ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำและความคิดเห็น รถมือสอง งบ 500k เน้นกว้างสบายผู้ใหญ่ขับ  (อ่าน 8989 ครั้ง)

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
น้องที่ออฟฟิศมาปรึกษาเรื่องซื้อรถให้คุณแม่น่ะครับ ตัวน้องเองก็ไม่รู้เรื่องอะไรเลยเพราะเป็นผู้หญิง และคุณพ่อคุณแม่ก้ไม่รู้เรื่องเหมือนกัน เลยมาปรึกษาผมผู้ซึ่งความรู้ก็ประมาณใหญ่กว่าหางอึ่งนิดนึง เลยต้องมารบกวนความเห็นของเพื่อนๆพี่ๆน้องๆผู้มีประสบการณ์ในนี้ด้วยครับ

เริ่มเลยคือมีงบประมาณไม่เกิน 5 แสนบาท โดยมีรายละเอียดความต้องการประมาณนี้ครับ

- ใช้งานที่ลำปางเป็นหลัก คุณพ่อคุณแม่ความรู้เรื่องรถน้อยครับ แต่จะมีพี่ที่รู้จักคนนึงที่นั่นเค้าคอยดูแลอยู่ คอยวอร์มรถ คอยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ ฯลฯ อันนี้ผมก็ไม่มีข้อมูลว่าเค้ารู้เรื่องรถมากแค่ไหน
- ใช้งานไม่มาก เฉพาะ ออกไปพบปะผู้คน หรือไปที่ไหนไกลๆบ้านหน่อย ปกติจะไม่ค่อยได้ขับเท่าไหร่ อาจจะมีข้ามจังหวัดบ้าง ลำปาง-เชียงใหม่ นานๆที ครอบครัว 5 คน สรุปว่า น่าจะจอดเยอะกว่า
- อยากได้รถที่กว้างนั่งสบายสำหรับคนสูงอายุนิดนึง คันเดิมมี isuzu vertex (หรือ honda civic เปลี่ยนตรา) เครื่อง 1.6 อยู่ คุณพ่อบอกน้องเค้ามาว่า อยากได้รถประมาณ 1.8 (ด้วยความเข้าใจว่า 1.8 จะใหญ่กว่า 1.6 ขึ้นมาหน่อย -_-''')
- อยากได้รถที่ออกดูดีนิดๆ เอาไว้พอเป็นหน้าเป็นตาได้ และไม่อยากได้รถที่ดูวัยรุ่นเกินไป
- เคยมีคนเอา accord ปีไหนไม่รุ้ น่าจะเก่าละ ราคาประมาณ 3 แสนกว่าๆ มาให้ดู เค้าก็ชอบเพราะมันกว้างดี แต่ติดที่เก่าไปหน่อย แล้วก็ไม่ถูกใจ อะไรซักอย่าง ..

จากข้อมูลข้างต้น ผมได้พยายามเคลียในเรื่องขนาดเครื่องไปแล้ว และบอกว่า รถสมัยใหม่อาจจะเครื่องไม่ใหญ่ขึ้นแต่มิติตัวถึงจะใหญ่กว่าแต่ก่อนพอดู.. ก็ไม่รู้ว่าจะ เข้าใจมากมั้ยแฮะ ^^''

มาถึงตรงนี้ผมก็เลยมองรถอยู่ 4-5 คันดังนี้ครับ

1. Toyota Camry 2001-2002  ( น่าจะได้ตัวไฟท้ายตรง แต่ก้รุ้สึกว่ามันเก่าไปหน่อยอะครับ)
2. Toyota Altis 2004-2006 ( ใจอยากได้ซัก 1.8e แต่ถ้าได้ 1.6g ก้น่าจะ ok อยู่ เพราะไม่ใช่คนขับเร็วอะไร)
3. Chevrolet Optra Estate 2004-2006 (รู้สึกโฉมใหม่มันหน้าตาแปลกๆครับ โฉมก่อนสุดท้ายดูเหมาะกับผู้ใหญ่ดี แบรนด์ chev คิดว่าน่าจะดูดีในระดับนึงสำหรับแถวนั้น ประมาณค่านิยมนิดๆครับ บวกกับเห็นว่าที่ลำปางมีศูนย์ เชฟฯ อยู่)
4. Chevlrolet Optra Sedan 2005-2007 (ถ้า sedan คงต้องมองรุ่น LT ขึ้นไปเพราะมี ABS+AirBag)
5. Nissan TIIDA ( อันนี้ ดูแล้วได้รถรุ่นแรกๆของมันเลย ภายในก็กว้างอยู่แต่ไม่รุ้ว่าถ้าเค้าเห็นภายนอกจะรู้สึกเล็กไปหรือเปล่า)

ตัวเลือกอื่นๆที่ตัดทิ้งไป..

