ผู้เขียน หัวข้อ: Cross รุ่นเบนซิน DRL เป็นหลอดไส้??  (อ่าน 5661 ครั้ง)

ikky

• บุคคลทั่วไป
Cross รุ่นเบนซิน DRL เป็นหลอดไส้??
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 05:17:30 »
พอดีเห็นคันจริงวิ่ง ไม่แน่ใจว่าเปิดไฟหรี่หรือเปล่า แต่ไม่น่าเปิดตอนกลางวัน

เหมือนว่า DRL จะอยู่ตรงกลางในโคมมัลติรีเฟลกเตอร์ แถมเป็นแสงสีเหลืองด้วย

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
Re: Cross รุ่นเบนซิน DRL เป็นหลอดไส้??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 06:17:34 »
เป็นหลอดใส้ธรรมดาครับ แสงสีเหลือง  ถ้าอยากได้ไฟสวย ๆ ต้องเพิ่ม 6 หมื่น (3 หมื่น หลังเดือน กย.) ไปรุ่น hybrid smart ไม่นับระบบ hybrid ต่างกันแค่ ไฟหน้าไฟท้าย และ ล้อแม็กซ์ครับ   

ปล. ของผมสั่งหลอดไฟหรี่ led ของ philllips 6000 k มารอไว้แล้วครับ  200 กว่าบาท   (คิดในแง่ดีคือประหยัดไปเยอะครับ part DRL เวลาเสียนี่หลายตังอยู่ ผมเป็นสายเลือกรถไว้ใช้งานเป็นหลักเลยไม่ค่อยสนจุดนี้เท่าใหร่)

Seadog

Re: Cross รุ่นเบนซิน DRL เป็นหลอดไส้??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 07:52:02 »
ทำแบบเป็นจุดแสงขาวเหมือนอัลติสกับ chr ที่เป็นรุ่นเบนซินก็ยังดี นี่ลดต้นทุนเกิน แต่ก็อย่างว่า เขาอยากให้คนไปซื้อไฮบริดมากกว่า

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 08:16:44 »
แบบนี้อาจไม่ใช่การลดต้นทุนก็ได้นะครับ ส่วนตัวผมมองว่าเป็นการตลาด  8)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Neshz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 08:41:16 »
ดูแต่ละรุ่นแล้ว พี่โตกะขาย hybrid เต็มที่ครับ เริ่มปลดเครื่องเบนซินออกละ 555
อนาคตอาจจะไม่เห็นเบนซินจากพี่โตแน่นวล

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 09:02:52 »
เป็นหลอดใส้ธรรมดาครับ แสงสีเหลือง  ถ้าอยากได้ไฟสวย ๆ ต้องเพิ่ม 6 หมื่น (3 หมื่น หลังเดือน กย.) ไปรุ่น hybrid smart ไม่นับระบบ hybrid ต่างกันแค่ ไฟหน้าไฟท้าย และ ล้อแม็กซ์ครับ   

ปล. ของผมสั่งหลอดไฟหรี่ led ของ philllips 6000 k มารอไว้แล้วครับ  200 กว่าบาท   (คิดในแง่ดีคือประหยัดไปเยอะครับ part DRL เวลาเสียนี่หลายตังอยู่ ผมเป็นสายเลือกรถไว้ใช้งานเป็นหลักเลยไม่ค่อยสนจุดนี้เท่าใหร่)

ต้องดูนะครับว่าเป็นไฟ drl เพียวๆอย่างเดียวหรือใช้ร่วมกับไฟหรี่ (คือเป็นทั้งไฟหรี่ + drl เวลาเป็นไฟหรี่แสงจะดรอปลง ถ้าเป็นไฟ drl จะสว่างเต็มที่) ถ้าเป็นทั้งไฟ drl และไฟหรี่เขาจะใช้หลอดไฟแบบ 2 ใส้ (เหมือนไฟเบรคครับ) สังเกตง่ายๆเลยคือจะมี 4 ขั้วที่ท้ายหลอด ถ้าจะซื้อหลอด led มาใส่ต้องซื้อแบบ 4 ขั้วนะครับ แต่ถ้าเป็นไฟ drl อย่างเดียวอันนี้ง่ายเลยครับใช้ led อันไหนก็ได้

ผมใช้ crysta 2.8G อยู่ ไฟ drl ก็เป็นหลอด 2 ใส้แสงเหลืองๆ เคยซื้อหลอด led มาเปลี่ยน บางตัวก็ใช้ไม่ได้ บางตัวก็ใช้ได้ครับ (ตัวที่ใช้ได้มักจะมาจากจีน) และต้องใส่ให้ถูกขั้วด้วย เพราะถ้าใส่ผิดขั้วมันจะสว่างหรี่เพี้ยนครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 09:07:30 »
ทำตามมาสด้าไง  ;D   หันไปมองฮอนด้าซิตี้สิยอดดีแค่ไหน DRL ได้ตั้งแต่รุ่นต่ำสุด
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 09:13:13 »
เหมือน CX5  2.0C  ตัวก่อนเลย  รถราคา 1.25 ล้าน DRL เป็นหลอดไส้

