ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า adaptive ค่ายรถญี่ปุ่นในเมืองไทยทำไมมีแต่ mazda ที่ใส่มาเจ้าเดียวครับ  (อ่าน 6365 ครั้ง)

ออฟไลน์ beauky101

• Jr. Member
  • **
มีใครเคยใช้แล้วมันดีจริงไหมครับ ทำไมค่ายอื่นๆถึงไม่ใส่เลย
ผมขับรถกลางคืนบ่อย มันเลยเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ
แต่มันจะทำงานแบบใน vdo ได้แบบนั้นจริงๆใช่ไหมครับ

ผมขับสวนกับรถ benz รุ่นใหม่ๆ มันก็ยังมีบางมุมที่แสงแยงตาอยู่ดี

มีใครเลยใช้แล้วมาเล่าให้ฟังทีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ zixes

• **
เกี่ยวกับเรื่องราคาครับ แต่รอดูปีหน้าจะมีอีกหลายๆค่ายตามมาครับผม

ของ Benz ตัว LED array เค้าเยอะมากครับหลายสิบดวงเลย ของค่ายญี่ปุ่นยังห่างอยู่พอสมควร
2010 - TOYOTA YARIS
2010 - TOYOTA Fortuner
2015 - ALL new TOYOTA Fortuner
2016 - MAZDA 2 DIESEL HP L Sedan
2021 - TOYOTA CROSS Hybrid Premium

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ไฟหน้า adaptive หมายถึงอะไรครับ

- เปิดไฟหน้าอัตโนมัติ

- เปิดไฟสูง-ต่ำ อัตโนมัติ

- ปรับระดับความสูง-ต่ำ ของ โคม หรือ reflector อัตโนมัติ

- เลี้ยวตามพวงมาลัย อัตโนมัติ

- แหวกแสงเมื่อมีรถสวน อัตโนมัติ

เอาข้อไนหก่อน หรือ จะทั้งหมด

ถ้าเป็นผม ถามผมว่าอยากได้ไหม?

ตอบว่า คือ อยากได้ แต่ว่าไม่จำเป็น

ขอแค่เปิด-ปิดไฟอัตโนมัติ และ เปิด-ปิด ไฟสูงอัตโนมัติ พอแล้ว

ทำไมนะเหรอครับ ดีตอนใช้ แต่ถ้าเสียเปลี่ยนยกโคม หน้ามืดได้

แบบธรรมดา หรือ HID เสีย เปลี่ยนแค่หลอด สบายหน่อย

พอพวก LED หรือแผง LED หรือ Array LED นี่ถ้าทน ก็น่าใช้นะ แต่ถ้าขาดนี่เจ็บหนักเลย ::) ::)

ออฟไลน์ akewizard

รถที่มีไฟหน้า Adaptive ก็ Subaru Forester ไงครับ แต่เป็น Adaptive แบบเลี้ยวตามพวงมาลัยซ้ายขวา

ส่วนแบบ adaptive ไฟสูง-ต่ำให้เอง ผมขอรอดูก่อนว่ามันใช้งานได้ดีจริงๆหรือเปล่า
โดยเฉพาะเวลาขับเส้นทางนอกเมืองตอนกลางคืน เวลาที่รถจะสวนกันบริเวณทางโค้งอยากรู้ว่ากล้องมันจะฉลาดพอที่จะรู้ว่ามีรถกำลังสวนมาหรือไม่

(ต่างกับสายตาคนที่จะมองเห็นแสงไฟของรถที่สวนมาลางๆก่อน)