Mazda 3 ที่ไม่เลือกเพราะมันดูวัยรุ่นไปหน่อยครับ ^^"
Honda Civic ที่ไม่เลือกเพราะราคานี้จะได้ตัว dimension ปี 2005 อยู่ รู้สึกว่าภายในเล็กไปนิดนึง
Ford Focus กลัวเรื่องศูนย์บริการครับ T-T
Mitsu Lancer Cedia อันนี้ไม่มีข้อมูลเลยครับ เลยไม่กล้า
Nissan Teana เกินงบไปไกล
Honda Accord ได้เก่ามากครับ

ท่านใดมีคำแนะนำหรือความเห็นอย่างไรบ้างครับ
แล้วขอถามอีกนิดนึง หากจำเป็นต้องดูรถจากเตนท์จริงๆมีสิ่งที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษอะไรบ้างครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ (^/|\^)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Altis กับ Tilda ดีที่สุดครับ ;) :)

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
Nissan Tida 1.6G 5Dr เลยครับ ผมกำลังมองรุ่นนี้อยู่พอดี กับงบเท่านี้พอดีเช่นกันครับ ได้รถปีไม่เก่ามาก และใหญ่กว่า B segment ด้วยครับ อิอิ  ;D

alzeto

โจทย์ ไม่ได้บอกว่า ชอบรถทรงไหนด้วย  แต่มีตูดตัดอยู่ 2 รุ่น คือ tiida กับ optra Es.
ถ้ายัง ติตนิสัย ชอบรถมีท้าย  คงไม่พ้น  อัลตุ๊ส  เอ้ย Altis เพราะ ดูหลายๆอย่าง น่าจะได้เปรียบ ทั้ง เครื่องยนต์ การดูแลรักษา แถมได้รถมีตูด การขนของน่าจะเคยชินกับ ซีวิคจำแลงมาก่อน

แต่ ถ้าเปลี่ยน รสนิยม ชอบไร้ตูด ก็คงไม่พ้น Tiida แน่นอน  แต่ก็อย่างว่าแหละ รถขนาดมันกว้างจริง แต่มันก็ก้ำกึ่งยังไงไม่รู้ ส่วนประกอบอื่นๆ น่าจะพอๆ กัน

ตามนั้นแหละค่ะ  เพราะ เห็นว่า ถ้ารถเก่าไปลำบากคนแก่อีกค่ะ

ริงโกะค่ะ

keanetona

ผมว่าแคมรี่ 2001-2002 หรือที่เรียกว่า ไฟย้อย น่าสนใจ เครื่อง 5S-FE ประหยัดน้ำมันและสมรรถนะ(ถ้าประกบกับเกียร์ออโต้ ส่วนเกียร์ธรรมดาเคยนั่งท้ายหงส์ของเพื่อนทีนึง มันจัดใช้ได้เลย) ขับได้สบายๆครับ

อัลติส ผมไม่แน่ใจว่า 1.6G ใช้คันเกียร์เหมือน1.8 ที่โตโยต้าเรียกว่า gate type หรือเปล่า เพราะออปชั่นใกล้กันมาก แต่ 1.8 เร้าใจเหมือนกันนะครับ

ทีด้า ผมชอบตรงที่ความกว้างของมัน แต่ต้องเปลี่ยนยางนะ เพราะเขาติด B250 รุ่นที่เฮียจิมของเราให้คะแนนเต็มในด้านความห่วย

