ผู้เขียน หัวข้อ: yaris cross HB TOP จะมาตัดขาตัวเองอย่าง cross TOP HB ไหม  (อ่าน 2168 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ผมเดาไว้ว่าราคามันน่าจะอยู่ในช่วง 8.3แสน - 9.5แสน อย่าง cross มันก็ 1.2-1.3ล้าน มันจะมีทางที่จะชั่งใจมั้ยคนซื้อหน้าใหม่ (ถ้าเอาตัวถัง ไฮฮัสซุ ออกแบบ) ผมว่ามันจะเพอเฟคกว่า ครอส มาก เพราะวัสดุลดต้นทุนกว่า CHR ชัดเจน ไม่สมควรเป็นรถโตโยต้าทนทานด้วยซ้ำ กับ ยาริสตอนนี้ ออฟชั่นไว้ใจกว่ารถจีนที่สุด แถมเครื่องยนต์ ไม่ต้องกลัวกินข้าวลิงด้วย

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
Re: yaris cross HB TOP จะมาตัดขาตัวเองอย่าง cross TOP HB ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 11:50:54 »
ไม่รู้ว่าตัดไหม .. แต่ถ้ามองจากราคาขายที่คาด ก็คงไม่ตัด  แต่คนที่จะซื้อ corolla cross ตัวล่างก็คงคิดหนักว่าจะซื้อ  yaris cross ตัว TOP ดีกว่าไหม

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
Re: yaris cross HB TOP จะมาตัดขาตัวเองอย่าง cross TOP HB ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 12:45:57 »
Toyota cross มัน เริ่มต้น 999,990-1,200,400 นะครับ แต่ตัวเริ่มต้นเป็นเครื่องเบ็นซิน คงไม่ถึงกับตัดขากันได้ตรงๆหรอกครับ เว้นแต่จะตั้งราคา yaris cross แพงเกิน ถ้าแบบนั้นก็ฆ่าตัวเอง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 13:40:50 »
ผมว่าคนซื้อรถค่ายนี้เขามีแนวทางการซื้อที่ชัดเจนมากนะครับ
ยอดขาย ppv เดือนที่ผ่านมา fortuner​ ไม่ได้ลดลงเลย ถึงแม้ว่า innova จะมียอดขายถึงเกือบ 200 คันก็ตาม

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 14:25:08 »
มันก็เหมือนถามว่ามี city แล้วจะตัดยอด civic ไหม นะครับ   เวลาเขาทำตลาดก็แบ่ง segment ทางการตลาดไว้แล้วหละครับ คนที่งบถึงที่จะซื้อ corolla cross คงไม่ลดไปซื้อ yaris cross หรอกครับ ยังไง platform c segment เรื่องการขับขี่มันก็ดีกว่าแน่ ๆ ส่วนคุณภาพวัสดุต่าง ๆ ก็ตามราคาของมัน

แต่คิดน่าจะไปลดยอดของกลุ่ม yaris ativ/hatchback  มากกว่า สำหรับคนที่ยอมจ่ายเพิ่มอีกนิดแต่ได้รถยกสูง + เอนกประสงค์มากขึ้น

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 16:48:19 »
ผมว่าไม่นะ อาจจะมีเหลือบๆกันบ้างไม่ชัดเหมือน yaris ativ vs altis

แต่คนที่ไปจับละก๊องๆ ผมว่าเค้าเลือกขยับขึ้นทันที ส่วนคนที่มีงบละเอาเท่านี้ก็ไม่มองตัว top yaris X และงบก็ไม่ถึงตัวล่าง cross อยู่แล้ว

ถ้าจะแย่งก็คงแย่ง yaris hatchback ตรงๆ ซึ่งคงไม่มีทายาทมาต่อแล้วเหมือนกันเพราะโมเดลที่ขายปัจจุบันก็แซยิดแล้วแซยิดอีก รอ yaris X มาแทนที่

