ผู้เขียน หัวข้อ: // ความคืบหน้า กรณี Auto Crazy ลอกบทความของ Headlightmag ไปลงพิมพ์ //  (อ่าน 9526 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
จากกรณีที่ นิตยสาร Auto Crazy ฉบับ Custom Compact
นำบทความของคุณแพน Commander CHENG ของเรา
รวมทั้งรูปจาก คุณจอร์จ Tuner แห่ง Gettuned Garage
กับคุณ Tee Abuser ที่เผยแพร่ใน Headlightmag.com
ของเรา ไปลอกใส่ในบมความคอลัมน์ตอบคำถาม
โดยไม่ได้รับอนุญาตเป็นลายลักษณ์อักษรจากเรา

ตามกระทู้ข้างล่างนี้

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,22654.0.html

มีความคืบหน้าของคดีนี้  ที่จะขอแจ้งให้รับทราบกันครับ

เมื่อเช้า ส่งอีเมล์ แจ้งทางสำนักพิมพ์เขาไปเรียบร้อยแล้ว
และ คุณปิยพงษ์ จากสำนักพิมพ์ดังกล่าว ก็โทรศัพท์ กลับมารวดเร็วมากๆ

โทรมาขออภัยกับเรื่องราวที่เกิดขึ้น
ตัวผู้กระทำความผิด หาเจอแล้ว และได้ยินว่า โดนอัดหนักอยู่

จากนี้ ทางสำนักพิมพ์จะทำจดหมายขอโทษส่งมาให้ข้าพเจ้า
และจะลงเครดิตให้ ในฉบับเดือนถัดไป

เขาฝากขออภัยอย่างสุดซึ้งมา ณ โอกาสนี้

----------------------------------------------

รอดูกันต่อไปจ้ะ
Process จะถือว่าเสร็จสิ้น ต่อเมื่อ มีการลงขึ้นเครดิตให้ในฉบับเดือนหน้า
หรือมี จดหมายขอโทษมาถึงอีเมล์ของข้าพเจ้า

ออฟไลน์ Wayfarer-R

ทำถูกแล้วครับพี่ เห็นด้วยที่พี่บอกว่า

เจรจากันดีๆ ในเบื้องต้น
อย่าทำตัวเป็นร้านล้อแม็ก และบริษัทนำเข้ารถเกรย์ สองราย ที่ขู่กรรโชกกับเรา
เราไม่ชอบให้เขาทำตัวอย่างไรกับเรา ก็อย่าทำตัวแบบนั้นกับเขา

ขอให้ปิดคดีนี้ได้เร็วๆนะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
^^^
ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ adis

เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ปัญญาชนผู้มีอารยธรรม เค้าใช้วิธีนี้กันครับ

ยอดเยี่ยมครับพี่จิม :D
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

np72

• บุคคลทั่วไป
ดีใจด้วยที่จบได้โดยการคุยกันนะครับ

ออฟไลน์ 7777777

โทรมาขออภัยกับเรื่องราวที่เกิดขึ้น
ตัวผู้กระทำความผิด หาเจอแล้ว และได้ยินว่า โดนอัดหนักอยู่

ถ้าเป็นลูกน้องผม ผมไม่อัดนะ แต่ขออันเชิญออกไปเลย!! >:(

ออฟไลน์ swan

อยากให้ทุกอย่างจบลงได้ด้วยดีครับ ;D

promt

ทุกวันนี้ เวลาสอนเด็กนักเรียน ผมจะย้ำเสมอว่า ถ้าทำงานมาส่งผม .อย่าคัดลอกจากอินเตอร์เน็ต.

