ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า BMW ตั้งราคารถใกล้เคียงกับ Toyota และ Honda ล่ะครับ สมมุตินะครับ  (อ่าน 5872 ครั้ง)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Hero Member
  • Keep working by Johnie worker
คิดว่า Brand นี้จะกลายเป็นรถตลาดได้หรือไม่ครับ

>>>เปิดตัว 525i F10 ที่ราคา 1.7 ล้าน อ๊อฟชั่นครบ...<<< น่าสนใจไหมล่ะครับ เห่อๆๆ
เป็นผมจะยอมเอาขายรถที่บ้านแล้วไปออกมาให้ไวเลย 555+

" ได้แต่คิดในสิ่งที่มันเป็นไปไม่ได้ แต่พอคิดแล้วมันก็ทำให้ผ่อนคลาย " เอิ้กกๆๆ (บ้าไปแล้วกรู)
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ BMTA

• Sr. Member

เราก็จะเห็น F10 วิ่งกันเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง

และถ้าราคา ซีรีย์ 5 F10 เป็นอย่างงั้นจริงๆ

เราก็คงจะได้เ็ห็น แท็กซี่ที่เป็น ซีรีย์ 3 แน่ๆ

2012 ALMERA  1.2E M/T

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ถ้าให้ 320d ราคาล้านเจ็ด?!!!??
ต่อให้ราคาอะไหล่จะแพงเท่าเดิม ผมจะไปเอาทันทีเลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ patzahut

ถ้าให้ 320d ราคาล้านเจ็ด?!!!??
ต่อให้ราคาอะไหล่จะแพงเท่าเดิม ผมจะไปเอาทันทีเลย

แล้วน้อง "ธิดา" หละ  ??? ???

ออฟไลน์ Suph

• Jr. Member
  • **

เราก็จะเห็น F10 วิ่งกันเกลื่อนบ้านเกลื่อนเมือง

และถ้าราคา ซีรีย์ 5 F10 เป็นอย่างงั้นจริงๆ

เราก็คงจะได้เ็ห็น แท็กซี่ที่เป็น ซีรีย์ 3 แน่ๆ

เห็นด้วยเลยครับ ทีนิก็จะมี 320d Taxi เกลื่อนเมือง 55 ปาดซ้าย ปาดขวา เครื่องแรงงงงง  ;D

ออฟไลน์ 2k

รถญี่ปุ่นจะยอดขายตกอย่างรุนแรงเหลือในระดับคนกำลังซ์อน้อยกับแท็กซี่และรถบริษัททั้งหลาย อยากให้เป้นอย่างนั้นเหมือนกันนะคนไทยจะได้ใช้ของดีราคาเหมาะสมบ้าง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
ลอง
เปรียเทีบราคา รถ ญี่ปุ่นใน กับรถ BMW ใน ยุโรป ตะวันออก หรือ รัสเซียเป็นตัวอย่างครับ
อัตราส่วนราคาคงไม่ถูกกว่านี้
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ adobe

ออฟไลน์ prai

ถ้าตามหลักความเป็นจริง ก็ควรจะเป็นเช่นนั้น
แต่ไม่ใช่ 5,E นะ แต่ต้องเป็น 3,C ราคาควรจะอยู่ในระดับเดียวกับ D Segment

ก็ผิดเองที่ประเทศไทยจัดมันอยู่ในกลุ่ม PLATINUM CAR ราคาก็เลยพิเศษหน่อย
ตามจริงกลุ่มแพทตินั่มและลักชัวร์ลี่นี้จริงๆ ต้องเป็นประมาณนี้ Jaguar XJ, Mercedes S-Class, Lexus LS

สุดท้ายผมคิดว่าคงเยอะขึ้น แต่ไม่ล้นถนนหรอก คงประมาณคัมรี่ เพราะดีไซด์และความชอบของแต่ล่ะบุคคลไม่เหมือนกัน
ถ้าราคาเท่ากับดี D Segment ผมก็ไม่เอา BM,MB นะ ผมเลือก Lexus IS ความรู้สึกส่วนตัวว่ามันหรูและดุลงตัวมากกว่าที่จะไปทางใดทางหนึ่งเหมือนที่อีกสองค่ายข้างต้นเลือกจะเป็น

ออฟไลน์ udis

คนที่อยากได้รถราคา 2 ล้านขึ้นไปก็ต้องปวดหัวกับการหาตัวเลือกรถใหม่ที่ไม่ใช่ BMW

ออฟไลน์ koruru

ถ้าราคา 1.7 ล้านจิง ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ความปลอดภัยต่างๆ ออฟชั่น และอื่่นๆ
คงจะเทียบเท่า รถญี่ปุ่น ณ ตอนนี้ละมั้งคับ

