ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครพอทราบเรื่องช่วงล่างของ BMW รบกวนขอคำปรึกษานิดนะครับ  (อ่าน 5762 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ตอนนี้ใช้เจ้า E60 525ise อยู่ครับ รถปี 04 ตอนนี้วิ่งมา 120,000 km แล้ว

ปัญหามีอยู่ว่า ตอนนี้เวลาวิ่งขึ้นเนิน ที่โช้คอัพหน้าจะมีเสียงดัง ฟืด ๆ (เหมือนกับกระบอกโช้คมันชักเข้าออกครับ)

แต่โช้คอัพด้านหลังไม่มีเสียงนะครับ

ตอนจอดรถ ลองขย่มรถดู โช้คอัพข้างที่กดก็จะลงตามที่เรากดครับ และจะ ลงและขึ้นแบบไม่นาน และไม่เร็วจนเกินไป แค่เพียง 1 ครั้งครับ

นอกจากนี้ตอนที่จอดรถอยู่นิ่งและทดสอบกดที่บริเวณตัวถังใกล้ ๆ เบ้าโช้คอัพดูแล้วก็มีเสียง ฟืด ๆ ตอนที่โช้คอัพขึ้นลงด้วยครับ

อาการแบบนี้คือ โช้คอัพเสื่อมแล้วหรือเปล่าครับพี่ ๆ ? และใครพอทราบบ้างว่า โช้คอัพเดิม ๆ เบิกนอกศูนย์ของเจ้ารุ่นนี้ค่าตัวประมาณเท่าไหร่ครับ ?

ขอบคุณครับ  ;D

เพิ่มเติมครับ พอดีลืมตอนขับขี่  ;)

เวลาขับขี่รู้สึกว่าช่วงล่างมันก็ยังดีอยู่ เวลายุบตัวหรือเด้งกลับที่เดิมก็ตามปกติไม่ได้กระแทกกระทั้นหรือเด้งไม่หยุดแบบกะบะแต่อย่างใด

แต่ทั้งนี้ก็ยังรู้สึกรถไม่ค่อยเกาะถนนครับ ส่วนนี้ไม่แน่ใจว่าเพราะยาง Yokohama Earth-1 หรือเปล่า เพราะตอนยางเก่า GR-80 ตัวรถก็ยังรู้สึกเกาะกับพื้นถนนดีอยู่ครับ

พอดีตอนเปลี่ยนยางไม่ทราบว่า Yokohama earth-1 มันเน้นประหยัดน้ำมันมากกว่าเกาะถนนหน่ะครับ

และขอถามอีกนิดในกระทู้เดียวกันไปเลย

ยาง BridgeStone Re002 ดีรึเปล่าครับ และสามารถกลับยางซ้าย-ขวาได้หรือไม่ ? หรือแค่หน้า-หลังเท่านั้น

ขอบคุณอีกครั้งครับ  ;D

ออฟไลน์ Northbridge

เสียงฟืดๆนี่ผมเข้าใจว่ามันเป็นเรื่องปกติเสียอีกนะ ?? ไม่มีน้ำมันเยิ้ม หรือว่ากดแล้วยวบยาบผิดปกติ ก็คงไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เรื่องโช๊คนั้น แหะๆ ผมตอบไม่ได้ครับ ไม่ได้ใช้ E60 เนื่องกลัวตัวเองนิสัยมือบอน จิ้มนั่นจิ้มนี่ เดี๋ยวซวยอีกครับ  ;D ;D :'( :'(
RE002 เกาะดี เวลาหมุนพวงมาลัยรู้สึกทันใจมากกกก แทบไม่มีอาการ Delay เลยครับ
เบรคก็มั่นใจ ABS ไม่เข้ามายุ่งเลยถ้าไม่ตั้งใจจะกระทืบเพื่อทดสอบ ABS
พูดง่ายๆ เป็นยางที่ผมประทับใจในด้านการขับขี่ แต่ไม่ประทับใจในเสียงเลยครับ ใส่ใน Civic FD ความเร็วเกิน 100 ปิดเพลงดีกว่า
สลับซ๊าย-ขวา คิดว่าน่าจะได้ เพราะ มันไม่ได้ระบุว่าเป็นยางที่หมุนทิศทางเดียวแบบ GR-80 แต่มันจะแยก Inside กับ Outside ครับ
แต่ 520D E60 ของพี่ ใส่ RE001 ผมรู้สึกว่ามันเงียบกว่า RE002 แต่ก็ตอบไม่ได้เพราะรถคนละรุ่น คนละชั้น คนละราคากันครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะของผมก็ 525iSE ใส่ YokoEarth1 เหมือนกัน ก็เกาะและเงียบนุ่มดีครับ