• **
ไฟหน้า adaptive หมายถึงอะไรครับ

- ปรับระดับความสูง-ต่ำ ของ โคม หรือ reflector อัตโนมัติ

- แหวกแสงเมื่อมีรถสวน อัตโนมัติ

ตอบว่า คือ อยากได้ แต่ว่าไม่จำเป็น

ขอแค่เปิด-ปิดไฟอัตโนมัติ และ เปิด-ปิด ไฟสูงอัตโนมัติ พอแล้ว

ทำไมนะเหรอครับ ดีตอนใช้ แต่ถ้าเสียเปลี่ยนยกโคม หน้ามืดได้

แบบธรรมดา หรือ HID เสีย เปลี่ยนแค่หลอด สบายหน่อย

พอพวก LED หรือแผง LED หรือ Array LED นี่ถ้าทน ก็น่าใช้นะ แต่ถ้าขาดนี่เจ็บหนักเลย ::) ::)
เอาทั้งหมดที่กล่าวมาครับ ผมเห็น mazda ใส่มาแค่เจ้าเดียว ส่วนอื่นๆจะมาแค่สูงต่ำอัติโนมัติ แต่มาสด้าจะแหวกแสงได้ด้วย

ออฟไลน์ Newhang

ไม่เคยขับของเบนซ์กับมาสด้านะครับ
แต่เคยขับของ chr ทำให้เปลี่ยนความคิดเลยว่าจากที่อยากจะได้ กลายเป็นไม่อยากได้ ทำงานแย่มาก ไม่มีซะดีกว่า

อยากลองของมาสด้าเหมือนกัน แต่ดูในคลิปเอา เหมือนจะไม่เท่าไหร่
ส่วนของเบนซ์ อยากลองแต่ไม่มีโอกาสครับ

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
อาจจะนอกเรื่องนิดนึงครับ ตอนนี้ Lexus มีเทคโลโลยี Bladescan ผมว่าล้ำพอตัว มันทำให้ลำแสงที่จะเว้ามันละเอียดขึ้นมากๆ แต่ถ้ามอเตอร์ที่หมุนพังทีหน้าหงายได้ครับ

ระบบ ILS ไฟหน้าของ E class w212 ที่ผมใช้อยู่ตอนออกต่างจังหวัดมันดีมากครับมันป้องกันพวกมอเตอร์ไซค์ที่ไม่มีไฟท้ายที่บางทีจะปาดหน้าเราได้ดีจริงๆ รถจะสาดไฟสูงไปทางด้านซ้ายเลยถ้าตรวจไม่พบแสงไฟ แต่ด้านขวายังเป็นไฟต่ำปกติ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ apinui

ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ถ้าใช้วิ่งต่างจังหวัดมันดีมากๆครับ มันจะทำงานแบบนี้เลย ในคลิป สังเกตุด้านซ้ายนะครับ ว่าเวลาที่มีรถสวนมา ฝั่งซ้ายจะยังคงไฟสูงไว้ให้ในขณะที่รถเราเลี้ยวและไม่ไปรบกวนคันอื่น เห็นยันยอดไม้อะ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 11:07:57 โดย apinui »

ออฟไลน์ Jacob

ไฟเลี้ยวปรับตามการหมุนผมว่ามันมีประโยชน์นะเวลาไปขับบนถนนมืดๆ ผมเคยเลี้ยวแล้วจะชนจักรยานที่สวนมาเพราะมองไม่เห็น แต่ไม่เคยใช้ระบบนี้เลยไม่รู้ว่ามันดีแค่ไหน

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) ในความคิดผม ไฟadaptive
ประเด็นแรก รถญี่ปุ่นทำไมมีแค่มาสด้า โดยปกติแล้วค่ายผู้นำเขาก็ไม่ค่อยให้อะไรที่มันล้ำๆมาอยู่แล้วครับ
ต้องมีค่ายรองไปกระทุ้ง เปิดก่อนอยู่แล้ว รถมันขายดีอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องเพิ่มต้นทุน ต้นทุนน้อยสุด กำไรมากสุด นั่นคือการค้า
ประเด็นสอง ราคา
ถ้าจะเอาเทพๆเข้มๆฉลาดๆเหมือนออดี้  ราคาสูงมากมายครับ คู่นึงแสนขึ้นนะครับ ชนทีมีซีดนะครับ
ทีนี้รถแมสๆเหมือนรถญี่ปุ่นนี่ จะแบกต้นทุนได้เท่าไรกัน
ปล.ในความคิดผม ไฟหน้ารถทุกวันนี้สว่างเพียงพอแล้วครับ ปัญหาอยู่ที่เราไปติดฟิล์มที่มันเข้มๆกัน หวยก็เลยมาออกที่ต้องทำไฟหน้าให้เข้มๆ 8)

