ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?  (อ่าน 21831 ครั้ง)

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?
« เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 12:48:22 »
อ่านข้อมูลมาเยอะมากเลยครับเกี่ยวกับEX 2.0 ส่วนCRUZEใหม่เกินจนข้อมูลน้อยมากเลยครับ

ไปลองขับEXมาแล้ว แต่เป็น1.8 โอ้ว...อืดมากมายยย และเสียงในห้องโดยสารเยอะ เห็นรีวิวของท่านจิมมี่บอกว่าตัว2.0ไม่มีปัญหาช่วงเร่ง

ส่วนcruzeไปลองตัว2.0(จริงๆอยากได้1.8LTZ) ช่วงล่างเสียงเปราะบางมากเลย เป็นแบบแปะๆ ไม่ใช่เสียงบึ่บๆ แถมรุ่น1.8LTz ไม่มีสีแดงอีก

น้ำมันEXน่าจะซดมากกว่าCruze....?

และตอนนี้EXผมได้ส่วนลด 80k ทำให้ราคาซื้อถูกกว่าCruze 1.8LTZ(ที่เพิ่งขึ้นราคาหลังmotor expo) ประมาณสามหมื่นบาท

เลยขอถามความเห็นทุกท่านหน่อยนะครับว่าจะไปทางไหนดี

ส่วนตัวชอบEXตั้งแต่ออกมาขายเลย แต่ข้างในดูไม่มีอะไรเลย (และกลัวว่าในเมืองจะวิ่งได้ต่ำกว่า9km/L)

ส่วนCruzeดูดีมาก แต่ราคาก็สูงกว่า ทั้งๆทีเป็น1.8 เมื่อเทียบกับEX2.0

ขอบคุณอีกครั้งนะครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:32:01 »
สรุปว่าจะห่วงเรื่องกินน้ำมัน หรือห่วงเรื่องอัตราเร่งครับ ตัดสินใจตรงนี้ให้เสร็จก่อน

เพราะถ้าอยากเร่งดีๆ ก็ต้องยอมกินบ้าง เลือก EX โลด

ถ้าอยากประหยัดน้ำมันหน่อย ได้คุณภาพวัสดุดีๆ เลือก Cruz ครับ

ออฟไลน์ grittasak

• Jr. Member
  • **
Re: คิดว่าคบLancer EX2.0 หรือ CRUZE ดีครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:55:35 »
สำหรับผมเชียร์ครูซครับ
ไปดูมาแล้วครับ ชอบภายในนะครับ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ยังไม่ค่อยทราบเพราะว่าทางศูนย์ยังไม่มีรถให้ทดลองง่ะครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 13:58:38 »
ถ้า EX ได้ส่วนลด 8หมื่น ...

เป็นผมถอย EX โลดครับ ....

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 14:07:20 »
สรุปว่าจะห่วงเรื่องกินน้ำมัน หรือห่วงเรื่องอัตราเร่งครับ ตัดสินใจตรงนี้ให้เสร็จก่อน

เพราะถ้าอยากเร่งดีๆ ก็ต้องยอมกินบ้าง เลือก EX โลด

ถ้าอยากประหยัดน้ำมันหน่อย ได้คุณภาพวัสดุดีๆ เลือก Cruz ครับ

จริงๆแล้วก็ห่วงทั้งคู่ครับ คือรถคันนี้จะเอามาให้คุณพี่(สาว)กับคุณแม่ใช้เป็นหลักครับ

เรื่องน้ำมันจริงๆไม่ได้ซีเรียสมากครับ(แต่ถ้าประหยัดกว่า ก็ดีครับ)

ตัวEX1.8 พี่สาวไปลองด้วย ยังบอกว่ามหาอืดเลยครับ (อาจจะยังไม่ชินกับCVTก็เป็นได้)

ที่บ้านตอนนี้ใช้Camry 2.4Q 2004 กินซะ 7-8km./L ก็พอรับได้ครับ เนื่องจากรถใหญ่และนั่งสบาย

แต่ถ้ารถเล็กลงมาแล้วยังกินเท่ารถCCที่เยอะกว่า ก็คงจะไม่ไหวเหมือนกันหนะครับ

ผมลองเข้าไปแอบดูในบอร์ดของCRUZE เห็นตัว1.8ก็ไม่ได้ประหยัดน้ำมันไปกว่ายี่ห้ออื่นเลยครับ(อาจจะเพราะยังไม่พ้นrun in)

อยากสอบถามเรื่องความคุ้มค่าและเรื่องรายละเอียดปลีกย่อยต่างๆ(สมถรรถนะของรถและเครื่องและช่วงล่าง) ว่าถ้าวัดกันแล้วตัวไหนจะคุ้มกว่ากันหนะครับ

LANCER EX2.0 (954,000 B) VS CRUZE 1.8LTZ (998,000 B)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 14:51:25 »
ถ้าเลือกให้คุณพี่สาวกับคุณแม่ ผมคงเลือกครูซครับ

เหตุผลง่ายๆเลยเพราะ..