อย่างไรก็ตาม ลองขับดูก่อนครับ

alzeto

ผมว่าแคมรี่ 2001-2002 หรือที่เรียกว่า ไฟย้อย น่าสนใจ เครื่อง 5S-FE ประหยัดน้ำมันและสมรรถนะ(ถ้าประกบกับเกียร์ออโต้ ส่วนเกียร์ธรรมดาเคยนั่งท้ายหงส์ของเพื่อนทีนึง มันจัดใช้ได้เลย) ขับได้สบายๆครับ

อัลติส ผมไม่แน่ใจว่า 1.6G ใช้คันเกียร์เหมือน1.8 ที่โตโยต้าเรียกว่า gate type หรือเปล่า เพราะออปชั่นใกล้กันมาก แต่ 1.8 เร้าใจเหมือนกันนะครับ

ทีด้า ผมชอบตรงที่ความกว้างของมัน แต่ต้องเปลี่ยนยางนะ เพราะเขาติด B250 รุ่นที่เฮียจิมของเราให้คะแนนเต็มในด้านความห่วย

อย่างไรก็ตาม ลองขับดูก่อนครับ

รู้สึกว่า คันเกียร์ชั้นบันใด จะอยู่ในรุ่น 1.8 ท๊อปนะคะ

ริงโกะค่ะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
โคโรลล่า น่าจะเหมาะกับคนห้าคนมากที่สุดครับ ออพตร้ารถดี อันนี้ไม่เถียง แต่เท่าที่นั่งของเพื่อนนศท.แล้วพบว่า เบาะหลังทำหน้าที่ของมันได้ไม่ดีเท่าที่ควรครับ เอาไปเถอะ 1.8

ออฟไลน์ udis

ไม่รู้เรื่องรถ มีงบตั้ง 5 แสน ป้ายแดงรถเล็กดีไหมครับ อุ่นใจว่าเยอะ
ขับไปเสียกลางทางปวดหัวเปล่า ยิ่งใช้รถไม่บ่อยมักจะเสียง่าย เพราะไม่ค่อยได้ใช้และดูแลครับ

แต่ถ้าจะเอามือสองจริงๆ
อ่านจากความต้องการแล้ว Altis ดูมีหน้ามีตา ขับเรื่อยๆ ข้างในไม่ได้กว้างที่สุด กลางๆ
ผู้ใหญ่ครับมันก็ขนาดใหญ่ระดับนึงครับ พอใจได้แหละครับรุ่นนี้

ออฟไลน์ vellcap

ไม่เกิน 5 แสน Toyota Corolla Altis Minor Change 1.8 
เกิน 5 แสนมานิดนึง Toyota Camry ACV31 รุ่นแรก 2.0E ครับ

keanetona

ไม่เกิน 5 แสน Toyota Corolla Altis Minor Change 1.8 
เกิน 5 แสนมานิดนึง Toyota Camry ACV31 รุ่นแรก 2.0E ครับ

ACV30 ครับ 2.0G ราคาประมาณ5แสนนิดๆแหละครับ ติด LPG ประหยัดดี

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เรื่องท้ายตัดหรือไม่ตัดก็ไม่มีผลมากเท่าไหร่ครับ เอ่อ คือยังไงดี คุณแม่เค้าก็บอกให้น้องเค้ามาจัดการเลย ลำพังคุณน้องก็... เชี่ยวชาญซะไม่มี... -_-'' 

เอาเป็นว่าเดี๋ยวคงลองให้น้องเค้าไปนั่งดูภายนอกภายในแต่ละคันดูก่อนครับ น่าจะพอรู้ทางคุณพ่อคุณแม่อยู่บ้าง แล้วเดี๋ยวนำเอาข้อมูลความเห็นของทุกท่านบอกให้น้องเค้าทราบเพื่อประกอบการตัดสินใจด้วยอีกทางครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ ^_^

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Nissan Cefiro A33
น่าสนใจนะครับ
ขับไม่เยอะก็น่าจะเหมาะ (กินน้ำมันนิดนึง)
นั่งสบายแน่นอนกว้างขวางมาก
ดูหรูหรา เหมาะกับผู้ใหญ่
ซ่อมก็ไม่จุกจิกหรอกครับ เพราะเห็นว่าวิ่งไม่เยอะ