ออฟไลน์ TCP

ไม่เคยขับของเบนซ์กับมาสด้านะครับ
แต่เคยขับของ chr ทำให้เปลี่ยนความคิดเลยว่าจากที่อยากจะได้ กลายเป็นไม่อยากได้ ทำงานแย่มาก ไม่มีซะดีกว่า

อยากลองของมาสด้าเหมือนกัน แต่ดูในคลิปเอา เหมือนจะไม่เท่าไหร่
ส่วนของเบนซ์ อยากลองแต่ไม่มีโอกาสครับ

ของ C-HR ที่ว่าแย่ .. มันแย่ยังไงเหรอครับ ?

ผมไม่เคยขับรถแพงๆ ระบบดีๆ ล้ำเลิศอะไรมากมาย แต่ขับรถต่างจังหวัดมา 20 กว่าปี วิ่งทางไกล กทม.-ตจว. ทุกเดือน ทุก 2 สัปดาห์ เป็นเรื่องปกติ
ไฟหน้ารถผม แค่มาตรฐานทั่วไป คือ Halogen 55/60 W ไฟต่ำกับไฟสูง แค่เนี้ย

ที่อยากได้ คือ ไฟหน้าที่สว่างกว่านี้ ซัก 90/100 W เป็นมาตรฐานจากโรงงาน (หรือจะซีนอน 35 W ก็ได้)

+ ปรับไฟสูง / ต่ำ เมื่อเจอรถสวน หรือ แสงจากรถคันอื่นมาพุ่งเข้าหา  ให้สวนกลับไปแสบตาพวกมันบ้าง ... แค่นั้นแหละ พอแล้ว

ออฟไลน์ TCP

อ้อ .. อีกนิด

เห็นหลายความเห็นข้างบน อยากได้ ไฟปรับ / หันไปทางด้านข้างตามการเลี้ยว ...

1 . สมัยนี้ เค้าใช้วิธี โซน่าร์รอบคัน (ทั้ง 4 มุม และ 4 ด้าน) กันแล้วครับ
ปลอดภัยยิ่งกว่าไฟส่องสว่างอีกครับ

http://www.headlightmag.com/full-review-2020-mg-hs/

เปิดหน้านั้นแล้ว หาข้อความ  " (แปลว่า ลดความเย็น !!!??) "  แล้วดูภาพข้างล่างถัดจากตรงนั้นเลย

2. เซ็นเซอร์อย่างที่กระทู้นี้ถาม ก็มีนะ  หาด้วยคำว่า " เซ็นเซอร์ " จะเจออยู่ 8 คำ  ลองอ่านดูเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 11:47:58 โดย TCP »

ออฟไลน์ jayjung

• Newbie
  • *
camry tnga มีครับ

แต่ยังไม่มีโอกาศใช้เลย

ออฟไลน์ akewizard

ผมแอบไม่เข้าใจ ว่าระบบโซน่ารอบคันที่ว่ามามันจะใช้ทดแทนไฟหน้าเลี้ยวตามองศาพวงมาลัยได้อย่างไรน่ะครับ
ยิ่งในลิงค์ที่โยงไปบทความ MG HS เหมือนว่ามันจะเป็นระบบไว้มองรอบคันเพื่อความสะดวกในการถอยจอดรถมากกว่านะ

ออฟไลน์ Floppy-T

ราคาล้วนๆครับ ไฟแพง ก็ค่อยไปลดส่วนอื่นเอา

ออฟไลน์ iPeck

• **
Adeptive LED ของ Mazda ถือว่าทำงานได้ดีนะครับ ใกล้เคียงค่ายยุโรปแล้ว ผมใช้ CX-5 อยู่ มันสามารถ ทำงานเมื่อความเร็ว 40km/h ขึ้นไป เมื่อแสงบนถนนไม่พอ มันจะปรับเป็นไฟสูงให้อัตโนมัติ  และคอยหักหลบรถคันที่สวนมา หรือหลบคันข้างหน้าที่เราขับตามอยู่ ลำแสงพุ่งไปไกลพอสมควร ขับต่างจังหวัดถนนมืดๆ ช่วยได้เยอะพอสมควร ถ้าจำไม่ผิด ในโคมไฟหน้าของ Mazda ของ CX-5 จะมี LED หลอดเล็กๆ อยู่ข้างละ 12 หลอด แต่ละหลอดสามารถ เปิดปิด แยกกันทำงานได้อิสระ ใช้ในการหักหลบ แหวก รถคันที่สวนมาได้ ส่วนรุ่นใหม่ๆ อย่าง New Mazda 3 / CX-30 น่าจะมี LED มากกว่านั้นแล้ว เพราะทำงานได้ละเอียดมากขึ้น จุดสังเกตุอีกอย่างคือ Mazda รุ่นไหนที่ได้ไฟ Adeptive LED จะไม่มีฟังค์ชั้นเลี้ยวตามพวงมาลัย แต่จะใช้วิธี เพิ่มหลอด LED ยิงไฟออกด้านข้างซ้าย-ขวาตลอดเวลา เพื่อกระจายแสงให้มองเห็นขอบถนน หรือฟุตบาทได้ง่ายขึ้น

ส่วน Auto HighBeam ใน ค่าย H กับ T ในตอนนี้จะยังไม่สามารถ หักหลบคันที่สวนมาได้ ทำได้แค่ เปิด และ ปิดไฟสูงเฉยๆ หมายถึง พอไม่มีรถ ถนนมืด ไฟสูงเปิดให้ พอมีรถสวนมา ดับไฟสูงกลายเป็นไฟต่ำทันที ไม่หักหลบ ไม่แหวกหนีครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอาทั้งหมดที่กล่าวมาครับ ผมเห็น mazda ใส่มาแค่เจ้าเดียว ส่วนอื่นๆจะมาแค่สูงต่ำอัติโนมัติ แต่มาสด้าจะแหวกแสงได้ด้วย

ของ Mazda มันไม่ได้แหวกหลบไฟหรือป่าวครับ มันแค่เปลี่ยนเป็นไฟสูง->ไฟต่ำ แยกกันเฉพาะ ซ้าย-ขวา เวลาเจอรถสวนมาหรือป่าว

ซึ่งยี่ห้ออื่น ส่วนมาก ถ้าไฟสูง -> ไฟต่ำ อัตโนมัติ จะไปพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ไม่ได้แยก ซ้าย หรือ ขวา (รถผมก็ด้วย แต่รถผมมีปรับระดับโคมไฟ สูง - ต่ำ อัตโนมัติด้วย)

เพราะหลอดไฟ CX-5 เป็น LED แต่ไม่ได้เป็น Array LED เป็นแค่ LED แต่ก็ถือว่าดีกว่า แบบ ไฟสูง -> ไฟต่ำ อัตโนมัติ จะไปพร้อมกันทั้ง 2 ข้างพร้อมกัน ไปอีกระดับ

การใช้งานจะได้ช่วงออกต่างจังหวัด ถนนมืดๆ ดีกว่า ถือว่าเยี่ยม ไม่ต้องมานั่งปรับไฟสูง เป็น ไฟต่ำเอง บางคนขับเปิดไฟสูงอยู่ รถสวนมา ยัง "ลืม" หรือ "ตั้งใจ" ไม่ยอมตบลงไฟต่ำเลย