1. ทรงเหมาะกับผู้หญิง
2. วัสดุภายในเนี๊ยบกว่า

ผู้หญิงส่วนใหญ่เธอชอบดูแค่รูปทรงและภายในเท่านั้นแหละครับ

ยิ่งคุณเธอบอกว่า EX อืดแล้ว ก็ยิ่งตัดสินใจง่ายเลยครับ

ซื้อรถให้ ญ ต้องใช้ความรู้สึกร่วมมากสักหน่อยน่ะ ถ้าเกิดรถเร่งดีประหยัดน้ำมัน แต่เธอไม่ชอบทรง นั่งข้างในแล้วไม่ปลื้ม ก็จบกันนะครับ

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 15:23:36 »
"ซื้อรถให้ ญ ต้องใช้ความรู้สึกร่วมมากสักหน่อยน่ะ ถ้าเกิดรถเร่งดีประหยัดน้ำมัน แต่เธอไม่ชอบทรง นั่งข้างในแล้วไม่ปลื้ม ก็จบกันนะครับ"<-- น่าสนใจมากๆเลย อยากให้มีคนตั้งกระทู้ทำนองว่า... "ปัจจัยในการเลือกซื้อรถของสตรี"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 15:45:29 »
ขอบคุณครับ

คือถ้าคุณพี่สาวกับคุณแม่จะตัดสินใจทุกอย่างเองเนี่ย ผมคงไม่มีปัญหาอะไรแน่นอนครับ

แต่ด้วยความที่ทั้งสองคนมีความรู้เรื่องรถน้อยมากๆยิ่งกว่าผมอีก เรื่องนี้เค้าจึงให้ผมรับผิดชอบครับ

ส่วนเรื่องสวยไม่สวยเนี่ย ขึ้นอยู่กับคนแน่นอนครับ (ท่านพี่และท่านแม่ไม่ได้สนใจเรื่องนี้เท่าไหร่ครับ สนใจคุณภาพรถและสมถรรถนะมากกว่า)

และที่สำคัญถ้าสวยอย่างเดียว สมถรรถนะรถไม่ดี ที่บ้านผมก็ไม่ต้องการครับ ขอรูปทรงธรรมดาๆแต่ขับขี่แล้วดีๆกว่่าครับ

ต่อให้ยี่ห้อนึงกินน้ำมันน้อยกว่า แต่สมถรรถนะห่วยกว่า บ้านผมขอไปเลือกรถที่กินน้ำมันมากกว่าแต่สมถรรถนะดีกว่าแน่นอนครับ

ส่วนตัวกลัวเหมือนกันว่าCVTจะไม่ทนเท่าที่ควร ส่วนCRUZEก็ใหม่เกินจนไม่รู้อะไรเลย...แถมช่วงล่างก็อย่างที่ผมโพสไว้ เสียงไม่น่าฟังเลย

EXนั่งสบายกว่า (น่าจะกว้างกว่านะครับ ความรู้สึกผม) CRUZEเบาะแข็ง นั่งแหกขาไม่ได้ (EXก็แหกได้น้อยเหมือนกันครับ)

สรุป อยากถามความเห็นอีกครั้งเรื่อง

1.) สมถรรถนะของรถครับ

2.) เครื่องยนต์: ใครน่าจะทนกว่า อัตราเร่ง และอื่นๆ

3.) ช่วงล่าง(ตอนนี้ผมคิดว่ามิตซูกินขาด)

4.) ระบบไฟฟ้าต่างๆ (อายุการใช้งาน+ความคงทน)

5.) ระบบเกียร์ (ใครทนไม้ทนมือมากกว่ากัน ค่าบำรุง และอื่นๆ)

