ผู้เขียน หัวข้อ: คุณดิดว่ายอดขายBenzจะเพิ่มไหม หากให้ระบบSafetyเตือนการชนด้านหน้า  (อ่าน 4269 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_O

• Sr. Member
ตามกระทู้นะครับ ราคาผมให้บวกเพิ่มอีก1แสนเลย ผมจะตัดสินใจซื้อโดยไม่ดูยี่ห้อคู่แข่งอย่างบีเอ็ม หรือวอลโว่แน่นอน
แต่ต้องพ่วงด้วย Distronic Plus ด้วยนะ

เพื่อนคิดยังไงบ้าง ว่าทำไมBenzไทยถึงไม่มีOptionนี้สักทีทั้งที่รถEcoบางคันมีให้แล้ว

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เท่าที่ทราบ  เบนซ์ และโตโยต้า สัญญาณเรืื่องเรดาห์ที่ไปชนกับคลื่นทหาร  เลยทำให้ระบบนี้ใช้ยังไม่ได้
แต่ว่า ปี 2012-2013 ได้ข่าวว่า เบนซ์และโตโยต้า ประเทศไทย ขออนุญาตใช้สัญญาณได้แล้วนะครับ และก็อนุมัติพร้อมกันแล้วด้วย

โดยโตโยต้า มีใช้ในแคมรี่ไมนเนอร์เชนส์  ประมาณปี 2015   
ส่วน เบนซ์ ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่ารออะไร......

ปล.จำได้ประมาณนี้ครับ 

ออฟไลน์ chaithawat

ไม่น่าจะเกี่ยวกับออฟชั่นเท่าไรมั้ง มันขายได้ด้วยตัวมันเองแม้ออฟชั่นโล้นยอดก็ไม่ได้ตกอะไรเพราะคนซื้อเน้นใช้งานด้านอิมเมจเป็นหลัก ขนาดยังไม่เห็นตัวจริงยังแห่จองล่วงหน้ากันยอดทะลัก 
ตัวอย่างอย่างรถเกรย์ออฟชั่นเพียบคุณภาพวัสดุก็ดูดีกว่า ช่วงล่างถุงลมเครื่องเสียงเบอเมสเตอร์เทียบกะช่วงล่างสปริงลำโพงฮาแมนในราคาเท่ากันคนก็ยังเลือกที่จะเล่นckdมากกว่า

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ตามกระทู้นะครับ ราคาผมให้บวกเพิ่มอีก1แสนเลย ผมจะตัดสินใจซื้อโดยไม่ดูยี่ห้อคู่แข่งอย่างบีเอ็ม หรือวอลโว่แน่นอน
แต่ต้องพ่วงด้วย Distronic Plus ด้วยนะ

เพื่อนคิดยังไงบ้าง ว่าทำไมBenzไทยถึงไม่มีOptionนี้สักทีทั้งที่รถEcoบางคันมีให้แล้ว

มันไม่ได้เพิ่มขึ้นแสนนึงแน่นอนเลยครับ เพราะตัว distronic plus ไม่มี supplier ในไทย ต้องนำเข้ามาทั้ง unit เลยครับ เท่าที่ทำรายงานล่าสุดราคาน่าจะประมาณ 4 แสนกว่าๆ แต่ราคาพวกนี้ถูกลงเรื่อยๆ ครับ เพราะมีบางประเทศกำลังจะบังคับใช้ ให้รถทุกคันต้องมี อย่างน้อยต้องมี city stop เลยจะทำให้ราคาของเทคโนโลยีนี้ถูกลงเรื่อยๆ

ออฟไลน์ h0661036

ทำเบาะหลังให้นั่งสบาย น่าจะกระตุ้นยอดขายได้ดีกว่านะครับ   :)

ออฟไลน์ Stp

ประเด็นตัดสินใจส่วนหนึ่ง ผมอยากรู้ว่าถ้าติดตั้งมาครบ ต้องจ่ายเพิ่มเท่าไร

เพราะผมเคยถามร้านสั่งอุปกรณ์แต่งแท้ แค่ Blind Spot เอามาติดตั้งเพิ่มเอง +130,000 ครับ ถ้าสั่งโรงงานก็อาจจะถูกกว่า (เท่าไร ?) เพราะกระจกมองข้างมีไฟแสดงเตือนมาเลย ไม่ต้องแงะเปลี่ยนจากกระจกปกติ

ผมนะอยากได้มาก แต่พอมาดูภาพอุปกรณ์เรดาร์ทั้งหมดนี่ ไม่น้อยเลย แอบเสียวตอนมันเดี้ยงเหมือนกันนะเนี่ย

:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ขึ้นกับราคาด้วยครับว่าแพงขึ้นจริงๆแค่ไหน ผมคิดว่าโฉมนี้สวยและขายได้ด้วยตัวมันเองอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ ps000000

ผมเห็น มี 2 แบบนะครับ ทั้ง เตือนชนด้านหน้า กับ เตือนขับรถเอียงตกเลน

มีแค่เตือน

กับ เบรคให้ด้วย / ดึงพวงมาลัยกลับด้วย  ??? ??? ???

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
ตอนนี้ยังรอรถกัน  สามถึงหกเดือนเลยนะครับ  คนที่ซื้อเบนซ์ไม่ได้ให้ความสำคัญเรื่องนี้เป็นอันดับแรกครับ
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออฟไลน์ XaNaX

ถ้าจะซื้อผมดูเรื่องราคาเป็นสำคัญ ลองเบนซ์ลดราคาลงมาเยอะๆซิ รับรองขายระเบิดเถิดเทิง

ออฟไลน์ Mr.Boogie

ผมว่าไม่ใช่ประเด็นขนาดนั้นครับ คนส่วนมากซื้อเพราะภาพลักษณ์ทางสังคม ต่อให้เบนซ์ทำรุ่นตัดออปชั่นเกลี้ยงขายซักล้านกลางๆก็ขายได้ ถ้าเพิ่มมาอย่างน้อยก็ต้องเพิ่มราคา+กำไรเข้าไปอีก ผมว่าอย่างน้อย 200-300k ซึ่งคนก็อาจจะสนใจตัวที่ไม่มีมากกว่า เพราะมองว่าราคาที่เพิ่มมาสูงเกินไป

ออฟไลน์ axister

แค่ทำให้น่าสนใจขึ้นครับ

merc ขายได้ด้วยตัวแบรนด์ของมันเอง ไม่งั้นตัวทอปจะขายดีสุดในทุกรุ่น ซึ่งไม่ใช่

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่าที่ทราบ  เบนซ์ และโตโยต้า สัญญาณเรืื่องเรดาห์ที่ไปชนกับคลื่นทหาร  เลยทำให้ระบบนี้ใช้ยังไม่ได้
แต่ว่า ปี 2012-2013 ได้ข่าวว่า เบนซ์และโตโยต้า ประเทศไทย ขออนุญาตใช้สัญญาณได้แล้วนะครับ และก็อนุมัติพร้อมกันแล้วด้วย

โดยโตโยต้า มีใช้ในแคมรี่ไมนเนอร์เชนส์  ประมาณปี 2015   
ส่วน เบนซ์ ไม่ทราบเหมือนกันครับ ว่ารออะไร......

Radar ใน Camry มีมาตั้งแต่ตัว 3.5 โฉมที่แล้วแล้วนะครับ ตั้งแต่ปลายปี 2006 (2549) แล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ O_o"

ราคาจะไม่อยู่ที่ 100,000 นะสิครับ ระบบเหล่านี้ซับซ้อนพอสมควรเลย

ถนนในเมืองไทย มีรถหลายประเภทวิ่งกันให้ทั่ว ทั้งจักรยาน จักรยานยนต์ สามล้อ คน สัตว์ สิ่งของ

ที่พร้อมมาทดสอบระบบตลอดเวลา ไหนจะพวกขับรถ มุดไปมา ช้าแช่ขวา กระบะบ้าพลังมากมาย ที่พร้อมจะลองของ

แค่ควันดำๆออกมาเต็มถนน ระบบ Safety จะทันคำนวนมั้ย กลัวระบบเซ็นเซอร์รับข้อมูลจะรวนไปก่อนนะสิครับ

ยิ่งงานซ่อมบำรุงต่างๆ อะไหลต่างๆ คงไม่รอ 1-2 อาทิตย์แล้วได้เปลี่ยนแน่

ออฟไลน์ Nikle_pk

เอาเครื่องยนต์เพียวๆกลับมาขาย
ไม่มัดมือชก Plugin hybrid จะขายดี
มากกว่าการเพิ่ม option ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CATM96

Radar ใน Camry มีมาตั้งแต่ตัว 3.5 โฉมที่แล้วแล้วนะครับ ตั้งแต่ปลายปี 2006 (2549) แล้ว

ใช่ครับแล้วส่วน radar แม้จะเป็นโตโยต้ามันราคาก็ไม่ถูกครับ ค่าซ่อมพอๆกับเกียร์ลูกนึง
*แก้ไขคำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2016, 19:07:54 โดย CATM96 »

