ผู้เขียน หัวข้อ: คิดไม่ตกเลย Fiesta City หรือจะ Figaro!!!  (อ่าน 5118 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
คิดไม่ตกเลย Fiesta City หรือจะ Figaro!!!
« เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:59:53 »
งบประมาณ 7 แสน

รถมือหนึ่ง

Fiesta รถดี
City รถขายต่อได้ราคา

แต่ดันไปเห็นเจ้า Figaro รถอะไรน่ารักอย่างนี้ แต่เป็นมือสอง ( แต่มันเหมือนไม่ได้ขับได้จริงจัง )

เหลือบไปเจอ Cruze แอบสนใจเพิ่มตัง

จะเป็นรถคันแรกของผมครับ

ขับชานเมือง นครถม ปทุม และอาจจะมีไปภาคใต้ และตะวันออกเป็นบ้างครั้ง

เป็นคนขับติดขับเร็วพอควร อดไม่ได้

ถ้าได้ Figaro มาอาจจะเบรคความรู้สึกไว้ได้ ( ขับ 40 )

ถ้าได้ Fiesta นี่คง100+

ถ้าได้ City คง80  ;D

หรือใครมีรถแนะนำมาก็ได้ครับ

เนื่องจากผู้ที่ซื้อให้ เน้นความปลอดภัยเป็นหลักครับ ( เผลออาจจะได้ series3 หรือ C-class แต่ผมไม่อยากได้รถแพงเนื่องจากเป็นคันแรกและยังไม่ได้หาเงินเอง)

ส่วนตัวอยากได้รถขับชิวๆครับ ไม่เน้นประหยัด ไม่เน้นขายต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 12, 2010, 11:24:47 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ avisrm

• Full Member
  • Murphy's law is all around
    • S&P Workshop & Studio Spaces
Re: คิดไม่ตกเลย Fiesta City หรือจะ Figaro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:17:18 »
Figaro อาจต้องระวังด้วยนะครับว่ารถจดทะเบียนถูกต้องหรือเปล่าครับ...

...

ตัว Fiesta ก็ไม่ได้ถึงกับว่าเป็นรถที่ดีมากอะไร ถ้าใช้เป็น City car จริงๆ อาจจะออกเหนื่อยกว่า City ครับ เพราะรอบออกตัวมันสูงมาก (ตัว 1.6 น่ะครับ) เวลาขับเลยเหมือนกระตุกหน่อยช่วง 1-2 เกียร์แรกครับ แต่ออกต่างจังหวัดหรือถนนโล่งนี่ขับสบายครับ ให้ความมั่นคงพอๆกับรถที่ Segment สูงกว่า ช่วงล่างไม่ได้นิ่มนะครับ แต่ออกหนึบๆเสียมากกว่า ออกแนว Fun driving ครับ

City เท่าที่ไปลองขับมา ก็อาจเหนื่อยนิดๆนะครับเวลาออกต่างจังหวัด เพราะว่าช่วงล่างกับเครื่องไม่เอื้อต่อการขับเร็วๆ อย่าง fiesta เท่าไรนักครับ ... แต่ขับในเมืองจะนิ่มสบายกว่า Fiesta ครับ ทั้งเกียร์ และช่วงล่างที่เหมาะสมกว่าในการขับในเมือง ... และได้ห้องโดยสารหลังที่กว้างกว่า นั่งสบายกว่า Fiesta แถมสีภายในที่ใช้ก็สร้างความกว้างมากขึ้น หน้าตาคอนโซลหน้าครึ่งบนก็ดูสวย แบบไม่แหวกยุคสมัยมากเกินไปครับ

...2 คันนี้ Character ลองขับแล้วต่างกันชัดเจนมากๆ ... ถูกใจแบบไหนก็ซื้อคันนั้นครับ

ส่วน Figaro กับ Cruze นี่ไม่เคยลองขับครับ .. ไม่ทราบจริงๆ  ;D ;D
รักเหมือนอากาศที่มีรอบตัว...

...มีเพียงผู้รู้ค่าของมันเท่านั้น ที่สัมผัสมันได้

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
Re: คิดไม่ตกเลย Fiesta City หรือจะ Figaro!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 10:26:58 »
ใช้รถค่อนข้างเยอะนะครับ และบอกว่าติดขับเร็ว คำตอบที่ดีที่สุดในความคิดผมคือ Fiestra

แต่ติดใจคำว่ารถคันแรก เอารถที่แบรนด์ตลาดคือ Honda ไว้ก่อนนน่าจะดีกว่า หาศูนย์ง่าย บริการดี และที่สำคัญคือค่าดูแล รวมภาษีและอื่นถูกกว่า

เพราะมันไม่ใช่แค่ขับเป็นแล้ว แต่การดูแลรักษาก็เป็นเรื่องที่ต้องใส่ใจเหมือนกันสำหรับรถที่ต้องดูแลเอง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nonpatan

• Sr. Member
    • non-motocycle
Re: คิดไม่ตกเลย Fiesta City หรือจะ Figaro!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:27:22 »
เฟียสต้า ครับ หนุกดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:38:14 »
ตัด Figaro ออกไปก่อน เพราะว่า มันเหมาะจะเป็นรถสำหรับวันหยุด มากกว่าจะเป็นรถเอาไว้ขับเร็วๆ
รถเล็ก เครื่อง 1.0 ลิตร ทำใจนะครับ

City ผมว่า ใช้ความเร็วสูงได้นะ และทุกวันนี้ ผมก็ขับไม่เกิน 140-160 กิโลเมตร/ชั่วโมง มันก็ยังให้ความมั่นใจได้อยู่
แต่ขึ้นกับว่า คุณใช้ถนนเส้นไหนด้วย ใช้ชีวิตในเมืองแล้ว City จะทำให้คุณสบาย ผ่อนคลาย และไม่เครียดตอนคลานๆ
ไปตามรถติดครับ

Fiesta มันเป็นรถเล็ก ที่เหมาะกับการขับทางไกล แต่การใช้งานในเมือง อาจทำให้คุณรำคาญ
มาจากการเปลี่ยนเกียร์ของมันอย่างที่คุณ avism บอกเอาไว้หนะครับ

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 13:21:04 »
เมื่อวานนั่งรถกลับจากสระบุรี ผ่านเซียงกงแหล่งหนึ่ง เจอซาก เจ้า เปา สองคัน!! :o

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 14:05:42 »
ถ้า Figaro ผมว่ามันเป็นรถที่ควรแก่จะขับในเมืองมากกว่าครับ ออก ตจว. กลัวจะตอบความต้องการไม่เพียงพอ

สำหรับผม ผมเลือก Fiesta แล้วกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 14:52:00 »
Figaro ก็คือ March K11 แบบ 2 ที่นั่ง ดังนั้นถ้าสิ่งที่คุณดูอยู่คือ Fiesta ซึ่งใหญ่ March ตัวปัจจุบันเสียอีก แล้วคุณยังจะกลับไปมอง March เมื่อสิบกว่าปีก่อนอีกเหรอครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 21:46:11 »
ผมว่าลองดูแค่เจ้า Fiesta กับ City ดีกว่าครับ น่าจะตรงจุดประสงค์มากกว่า

ที่เหลือก็ไปทดลองขับดูครับ