ส่วนเรื่องศูนย์บริการสำหรับมิตซู ผมพอรู้อยู่ว่าต้องไปที่ไหนดีมันถึงจะโอเค

ส่วนCRUZEนี่ก็แอบกลัวครับ เพราะเห็นหลายๆท่านก็บ่นกันอุบว่าหาอะไหล่บางอย่างลำบาก

ส่วนเรื่องสวยไม่สวยนี่ไม่สนเลยครับ (เพราะมันก็สวยทั้งคู่)

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ KITARO_CM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:12:09 »
1.  NEW  ALTIS

2.  NEW  CIVIC

3.  CRUZE

4.  NEW  LANCER  EX

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:13:11 »
พี่สาวได้ลอง Ex แล้วน่าจะพาไปลอง Cruze ด้วย
คุณซึ่งมีความรู้เรื่องรถมากกว่าทำได้แค่ให้ข้อมูล ส่วนการตัดสินใจต้องเป็นของผู้ใช้
ลองขับดูทั้งสองตัวเลยครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:31:32 »
พี่สาวได้ลองCRUZEแล้วด้วยครับ

แต่ ณ เวลานั้นเค้าให้ลองอยู่แค่ในศูนย์ครับ เลยได้แค่ลองระบบสั่นสะเทือนเพียงนิดเดียวครับ (ขึ้นลูกระนาด)

และก็พบว่า เสียงเป็นแบบ แป่ะๆๆๆ แบบที่ผมกล่าวไว้หน้านี้ครับ

ออฟไลน์ kedfun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 16:46:33 »
ผมเป็นผู้ใช้ EX 1.8 น่ะครับ ใช้มาได้ 6,000 กว่ากิโลแล้วครับ รับรถมาประมาณ 1 เดือน

ขอบอกว่า ผมยังไม่เคยลอง Cruz

ขอตอบเรื่องอืดน่ะครับ เรื่องอืดผมไม่ทราบว่าตอน test drive อาจจะลองตอนออกตัวรึเปล่าครับที่มันดูอืดๆ เพราะ ตอนรับรถมาแรกๆ ผมก็ว่ามันอืดๆนิดๆ ไม่ได้เยอะมากน่ะครับ ตอนนี้ขับจริงมาเดือนนึงผมว่ามันพุ่งขึ้นเยอะ คนอื่นมาขับก็บอกว่าพุ่ง(ผมไม่รู้ว่า ECU มันจำลักษณะการขับของผมไปรึเปล่า) แต่อาจจะพุ่งไม่เท่าพวก Civic Altis แต่เรื่องความนิ่งของรถ ผมกล้าขับแค่ 160 มันก็ยังนิ่งๆสบายๆ เคยเฉียดจะชนหนักสองรอบ(เพราะความประมาณ) แต่พวงมาลัยและช่วงล่างก็ช่วยให้ผมรอดมาได้ แบบหวุดหวิด ประมาณว่าความเร็วสูงแล้วกระชากพวงมาลัย รถก็ไม่หมุน(เคยหลุดโค้งครับ)

เรื่อง Option ภายใน ใครขึ้นรถมาก็จะบอกว่าดูสวยดี(ของผมสีดำตัว GLS Ltd) แบบเรียบๆ เพราะ ไม่ค่อยมีไรจริงๆ ปุ่มน้อยมากๆ ดูไม่ไฮ
แล้วล่าสุดโดนว่าเรื่องกระจกมองข้างพับมือครับ บอกรถราคาตั้งแพงไม่มีปุ่มพับกระจกหูช้าง -_-'

แล้วถ้ากลัวเรื่อง อืด เครื่อง 2 พันอาจจะดีกว่าที่ผมใช้ แต่ถ้าผมใช้ เกียร์ Sp Mode +/- มันก็ไม่อืดเท่าไรน่ะครับ แถมรู้สึกเร่งได้เร็วดีด้วยครับ

ประมาณนี้แหละครับ อาจจะดูพิมพ์มั่วๆ แต่ก็เป็นข้อมูลจากการใช้งานจริงน่ะครับ

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 17:19:10 »
เชียร์ครูซครับ สวยกว่า ใหม่กว่า

ออฟไลน์ Mosex

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 19:12:29 »

ขอตอบในฐานะผู้ใช้ ex  มา 70,000 กม นะครับ
เรื่องอืด : ผมว่า  ถ้า 2.0  ช่วงต้นมันไม่อืดแบบ 1.8 แน่ๆ  ครับ
ดังนั้นถ้าจะเลือก choice ไหน ก็ให้ไปลองตามนั้นดีกว่าครับ  จะได้รู้เลย

ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ผมว่ามัน ก็ไม่ได้ต่างจากคู่แข่งอื่นๆเท่าไรนะครับ

และก็อีกเรื่องครับ  ที่ส่วนใหญ่คนมาลองขับใหม่ๆมักจะชอบว่าอืด รวมทั้งผมด้วย
เพราะ  เรายังไม่คุ้นเคยกับ cvt   และ ECU มันยังไม่เรียนรู้เราด้วยครับ 
ขับไปสักพัก อัตราเร่งจะดีขึ้นเอง

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 19:55:52 »
เห็นเท่าที่คุณตอบมา
ผมว่าไป EX เถอะครับ

ผมไม่คิดว่ามันจะอืดแบบที่คุณบอกมา
อาจจะเป็นที่ความรู้สึกของเกียร์ CVT ที่รอบเครื่องมันไม่กวาดเร็วเร็วเท่านั้น

ถ้ากล้าเหยียบลึก แช่นาน ทนเสียงเครื่องคำรามที่รอบสูงต่อเนื่องยาวยาวได้
ผมว่าคุณจะชินมากขึ้นกว่าเดิม และจะพบว่า EX ไม่ได้อืดอย่างที่รู้สึกในตอนแรก

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:06:39 »
ครูซภายในคอนโซลดูดี  แต่พลาสติกและเบาะคุณภาพต่ำกว่า EX
แถมเบาะแข็งพอสมควร นั่งนานๆไม่ค่อยเวิร์ค

เรื่องช่วงล่างอิสระสี่ล้อ EX กินขาด   ส่วนครูซใช้ช่วงล่างแบบรถกระบะ

เครื่องครูซน่าจะประหยัดน้ำมันกว่า  EX กินน้ำมันถ้าเท้าหนัก   แต่ถ้าขับธรรมดาก็กินพอๆกับ Civic

งานประกอบ EX ทำได้ดีกว่า   ครูซภายในเบาะเย็บไม่ค่อยดีมีด้ายหลุดๆ  โปะสีใต้ท้องรถลวกๆ   ห้องเครื่องเก็บสายไม่เรียบร้อย พันกันมั่ว

ถ้ารักการขับรถ  ไหลลื่นนั่งสบาย ขับสนุกทุกโค้ง เลือก EX
ถ้าชอบรูปลักษณ์  กลัวค่าน้ำมันแรงเพราะเท้้าหนัก  เลือกครูซ

ความสวยงามไม่ออกความเห็นเป็นเรื่องความชอบของบุคคล

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:25:10 »
แนะนำว่าให้หา EX 2.0 ลองขับดูอีกทีครับ เพราะลอง Cruze 1.8 กับ EX 1.8 แล้วนี่ครับ
ลองขับทางยาวๆดูครับ ทางโค้งดูด้วยนะครับ

แล้ว Cruze ทำไมขับสั้นๆล่ะครับ ลองคุยดูว่าอยากลองทางยาวๆครับ
จะได้รู้ว่าชอบไหมครับ

ซื้อรถใหม่ต้องสนุกกับการลองครับ!
 ;D ;D ;D

EX 2.0 เป็นรถที่ขับสบาย สนุก เร่งสบาย กะระยะง่าย เบรคกำลังดี เร่งก็กำลังดี ไม่ใช่จะไปทุ่มตูดใครง่ายๆ
เพราะจะแซงต้องกดนิดนึง ทำให้เรามีสติรับรู้ หลังจากนั้นก็ไหลลื่นเป็นหนึ่งเดียวกับรถดี
หักหลบกระทันหันก็คล่องตัว
เดี๋ยวนี้ผมเจอรถที่ขับแย่ๆ ต้องใช้เบรค และการหักหลบ และเร่งเร็วมากกว่าแต่ก่อนมากครับ

กดนิดเดียวพุ่งผมไม่ชอบจะเกิดอุบัติเหตุเอา แบบรถหลายๆค่ายที่เอาใจคนชอบคำว่าไม่อืด ซึ่งเอาจริงๆ ขับในเมืองรถเยอะๆมันเกร็งเท้ามาก ขับไม่สบายเอาเสียเลยครับ

CRUZE ไม่เคยขับไม่ขอออกความเห็นครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:25:19 »
ลืมอ่านข้างล่างครับ ขอตอบเพิ่มเติม