ออฟไลน์ Mighty-X

ไม่มัดมือชก Plugin hybrid จะขายดี

เห็นด้วยครับ
ใจผมชอบ C-Class ตัวใหม่
ปัจจุบันกลายเป็นไฮบริดหมดแล้ว ตอนออกใหม่ๆยังเหลือรุ่นเริ่มต้นให้ได้เลือกบ้าง
สุดท้ายต้องเปลี่ยนไปเอา CLA-200 แทน

ออฟไลน์ InBkk

ก็น่าจะเพิ่มนิดหน่อยนะครับ

แต่ถ้าอยากเพิ่มเยอะๆ ควรมีรุ่นย่อยให้เลือกมากกว่านี้

ในความคิดผม เครื่องไฮบริดของ MB ตอนนี้ ถือว่าดีมากๆ แรง+ประหยัด แต่ผมเห็นหลายประเทศ เขาก็ยังมีเครื่องดีเซล เบนซิน ทั้ง Low-Medium-High output ให้เลือก ออฟชั่นก็มีทั้งโล้นสุดๆ ยันเต็มสุดๆ เพราะความต้องการของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ผมเชื่อว่าถ้าคนไม่เคยใช้ระบบเหล่านี้ก็จะไม่ได้ต้องการหรือตระหนักมากครับ (ผมก็เช่นกัน)

แต่ถ้าท่านที่เคยใช้รถที่มีระบบเหล่านี้มาก่อน และได้ใช้งานจริง ช่วยชีวิตได้จริงไม่ว่าจะด้วยเหตุผลอะไรก็แล้วแต่ ก็จะอยากได้สิ่งเหล่านี้ในรถคันถัดไป

สรุปก็คือท่านที่ใช้ MB ที่ไม่มีระบบเหล่านี้มาก่อน ก็จะใช้รุ่นไม่ต่อไปโดยที่ไม่แคร์ว่าจะมีระบบเหล่านี้หรือไม่
เผลอๆ ไม่อยากได้เพราะกลัวเวลาพังจะซ่อมแพง

(คิดเองล้วนๆ เพราะไม่เคยใช้ Premium Car ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ scotch_fillet

ลองมีBSI 5ปี/แสนโลให้ทุกคันแบบ BMWซิครับ
ค่ายหรูค่ายอื่นหนาวแน่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ครับ คนซื้อเบ้นเพราะมันเป็นเบ้น
แต่รถตลาด บางคนอาจจะซื้อเพราะมันให้อะไรเยอะกว่าเจ้าตลาดเมื่อเทียบกับราคา

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人

พูดได้ตรงใจครับ  ไอ่ผมมันหัวโบราณเลยไม่ค่อยชอบรถHybridเท่าไร
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น

ใช่ครับแล้วส่วน radar แม้จะเป็นโตโยต้ามันราคาก็ไม่ถูกครับ ค่าซ่อมพอๆกับเกียร์ลูกนึง
*แก้ไขคำผิดครับ
เห็น Tesla ใช้ LIDAR เพิ่งรู้ว่าค่ายอื่นยังใช้ Radar อยู่
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ SM.

ไม่เกี่ยวกับยอดเท่าไหร่หรอกครับ คนไทยอีกมาก  ซื้อรถเพราะภาพลักษณ์ รถมี option อะไรบ้าง ยังไม่เคยศึกษาเลย

ออฟไลน์ 5ume7h

ถ้าไม่ได้ใส่มาทุกรุ่น ก็คงเป็นตัวเลือกที่ดีอันนึง

อาจจะดึงคนใช้วอลโว่มาได้บางส่วน
เพราะบางคนที่ใช้วอลโว่มีเงินเล่น MB ได้สบายอยู่แล้วแต่เลือกวอลโว่เพราะวอลโว่มีพวกนี้ให้

ออฟไลน์ O_O

+1 น่าทำรุ่นเพิ่มเหมือนAccord tech
ถ้าไม่ได้ใส่มาทุกรุ่น ก็คงเป็นตัวเลือกที่ดีอันนึง

อาจจะดึงคนใช้วอลโว่มาได้บางส่วน
เพราะบางคนที่ใช้วอลโว่มีเงินเล่น MB ได้สบายอยู่แล้วแต่เลือกวอลโว่เพราะวอลโว่มีพวกนี้ให้

ออฟไลน์ mothsan

ที่รู้แน่ๆ คือ รถญีปุ่น และรถยุโรป(จีน) ราคาไม่ถึง 2 ล้าน เค้ามีระบบนี้กันหมดแล้ว
 แต่รถเบนซ์ ราคาเกือบ 10 ล้านยังไม่มี
ระบบนี้ราคา ไม่ถึงแสนด้วยซ้ำ
เปิดตัวเมืองนอก ออฟชั่นเทพมากก พอมาไทยออฟชั่นน้อยมากก แต่ราคาก็เทพมากกกอยู่ 555