ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นระหว่าง ATIV VVTi-E 92 แรงม้า รุ่น MID กับ VIOS รุ่น MID  (อ่าน 4308 ครั้ง)

ออฟไลน์ Opass

• Newbie
  • *
ขอความเห็นระหว่าง ATIV VVTi-E 92 แรงม้า รุ่น MID เทียบกับ  VIOS รุ่น MID

ผมใช้รถคันหนึ่งๆ อายุใช้งาน 10 ปีครับ จึงอยากได้รถที่มีอายุการใช้งานนาน

ผมอายุ 60 แล้วปีนี้ จึงอยากให้มีระบบช่วยเหลือตอนเจอสถานการณ์ฉุกเฉินครับ เช่น ตอนเหินน้ำ หรือถนนลื่น

ผมขับรถไปกลับ ชลบุรี กรุงเทพ ทุกสัปดาห์ ครับ ครั้งหนึ่งๆก็ประมาณ 250 กิโลเมตร ทุกสัปดาห์ ทาง Motor Way ปกติ

เมื่อต้นปีก่อนผมคิดจะซื้อ VIOS แต่พอเห็น Option ของ ATIV  จึงลังเลมาปีครึ่ง ที่จริงก็รอ Change ใหญ่ใน VIOS
แต่ดูเหมือนจะไม่เห็น OPTION แบบ ATIV ใน VIOS สักที

มาตอนนี้คงต้องตัดสินใจเลือกสักรุ่นครับ ช่วยผมเลือกด้วยครับ

ใครลอง ATIV VVTi-E 92 แรงม้า มาแล้วบ้างครับ ราคาขึ้นมามากไหม มี option อะไรเพิ่ม อะไรลดไปบ้างไหมครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2020, 10:55:23 โดย Opass »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมใช้ Ativ ปี 2017 สีเบส

ถ้าให้ผมแนะนำคู่นี้ ผมคงไป Vios ตัว Mid ครับ

เพราะว่าเครื่องใหม่ของ Ativ ยังมีปัญหาเรื่องเครื่องที่แก้ไขมา 2 รอบ จาก VVT-Ie ที่เป็นระบบมอเตอร์อิเลคโทรนิค

เสี่ยงครับ ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบ Idel-stop ด้วย

แต่ Vios ผมจะหาตัว 2019 รถ Toyota Sure (โปรสีทอง) ซึ่งราคาอยู่ราวๆ 5 แสนต้นๆ ถึงแม้จะไม่มีถุงลมข้างและม่าน แต่มีเบาะหนัง และจอให้ครับ ที่สำคัญ คือ ที่วางแก้ว มันใช้งานได้จริงครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ขอความเห็นระหว่าง ATIV VVTi-E 92 แรงม้า รุ่น MID กับ VIOS รุ่น MID
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:13:52 »

ไปลองขับ ativ. ถ้ากำลังรถพอ ativ จบ

ถ้าไม่พอ ไปดูตัวอื่น

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: ขอความเห็นระหว่าง ATIV VVTi-E 92 แรงม้า รุ่น MID กับ VIOS รุ่น MID
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:20:09 »
Yaris/Ativ Mid มันก็คือ E เดิมที่เปลี่ยนเครื่อง เพิ่มจอ Touch Screen และมีภายนอกตกแต่งดำเงาบางจุด ล้อทูโทนครับ
เทียบกะ Vios Mid แล้ว จะชนะจริงๆ ก็แค่ถุงลมรอบคัน ระบบช่วยเหลือคล้ายกัน และ Vios Mid จะได้เครื่องยนต์ที่สมรรถนะดีกว่าในภาพรวม
ซึ่งเท่าที่ลอง 1.2 VVT-iE ใหม่มา ก็รู้สึกแอบติดเท้าขึ้นจาก 1.2 เดิมนิดนึง แต่ยังไม่เท่า 1.5 VVT-iW แน่ๆ ครับ