1.) สมถรรถนะของรถครับ
- พอดีว่าเรื่องสมรรถนะมันอยู่ที่ข้อ 2-5  ขอข้ามข้อนี้ไปครับ

2.) เครื่องยนต์: ใครน่าจะทนกว่า อัตราเร่ง และอื่นๆ
- EX เครื่องน่าจะทนกว่า  เพราะเครื่องมิตซูส่วนใหญ๋ในรุ่นที่ผ่านมามีอายุเฉลี่ยประมาณ 12 ปี
- อัตราเร่ง ช่วงต้น ครูซดีกว่า   แต่ช่วงปลาย EX ดีกว่า   ถ้าเน้นออกตัวแรงครูซดีกว่า  ถ้าเน้นแซง EX ดีกว่า
- ครูซดีเซลประหยัดน้ำมันดีน่าสน  แต่ดูราคาแล้วยังแพงเกินไป  กับภาพรวมทั้งหมด

3.) ช่วงล่าง(ตอนนี้ผมคิดว่ามิตซูกินขาด)
- ช่วงล่าง EX อิสระ 4 ล้อ  เหมาะเข้าโค้งและรับสภาพถนนโหดๆได้ระดับหนึ่ง  เหยียบ 200 รถเกาะถนนได้แบบนิ่มๆ
- ช่วงล่างครูซใช้คานแข็งเหมือนรถกระบะทั่วไป

4.) ระบบไฟฟ้าต่างๆ (อายุการใช้งาน+ความคงทน)
- ระบบไฟฟ้าส่วนใหญ่จะเจอปัญหาหลังจากใช้เกิน 4-5 ปี   ดังนั้นตอนนี้จึงยังให้คำตอบไม่ได้   แต่งานประกอบสายไฟ EX ทำดีกว่า

5.) ระบบเกียร์ (ใครทนไม้ทนมือมากกว่ากัน ค่าบำรุง และอื่นๆ)
- ระบบเกียร์ ครูซทนกว่า  กระชากกว่า  คนแก่ๆอาจนั่งไม่ค่อยสบาย  ส่วน EX นิ่มๆ ไหลลื่น  คนนั่งหลังหลับสบาย  แต่ต้องระวังอย่าใช้ Sport Mode บ่อยเกิน
ค่าบำรุงรักษาเกียร์ EX แพงกว่า  

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:33:23 »
มาเชียร์  ALTIS ครับ ไปลองขับดูนะครับทุกรุ่นเลย....แล้วค่อยมาลอง ALTIS

Chariot

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:46:46 »
ครูซภายในคอนโซลดูดี  แต่พลาสติกและเบาะคุณภาพต่ำกว่า EX
แถมเบาะแข็งพอสมควร นั่งนานๆไม่ค่อยเวิร์ค

เรื่องช่วงล่างอิสระสี่ล้อ EX กินขาด   ส่วนครูซใช้ช่วงล่างแบบรถกระบะ

ครูซใช้ช่วงล่างแบบรถกระบะ !! หมายถึงช่วงล่างระบบแหนบใช่มั้ยครับ

ลองไปอ่านสเปคของครูซใหม่นะ แล้วก็ช่วยมาแก้ไขให้ถูกต้องด้วย คนอื่นอ่านแล้วเข้าใจผิดๆ  :P

http://www.chevrolet.co.th/vehicles/view-all-vehicles/cars/cruze/options-and-specs/options-and-specs-2-0.html

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 21:50:24 »
ดูจากโจทย์แล้ว

ไป Altis 1.8 เถอะครับ
ตอบโจทย์หมด แค่ไม่ตรงใจ

ชีวิตต้องเลือก  ;D

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 22:11:09 »
รถผู้หญิงใช้
และเท่าที่ฟังๆ มา อยากได้รถที่ตอบโจทย์ได้ทั้งอัตราเร่ง ความประหยัด และช่วงล่าง ครบๆ
ผมว่า ลองมอง Civic 1.8 เป็นอีกตัวเลือกดีมั้ยครับ
ถ้าไม่เอาปัญหาเฉพาะตัวรถมาคุยกัน ผมว่ามันก็ตอบโจทย์ในแต่ละด้านได้ดีนะ เพียงแต่บางด้านอาจจะยังไม่ถึงกับดีสุดๆ ไปเลยเหมือนคู่แข่ง
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 23:23:12 »
แอบฮา....
Cruze ใช้ช่วงล่างแบบรถกระบะ  :-X
แล้วเคยลองขับ Cruze มั้ยครับถึงบอกว่า ช่วงล่าง EX กินขาด
ไม่ลองขับก็ไม่รู้  ;D

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2011, 23:35:40 »
EX 1.8 นะครับ เรื่องน้ำมัน
ถังแรกเติมเต็ม เซ็ททริป A เป็นศูนย์ไม่คิดค่าเฉลี่ย เลขกิโล 135 กิโลเมตร
ถังสองเติมเต็ม เซ็ททริป A เป็นศูนย์วิ่งไป 335 กิโลเมตร/น้ำมัน 39.61 ลิตร เฉลี่ย 8.46 กิโลเมตร/ลิตร เลขกิโล 470 กิโลเมตร
ถังสามเติมเต็ม เซ็ททริป A เป็นศูนย์วิ่งไป 501 กิโลเมตร/น้ำมัน 44.26 ลิตร เฉลี่ย 11.33 กิโลเมตร/ลิตร เลขกิโล 971 กิโลเมตร
(อีกคัน TRITON PLUS 4 ประตู ล้อ 20 นิ้ว เติมมา 39 ถัง เฉลี่ย 10.xx โล/ลิตร ไม่ว่าจะกดหรือไม่ กรุงเทพหรือต่างจังหวัด กินพอกัน
TRITON CAB ตัวเตี้ย คันนี้ขายไปแล้ว ใช้วิ่งส่งของ กดตลอดที่ถนนว่าง 13.XX โล/ลิตร)

เรื่องอืด ออกรถมาใช้อาทิตย์แรกอืดมากครับ ตอนนี้ออกตัวกดนิดหน่อยก็พุ่งดีนะครับผิดกับตอนรับรถแรกๆ คงเป็นเพราะ ECU จำลักษณการขับ

ช่วงล่างชื่อบอกแล้วว่าเป็นมิตซู

ส่วน Cruze ตอนไปจอง EX ในงาน Expo ก็เปรียบเทียบดูด้วย ยอมรับว่าภายในออกแแบมาดูดีทีเดียว ภายนอกโดยส่วนตัวไม่เคยชอบรถที่ดูออกหรูหรามาก ชอบแบบดู ดุๆ ดิบๆหน่อย ครับ
และ Cruze แถมฟิล์ม+กรอบป้าย+ผ้ายาง ราคาเฉพาะในงาน เทียบกับ EX ส่วนลด 93,000 +ป.1+จดทะเบียน+ฟิล์มเสีย 1,500 บาท
เลยทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นครับ

ปล.แถมครับเรื่องราคาขายต่อ TRITON คันที่ขายไป รถ 4 ปี ซื้อมา 548,000 บาท ได้ส่วนลด 55,000 ขายได้ 375,000 บาท
รถ VIGO ของเพื่อน ซื้อมาประมาณ 560,000 บาท ได้ส่วนลด 5,000 บาท รถ 4 ปีเหมือนกันขายได้ 350,000 บาท
ส่วนตัวคิดว่าเรื่องราคาขายต่ออยู่ที่การดูแลรักษารถด้วยนะครับ

ออฟไลน์ mheehima

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 00:54:09 »
ครูซภายในคอนโซลดูดี  แต่พลาสติกและเบาะคุณภาพต่ำกว่า EX

เรื่องช่วงล่างอิสระสี่ล้อ EX กินขาด   ส่วนครูซใช้ช่วงล่างแบบรถกระบะ

เครื่องครูซน่าจะประหยัดน้ำมันกว่า  EX กินน้ำมันถ้าเท้าหนัก   แต่ถ้าขับธรรมดาก็กินพอๆกับ Civic

งานประกอบ EX ทำได้ดีกว่า   ครูซภายในเบาะเย็บไม่ค่อยดีมีด้ายหลุดๆ  โปะสีใต้ท้องรถลวกๆ   ห้องเครื่องเก็บสายไม่เรียบร้อย พันกันมั่ว

ถ้ารักการขับรถ  ไหลลื่นนั่งสบาย ขับสนุกทุกโค้ง เลือก EX
ถ้าชอบรูปลักษณ์  กลัวค่าน้ำมันแรงเพราะเท้้าหนัก  เลือกครูซ

