ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้น้อยมากๆ จะเข้าเชคยังไงดีครับ  (อ่าน 4048 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
อยากทราบความคิดเห็นเพื่อๆน่ะครับ
รถถ้าใช้น้อยมากๆจะเข้าเชคระยะ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องบ่อยซักแค่ไหนดี
เปนเจ้า vios 2009 นะครับ อายุประมาณ 6-7 เดือนไม่แน่ใจ
ได้รับคำเชิญให้เข้าเชคระยะ 6 เดือนหรือ 10000 กิโลเมตรแล้ว
แต่เจ้าของรถเพิ่งขับไปได้ประมาณ 3300 กิโลเนี่ยสิ
ก็เลยเปนปัญหาอยากถามครับว่าสำหรับกรณีรถใช้น้อยแบบนี้ควรเชคระยะยังไงดี
ใจผมตอนนี้สำหรับครั้งแรกคงเอาเข้าไปเชคระยะในเร็วๆนี้อ่ะครับ เพื่อความฟิตของรถหลังผ่านรันอินมาใหม่ๆ
แต่ครั้งต่อๆไปล่ะจะเอายังไงดีครับ
รอเชคทีละหมื่นกิโลเลย แต่กว่าจะครบคงปีกว่า
หรือเข้าเชคทุก 6 เดือน วิ่งได้คงสามพันกว่ากิโล จะเปนการสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุรึเปล่าครับ เอายังไงดี

ps.ปกติรถในบ้านใช้เวลาประมาณ 8-12 เดือนกว่าจะครบ 10000 กิโล แล้วถึงเอาเข้าเชคระนะครับ
รู้สึกว่ามันนานไปหน่อยเหมือนกัน แต่รถก็ยังโอเคดี
ไม่ทราบว่าทำแบบนี้เหมาะสมรึป่าวคับ จะทำให้รถพังไวรึเปล่า
แต่สำหรับเจ้าคันนี้นิจอดมากกว่าวิ่งจริงๆ แถมวิ่งทีนึงก็ห้ากิโลสิบกิโล ผจญรถติดอยู่ในเมืองเปนส่วนใหญ่ นานทีปีหนจะได้ออกกำลังวิ่งทางไกล
เลยอาจจะสึกหรอไวกว่าคันอื่นหน่อย ควรจะดูแลมันยังไงดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะคร้าบบบบ.....

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: รถใช้น้อยมากๆ จะเข้าเชคยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 22:17:45 »
อันที่จริงแล้วการเช็คระยะรถยนต์ใหม่นี่อาจจะต้องดูเงื่อนไขการรับประกันตัวรถประกอบด้วยนะครับ
เช่นสมมติว่า การเช็คระยะควรทำทุก 6 เดือนหรือ 10000 กม. ในเงื่อนไขการรับประกันก็จะระบุไว้ว่า แล้วแต่ระยะใดระยะหนึ่งถึงก่อน
นั่นก็หมายความว่า การเข้าเช็คระยะนั่นจะต้องเช็คตามที่ทางผู้ผลิตได้กำหนดไว้ โดยยึดว่าอย่างใดอย่างหนึ่งที่ได้กำหนดไว้มันครบกำหนดก่อน
ถึงจะยังคงสิทธิการรับประกันตัวรถไว้ ถ้าเกิดเช็คไม่ตรงตามที่ระบุไว้ หรือเกินเวลาผ่อนผัน (แล้วแต่ยี่ห้อจะกำหนดมาหรือไม่) ก็อาจจะทำให้เสียสิทธิการรับประกันได้

สรุป ในช่วงรถใหม่ มีรับประกันอยู่ ผมว่าเช็คตามระยะที่กำหนดเอาไว้ก่อนดีกว่า เพราะถ้าอนาคตเกิดตัวรถมีปัญหา ก็สามารถเอาเคลมได้ สบายเราในเรื่องค่าใช้จ่าย
ดีกว่าไม่มีประกันแล้วต้องเสียตังค์ซ่อมเอง หมดประกันแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: รถใช้น้อยมากๆ จะเข้าเชคยังไงดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 22:21:52 »
ดูแลอย่างที่เจ้าของดูแลนั้นแหละครับ แต่เอาเค้าไปวิ่งอาทิตย์ละครั้ง สองครั้ง หรือไม่ก็สตาร์ทเครื่องยนต์ทุก1-2วัน แต่อย่างน้อยต้องเอาไปวิ่ง 2ครั้งต่ออาทิตย์

เรื่องนม.เครื่อง ก็1ปี เปลี่ยนที่ก็ได้ครับหรือครบ 5000 โล เปลี่ยนก็ได้ครับ  เข้าเช็คก็เข้าไปทุก 4-5 เดือนก็ได้ครับไม่ต้องตรงเวลาหรือกิโลหรอก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:22:35 »
ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ต้องไปนับเลขกิโลเมตรละครับ

ท่องสูตรไว้เลย 1 ปี เปลี่ยน 1 ครั้ง ทุกสิ่งอย่าง แค่นั้นพอ ครับ

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 17:29:05 »
ปีละครั้งสำหรับรถใช้ประมาณนี้โอเคใช่มั้ยครับ
ขอามอีกนิดว่ารถใช้น้อยขนาดนี้มีจุดไหนต้องดูแลมันเป็นพิเศษมั้ยครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 09:33:56 »
ตรวจสอบเรื่องการรับประกันด้วยครับ
หากไม่เข้าเช็คตามระยะเวลาที่ 0 กำหนด
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein