ผู้เขียน หัวข้อ: ตรงออฟชั่นของรถ TOYOTA ในส่วนของ T-Connect แอบงงหน่อยๆ  (อ่าน 16073 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ตามโบร์ชัวร์ ของ TOYOTA เรื่อง T-Connect

บางรุ่นบอกว่า T-Connect เช่น Revo เหมือนจะทุกรุ่นเลย ตั้งแต่ หัวเดี่ยว ยัน ROCCO และ Fortuner ทุกรุ่นเช่นกัน

แต่างรุ่นบอกว่าเป็น T-Connect Telemetics เช่น Altis ตัวท๊อป, Camry เฉพาะตัว HV, CH-R เฉพาะตัว HV บอกรองรับ และเหมือนจะมีในตัวท๊อปๆ

เลยไม่แน่ใจว่า T-Connect กับ T-Connect Telemetics มันเหมือนกัน(แค่เขียนชื่อผิด)

หรือว่า มันเป็นแบบว่า T-Connect คือแบบธรรมดา แต่ T-Connect Telemetics เป็นแบบ advanced ขึ้นไปอีก หรือป่าว

อารมณ์คล้ายๆ Toyota Safety Sense Gen 1 กับ Gen 2 อย่างงัยอย่างงั้นเลยหรือป่าว

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ตรงออฟชั่นของรถ TOYOTA ในส่วนของ T-Connect แอบงงหน่อยๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 16:32:36 »
T-connect เป็นแค่ app ระบบนำทางครับ ของผมลงในมือถือก็ใช้บริการได้ในระยะเวลาที่เค้ากำหนด ผมเอาลงในจอ android ติดรถก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
T-connect + telematics นอกจากมี GPS แล้วยังมีซิมในรถเพื่อติดต่อกับทางโตต้าได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

Re: ตรงออฟชั่นของรถ TOYOTA ในส่วนของ T-Connect แอบงงหน่อยๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 16:45:04 »
T-connect คือสามารถดูพวกตำแหน่งรถ GPS ข้อมูลรถได้ เป็น one way connection ครับ ลงทะเบียน โหลด app มาดูได้ บริการฟรี
แต่ Telematrix คือสื่อสารกับคอลเซนเตอร์ได้จากในรถโดยตรง (มีเมนูที่จอในรถ กดปุ่มโทรได้เลย) ช่วยเหลือด้าน Navi บอกจุดหมาย แล้วส่งมาเป็นพิกัดใน Navi ได้เลย บริการนี้เสียตังค์

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 16:54:47 »
เท่าที่อ่านโบรชัวร์ Revo mc

เหมือน T-Connect ตั้งแต่รุ่นนี้มาจะนำฟังก์ชั่น​ของ Telematics ในรุ่นก่อนหน้ามาใส่ด้วยเลยครับ แต่มาไม่หมด และเพิ่มบางตัวเข้าไปเพิ่มอีก
อย่างพวกบริการโทรช่วยเหลือ 24 ชม. , Tracking ติดตามรถ อันนี้ T-Connect เฉยๆ ใน Revo ก็มีเหมือนกัน แต่ Wifi , Navigator บนจอรถพร้อมแนะนำเส้นทาง อันนี้ยังไม่มี

แต่ในขณะเดียวกัน T-Connect​ เฉยๆ ใน Revo ดันมีแสดงข้อมูลรถพวกทริป น้ำมัน แจ้งเตือนเช็คระยะและต่อทะเบียนรายปีในมือถือ อันนี้ Telematics รุ่นเดิมๆ ไม่มี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 17:16:27 »
T-connect เป็นแค่ app ระบบนำทางครับ ของผมลงในมือถือก็ใช้บริการได้ในระยะเวลาที่เค้ากำหนด ผมเอาลงในจอ android ติดรถก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
T-connect + telematics นอกจากมี GPS แล้วยังมีซิมในรถเพื่อติดต่อกับทางโตต้าได้ด้วยครับ