แต่ถ้าพวกไฟหน้าที่แหวกไฟหลบรถสวน หรือ วิ่งตามท้าย ที่เห็นก็พวก Benz หรือ Audi หรือป่าว

้ถ้าจะบอกว่า ทำไมค่ายอื่นไม่ทำ ผมก็ว่าหนีไม่พ้นเรื่อง cost แหละครับ ถ้ารถขายดีอยู่แล้ว ออฟชั่นพวกนี้ ถือว่าเกินจำเป็น ในกลุ่มรถที่ขายได้อยู่แล้ว ถ้าผมเป็น CEO ก็คงคิดแบบนี้ ไม่ได้จำเป็น

ยกเว้นรถที่ต้องการอัดออฟชั่นมาเต็มๆ ฟุ๊งฟริ๊งๆ ชุดใหญ่ไฟกระพริบ เพื่อมาแย่งยอดขาย อันนี้ก็คงไม่ได้แปลกใจอะไร

ออฟไลน์ Carrera

เคยใช้ก็รู้สึกดี แต่ไม่มีก็ไม่ได้รู้สึกแย่นะ 

นอกเรื่องนิสสส

ไม่ได้อยากได้ไฟ adaptive แต่อยากได้หลอดสีเหลืองกลับมาครับ

พักหลังๆ มาใช้รถใหม่ๆที่เป็น LED พอเจอผิวถนนบางแบบ หรือฝนตก หมอกลง  มองทางยากมากๆๆๆ

เคยได้ยินว่าแสงสีเหลืองเป็นสีที่สายตามนุษย์รับรู้ได้ดีที่สุด   ผมว่าน่าจะจริงมาก   เพราะไฟขาวตอนนี้ยอมรับว่าเข้มจริง  แต่มันไม่ค่อยตัดกับพวกวัตถุต่างๆบนถนน   ผมรู้สึกว่าขับไฟ Halogen อันเดิม จะขับง่ายกว่าในตอนกลางคืน  ถ้าหมอกลง หรือฝนตก ไฟขาวนี่มองอะไรแทบไม่ออก

จริงๆ LED มันทำสีเหลืองก็ได้นะ  แต่ก็ไม่ทำ  สงสัยกลัวไม่สวย  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2020, 13:24:29 โดย Butterzai »

• **

ของ Mazda มันไม่ได้แหวกหลบไฟหรือป่าวครับ มันแค่เปลี่ยนเป็นไฟสูง->ไฟต่ำ แยกกันเฉพาะ ซ้าย-ขวา เวลาเจอรถสวนมาหรือป่าว

ซึ่งยี่ห้ออื่น ส่วนมาก ถ้าไฟสูง -> ไฟต่ำ อัตโนมัติ จะไปพร้อมกันทั้ง 2 ข้าง ไม่ได้แยก ซ้าย หรือ ขวา (รถผมก็ด้วย แต่รถผมมีปรับระดับโคมไฟ สูง - ต่ำ อัตโนมัติด้วย)

เพราะหลอดไฟ CX-5 เป็น LED แต่ไม่ได้เป็น Array LED เป็นแค่ LED แต่ก็ถือว่าดีกว่า แบบ ไฟสูง -> ไฟต่ำ อัตโนมัติ จะไปพร้อมกันทั้ง 2 ข้างพร้อมกัน ไปอีกระดับ

การใช้งานจะได้ช่วงออกต่างจังหวัด ถนนมืดๆ ดีกว่า ถือว่าเยี่ยม ไม่ต้องมานั่งปรับไฟสูง เป็น ไฟต่ำเอง บางคนขับเปิดไฟสูงอยู่ รถสวนมา ยัง "ลืม" หรือ "ตั้งใจ" ไม่ยอมตบลงไฟต่ำเลย

แต่ถ้าพวกไฟหน้าที่แหวกไฟหลบรถสวน หรือ วิ่งตามท้าย ที่เห็นก็พวก Benz หรือ Audi หรือป่าว

