มเติมน้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 16:42:30 »

เรียนบางมดครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 19:00:22 »
ของผม altis 1.6
ไฟเตือนขึ้นแล้ววิ่งได้ประมาณ 100กิโลเมตรครับ
(+/- ไม่เกิน 5 กิโลเมตรครับ)
ที่ความเร็ว 90-100km/h

***เคยลองอยู่2-3ครั้ง จนเครื่องดับเลยครับ ๕๕๕

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 00:53:01 »
เข้ามายืนยันอีกคนครับ ว่าพอต่ำกว่าครึ่งแล้วเข็มจะตกไวมาก