T-connect คือสามารถดูพวกตำแหน่งรถ GPS ข้อมูลรถได้ เป็น one way connection ครับ ลงทะเบียน โหลด app มาดูได้ บริการฟรี
แต่ Telematrix คือสื่อสารกับคอลเซนเตอร์ได้จากในรถโดยตรง (มีเมนูที่จอในรถ กดปุ่มโทรได้เลย) ช่วยเหลือด้าน Navi บอกจุดหมาย แล้วส่งมาเป็นพิกัดใน Navi ได้เลย บริการนี้เสียตังค์

ถ้าอย่างนั้น ตามที่ผมเขียนไว้ พวก Altis ตัวท๊อป, Camry เฉพาะตัว HV, CH-R เฉพาะตัว HV ที่เระบุว่ามีออฟชั่น T-connect + telematics

แล้วตัวเบนซิน (ไม่ Hybrid) มันไม่มีออฟชั่น T-Connect Telemetics มันก็ควรจะใช้ T-Connect ได้หรือป่าว เพราะที่บอกว่าเป็น App บนมือถือ คันไหนก็น่าจะใช้ได้เลยหรือป่าวครับ มันดูงงๆ อะ

และรวมไปถึงพวก Vios Yaris ก็น่าจะใช้ T-Connect ที่เป็น app มือถือ ได้เลยรึป่าวครับ หรือว่ายังไงก็ต้อง Link กับรุ่นรถที่รองรับ T-Connect ด้วย

เหมือน T-Connect ตั้งแต่รุ่นนี้มาจะนำฟังก์ชั่น​ของ Telematics ในรุ่นก่อนหน้ามาใส่ด้วยเลยครับ แต่มาไม่หมด และเพิ่มบางตัวเข้าไปเพิ่มอีก
อย่างพวกบริการโทรช่วยเหลือ 24 ชม. , Tracking ติดตามรถ อันนี้ T-Connect เฉยๆ ใน Revo ก็มีเหมือนกัน แต่ Wifi , Navigator บนจอรถพร้อมแนะนำเส้นทาง อันนี้ยังไม่มี

แต่ในขณะเดียวกัน T-Connect​ เฉยๆ ใน Revo ดันมีแสดงข้อมูลรถพวกทริป น้ำมัน แจ้งเตือนเช็คระยะและต่อทะเบียนรายปีในมือถือ อันนี้ Telematics รุ่นเดิมๆ ไม่มี

ผมก็เริ่มงงๆ เหมือนกันอะครับ ไม่รู้ยังไง

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2020, 21:29:03 »
t connect เป็นออฟชั่นที่งงที่สุด

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 09:02:02 »

ถ้าอย่างนั้น ตามที่ผมเขียนไว้ พวก Altis ตัวท๊อป, Camry เฉพาะตัว HV, CH-R เฉพาะตัว HV ที่เระบุว่ามีออฟชั่น T-connect + telematics

แล้วตัวเบนซิน (ไม่ Hybrid) มันไม่มีออฟชั่น T-Connect Telemetics มันก็ควรจะใช้ T-Connect ได้หรือป่าว เพราะที่บอกว่าเป็น App บนมือถือ คันไหนก็น่าจะใช้ได้เลยหรือป่าวครับ มันดูงงๆ อะ

และรวมไปถึงพวก Vios Yaris ก็น่าจะใช้ T-Connect ที่เป็น app มือถือ ได้เลยรึป่าวครับ หรือว่ายังไงก็ต้อง Link กับรุ่นรถที่รองรับ T-Connect ด้วย