้ถ้าจะบอกว่า ทำไมค่ายอื่นไม่ทำ ผมก็ว่าหนีไม่พ้นเรื่อง cost แหละครับ ถ้ารถขายดีอยู่แล้ว ออฟชั่นพวกนี้ ถือว่าเกินจำเป็น ในกลุ่มรถที่ขายได้อยู่แล้ว ถ้าผมเป็น CEO ก็คงคิดแบบนี้ ไม่ได้จำเป็น

ยกเว้นรถที่ต้องการอัดออฟชั่นมาเต็มๆ ฟุ๊งฟริ๊งๆ ชุดใหญ่ไฟกระพริบ เพื่อมาแย่งยอดขาย อันนี้ก็คงไม่ได้แปลกใจอะไร
แหวกให้ครับ

ออฟไลน์ TCP

ผมแอบไม่เข้าใจ ว่าระบบโซน่ารอบคันที่ว่ามามันจะใช้ทดแทนไฟหน้าเลี้ยวตามองศาพวงมาลัยได้อย่างไรน่ะครับ
ยิ่งในลิงค์ที่โยงไปบทความ MG HS เหมือนว่ามันจะเป็นระบบไว้มองรอบคันเพื่อความสะดวกในการถอยจอดรถมากกว่านะ

ผมอาจจะเข้าใจผิดเล็กน้อย  ลองเปลี่ยนไปใช้คำว่า " โคมไฟหน้า " แทนละกัน  เค้าอธิบายได้ละเอียดและตรงจุดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Oatsenal1

ผมอาจจะเข้าใจผิดเล็กน้อย  ลองเปลี่ยนไปใช้คำว่า " โคมไฟหน้า " แทนละกัน  เค้าอธิบายได้ละเอียดและตรงจุดมากกว่าครับ

ก็ไม่เห็นตอบคำถามเจ้าของกระทู้อยู่ดี

ออฟไลน์ NoBiReacto

สมัยก่อน toyota camry ก็มีระบบ Adaptive frontlight system (AFS) ผมชอบมากๆ เวลาเลี้ยวรถไฟหน้าจะเลี้ยวตาม แต่ไม่รู้ทำไมพอ acv50 กลับตัดระบบนี้ออกไป

ออนไลน์ PREM

ที่บ้านมีรถที่มีไฟสูงแบบแหวกได้อยู่สองคัน ใช้แล้วชอบมากครับ มีประโยชน์​มากเวลาขับกลางคืนถนนไม่มีไฟ หรือไฟน้อย ก่อนมีใช้ก็เฉยๆ เห็นในคลิปก็คิดว่าเท่ดี พอได้ใช้เองติดใจละครับ ถึงเวลาเลือกคันต่อๆ ไปถ้าคันไหนมีให้ก็จะถือเป็นแต้มต่อเลย

การที่ Mazda ให้มาแต่รถคู่แข่งญปด้วยกันไม่มี (แม้กระทั่งที่เมืองนอกก็ไม่เห็นมีนะ)​ ผมให้เป็นจุดเด่นเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ -Brian

ณ ตอนนี้ไฟหน้าที่แหวกไฟได้ในรถญี่ปุ่น ดูเหมือนจะมีแค่ของ Mazda ครับ ส่วนขอ Toyota ทั้ง CH-R รวมทั้ง Camry Hybrid ผมลองแล้วเหมือนจะเป็นแค่เปิด-ปิดไฟสูงอัตโนมัติเฉยๆครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

เคยใช้ก็รู้สึกดี แต่ไม่มีก็ไม่ได้รู้สึกแย่นะ 

นอกเรื่องนิสสส

ไม่ได้อยากได้ไฟ adaptive แต่อยากได้หลอดสีเหลืองกลับมาครับ

พักหลังๆ มาใช้รถใหม่ๆที่เป็น LED พอเจอผิวถนนบางแบบ หรือฝนตก หมอกลง  มองทางยากมากๆๆๆ