ความสวยงามไม่ออกความเห็นเป็นเรื่องความชอบของบุคคล

ผมได้ลองขับทั้งสองตัว ผมคิดว่าภายในCruzeใช้วัสดุดีนะครับ งานประกอบก็ทำดีมากเนี๊ยบดี
เวลาลูบๆจับๆกดๆของพวกพลาสติกของ Cruzeมันจะบุ๊มๆหนึบๆและรู้สึกสัมผัสได้เลยว่าคุณภาพวัสดุดีมากออกแนวแอบหรูนิดๆเลย
หละ ส่วนEX จะออกแนวสัมผัสแข็งกว่่า Cruze ให้ความรู้สึกดิบๆ ตามจริงผมว่าเรื่องวัสดุภายใน civicFD
ใช้วัสดุให้สัมผัสที่ดีกว่า EX อีกนะครับ แต่เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่คนชอบแหละ และเนื่องจากผมเป็นคนตัวเล็ก เวลาผมนั่งในEX
ผมรู้สึกมันทึบๆ ได้ท่านั่งขับเตี้ยๆ ไงไม่รู้แล้วถ้าเกิดพยายาม ปรับเบาะให้สูงขึ้นที่วางแขนซ้าย ก็จะไม่ได้ใช้ซึ่งผมติดมันมาก
ส่วนCruze ผมว่าการจัดท่านั่งมันดีมากสูงๆพอดีๆ แต่เบาะEXนุ่มกว่าจริงๆ ส่วนCruze เบาะก็แข็งจริง
แต่มันก็ไม่ได้มากขนาดแข็งนั่งไม่ได้ คือมันก็ OK นะ เรื่องช่วงล่าง ผมว่าสองตัวนี้มันคนละอารมเลยนะ และผมไม่รู้ว่าถ้าใช้ความเร็วๆ
มากๆแบบว่าเกิน 160 มันจะเป็นยังไง แต่สำหรับความเร็วต่ำกว่านั้น ผมว่า 2 ตัวนี้มันทำได้ดีมากๆ แล้ว
และ Cruze นี่ช่วงล่างใช้แบบ Altis ไม่ใช่รถกระบะ!!! โอ้ มาย God เรื่องสมรรถนะสำหรับสองคันนี้ ผมว่ามันดีมากๆ
ทั้งคู่นั้นแหละ  EXรุ่น1.8 ต่างๆก็ไม่ให้multifunction มาdin ก็ดูไม่ดีเท่าไร แถมกระจกมองข้างพับมืออีก
ส่วน Cruze นะหรอ รุ่น LT เบาะผ้าสีฟ้าผมไม่ชอบเลย ยังไม่พอ ที่พักเท้าซ้ายก็ไม่มี เฮ้อ no car perfect จริงๆ
แต่สุดท้ายผมก็มาจบที่ Cruze ครับ รอรถอยู่ ถ้าเดือนนี้ไม่ได้ ก็จะถอนจอง รอ EX minorไม่ก็ รอดู Mazda3 หละครับ

ปล. Cruze สีแดง มีทุกรุ่นนะครับ เท่าที่ผมรู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 01:00:51 โดย mheehima »

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 09:31:51 »
ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ ทุกความเห็นช่วยผมได้มากๆเลยครับ

ยืนยันครับว่าLTZไม่มีสีแดงครับ พิลึกมาก เป็นรุ่นtopแท้ๆ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:20:21 »
เท่าที่เคยลองขับมาทั้ง 2 รุ่น

ผมไม่รู้สึกว่าช่วงล่างของครูซจะแปะๆ อะไรอย่างที่คุณ จขกท บอกครับ

ช่วงล่างของครูซจะออกแนวกระด้างแต่เกาะถนนดีครับ ในช่วงโค้ง ส่วนของอีเอ็กซ์ก็ดีครับ มันจะออกแนวนุ่มหนึบ ก็เลยดูเหมือนว่าจะเกาะดีกว่า แต่ถ้าเข้าโค้งที่เหมือนกัน จะเห็นความต่างกันเล็กน้อย ไม่มากเท่าไร

และที่บอกว่าอีเอ็กซ์อืด ผมก็ไม่แน่ใจว่ารถที่ใช้มาก่อนหน้านี้เครื่องเท่าไรกันแน่ เพราะรถที่เครื่องมีซีซีสูงกว่า การเร่งของเครื่องก็จะดีกว่าอยู่แล้วครับ