ก็ขึ้นกับพี่ จขกท. แล้วว่า จะโอเคกับสมรรถนะที่ดี แต่ถุงลมหาย
หรือสมรรถนะที่ด้อยลงมา แต่ถุงลมครบๆ มากกว่ากันครับ
ต้องไปลองขับดู
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:43:37 »
ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ แต่จากข้อมูลใน page และ review ต่างๆให้ข้อมูลว่า  option  ที่ ATIV มีให้ แต่ VIOS ไม่มีเช่น TRC airbag 7 จุด
แต่ VIOS มี ESC มาให้
เรื่อง ปัญหา ECU ของ ATIV VVTi-E เป็นอย่างไรบ้าง
ส่วน Motor electronics ผมไม่เคยทราบมาก่อน ขอข้อมูลให้ผมได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:49:33 »
ativ เคยแต่เช่าขับเวลาไปต่างจังหวัดนะครับ

ส่วนตัวก็ว่าขับดีอยู่นะครับ แต่พอดีทางที่ไปจะเป็นทางราบๆเลยไม่รู้สึกว่ากำลังจะด้อยอะไรไหมเวลาเจอทางชัน แต่โดยรวมขับดีครับ ภายในกว้างขวางนั่งสบายเลยละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 12:09:03 »
ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นครับ

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 13:00:42 »
ผมเคยเช่าAtivขับจากเชียงใหม่ไปแม่สะเรียง
กำลังเครื่องใช้คำว่าอืดได้เลย และช่วงล่างดีสำหรับขับทางตรงๆเท่านั้น
เทียบกับViosตัวปัจจุบันในเส้นทางเดียวกันแล้ว Viosดีกว่าเยอะครับ
เครื่องแรงเร่งแซงสบายกว่า ช่วงล่างพอไปวัดไปวาได้

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 13:37:38 »
เนื่องจากใช้รถเยอะ อยากให้ไปลองขับดูก่อนครับ
ถ้ารับกับสมรรถนะของยาริสได้ ก็เลือกได้ครับ แต่ส่วนตัวใช้ยาวๆ ได้กำลังเครื่องเยอะกว่าขับทางไกลสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 13:51:54 »
ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ แต่จากข้อมูลใน page และ review ต่างๆให้ข้อมูลว่า  option  ที่ ATIV มีให้ แต่ VIOS ไม่มีเช่น TRC airbag 7 จุด
แต่ VIOS มี ESC มาให้
เรื่อง ปัญหา ECU ของ ATIV VVTi-E เป็นอย่างไรบ้าง
ส่วน Motor electronics ผมไม่เคยทราบมาก่อน ขอข้อมูลให้ผมได้ไหมครับ
ขอบคุณมากครับ

Vios 2017 มี TRC VSC ครับ ต่างกับ Yaris Ativ แค่เรื่องถุงลมครับ ถ้าต้องการกำลังเครื่องยังไง Vios ก็ตอบกว่าโจทย์ครับ Vios Mid ข้อดีอีกอย่างคือได้ดิสก์เบรค 4 ล้อด้วยครับ

แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าไปลอง Yaris แล้วมันเพียงพอ Yaris ก็ถือว่าสดใหม่กว่าครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 13:53:56 »
ทั้ง ATIV และ VIOS รุ่นปัจจุบัน (ทุกรุ่น)
มีทั้ง TRC และ VSC ทั้งคู่ครับ

ระบบความปลอดภัย
ATIV จะมี "เพิ่มเติม" (ที่ VIOS ไม่มี)
คือ ระบบออกตัวบนทางลาดชัน
และ ถุงลม /ด้านข้าง/ม่านด้านข้าง/หัวเข่าฝั่งคนขับ ครับ