ออฟไลน์ Fly to dream

BMW จะเป็นรถตลาดของไทย แล้วจะมีฐานการผลิตที่ไทย  ผมคนนึงแหละฝันมานาน  X6 3.5d xdrive สีขาว  ว้าวๆๆๆๆ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมจะทิ้งใบจอง 2.0G Etremo ทันที แบบไม่ต้องคิด

ต่อให้เข้าอะไหลราคาเทพก็พร้อมจะจ่ายแหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Diavolo

• **
กลัวว่าคุณภาพจะลดลงตามราคาสิครับ
เมื่อคุณภาพลดลงจนเท่าแบรนด์ญี่ปุ่น ชื่อเสียงที่ว่าเป็น รถขับสนุก ฯลฯ ที่สั่งสมมา ก็น่าจะลดลงไปด้วย  :(
BMW ก็จะไม่ใช่รถพรีเมี่ยมอีกต่อไป
คนจะซื้อรถแพงๆคุณภาพสูง กับประเภทที่ซื้อด้วยรสนิยมส่วนตัวล้วนๆไม่สนความคุ้มค่า
จะไปซื้อยี่ห้ออื่น

ทุกวันนี้คนซื้อ BMW เพราะมันเป็น BMW มีเยอะนะครับ ทั้งที่ยี่ห้อนี้ ราคามันอยู่เหนือความคุ้มค่าไปนานแล้ว
คนที่ซื้อ BMW E90 318 ทั้งที่รู้ว่า Camry ,Accord ,Teana คุ้มค่า คุ้มราคากว่า  มีเยอะแยะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2010, 18:21:04 โดย Diavolo »

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าลงมาเท่ากันจริงๆ คนก็จะซื้อ BMW เยอะในช่วงแรก แต่เดี๋ยว ด้วยกลไกตลาด ถ้ามันขายดีมาก มันก็ต้องขึ้นราคาอยู่ดี ไม่ก็ยี่ห้ออื่นลดราคาลงมา พอมันเกลื่อน คนก็จะเฉยๆ และหันไปซื้อโตโยต้า (ที่ต้องพัฒนาสมรรถนะขึ้นให้ใกล้เคียงBMW) เหมือนเดิม เอิ๊ก >_<

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
มีแต่ "เฉียด" ครับ แต่เป็นเมื่อเกือบ 30 ปีก่อนแล้วนะครับ สมัยนิตยสารรถยนต์ยี่ห้อโด่งดัง ยังพิมพ์เป็นเล่มปกมีกระดาษผิวลอนๆ กล้าลงทุนพิมพ์เล่มได้ดีเยี่ยม อย่างไม่กลัวขาดทุนย่อยยับ (ทุกวันนี้ผมยังเก็บไว้นะครับ ฉบับก่อนผมเกิด 1 ปีเด๊ะ เป็นกรังปรีซ์ ฉบับของปี 2527 เล่มใหญ่บักเอ้กมาก)

แถมเจ้ารถคันดังกล่าวอยู่ใน User's Review ด้วย E30 ที่เขาเรียกว่า "BMW ลูกเมียน้อย" เนี่ยล่ะครับ (อ้อ ต้องสองประตู Pre-Facelift ไฟท้ายสองชั้นด้วยนะ)

แต่ด้วยลักษณะตลาดที่แข่งขันสูงจัดๆ ขนาดนี้ ค่ายที่อยู่มานานกว่า ยังไงก็ต้องหนีไปพรีเมี่ยมอยู่ดีครับ ขืนอยู่ราคาตลาดล่าง มีหวังโดนถล่มราคา แล้วสุดท้ายก็จะไม่เหลืออะไรให้ยืนเลยครับ

แต่ถ้าเป็นยุคเก่าๆ เมื่อ 30-40 ปีก่อน เจ้าที่แข่งกันในตลาด ไม่เล่นแข่งขันกันสูงมากหรอกครับ ส่วนมากจะเป็นแบบ Ground Up กันทั้งนั้น พอยี่ห้อที่คงอยู่ อยู่นานๆ ไป ก็ต้องปรับตัวเองให้ดีกว่าเจ้าใหม่ที่มาบุกตลาดอยู่แล้วครับ

เมื่อเป็นเยี่ยงนี้ ยังไม่รวมภาษีรถยนต์นำเข้าอีกนะครับ เลยไม่มีทางเห็นรถยุโรปมือหนึ่ง นำเข้า ถอดป้ายแดง ที่จะตอกราคาได้เท่ากับรถญี่ปุ่นผลิตในประเทศหรอกครับ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ถ้า BMW ตั้งราคารถใกล้เคียงกับ Toyota และ Honda ล่ะคร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 00:01:54 »
สำหรับเนมหรอ ไม่มีอะไรมาก
ดูอย่าง Volvo S40/V50 ตอนนี้สิ
เพิ่มเงินจาก Camry Hybrid 2 หมื่น (เมื่อครั้งเปิดตัว) ผลลัพธ์คือ...
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX