ผู้เขียน หัวข้อ: h6 vs HS PHEv ถ้าให้พี่เลื่อก ไปตัวไหน ดีครับ เพราะ ใช้งบ พอๆ กัน เลือก ?  (อ่าน 3912 ครั้ง)

ออฟไลน์ 1sarawut

• Newbie
  • *
h6 vs HS PHEv ถ้าให้พี่เลื่อก ไปตัวไหน ดีครับ เพราะ ใช้งบ พอๆ กัน เลือก ?
ตอนนี้ PHEv ปรับส่วนลด ราคา ใช้จ่ายเงินในการออกรถ พอ ๆ กับ H6 เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ผมเลือก h6 ผมว่าเค้าใจถึงกว่า mg

แต่เอาจริงๆคือรถจีนราคานี้ผมยังไม่ซื้อ ให้คนอื่นเค้าซื้อไปก่อน

ออฟไลน์ kez

ถ้าเป็นรถหลักของบ้าน  ไม่ซื้อทั้งคู่   

PKS8

• บุคคลทั่วไป
HS PHEV ยังไงก็คุ้มกว่าครับ ตอน H6 เปิดตัวผมยังคิดว่าเสียบปลั๊กได้ซะอีก HS ต่อให้ใช้ได้แค่ 25KM ก็ยังคุ้มกว่าครับ

ออฟไลน์ Koolkoe

• Full Member
H6 ครับ ภาพรวมดุเทคโนโลยีดีกว่า ยอดขายที่จีนก็ดี คงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
อย่างน้อยบริการหลังการขายเค้าดีกว่า Mgครับ แถมคันใหญ่กว่า HSนิดนึง ผมเลือกไม่ยากครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
H6 จากรูปทรงและยอดขายที่ฝั่งจีนครับ

บ้านเราลุ่นกันไป แต่พอดีคู่แข่งที่ จขกท เลือกไว้ให้ก็ไม่ได้เด่นด้านนี้อยู่แล้ว  :P
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
H6 ครับ รู้สึกไว้ใจที่จะจ่ายเงินให้ไปมากกว่า ณ เวลานี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

เลือกHSละกันครับ ใหนๆก็ใหนๆละ เอาแบบเสียบปลั้กได้เลยละกัน
ขับไกล้ๆไม่ต้องจ่ายค่าน้ำมัน ศูนย์ก็เยอะกว่า (แต่ถ้าขับทางไกลบ่อยๆ อยู่คอนโดไม่มีที่ชาจคงไปH6)

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
วันนี้เพิ่งไปลองขับ Harval H6 HEV สั้นๆ ซัก 10 กม ขับไม่เร็ว
สรุปง่ายๆ ผมว่ามันดีกว่าที่คิดนะ ขับขี่ไม่ได้แย่เลย เครื่องยนต์ก็ไม่ได้อืด ฟิลลิ่งเบื้องต้นก็ไม่ได้แย่กว่า CRV นะ option เทียบกับราคาคือดีมาก ภายในกว้างดี ของเล่นก็เยอะใช้ได้ sunroof ยาว สวยงาม เปิดปิดไฟฟ้าทั้ง2ชั้น เครื่องยนต์เดินเงียบดี
ข้อติชัดๆคือการเก็บเสียงในห้องโดยสารจากพื้นถนนไม่ดี ไม่แน่ใจเพราะวัสดุซับเสียงน้อยหรือเพราะล้อ19นิ้ว

ปล ที่สำคัญ ราคาดีมากๆ 1.2 ล้านได้ขนาดรถที่ใหญ่โตใช้ได้ option ดี การขับขี่ก็ไม่เลวเลยทีเดียว
ถ้าผมจะซื้อรถ SUV ซักคัน ผมน่าจะมองคันนี้อีกคัน อ่อ forester อีกคัน

ออฟไลน์ mozart

้h6 ครับ สวยกว่า เทคโนโลยีดีกว่า ที่สำคัญผมว่า h6 มีเอกลักษณ์ภายนอกภายใจ เป็นของตัวเองมากกว่า

ออฟไลน์ AkE

ในฐานะที่ๆบ้านมี HS ตัวไม่ใช่ไฮบริดอยู่1 คันแต่ผมไม่ได้ใช้เป็นหลัก รถไม่มีปัญหาอะไรแต่ ถ้าซื้อตอนนี้

H6 เถอะครับ ใหญ่ ดูคันใหญ่ดี

ออฟไลน์ PC CK

H6ดูสวยดีครับ เรื่องบริการหลังการขายคงต้องดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ pjs6306

Hs​ หน้าไม่หล่อคมเท่า H6​ น่ะแต่ชอบ​phev..

ออฟไลน์ imvile

มีตัวเลือก outlander PHEV มือ 2 ไหมน้าา

ไม่เคยใช้ MG แต่รถรุ่นน้อง ZS มีปัญหา เห็นว่าศูนย์ก็ดูแลดีใช้ได้นะครับ (แต่อะไหล่ตัวถังรอนานไปนิดส์)

กลับกัน H6 ถ้าศูนย์มีเท่ากันแล้วน่าลอง แต่ถ้าเท่าที่เห็นจำนวนแล้ว MG อาจจะมีภาษีดีกว่า
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ Mp4_007

H6 เหตุผล แรงกว่าแถมไม่ต้องรอ ชาร์จไฟด้วย แรงได้ตลอดไม่ต้องรอชาร์จแบตก่อน  คุณภาพผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่   ไหนๆก็เสี่ยงพอๆกัน ขอคันที่แรงไว้ก่อน

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
Phev คร๊าบ เทคโนโลยีขับเคลื่อนเหนือกว่าครับ

ออฟไลน์ city552

ผมเลือก H6 เพราะภายในสวยครับ และไหนๆจะเสี่ยงแล้ว ผมยอมเสี่ยงกับ Haval ดีกว่า MG ซึ่งมาทำตลาดหลายปีแล้วแต่การบริการยังไม่พัฒนาซักทีครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Ruksadindan

็ุH6 ตัวเลขดีมาก แต่เสมือนระบบขับเคลื่อน ActiveHybrid กับ 40e อ่ะครับ คือมันเสียบไฟไม่ได้
ก็คงต้องยอมเม้ง

ออฟไลน์ Superpong

็จากที่ Test drive และฟังๆ feedback มาสักระยะหนึ่ง ถ้าสองตัวนี้ H6 ครับ (แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ ขอติดตามไปก่อน)

ความสำเร็จที่ตลาดในจีนคงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย แล้ว feedback จากผู้ใช้ H6 ในคลับดีมากๆ ตรงกับที่ผม test drive เอง และ feedback งานบริการ การติดตามปัญหาก็น่าพอใจมากๆ

ออฟไลน์ delete

ถ้า phev ไม่มี dc charge ก็ไม่เลือก phev คนับ เพราะอยู่คอนโด ไม่สะดวกที่เสียบชาร์จทุกวัน
ถ้าให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้ คงเลือก H6

แต่ถ้า h6 กับ suv phev ที่มี dc charge เลือก phev

แต่ถ้ามี bev suv เลือก bev

ออฟไลน์ SM.

็จากที่ Test drive และฟังๆ feedback มาสักระยะหนึ่ง ถ้าสองตัวนี้ H6 ครับ (แต่คงไม่ใช่ตอนนี้ ขอติดตามไปก่อน)

ความสำเร็จที่ตลาดในจีนคงไม่ได้มาเพราะโชคช่วย แล้ว feedback จากผู้ใช้ H6 ในคลับดีมากๆ ตรงกับที่ผม test drive เอง และ feedback งานบริการ การติดตามปัญหาก็น่าพอใจมากๆ