แต่ namingmodel toyota ควรจะให้เคลียกว่านี้หน่อยอะ ตอนนี้เรียก ยากขึ้นเพราะ cross กันใหญ่ แถมยาริสเหมือนกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 17:18:26 »
อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับต้องรอดู
TMT ก็มีแผนจะเอา 2.0 ไดหมึกมาลงเพื่อขยับเพดาน Corolla Cross อยู่ด้วยเช่นกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ DapKnihtHD

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2023, 17:33:29 »
ผมว่ากลุ่มที่ตัดลงมาเอา yaris คือ คนที่มีรถใหญ่อยู่แล้ว แล้วอยากได้ compact , sub-compact ทรง suv ประหยัด ๆ ไว้ขับในเมืองเป็นหลัก
ถ้าเมื่อก่อน อาจจะต้องจิ้ม corolla cross , hrv 

แต่ถ้ามี yaris cross  อ๊อฟล้น ๆ hybrid อีก ผมว่ามีแย่งลงมาได้บ้าง
ส่วนกลุ่มที่เป็นรถคันแรก  จะออกซักคันด้วยงบ  ผมว่าถ้างบถึงเค้าไป cross ถ้าไม่ถึงก็ yaris  น่าจะแบ่งได้ชัด   
ส่วนคาบเกี่ยวที่  จะออก cross แล้วมาจับ  yaris  หรือ จะเพิ่มจาก yaris ไป cross  น่าจะมีน้อย

ผมคิดไปถึงฝั่ง city ด้วยมากกว่า  พันโบ rs , ehev  ผมว่าดึงมาได้แน่  ได้ความ hybrid ยกสูง เน้นใช้งาน

ราคาผมว่าพี่โตจะมาแบบ new ativ อย่างน้อยก็ไม่โดดแบบ wr-v , br-v แน่หละ ประกอบใน hybrid  ทำราคาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2023, 17:36:51 โดย DapKnihtHD »

ออนไลน์ lexus

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 09:10:19 »
ผมว่าดีไซน์ภายนอกภายในมันสวยกว่าcorolla crossอีกนะครับ
ถ้าคนที่เน้นดีไซน์สวยไว้ก่อน optionที่มากกว่า(อย่างน้อยก็auto break hold) ใช้รถ1-2คน 
ไม่ได้เน้นขับขี่อะไรมาก ราคาถูกกว่า ผมว่าก็ต้องมีบังเลบ้างแหละ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2023, 15:06:24 »
ขนาดรถ วัสดุงานประกอบการขับมันแบ่งชัดอยู่แล้ว คงไม่แย่งยอดกันหรอก   คนที่งบถึง collora cross  คงไม่ลดงบมาเอา yaris cross  หรอก  จะมีลังเลบ้างก็ตรง yaris cross กับ collora cross ตัวล่าง ซึ่งต้องเลือกระหว่าง รถที่ดีกว่าแต่ออฟชั่นน้อย กับออฟชั่นล้น แต่คันเล็ก แรงน้อยการขับขี่ด้อย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 21:05:44 »
ผมว่ามันก็ปกตินะครับ รถรุ่นล่างกว่า แต่ตัว top สุด มักจะราคาใกล้ๆ กับรุ่นข้างบนที่เป็นตัวล่างสุด ... คนจะซื้อก็ต้องมาคิดเอาว่า อยากได้อะไร จากรถคันไหน ให้เหมาะกับตัวเองมากกว่าครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 17:28:01 »
     คนละกลุ่มครับ เท่าที่คุยๆกับหลายคนมองว่ารารา Yaris Cross เครื่องยนต์เล็กไป และมองว่าราคาค่อนข้างแพง 
     แต่ Collora Cross มันดูเหมาะสมกับราคา  เพียงแต่มันขาดการอัพเดทอุปกรณ์ที่ทันสมัย เพื่อสร้างจุดขาย