เอกสารทุกอย่างมี copy right การลอกคือการ plagiarism งานคนอื่น

ซึ่งตอนนี้กำลังแรงมาก มันรุนแรงแค่ไหน ถ้าใครตามข่าวมหาวิทยาลัยชื่อดัง มีเรื่องขนาดเอาคนที่คัดลอกออกจากการเป็นหัวหน้างาน ถอดปริญญา แล้วไล่ออกด้วย

ตอนนี้ การเรียนการสอนในโรงเรียนมัธยมและประถม จะสอนให้เด็ก หา และทำรายงานมาส่ง

เด็กนักเรียนจะใช้วิธีคัดลอกจากเน็ต มาส่ง แล้วคิดว่ามันเป็นการถูกต้อง

เฮ้อ เหนื่อย

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
เอาใจช่วยครับพี่

ป.ล. ชอบจริงๆ ที่ตอบกลับมาเร็วอย่างนี้

jaesz

เว็บนี้ใจดีจัง ลอกบทความลงหนังสือ ขอโทษ จบ

ใจกว้างดั่งทะเล

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
ขอบคุณจิมมี่ที่เป็นตัวกลางในการสื่อสารให้มาตลอด

ผมถือว่าทางทีมงานตอบได้เร็วมาก แปลว่าในทีมงานนั้นยังมีคนที่
รู้ว่าสิ่งใดคือวิธีปฏิบัติที่ถูกต้องอยู่

ผมต้องการอะไรมากกว่านี้หรือเปล่า ก็คงไม่
คนทำผิด แต่รับผิดชอบในทันที และรับผิดชอบด้วยความรวดเร็ว
ถือว่าดีพอแล้วสำหรับผม ..อย่างอื่นคงไม่จำเป็น

ส่วนการลงโทษผู้ที่กระทำการดังกล่าวนั้นอยู่ในดุลยพินิจของทีมงาน
แต่ทั้งนี้ก็ไม่อยากให้รุนแรงถึงขั้นตัดเงินเดือนหรือพักงาน
เพราะคนทำอาชีพนี้ ไม่ใช่ทุกคนที่มีเงินเหลือเฟือ เจตนาของผม
คือแค่บอกว่าเห้ย เมิงทำอย่างนี้ กรูไม่ซื้อนะ รู้หรือเปล่า ถ้ารับรู้กัน
และปฏิบัติตามคำขอกันก็คือจบ

ชีวิตของคนทำบทความ เนื้อหาบางอย่างมันเอาไปได้อยู่แล้ว
ผมไม่ได้เป็นเจ้าของความรู้ไปทุกอย่าง เคสนี้จะไม่เกิดหากผู้ทำบทความนั้น
1) เอาความรู้ไป และเรียบเรียง พิมพ์ใหม่เอง เอาไปแค่รายละเอียด ไม่ต้องเอาประโยคไป
2) หารูปจากเว็บไซต์ของผู้ผลิต หรือหมั่นถ่ายรูปเก็บไว้เสมอๆ

หรือ 3 ) คือเอาไปใช้กันนั่นแหละ แต่อีเมล์ขอก่อน

นานมาแล้วตั้งแต่ตอนผมออกบทความ BMW E30 ก็มีนักเขียนของสำนักพิมพ์ชื่อไม่เล็ก
แห่งหนึ่งติดต่อมาเหมือนกันว่าขอนำเนื้อหาไปใช้ ผมก็บอกว่าอ่านเอานะ แล้วเอาสาระ
ไปเรียง ส่วนรูป อันไหนที่เป็นของผมเอง ผมอนุญาตให้เอาไปใช้

ที่ให้บอกให้กล่าวกัน ไม่ใช่เพราะหวง ถ้าหวงและหน้าเงิน จะชาร์จค่าเอาบทความไปใช้ก็ได้
ป่านนี้คงได้เงินเยอะ แต่เผอิญว่าไม่ได้สนเรื่องเงิน (สนว่ะ..แต่ไม่ใช่เอะอะก็เงินๆๆ)
สิ่งที่สนมากกว่าคือ ถ้าคุณทำหนังสือรถน่ะ บางทีถ้าผมขาดข้อมูล ขาดรูปอะไรไป
ผมก็เมล์ไปขอคุณได้ ลงเครดิตให้ได้เหมือนกัน..แลกกันไง

เล่าให้ฟังไว้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ chaiz

เห็นด้วยกับคุณแพนทุกประการครับ

ข้อมูล ความรู้ต่างๆ เมื่ออัพขึ้นอินเตอร์เนตแล้ว คงยากที่จะป้องกันไม่ให้ใครเอาไปใช้

แต่ถ้าผู้ที่เอาไปใช้ มีมารยาท ขออนุญาตกันก่อน ให้เจ้าของบทความรับรู้ มีการให้เครดิต ก็ถือว่าได้วิทยาทานไปด้วย

แต่กรณีนี้ มันคือการแอบเอาบทความคนอื่นไปใช้เพราะตัวเองไม่สามารถเขียนบทความได้ทัน แถมยังได้เงินอีก

มันก็ทุเรศเกินไป

ออฟไลน์ redsun

HEADLIGHT วัฒนธรรมสุดยอด

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
จบลงด้วยดีนะครับ :)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Action

จบลงด้วยดีครับสำหรับครั้งนี้ แต่ถ้าเป็นผมนะ(ถ้าในฐานะคนทำหนังสือ) ผมจะเมลล์ไปขออนุญาตก่อน
ไม่ว่าจะยกมาทั้งบทความหรือเอามาเรียบเรียงใหม่ ผมจะต้องลงเครดิตไว้ให้เสมอ หรือจะลงแหล่งอ้างอิง
เพราะสิ่งเหล่านี้เรานำเอาบทความของเขามาไม่ว่ามากหรือน้อย ก็สมควรให้เกียรติผู้ที่เป็นคนเขียนบทความก่อนหน้านี้ไว้ด้วย
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เห็นด้วยครับที่ทำแบบนี้ ยังไงก็คนในวงการเดียวกันพูดคุยกันดีๆได้ เผื่อได้พึ่งพากันในโอกาสต่อๆไป อาจารย์ที่เคยสอนท่านนึงกล่าวว่า มีมิตรร้อยคนยังน้อยไป มีศัตรูหนึ่งคนนั้นมากไป ทางนั้นทราบเรื่องก็รีบติดต่อกลับมาและเริ่มดำเนินการ(รอดูอีกที) ผมว่าเค้าก็โอเคเลยนะ เรื่องผิดพลาดก็มีกันได้อาจผิดแค่ตัวผู้จัดทำคอลัมม์นั้นก็เป็นได้ แต่เป็นหนังสือออกมาอย่างนี้แล้วยังไงก็ต้องร่วมรับผิดชอบกัน ส่วนภายในจะจัดการยังไงก็เรื่องของเค้าเน๊อะแต่หวังว่าคงไม่ถึงขั้นให้ออกนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Dr.Pop

ปลาเน่าตัวเดี๋ยว ทำเน่าทั้งหมดจริงๆ

แก้ปัญหาได้ถูกจุดแล้วครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ยังดีที่รีบออกมารับผิดชอบครับ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ดีแล้วครับที่จบลงด้วยดีครับ
ขอให้คุยกันดีๆก็พอ ;)

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
ดีแล้วครับ ต้องปกป้องจริยธรรมในการเป็นสื่อให้เป็นรูปธรรม

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
จิมมี่ต้องบอกทางสำนักพิมพ์ว่า รอบหน้าไม่ต้องก๊อป
มาขอสัมภาษณ์เลยดีกว่า เป็นเจ๊ดันให้น้องๆ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ deardida

• Full Member
ได้อ่านที่ คุณ Jimmy และCommander Cheng ตอบโต้และตอบในกระทู้รู้สึกรักweb นี้ขึ้มมาอีกเป็นเท่าตัวเลย

ออฟไลน์ balliblue

สุดยอดมากครับพี่แพน พี่จิม มีจิตวิญญาณของการเป็นสื่อจริงๆครับ ไม่เหมือนสื่อบางสำนักและคนบางคนที่เห็นแต่เงินเป็นใหญ่ การเป็นสื่อคือการให้ความรู้ที่ถูกต้องกับผู้อ่านครับ แต่คนที่จะนำไปใช้ก็ต้องขออนุญาต ให้เครดิตด้วย ไม่งั้นก็เท่าักับเอาความเหนือยยากของคนอื่นเอาเงินเข้่าตัวเอง อีกส่วนนึง ทางนั้นเค้าก็ขอโทษขอโพย พร้อมลงเครดิตให้อีกด้วยผมก็ถือว่าสมน้ำสมเนื้อ พอสมควรละ ถ้ายังไงคนที่เอาของเค้าไปใช้มาขอโทษด้วยตัวเองจะดีที่สุด  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีครับที่คุยกันดีๆแล้วไม่มีปัญหา