เคยได้ยินว่าแสงสีเหลืองเป็นสีที่สายตามนุษย์รับรู้ได้ดีที่สุด   ผมว่าน่าจะจริงมาก   เพราะไฟขาวตอนนี้ยอมรับว่าเข้มจริง  แต่มันไม่ค่อยตัดกับพวกวัตถุต่างๆบนถนน   ผมรู้สึกว่าขับไฟ Halogen อันเดิม จะขับง่ายกว่าในตอนกลางคืน  ถ้าหมอกลง หรือฝนตก ไฟขาวนี่มองอะไรแทบไม่ออก

จริงๆ LED มันทำสีเหลืองก็ได้นะ  แต่ก็ไม่ทำ  สงสัยกลัวไม่สวย  :-\
ผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน ชอบไฟสีเหลืองมากกว่า ทำเป็นหลอด LED สีเหลืองยิ่งดี

และส่วนตัวผมว่าแสงสีเหลืองนวลๆมันดูสวยกว่า ประมาณว่าเหมือนกับร้านอาหารที่ใช้ไฟสีประมาณนี่จะทำให้อาหารดูน่ากินขึ้น ;D

ออฟไลน์ wsonpee

ไฟหน้าใน cx30 ตัวทอป  มาครบครับ ปรับสูงต่ำ แหวกไฟ ได้  เลี้ยงตามพวงมาลัยได้  เท่าที่ได้ใช้มา แหวกไฟได้ดีกว่า xc60 นิดนึงครับ สังเกตุจากคันที่สวนมาเปิดไฟสูงใส่ 555

ชอบของเบนซ์ มากกว่าครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ตอนแรกผมคิดว่า Honda ทำไฟเกล็ดปลามาเพื่อหวังจะทำเป็นแผงไฟ LED Array ให้แหวกได้ซะอีก

จนตอนนี้นับตั้งแต่ LED เกล็ดปลารุ่นแรกก็ 4 ปีแล้ว ยังไม่ได้เลย

แต่ไฟ Adaptive LED Mazda ดีจริงครับ เคยลองใน 3 ตัวเก่า minor change แหวกหลบรถได้ตามที่ตาเห็นจริงๆ
แถมผมชอบตรงแผงไฟ LED Array เค้าทำด้วยการเอาไว้ใต้โคม Projector อีกชั้นนึง คุมลำแสงดีไปอีก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ panjap

mazda ถือได้ว่าดีระดับหนึ่งแล้ว แม้จำนวน led จะไม่เยอะ น่าจะข้างละ 6-8 ถ้าจำไม่ผิด  ซึ่งถ้าเทียบกับ bmw / benz พวกนั้น ละเอียดกว่า มีถึง 84 led แล้วตอนนี้

และยังมีไฟตอนความเร็วต่ำอีก ที่ส่องข้างๆ เรียกว่า น้อง cornering light เลยก็ว่าได้ รวมๆแล้ว พอเทียบได้กับรถยุโรปเลยนะ ไฟ ALH ของเขาเนี่ย เสียอย่างเดียว เรื่อง สตาทแล้วดับ หรือ ปัญหาน้ำดัน ของเครื่องดีเซล ที่ทำให้ตัวสินค้า ได้รับการบ่นจากผู้บริโภคเยอะมากๆ

ออฟไลน์ SM.

การกำหนดราคา และการจัดสรร option ต่างๆ แต่ละองค์กรก็คิดไม่เหมือนกันนะครับ แถมต้นทุนที่ได้มา ก็ไม่เท่ากันด้วย

ออฟไลน์ Koolkoe

ถ้าได้ลองใช้จะติดใจครับ เป็นออปชั่นที่มีประโยชน์มาก ต้องชมมาสด้าเลย
ส่วนค่ายอื่นที่ไม่ใส่ให้ ผมว่าเป็นที่ต้นทุน น่าจะแพงอยู่