สำหรับผม ผมขับรถยุโรป ค่ายกังหันฟ้าขาว มาลองขับอีเอ็กซ์ ผมไม่รู้สึกว่าอืด แต่ให้อัตราเร่งที่ใกล้เคียงกับรถยุโรปทีเดียว ในขณะที่ช่วงล่าง ก็ค่อนข้างดีมาก

ส่วนครูซ ถ้าเป็นเครื่องเบนซิน ผมว่าจะอืดกว่าอีเอ็กซ์ เล็กน้อย แต่ช่วงล่างดีกว่าพอสมควร การเก็บเสียงก็เงียบดีมาก วัสดุภายในอยู่ในเกณฑ์ดีทีเดียว

ถ้าให้เลือก แบบไม่สนแบรนด์ ผมเลือกครูซ แต่ถ้าให้เลือกแบบเอาส่วนลดมารวม ผมเลือกอีเอ็กซ์ ถูกกว่าตั้งหลายตังค์น่ะ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 10:38:32 »
EX ทั้ง 1.8 และ 2.0 มันใช้แซงอย่างไม่อืดนะครับ
อัตราเร่ง 80-120 ของ EX 1.8    2.0    แรงกว่าทั้ง Civic 1.8 และ 2.0 ที่หลายๆท่านบอกว่าโคตรแรงซะอีก

แต่ถ้า 0-40 เกียร์ CVT ของ EX ตัวนี้ อาจเป็นรองครับ ก็เลยหลายๆท่านบอกว่ามันไม่แรง

ถ้าอยากให้ EX แรง ต้องกดคันเร่งไป 3/4 ครับ ถึงมันจะเริ่มมา

Cruze 1.8 ไม่ได้แรงมากมาย+ประหยัดขนาดนั้นนะครับ เกียร์ 1 ของ Cruze 1.8 ตื้อพอสมควร + รถหนักพอๆ EX ยังไงก็กินน้ำมันระดับนึงครับ

ออฟไลน์ blackzaf

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 11:33:32 »

- EX เครื่องน่าจะทนกว่า  เพราะเครื่องมิตซูส่วนใหญ๋ในรุ่นที่ผ่านมามีอายุเฉลี่ยประมาณ 12 ปี

- ช่วงล่าง EX อิสระ 4 ล้อ  เหมาะเข้าโค้งและรับสภาพถนนโหดๆได้ระดับหนึ่ง  เหยียบ 200 รถเกาะถนนได้แบบนิ่มๆ
- ช่วงล่างครูซใช้คานแข็งเหมือนรถกระบะทั่วไป

ขอมาขำกับน้องเิอิร์ทอีกคน

ใครเคยเก็บสถิติครับว่าเครื่องยนต์มิตซูอายุเฉลี่ยประมาณ 12 ปี เป็นสำนักงานสถิติแห่งชาติรึเปล่า   :-\

ถ้าคนเคยใช้ช่วงล่างคานบิดจะรู้ดีกว่าทนทานกว่าช่วงล่างอิสระแน่นอน 

และเหยียบ 200 รถเกาะถนนแบบนิ่มๆ ถ้า J!MMY หรือ ป๋าเช็ง บอกแบบนี้ผมเชื่อครับ  แต่คุณhutzero เป็นนักทดสอบค่ายไหนครับ  :o

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 13:10:51 »

ขอมาขำกับน้องเิอิร์ทอีกคน

ใครเคยเก็บสถิติครับว่าเครื่องยนต์มิตซูอายุเฉลี่ยประมาณ 12 ปี เป็นสำนักงานสถิติแห่งชาติรึเปล่า   :-\

ถ้าคนเคยใช้ช่วงล่างคานบิดจะรู้ดีกว่าทนทานกว่าช่วงล่างอิสระแน่นอน 

และเหยียบ 200 รถเกาะถนนแบบนิ่มๆ ถ้า J!MMY หรือ ป๋าเช็ง บอกแบบนี้ผมเชื่อครับ  แต่คุณhutzero เป็นนักทดสอบค่ายไหนครับ  :o

ผมไม่ใช่นักทดสอบค่ายไหนหรอกครับ เรื่องเกาะถนนที่ 200 ได้ข้อมูลจากเฮีย Jimmy + ลองขับเอง  :)
ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ  คราวหน้าจะเช็คข้อมูลให้ดีกว่านี้  คิดว่าข้อมูลบางอย่างจากผู้ใช้คงยืนยันได้ไมีดีเท่าจากสำนักงานสถิติจริงๆครับ