มีคนเคยรีวิว ไว้ครับในเว็บเรา
ราคามือสองก็อยู่แถวๆ สี่แสนต้นๆ(ปี2003)  ถึงห้าแสนต้นๆ(ปี2005)
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,5723.0.html

ออฟไลน์ muzaa

เน้นในเรื่องกว้างขวาง-ดูดี-บำรุงรักษาง่าย
 Toyota Camry 2.2 SEG ประมาณปี 2000 ครับ กว้างขวางระดับ D-SEGMENT เครื่องยนต์ 5s-fe อะไหล่หาง่าย-ไม่แพง ช่างที่ไหนก็ซ่อมได้ครับ ถ้าได้ grade SEG คือ top สุด มาพร้อมเบาะหนังและลายไม้ครับดูดีแน่นอน ถ้าไม่เกี่ยงอายุว่ารถอายุเยอะแนะนำ Benz E-220 W-124 ประมาณปี 94-95 อีกคันครับตัวนี้อะไหล่ไม่แพงไปกว่ารถญี่ปุ่นสักเท่าไหร่ครับ  เทคนิคไม่ซับซ้อนช่างทุกคนซ่อมเป็นครับ ดูดีแน่นอนครับดาวสามแฉกเป็นใบเบิกทาง แต่ต้องเก่งเรื่องช่าง ขยันดูแลรถเป็นประจำบ้างน่ะครับสำหรับรถ15-16 ปีครับ

ออฟไลน์ sakano

Nissan Cefiro A33
น่าสนใจนะครับ
ขับไม่เยอะก็น่าจะเหมาะ (กินน้ำมันนิดนึง)
นั่งสบายแน่นอนกว้างขวางมาก
ดูหรูหรา เหมาะกับผู้ใหญ่
ซ่อมก็ไม่จุกจิกหรอกครับ เพราะเห็นว่าวิ่งไม่เยอะ

มีคนเคยรีวิว ไว้ครับในเว็บเรา
ราคามือสองก็อยู่แถวๆ สี่แสนต้นๆ(ปี2003)  ถึงห้าแสนต้นๆ(ปี2005)
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php/topic,5723.0.html

ืnissan cefiro ครับ

เนื่องจาก ใช้งานที่ลำปางเป็นหลัก ,มีคนคอยดูแลรถ, ใช้งานไม่มาก เฉพาะ ออกไปที่ไกลๆบ้าน มีข้ามจังหวัดบ้าง ทั้งครอบครัว 5 คน ,

อยากได้รถที่กว้างนั่งสบายสำหรับคนสูงอายุนิดนึง และ รถที่ออกดูดีนิดๆ เอาไว้พอเป็นหน้าเป็นตาได้ และไม่อยากได้รถที่ดูวัยรุ่นเกินไป

;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมว่านะคับ งบ 5 แสน ถ้าเก็บเงินอีกหน่อย ได้ Tiida Latio ป้ายแดงเลยนะนั่น
รถ 1.6  เครื่องไม่ได้เลวร้ายเลยคับ ทำได้ดีกว่า 1.8 หลายๆ รุ่นเลย
ภายในกว้าง ภายนอกอาจจะดูเหมือนเล็ก
และไม่ต้องเสี่ยงรถมือสองด้วยคับ ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Nioka

ขอเสนออีก1 ตัวเลือกงบยังเหลือได้หรือป่าวครับ เป็น Honda Accord งูเห่า

ช่วงนี้เป็นไรไม่รู้เห็นมันแล้วถูกใจ แถมเครื่องก็ใช่ย่อย ดูแลรักษา อู่นอกก็สบายๆ

ติดgass อีกหายห่วงเรื่องกิน ภายในก็ไม่หนีรถที่ว่ามาแน่นอน

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ขอเสนออีก 1 ทางเลือกครับ -0- "CHEVROLET ZAFIRA 2.2 SPORT " โฉมปี 2005 -2006 ราคาประมาน 400K+-50K  ขับต่างจังหวัดสบายๆๆอยุ่แล้ว

มีปัญหาด้านซ่อมกับหาอะไหล่ โอเปิ้ล กับ เซฟเรเลต เด้วจัดที่ถูกๆๆให้ครับ เอิ๊กกกก!!
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก