ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความมั่นใจก่อนออก มาสด้า 3 ครับ  (อ่าน 7098 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui99

• Newbie
  • *
ขอความมั่นใจก่อนออก มาสด้า 3 ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:03:12 »
สวัสดีชาว Headlight Mag ทุกท่านครับ
นี่เป็นกระทู้แรกของผม หากผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

ผมมีแผนจะออกรถมาสด้า 3 เร็ว ๆ นี้ครับ
แต่ไม่มั่นใจในปัญหาเรื่องไฟโชว์ของตัวรถที่เป็นกันอยู่ตอนนี้ครับ
ทางมาสด้าไทยเองก็ปิดเงียบมาโดยตลอด (ซึ่งทำแบบนี้ไม่เป็นผลดีต่อบริษัทเองแน่ ๆ)
เห็นในคลับแจ้งกันว่า ตอนนี้สามารถอัพกล่อง ECU สำหรับรถที่มีปัญหากันได้แล้ว
แต่ก็ยังไม่ทราบได้ว่า ผลของการอัพ ECU นั้น จะออกมาในทิศทางไหน

ส่วนตัวชอบมาสด้ารุ่นนี้ ตั้งแต่เปิดตัวเมื่อปีก่อนแล้วครับ
ตอนนี้พร้อมที่จะออกแล้ว แต่ดันเจอปัญหานี้เสียก่อน เลยเฝ้าติดตามมาเรื่อย ๆ
จนกระทั่งตอนนี้ ก็ยังไม่มีบทสรุปที่แน่ชัดออกมาสักที

อยากสอบถามผู้รู้และผู้มีประสบการณ์มาก่อนครับ
ไม่ทราบว่าปัญหาดังกล่าวนั้น มันร้ายแรงมากแค่ไหน?
คือผมไม่รู้จริง ๆ ว่า ปัญหานี้มันมีผลมากแค่ไหนต่อรถ ต่อการใช้งาน และอื่น ๆ
หรือเป็นเพียงแค่ปัญหาทั่วไปที่ค่ายอื่นเขาก็สามารถเจอกันและสามารถแก้ไขกันได้
(แต่ทำไมมาสด้าไทยปล่อยทิ้งไว้ตั้งนาน ทั้ง ๆ ที่จำนวนรถที่มีปัญหาก็ไม่น้อย)

ทั้งหมดนี้จึงเป็นที่มาของกระทู้นี้ครับ

อยากขอความคิดเห็นจากพี่ ๆ ในนี้จริง ๆ ครับ
(โดยเฉพาะความคิดเห็นจากคุณแพนและคุณจิมมี่ ถ้าสละเวลามาตอบผมได้จะขอบพระคุณยิ่ง)
อยากรู้จริง ๆ ว่า มีความคิดเห็นอย่างไรต่อเคสนี้กันครับ

ปล. ขอความกรุณาอย่าดราม่ากันนะครับ อยากขอข้อมูลจริง ๆ
และขอไม่พูดถึง รุ่นและยี่ห้ออื่นนะครับ เอาเฉพาะมาสด้า 3

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
Re: ขอความมั่นใจก่อนออก มาสด้า 3 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 12:49:52 »
เห็นในคลับหลายคนไปอัพแล้วนะครับ น่าจะหายแล้ว
ส่วนของผม เติม E85 เป็นส่วนใหญ่ 6 เดือนแล้ว ไม่มีไฟขึ้นนะครับ
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: ขอความมั่นใจก่อนออก มาสด้า 3 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:13:10 »

เท่าที่ดูในคลับ ตอนนี้ลายอาการ มั่วซั่วไปหมดแล้ว
นึกถึงเคส lancer ex มันยังสรุปได้ว่าลูกลอย ตอนนี้บางคันก็แก้ไม่จบแต่ส่วนน้อยๆๆ มากๆ
แต่มาสด้า สาม นี่ มึนไปหมด

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:18:51 »
เห็นในคลับหลายคนไปอัพแล้วนะครับ น่าจะหายแล้ว
ส่วนของผม เติม E85 เป็นส่วนใหญ่ 6 เดือนแล้ว ไม่มีไฟขึ้นนะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
เห็นส่วนใหญ่ปัญหาไฟโชว์จะเริ่มมีกันตอนวิ่งไปประมาณ 10000 โลครับ
ไม่ทราบว่าของ คุณ TheRoadToHell วิ่งไปเท่าไหร่แล้วครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:20:49 »

เท่าที่ดูในคลับ ตอนนี้ลายอาการ มั่วซั่วไปหมดแล้ว
นึกถึงเคส lancer ex มันยังสรุปได้ว่าลูกลอย ตอนนี้บางคันก็แก้ไม่จบแต่ส่วนน้อยๆๆ มากๆ
แต่มาสด้า สาม นี่ มึนไปหมด

ใช่ครับ ผมเองก็ตามอ่านในคลับมาสักพักแล้วเหมือนกัน
มึนจริง ๆ ครับ....

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:33:38 »
 เรื่องโปรแกรม ECU เขียนใหม่ให้รองรับ E85 ทำได้ไม่ดีพอ ดูง่ายๆเลย CX-5 เปิดตัวก่อนตั้งนานไม่มีอาการ

ก็ต้องรอดูครับว่าโปรแกรมใหม่จะแก้ไขได้จบหรือยัง และอยากทราบเหมือนกันว่า แนวทางการเขียนโปรแกรมใหม่จะเป็นแบบจ่ายให้หนากว่าเดิมมากน้อยแค่ไหน ถ้าเผื่อมากไปเดี๋ยวจะไปกระทบอัตราสิ้นเปลืองรวมถึงอัตราเร่งได้

เป็นผมขอรอดูซักระยะก่อนครับ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:34:06 »
รถพี่ผมใช้มา 4-5 เดือน ช่วงแรกใช้ e85 หลังๆมาเติมแต่ 91 ไม่ก็ e20 ไฟก็ไม่โชว์ครับ ปัญหาเครื่องเครื่องยนต์กะน้ำมันไม่มีปัญหาอะไรครับ
มีแค่ปัญหาด้านการผลิตของล๊อตแรกๆครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 13:50:23 »
ของญาติที่สนิทกับผม 6 เดือน 2.0S Hatchback สีน้ำตาล
เติม E85 มาตลอด ไม่พบปัญหาใดๆ เกี่ยวกับตัวรถครับ
(พบแต่ปัญหาศูนย์บริการเข้าไปเช็คระยะแล้วได้เสียงไม่ทราบสาเหตุติดกลับมา)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TheRoadToHell

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 14:44:13 »
จะ 8000 โลแล้วครับ บางคนมีปัญหาตั้งแต่ยังไม่ 5000 โลด้วยซ้ำ แต่หลายท่านทะลุ 20000 โล แล้วใช้ E85 ด้วย ก็ยังไม่เจอไฟก็มี

มาสด้าพี่ท่านเล่นไม่ประกาศอะไรซักอย่าง กลัวเสียลูกค้า แต่พอข่าวหลุดออกมา ยอดตก สมน้ำหน้าแล้ว ทั้งที่แก้ปัญหาได้แล้ว(มั้ง) แต่ไม่ยอมรีคอล ทีส่งมาเตือนเรื่องเช็คระยะนี่ไวจัง ส่งมาล่วงหน้าเป็นเดือน

ถ้าคิดว่ารับความจุกจิกได้ซื้อเลยครับ คุณงามความดีมันมีอยู่
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 16:00:03 »
ผมชอบมาสด้านะ ไม่ได้เป็นติ่งเจ้าอื่นแล้วมาดิสเครดิต

แต่ถ้าไม่รีบรอก่อนเถอะครับช้าแต่ชัวร์ รถใหม่กับปัญหามันของคู่กัน
ดีไม่ดีอีกสัก 1-2 ปีมีปรับโฉมแถมจัดตัวสปอตแต่งจากโรงงานมายั่วอีก  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 16:51:55 »
ผมเจ้าของกระทู้นะครับ

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นและคำแนะนำครับ

สรุปแล้วก็ยังไม่รู้อยู่ดี ว่าปัญหานี้จะแก้ไขได้หายขาดหรือเปล่า
ทางมาสด้าเองก็ยังเงียบไปเรื่อย ๆ
(ทำให้นึกถึงเคสของcityกับJazzจริงๆ ถ้ามาสด้าทำได้แบบฮอนด้าบ้างคงจะดีไม่น้อย)

ผมเพิ่งรู้ครับว่า การจะซื้อรถสักคัน ไม่ใช่แค่มีเงินพร้อมก็สามารถซื้อได้(อย่างสบายใจ)

ตอนนี้ผมคงต้องรอดูอีกสักระยะครับ แต่จะให้รอไปถึงไมเนอร์คงรอไม่ไหว...

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นอีกครั้งครับ...ยังต้องการและยินดีรับฟังความเห็นของท่านอื่น ๆ อยู่นะครับ  :)

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 18:52:10 »
ผมใช้มา 40,000 กิโล แล้วครับ เติม E85 ตลอด  ไฟโชว์ 2 ครั้ง เช็คแล้วเป็นเพราะเติมน้ำมันผสมน้ำ ทั้ง 2 ครั้ง สรุป หาปั๊มดีๆเติม ปัญหาไม่เกิดครับ ปั๊มไหนเติมแล้วไฟขึ้น ให้เปลี่ยนปั๊มเติมครับ ไม่ดีกับตัวรถแน่ๆครับ อิอิ

ออฟไลน์ Tiger petchey

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 19:18:17 »
สำหรับผมครับใช้มาเกือย สองหมื่นโล E85 มาตลอด หัวฉีดลาโลกไปแล้วครับ อาการก่อนจะต้องเปลี่ยนคือ ไฟโชว์ อยุ่ สอง รอบ
พอมารอบสุดท้ายเอาเข้าศูนย์สรุปหัวฉีดพัง เปลี่ยนมาเรียบร้อยแล้ว ยังไม่ได้กลับไปเติม E85 เลยรอน้ำมันแพงกว่านี้ก่อนค่อยกลับไปเติม
E85 สุดท้ายพนักงานก็ยังไม่แนะนำให้ใช้ E85 อยู่ดี

ออฟไลน์ jimmyzz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 20:08:47 »
รถพี่ผมใช้มา 4-5 เดือน ช่วงแรกใช้ e85 หลังๆมาเติมแต่ 91 ไม่ก็ e20 ไฟก็ไม่โชว์ครับ ปัญหาเครื่องเครื่องยนต์กะน้ำมันไม่มีปัญหาอะไรครับ
มีแค่ปัญหาด้านการผลิตของล๊อตแรกๆครับ

มาสด้าตัวนี้ไม่ควรใช้91ครับบอกพี่ด้วยนะครับ

ส่วน จขกท ผมใช้มา3เดือน5000kmแล้วยังไม่พบไฟเครื่องครับ e20ล้วนๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 20:31:58 »
ผมใช้มา 40,000 กิโล แล้วครับ เติม E85 ตลอด  ไฟโชว์ 2 ครั้ง เช็คแล้วเป็นเพราะเติมน้ำมันผสมน้ำ ทั้ง 2 ครั้ง สรุป หาปั๊มดีๆเติม ปัญหาไม่เกิดครับ ปั๊มไหนเติมแล้วไฟขึ้น ให้เปลี่ยนปั๊มเติมครับ ไม่ดีกับตัวรถแน่ๆครับ อิอิ

อ่อ  EX ผมเติม E85 มาทั่วทุกปั๊ม ไม่เคยเจอปัญหาเรื่อง น้ำมัน ผมเติม สลับมั่วไปหมด
Civic น้องสาว มันก็เติมมาหมดไม่เคยมีปัญหา
ถ้าบอกน้ำมันผสมน้ำ ไม่ว่าจะเติม E อะไรก็เป็นปัญหาหมด
ผมว่าปัญหาอยู่ที่รถมากกว่านะครับ
ผมว่า ECU ยังไม่ฉลาดพอหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ kreaninw

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 21:22:17 »

อ่อ  EX ผมเติม E85 มาทั่วทุกปั๊ม ไม่เคยเจอปัญหาเรื่อง น้ำมัน ผมเติม สลับมั่วไปหมด
Civic น้องสาว มันก็เติมมาหมดไม่เคยมีปัญหา
ถ้าบอกน้ำมันผสมน้ำ ไม่ว่าจะเติม E อะไรก็เป็นปัญหาหมด
ผมว่าปัญหาอยู่ที่รถมากกว่านะครับ
ผมว่า ECU ยังไม่ฉลาดพอหรือเปล่าครับ

คือ ผมไม่ได้พยายามออกมาโพเทครถนะครับ และไม่เคยคิดจะทำแบบนั้น ส่วนหนึ่งมันเป็นเพราะตัวรถด้วยครับ เพราะมันเป็นเครื่องตัวใหม่ ระบบเบนซินฉีดตรง กำลังอัด 14:1 ซึ่งต่างกับ EX หรือ Civic ของคุณนะครับ... เรื่องของปัญหานี้นะครับ ไม่ได้เป็นเฉพาะในมาสด้า 3 เท่านั้น เท่าที่ผมรู้(ใช้อยู่) วอลโว่ S60 ที่เติม E85 ได้ ก็เป็นครับ และใช่ครับ "มันเกิดขึ้นกับน้ำมันทุกตัว ไม่สนว่าจะใช้ E อะไร หัวฉีดมีโอกาสพังได้หมดครับ..." ทางวอลโว แก้ไขโดยมีจดหมายเรียกเข้าไปเปลี่ยนหัวฉีดรุ่นใหม่ที่สามารถทนต่อสภาพน้ำมันในบ้านเราได้ครับ ส่วนทางมาสด้า แก้ไขโดยการอัพ ECU?

และการที่ผมบอกว่าเจอน้ำมันผสมน้ำ ไม่ใช่ว่าผมพูดเองลอยๆนะครับ แต่ทางช่างของมาสด้าเขาเอาคอมฯมาเสียบ แล้วก็แจ้งผมแบบนั้น จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ เพียงแต่ว่า ผมเติม E85 มาจนจวบถึงปัจจุบันกับปั๊มที่ผมเติมแล้วไม่มีปัญหา และผมเป็นผู้ใช้รายหนึ่งที่รถยังวิ่งดีอยู่ หัวฉีดไม่เคยพังหลัง 45,000 กิโล ฉะนั้น จากข้อมูลการใช้งานของผม จึงชี้ไปที่เรื่องของคุณภาพน้ำมันครับ ซึ่งทำให้เกิด defect นี้ขึ้นมากับรถรุ่นนี้ครับ

แต่เห็นด้วยครับ ไม่ว่าอย่างไร มาสด้าควรจะขายรถที่สามารถทนกับน้ำมัน(ที่อ้างว่าผสมน้ำ)ในบ้านเราได้เหมือนรถรุ่นอื่นๆครับ แต่ก็ควรจะมีมาตราการอะไรซักอย่างที่ต้องออกมาใช้เพื่อควบคุมคุณภาพน้ำมันที่ขายในบ้านเราด้วยครับ เหมือนปัญหาตอนนี้มันมีอยู่ 2 ส่วน แต่คนกำลังมองอยู่ส่วนเดียว...

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 21:49:21 »

คือ ผมไม่ได้พยายามออกมาโพเทครถนะครับ และไม่เคยคิดจะทำแบบนั้น ส่วนหนึ่งมันเป็นเพราะตัวรถด้วยครับ เพราะมันเป็นเครื่องตัวใหม่ ระบบเบนซินฉีดตรง กำลังอัด 14:1 ซึ่งต่างกับ EX หรือ Civic ของคุณนะครับ... เรื่องของปัญหานี้นะครับ ไม่ได้เป็นเฉพาะในมาสด้า 3 เท่านั้น เท่าที่ผมรู้(ใช้อยู่) วอลโว่ S60 ที่เติม E85 ได้ ก็เป็นครับ และใช่ครับ "มันเกิดขึ้นกับน้ำมันทุกตัว ไม่สนว่าจะใช้ E อะไร หัวฉีดมีโอกาสพังได้หมดครับ..." ทางวอลโว แก้ไขโดยมีจดหมายเรียกเข้าไปเปลี่ยนหัวฉีดรุ่นใหม่ที่สามารถทนต่อสภาพน้ำมันในบ้านเราได้ครับ ส่วนทางมาสด้า แก้ไขโดยการอัพ ECU?

และการที่ผมบอกว่าเจอน้ำมันผสมน้ำ ไม่ใช่ว่าผมพูดเองลอยๆนะครับ แต่ทางช่างของมาสด้าเขาเอาคอมฯมาเสียบ แล้วก็แจ้งผมแบบนั้น จริงเท็จประการใดไม่ทราบได้ เพียงแต่ว่า ผมเติม E85 มาจนจวบถึงปัจจุบันกับปั๊มที่ผมเติมแล้วไม่มีปัญหา และผมเป็นผู้ใช้รายหนึ่งที่รถยังวิ่งดีอยู่ หัวฉีดไม่เคยพังหลัง 45,000 กิโล ฉะนั้น จากข้อมูลการใช้งานของผม จึงชี้ไปที่เรื่องของคุณภาพน้ำมันครับ ซึ่งทำให้เกิด defect นี้ขึ้นมากับรถรุ่นนี้ครับ

แต่เห็นด้วยครับ ไม่ว่าอย่างไร มาสด้าควรจะขายรถที่สามารถทนกับน้ำมัน(ที่อ้างว่าผสมน้ำ)ในบ้านเราได้เหมือนรถรุ่นอื่นๆครับ แต่ก็ควรจะมีมาตราการอะไรซักอย่างที่ต้องออกมาใช้เพื่อควบคุมคุณภาพน้ำมันที่ขายในบ้านเราด้วยครับ เหมือนปัญหาตอนนี้มันมีอยู่ 2 ส่วน แต่คนกำลังมองอยู่ส่วนเดียว...

ครับผมแค่ทักไปตามความสงสัยครับ
เพระาผมเห็นว่า  CX-5  ที่เติม E-85 ไม่ได้ มันไม่มีปัญหาอะไรเลย
หากเปรียบเทียบ รถสองรุ่น ความต่างมีแค่ระบบ FFV ใน MZ3 เสียมากกว่า
เพราะหากมีปัญหา ที่ระบบฉีดตรง CX-5 ก็ต้องเป็น
ดังนั้นปัญหามันน่าจะเป็นที่ ECU ของระบบฉีดตรง+FFV ใช่ไหมครับ

แต่ผมแค่อยากรู้ว่า ช่าง มาสด้า วัดได้ยังไงว่ามีน้ำผสมในน้ำมัน ???
มันเหมือนเคสของ EX ที่ค่ายรถออกมาอ้างน้ำมันไม่ได้คุณาพ  ซักพักโดนจับได้ว่าเป็นที่สาเหตุอื่น

ออฟไลน์ S.JAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 22:30:05 »
รถผมไฟเครื่องโชว์ตั้งแต่ 6700 กม. เคยเติม E85 มา 3 ถัง เกิดอาการไฟเครื่องโชว์ รีเซ็ทไม่หาย  เลยเปลี่ยนมาใช้. โซฮอล์95   ก็ยังรีเซ็ทไม่หาย อาการหนักขึ้นถึงขั้นรีเซ็ทไฟเครื่องไม่หายแถมรอบเครื่องเร่งเองถึง 2000รอบ  ตอนเข้าเกียร์Pและเข้าเกียร์ N  ทุกครั้งที่มีการเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟเครื่องก็ติดขึ้นมาอีก สุดท้ายต้องซื้อ OBD2  มารีเซ็ทเอง   กว่ามาสด้าจะแก้ปัญหาจบใช้เวลา 4 เดือน  ต้องเสียโอกาสในการใช้รถโดยไม่ได้รับการเยียวยาอะไรจากมาสด้าเลย ใช้รถสองสัปดาห์ต้องเอารถไปให้ศูนย์บริการหาสาเหตุอีก 2 สัปดาห์ เป็นแบบนี้อยู่ 4 เดือนกว่าจะแก้ปัญหาได้จบ. ตอนแรกเปลี่ยนหัวฉีดใหม่อาการก็ไม่หาย สุดท้ายต้องเปลี่ยนโซลินอยล์วาล์วอีก 1 ตัว อาการดังกล่าวถึงจะหายแต่ไม่รู้ว่าจะใช้งานได้นานเท่าไหร่ อาการดังกล่าวมันจะกลับมาอีกหรือไม่. สอบถามการอัพ ECU ใหม่ ศูนย์บริการมาสด้าในต่างจังหวัดยังงงๆเอ๋อๆอยู่ ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมอัพ ECU. ตัวใหม่ออกมา ทุกวันนี้ก็เติมโซฮอล์ 95 แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานมาสด้า Sky เท่าไหร่  ขับโตโยต้า AE. อายุ 20 กว่าปีมั่นใจกว่า. ไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจและทำใจครับ ถ้าจะซื้อมาใช้

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 22:58:29 »
เห็นของเพื่อนผมท๊อปซีดานก็ยังปกติดีนะครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2015, 23:07:32 »
อ่านกระทู้นี้แล้วเสียวแทนเลยนะครับ ผมนี่ก็แฟนพันแทัมาสด้าสาม   ซื้อมาแล้วทั้งสองรุ่น  ตอนรุ่นที่แล้วออกก็ซื้อทั้งๆที่ไม่ได้ทดลองขับเลย  เพราะชอบมาก   เติมแต่e20  โชคดีเป็นรุ่นที่ไม่มีปัญหาอะไรเลย  แค่อัตราเร่งอืดไปหน่อย   ตอนรุ่นล่าสุดนี้ออกได้ไปลองขับ   ชอบมาก  เกือบซื้อไปแล้ว  พอดีเอาเงินไปทำอย่างอื่นก่อนเลยอด  ทุกวันนี้เห็นบนท้องถนนยังอยากเป็นเจ้าของ  ตัวรถมันสวย  ดูพรีเมี่ยมมากๆครับ  ตัวห้าแฮชแบคนะครับผม

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 00:30:03 »
รถผมไฟเครื่องโชว์ตั้งแต่ 6700 กม. เคยเติม E85 มา 3 ถัง เกิดอาการไฟเครื่องโชว์ รีเซ็ทไม่หาย  เลยเปลี่ยนมาใช้. โซฮอล์95   ก็ยังรีเซ็ทไม่หาย อาการหนักขึ้นถึงขั้นรีเซ็ทไฟเครื่องไม่หายแถมรอบเครื่องเร่งเองถึง 2000รอบ  ตอนเข้าเกียร์Pและเข้าเกียร์ N  ทุกครั้งที่มีการเครื่องสตาร์ทใหม่ไฟเครื่องก็ติดขึ้นมาอีก สุดท้ายต้องซื้อ OBD2  มารีเซ็ทเอง   กว่ามาสด้าจะแก้ปัญหาจบใช้เวลา 4 เดือน  ต้องเสียโอกาสในการใช้รถโดยไม่ได้รับการเยียวยาอะไรจากมาสด้าเลย ใช้รถสองสัปดาห์ต้องเอารถไปให้ศูนย์บริการหาสาเหตุอีก 2 สัปดาห์ เป็นแบบนี้อยู่ 4 เดือนกว่าจะแก้ปัญหาได้จบ. ตอนแรกเปลี่ยนหัวฉีดใหม่อาการก็ไม่หาย สุดท้ายต้องเปลี่ยนโซลินอยล์วาล์วอีก 1 ตัว อาการดังกล่าวถึงจะหายแต่ไม่รู้ว่าจะใช้งานได้นานเท่าไหร่ อาการดังกล่าวมันจะกลับมาอีกหรือไม่. สอบถามการอัพ ECU ใหม่ ศูนย์บริการมาสด้าในต่างจังหวัดยังงงๆเอ๋อๆอยู่ ไม่รู้ว่ามีโปรแกรมอัพ ECU. ตัวใหม่ออกมา ทุกวันนี้ก็เติมโซฮอล์ 95 แต่ไม่ค่อยได้ใช้งานมาสด้า Sky เท่าไหร่  ขับโตโยต้า AE. อายุ 20 กว่าปีมั่นใจกว่า. ไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจและทำใจครับ ถ้าจะซื้อมาใช้

สรุปยังไม่ต้องซื้อครับ รถคันเป็นล้านๆ ต้องเสียวต้องลุ้น

ออฟไลน์ Pongsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 00:59:17 »
ถ้าไม่ชอบตามแก้ปัญหา ก็อาจต้องรอจนกว่ามาสด้าจะชัดเจนในวิธีการจัดการและสาเหตุที่รถดับได้ในทุกน้ำมัน

ข้อเท็จจริงคือ รถที่ดับ หรือไฟขึ้น  ไม่ได้เกิดเพราะ e85 อย่างเดียว น้ำมันอื่นๆก็เกิดปัญหาได้  ตอนนี้มาสด้าก็ยังไม่าความชัดเจนหรือคำตอบสำหรับปัญหาดังกล่าวเลย

จึงยังไม้แนะนำให้ซื้อครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 08:27:00 »

เสียดายอะ รถมันดี แต่ไม่น่ามีเรื่องนี้เลย
แนะนำขยับไป CX-5 เลยครับ อันนี้ไม่มีปัญหา เห็นหัวหน้าผมใช้อยู่

ออฟไลน์ beercs

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 12:53:58 »
ยีห้อทีไม่ใช่เจ้าตลาด  ต้องเป็นแบบนี้ทุกครั้งเลยสิ
ไม่รู้ทำไม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 20:24:56 »
E20 E1095 ไม่มีปัญหาเลยครับ

E85 ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ tamjai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 21:48:20 »
มีปัญหาจริงครับ เจอกับตัวเอง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2015, 23:58:41 »
ยังไม่มีมาตราการอะไรจากพี่มาสที่ทำให้มั่นใจได้เลยครับ อย่าเพิ่งซื้อเลยครับ
สงสัยต้องไปประท้วงกันเหมือนพี่ฟอด ก่อนมั้งครับ ถึงจะได้ออกมาแก้ไขอย่างจริงใจ

ออฟไลน์ waitdrive

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 13:18:13 »
การ up ECU อย่างเดียวคิดว่ายังไม่พอ (ง่ายไปหรือเปล่า...ไม่รู้) ต้องพิจารณาแบบองค์รวมด้วย ความปลอดภัย การบริโภคน้ำมัน ความทนทานในระยะยาว ฯลฯ และผมเห็นว่า ด้วยสภาพการจราจรในปัจจุบัน ขับรถบนถนนทุกวัน ความมั่นใจในรถที่ใช้อยู่เป็นเรื่องสำคัญมาก  8)

ออฟไลน์ Pongsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:16:07 »
คงยังสรุปไม่ได้หรอกว่า การ up ecu เพียงพอหรือยัง

เพราะเราเองก็ไม่ทราบสาเหตุจริงๆของอาการเครื่องดับ

ถ้า up ecu สามารถแก้ปัญหาที่ต้นเหตุได้ กต้องยอมรับตามนั้น

ตอนนี้ได้แค่รอให้เวลาทำหน้าที่พิสูจน์ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 02:43:20 »
ออกเลยครับ น่าขับ ขับสนุก