ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อรถใหม่อะคับ ช่วยกันออกความเห็นทีนะคับ  (อ่าน 4005 ครั้ง)

ออฟไลน์ GotZiLla

• Newbie
  • *
กำลังจะถอยคันใหม่ แต่ยังไม่ได้ตัดสินใจ ว่าจะเลือกอะไรดี ราคาไม่เกิน2ล้าน 

ช่วย กันออกความเห็นที คับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Volvo s40/v50  , camry hybrid  , accord 2.4 navi  ,  Chevlolet captiva 2.0 diesel  , Ford  focus TDCi  , Mitsubishi  Lancer EX 2.0 Rallyart  ,  Nissan teana 2.5  , 
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ patzahut

Volvo s40/v50  , camry hybrid  , accord 2.4 navi  ,  Chevlolet captiva 2.0 diesel  , Ford  focus TDCi  , Mitsubishi  Lancer EX 2.0 Rallyart  ,  Nissan teana 2.5  ,  

ไม่รู้จะแนะอะไรดี  เหมาหมดแล้วอะ   รอผู้มีรถฉีกแนวมาแนะเพิ่มครับ

ลองเน้นดูสิครับ ว่าอยากได้อะไรเป็นพิเศษ

เช่น ความประหยัด   อัตราเร่งของรถ   ขนาดห้องโดยสาร   ช่วงล่างของรถ  ค่าบำรุงรักษา  ประมาณนี้ครับ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 19:59:47 โดย patzahut »

ออฟไลน์ มึน!!

• Sr. Member
  • -*-
^
ไม่รู้จะแนะอะไรดี  เหมาหมดแล้วอะ   รอผู้มีรถฉีกแนวมาแนะเพิ่มครับ

ลองเน้นดูสิครับ ว่าอยากได้อะไรเป็นพิเศษ

เช่น ความประหยัด   อัตราเร่งของรถ   ขนาดห้องโดยสาร   ช่วงล่างของรถ  ค่าบำรุงรักษา  ประมาณนี้ครับ   
[/quote]

ตัวเลือกบานครับ ลองบีบเน้นๆ ว่าต้องอะไร ดีกว่าครับ 2 ล้านได้อะไรเยอะมาก

เกิน 2 ล้าน นิดนึง แนะนำ new สโกดา ออคตาเวีย

ถ้าไม่ห่วง ศุนย์บริการ กับ ค่าบำรุงรักษา (มันนอกสายตาจากสังคมไทย) 
ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ BnN

งบประมาณ 2 ล้านบาทได้หลายอย่างมากมายครับ
ก่อนอื่นถามตัวเองก่อนว่า นอกจากงบประมาณแล้ว ลักษณะการใช้รถเป็นอย่างไร
ใช้คนเดียว ใช้ร่วมกับคนอื่นในครอบครัว
มีผู้สูงอายุนั่งบ่อยหรือไม่ ใช้งานในเมืองหรือนอกเมืองเป็นหลัก เป็นต้น

ประเด็นการซื้อรถหนึ่งคันไม่ได้อยู่แค่ว่ามีเงิน 2 ล้านแล้วก็มานั่งเลือกเอาครับ
ต้องดึงจุดประสงค์การใช้งานออกมาด้วยครับ จึงจะได้ตัดสินใจได้ถูกมากขึ้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตามรูปเลยครับ CR-Z สปอร์ตไฮบริด

ออฟไลน์ GotZiLla

• Newbie
  • *
ส่วนใหญ่แล้วใช้คนเดียวคับ ใช้งานบ่อย ขับเข้าออกเมืองเป็นประจำ อาทิตย์ละ 3-4 ครั้ง

ครั้งนึงก็ตกประมาณ 70 - 80 กิโล

ต้องการ อัตราเร่ง และ ช่วงล่าง ดีๆ ส่วนในเรื่องศูนย์บริการ กับค่าบำรุง ไม่ค่อยเป็นก่วงเท่าไร่นะคับ

ออฟไลน์ =TUM=

Teana 2.5 ครับ เกาะดี นั่งสบาย แต่ถ้าคุณใช้วันละ 70-80 กิโล ค่าน้ำมันอาจจะมากหน่อยนะครับ อีกตัวคือ camry hybrid น่าจะได้ความประหยัดขึ้นมาอีกหน่อยครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ถ้าใช้รถเยอะขนาดนั้นนี่ก็ควรจะมองไปหารถที่ให้ความประหยัดกับคุณได้ครับ
ซึ่งรถที่ผมมองเห็นถึงความประหยัด อัตราเร่งดี สมรรถนะดี ก็มีแต่ Ford Focus TDCi นี่แหละครับ มันเป็นรถ C-segment ที่มีของดีในตัว ไม่ว่าจะเป็น เครื่องที่ให้สมรรถนะดี อัตราสิ้นเปลืองค่อนข้างประหยัดดี ช่วงล่างของรถที่ให้การตอบสนองดี สรุปว่า ในด้าน Performance ตัวรถนี่ทำออกมาได้ดีเลยครับ
สิ่งที่น่าสังเกตก็มีคือ ภายในที่อาจจะค่อนข้างแคบไปนิด ถ้านั่งกันเต็ม 4-5 คน พอจะรู้สึกถึงความอึดอัดได้ แต่ถ้าส่วนใหญ่ใช้คนเดียวก็ไม่มีปัญหา
และเรื่องการบริการหลังการขายที่อาจจะต้องดูกันยาวๆ อย่างห่วงๆ อยู่บ้าง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ มึน!!

• -*-
ขับเยอะ 60-80 โล ใช้ความเร็วได้ 100+ ไม่แนะนำ  hybrid  ครับ ไม่ช่วยอะไรท่านเลย

ยกเว้น ท่านไปลุยๆรถติดๆๆ มอเตอร์ไฟฟ้าจะทำงานได้เต็มที่

ตัวเลือกเยอะมาก

ถ้า ต้องการ อัตราเร่ง และ ช่วงล่าง ดีๆ ไม่ห่วงศูนย์บริการ ค่าบำรุง แนะนำ

"โฟกัส ดีเซล" ครับ

ลองพิจารณา สโกด้า ดู อิอิ

ก้านไฟเลี้ยวไม่ได้มีไว้ประดับรถ เปิดกันบ้าง ไม่ต้องกลัวมันถลอกกก

ออฟไลน์ Eddy5659

Teana 2.5 sport sunroof ไปเลยครับ ผมยังอยากได้เลยอะ

แต่ถ้าเป็นผม ผมจะเอา hybrid รุ่นพิเศษ อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ akeji

• Newbie
  • *
จัด peugeot 308 turbo ไหมครับ

อยากได้คันนี้จริงๆ สีแบบนี้เลย อ่าา... เก็บตังต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2010, 22:13:02 โดย akeji »