ออกต่างจังหวัดอาทิตย์ละครั้ง
เครื่องยนต์ 1500 cc มีความยืดหยุ่นการใช้งานดีกว่าครับ
มีเรี่ยวแรงมากกว่า ไม่อึดอัด ไม่ต้องเค้นมาก ใช้สบายกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2020, 13:56:10 โดย redsun »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 14:16:30 »
ถ้ามี ABS VSC TRC เหมือนกัน ต่างกันแค่ถุงลม เป็นผมเลือก Vios นะครับ ขึ้นเขาขึ้นดอยไว้ใจได้มากกว่า ขับทางไกลทางราบ ด้วยกำลังเครื่องแล้ว น่าจะเหนื่อยน้อยกว่าครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 14:26:33 »
ขอบพระคุณทุกท่านที่ได้กรุณาเข้ามาตอบครับ

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 16:20:16 »
เอารถเช่า Vios ไปขึ้นแม่กำปอง รถขึ้นไหวนะครับ

แต่ดูเค้นกำลังพอตัว แถมล้อฟรีครืดๆ 5555

ฉะนั้น ใหญ่ได้ ใหญ่ไว้ก่อนครับ สบายใจกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 19:54:14 »
ผมใช้วีออสอยู่เคยลองขายเอทีฟมาบ้าง แนะนำวีออสครับตอนใช้ทั่วๆไปไม่เท่าไหร่แต่ตอนไหนที่ต้องการกำลังอย่างเร่งแซงหรือขึ้นเขาอันนี้เห็นต่างชัดๆครับ ไปก็ไปได้ทุกที่แหละแต่เครื่องแรงกว่าขับสบายใจกว่าไม่เครียดมาก ไม่ดูซิตี้เหรอครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 09:34:51 »
วิ่งไฮเวย์บ่อย แรงไม่น่าพอ ผมว่าไปดูอัลเมร่าหรือซิตี้ดีกว่า ถนนเส้นแบบนี้ใช้ความเร็วต่ำขับเหนื่อยกว่าใช้ความเร็วแบบลอยตัวอีก แถมเสี่ยงอุบัติเหตุกับบางคนที่ใช้ความเร็วสูงแต่อดทนต่ำด้วย เอทีฟอืดไปสำหรับการใช้งานแบบนี้ 

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 09:38:59 »
วิ่งไฮเวย์บ่อย แรงไม่น่าพอ ผมว่าไปดูอัลเมร่าหรือซิตี้ดีกว่า ถนนเส้นแบบนี้ใช้ความเร็วต่ำขับเหนื่อยกว่าใช้ความเร็วแบบลอยตัวอีก แถมเสี่ยงอุบัติเหตุกับบางคนที่ใช้ความเร็วสูงแต่อดทนต่ำด้วย เอทีฟอืดไปสำหรับการใช้งานแบบนี้

ออฟไลน์ bullyboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 10:25:50 »
ใช้ vios 2013 อยู่ ผมว่ามันก็ใช้งานได้ครอบคลุมความต้องการดีครับ

แอร์แบค 7 ใบของ ativ มันอุ่นใจดี แต่ถ้าเครื่องอืดเกิน จะทำให้ขับรถได้แบบอึดอัดเอานะ ยิ่งเห็นบอกจะใช้งานอีกยาวหลายปีด้วย ถ้าขับแล้วมันอืดกว่าที่ต้องการ มันแก้ไขอะไรไม่ได้นะครับผม

ยังไงลองไป test drive ดู เลือกศูนย์ที่อยู่บริเวณที่รถไม่ติดและพอจะมีทางยาวๆ ให้วิ่งทดสอบดูครับ เพราะถ้าไปลองขับศูนย์ในเมืองที่รถติดๆ และให้ขับแค่ระยะทางสั้นๆ เกินไปจะไม่ค่อยได้คำตอบเรื่องอัตราเร่งเท่าไร

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 11:59:56 »
ผมเชียณื Vios นะครับ เครื่องใหญ่กว่า กำลังเยอะกว่า เหมาะสมกับการขับทางไกลมากขึ้นครับ  แล้วยิ่งวิ่งทางไกลระดับ 250 กิโล  ถือว่าเยอะ  ใช้ Vios กำลังที่เยอะขึ้นมา จะทำให้ขับได้สบายใจกว่า ยามฉุกเฉิน สามารถเร่งออกจากภาวะเสี่ยงได้ดีกว่าครับ