ผมก็เริ่มงงๆ เหมือนกันอะครับ ไม่รู้ยังไง

Tconnect เฉยๆเป็นแอพลูกค้าโตต้าทั่วไปครับ มี Privilage มี memo เชคระยะ ร่นไดนก็ได้ครับ แต่ function เต็มๆ รถต้องรองรับด้วยครับ เพราะมันจะรับตำแหน่ง GPS ของรถ เพื่อแสดงในแอพครับ รถที่ไม่มี GPS จะใช้ได้ไม่เต็มที่ เช่น find my car ครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 09:22:24 »
เท่าที่เคยศึกษา ก็ประมานท่าน PaPaMan ตอบไว้ครับ
ผมขับฟอจูน 2019 ยังได้ T-Connect  แบบไม่มี GPS ที่ดูรถได้จากมือถือนะ เหมือนว่ามันมีตัวที่สูงกว่าลงให้ในรุ่นท๊อปมั้งครับ
แล้วระบบนี้มันเสียตัง มีรหัสแถมให้มาใช้ได้แค่ 1 ปีเองครับ ปีต่อไปต้องซื้อ ถ้าจำไม่ผิดจ่ายหลักพัน
ของผมยังไม่ได้แกะใช้เลย ส่วนตัวมองว่ามันไม่สะดวกอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2020, 10:06:07 »

ผมออกรถมา 3 ปีกว่าแล้ว ตอนออกมาได้แผ่นพับมา 1 ใบ ในนั้นบอกว่าให้ไปโหลด app T-connect จาก google play store ต้องโหลดด้วย smart phone ( ถ้าใช้ tablet จะไม่เจอ app นี้ใน play store ) มาลงในมือถือพร้อมกับรหัสในการลงทะเบียน มันจะเป็น app T-connect ซึ่งเป็น navigator แบบ off line คือต้องโหลดแผนที่ของเค้ามาลงด้วยแบ่งเป็นภาคๆ(แผนที่โหลดจากในตัวแอปอีกที) แล้วก็ใช้มือถือนั่นแหละเป็นตัวนำทาง สามารถใช้เลขาในแอปหาสถานที่แล้วให้ส่งพิกัดมาให้ระบบนำทางได้ด้วยโดยการใช้เสียง แต่จอติดรถผมลงแอปนี้ไม่ได้ครับ เพราะตัวจอติดรถ OS มันเป็น linux base ที่ไม่ใช่ android ซึ่งมันง่อยมาก ลงแอปอะไรไม่ได้เลย ใช้ได้เท่าที่มันมีมาให้นั่นแหละครับ ทีนี้ผมก็เลยก็อปเอาไฟล์ .apk ของเจ้า T-connect นี้ไปลงในอุปกรณ์แอนดรอยด์อื่นๆ เช่น tablet หรือจอแอนดรอยด์ติดรถอื่นๆ (ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นรถโตต้า) ก็ลงได้และสามารถทำงานได้ด้วยครับ แต่จะใช้ได้ทีละอุปกรณ์ คือถ้าเราล็อกอินอุปกรณ์ตัวไหนไปอุปกรณ์ตัวอื่นก็จะไม่สามารถใช้งานแอปนี้ได้ ถ้าจะเปลี่ยนอุปกรณ์ก็ต้องล็อกอินใหม่ครับ

ถ้ารถใหม่บอกว่ามี T-connect มาให้ ก็ลองดูที่จอติดรถดูครับ ถ้ามีไอคอน map มาแล้วก็แปลว่าเค้าลงแอปมาให้แล้วสามารถเปิดแอปแล้วลงทะเบียนใช้ได้เลยครับ ส่วน Telematics น่าจะมีแอปอีกตัวเป็นไอคอน Toyota มังครับ อันนี้ไม่แน่ใจ

ตอนนี้ผมมีแอป T-connect ติดตั้งอยู่ในมือถือและ tablet รวมทั้งในรถโตโยต้าและ BMW ด้วย(เพราะจอในรถทั้งสองคันเป็นแอนดรอยด์หมดแล้ว) แต่ขอบอกว่ามันสู้ google map ไม่ได้เลยครับ ผมเลยใช้แต่ google map อย่างเดียวเท่านั้น

ปล. T-connect เป็นแอปคนละตัวกับ Toyota previlage นะครับ แต่สามารถเปิด T-connect จากแอป toyota previlage ได้เพราะเค้าทำปุ่มให้กดเปิดจากแอปได้ ประมาณนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2020, 10:09:18 โดย PaPaMan »