แต่ถ้าให้เปลี่ยนใหม่ผมคงไปเอา GR90 หรือ AdvanDB แทนครับ

ส่วนเรื่องโช็คของผมไม่มีเสียงอะไรเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนไปหานอกศูนย์นะครับ ราคาถูกน่าจะถูกกว่าเท่าตัว

เรื่องโช๊คนั้น แหะๆ ผมตอบไม่ได้ครับ ไม่ได้ใช้ E60 เนื่องกลัวตัวเองนิสัยมือบอน จิ้มนั่นจิ้มนี่ เดี๋ยวซวยอีกครับ  ;D ;D :'( :'(
RE002 เกาะดี เวลาหมุนพวงมาลัยรู้สึกทันใจมากกกก แทบไม่มีอาการ Delay เลยครับ
เบรคก็มั่นใจ ABS ไม่เข้ามายุ่งเลยถ้าไม่ตั้งใจจะกระทืบเพื่อทดสอบ ABS
พูดง่ายๆ เป็นยางที่ผมประทับใจในด้านการขับขี่ แต่ไม่ประทับใจในเสียงเลยครับ ใส่ใน Civic FD ความเร็วเกิน 100 ปิดเพลงดีกว่า
สลับซ๊าย-ขวา คิดว่าน่าจะได้ เพราะ มันไม่ได้ระบุว่าเป็นยางที่หมุนทิศทางเดียวแบบ GR-80 แต่มันจะแยก Inside กับ Outside ครับ
แต่ 520D E60 ของพี่ ใส่ RE001 ผมรู้สึกว่ามันเงียบกว่า RE002 แต่ก็ตอบไม่ได้เพราะรถคนละรุ่น คนละชั้น คนละราคากันครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ^^ สงสัยจะได้เปลี่ยน Re002 ละ เสียงไม่สน ผมสนแต่เกาะถนนครับ อิอิ  ;D

ไม่น่าเกี่ยวครับ เพราะของผมก็ 525iSE ใส่ YokoEarth1 เหมือนกัน ก็เกาะและเงียบนุ่มดีครับ

แต่ถ้าให้เปลี่ยนใหม่ผมคงไปเอา GR90 หรือ AdvanDB แทนครับ

ส่วนเรื่องโช็คของผมไม่มีเสียงอะไรเลยครับ ถ้าจะเปลี่ยนไปหานอกศูนย์นะครับ ราคาถูกน่าจะถูกกว่าเท่าตัว

ลองมุดไปดูแล้วครับ ไอยางที่อยู่ตรงบริเวณโชคด้านบน ๆ เหมือนกับที่เชื่อมส่วนเบ้าโช้คอ่ะครับมันขาดแหละ ตรงจุดนี้เคยอ่านของ E46 เห็นว่าถ้าขาดจะมีเสียง แต่ไม่ได้มีปัญหาในการขับขี่อ่ะพี่เลยสงสัยว่ามันเป็นตัวอะไรกันหว่า ?

ส่วนเจ้า yoko earth 1 ผมก็แอบคิดไปอีกว่า หรือเพราะสมัยก่อนผมขับรถโหลดเตี้ย ล้อขอบ 19 แล้วยางมันบางหรือเปล่า เพราะพอมาขชับรถเดิม ๆ รู้สึกหวิว ๆ ทุกคันเลยอ่ะครับ  :-\