ตัวต้นทุนคงต่างกันไม่เยอะ แต่คงเน้นไปขายรุ่น hybrid มากกว่าสำหรับพีโต
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

nomad

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 09:14:48 »
ทำตามมาสด้าไง  ;D   หันไปมองฮอนด้าซิตี้สิยอดดีแค่ไหน DRL ได้ตั้งแต่รุ่นต่ำสุด

ซิตี้ DRL ต้นทุนต่ำ เห็นบางคันในคลับขับกันไม่ถึงเดือนนี่เหลืองแล้ว

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 09:36:10 »
ดูแต่ละรุ่นแล้ว พี่โตกะขาย hybrid เต็มที่ครับ เริ่มปลดเครื่องเบนซินออกละ 555
อนาคตอาจจะไม่เห็นเบนซินจากพี่โตแน่นวล

ถ้าพี่โตมาแผนนี้ = ต้องมาดูกันว่า จะ "รุ่ง" หรือ "ร่วง" ครับ  ;)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ headcutterz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:06:43 »

ต้องดูนะครับว่าเป็นไฟ drl เพียวๆอย่างเดียวหรือใช้ร่วมกับไฟหรี่ (คือเป็นทั้งไฟหรี่ + drl เวลาเป็นไฟหรี่แสงจะดรอปลง ถ้าเป็นไฟ drl จะสว่างเต็มที่) ถ้าเป็นทั้งไฟ drl และไฟหรี่เขาจะใช้หลอดไฟแบบ 2 ใส้ (เหมือนไฟเบรคครับ) สังเกตง่ายๆเลยคือจะมี 4 ขั้วที่ท้ายหลอด ถ้าจะซื้อหลอด led มาใส่ต้องซื้อแบบ 4 ขั้วนะครับ แต่ถ้าเป็นไฟ drl อย่างเดียวอันนี้ง่ายเลยครับใช้ led อันไหนก็ได้

ผมใช้ crysta 2.8G อยู่ ไฟ drl ก็เป็นหลอด 2 ใส้แสงเหลืองๆ เคยซื้อหลอด led มาเปลี่ยน บางตัวก็ใช้ไม่ได้ บางตัวก็ใช้ได้ครับ (ตัวที่ใช้ได้มักจะมาจากจีน) และต้องใส่ให้ถูกขั้วด้วย เพราะถ้าใส่ผิดขั้วมันจะสว่างหรี่เพี้ยนครับ

ขอบคุณมากเลยครับ สำหรับคำแนะนำ  ขออนุญาตหลังไมค์ไปสอบถามเพิ่มนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2020, 10:45:22 โดย headcutterz »

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 10:17:42 »
รุ่นนี้เป็นไฟหน้าออโตรึเปล่าครับ ถ้าใช่ก้อาจเป็นไฟหรี่ เพราะเซนเซอร์โตโยต้ามันไว กระบะ/ppv ค่ายนี้กลายเป็นเปิดไฟหรี่วิ่งเพียบ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 11:03:41 »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 11:13:38 »
ถามว่าลดต้นทุนมั๊ย อันนี้ตอบยากนะครับ

เผลอๆราคาโคมอาจจะพอๆกันเลยทีเดียว เพราะพี่โตตั้งใจขายแต่ไฮบริด เลยสั่งปั๊ม drl มามากกว่า ส่วนโคมหลอดไส้ อาจจะปั๊มมาน้อยกว่า(อันนี้ต้องดูว่าเค้าส่งออกไปขายตปท.ด้วยโคมธรรมดาเยอะมั๊ย)

แต่ถ้าปั๊มน้อยกว่า แล้วทำไมไม่ปั๊มเป็น led ให้หมดล่ะ ต้นทุนจะได้ยิ่งถูกลง คำตอบคือ ถ้าเหมือนกันหมด แล้วใครจะไปสนใจตัวไฮบริดที่มีกำไรต่อคันมากกว่า

น่าคิดนะ ^^

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 12:20:27 »
อยากได้ไฟสวยๆ ต้องไป ไฮบริดเท่านั้น

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 13:35:19 »
บีบไปเล่นรุ่นไฮบริดไง

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 13:40:55 »
การให้มาแค่นั้น อาจจะไม่ใช่แค่เรื่องต้นทุนหรอกครับ
ทำไฟมารุ่นเดียว สั่งเยอะๆ อาจจะคุมต้นทุนได้ดีกว่าด้วยมั้ง

แต่เหตุที่ให้มาแค่นี้ คือการจงใจในบางครั้งด้วยครับ

ปล. มีรูปรถ spec อินโดหลุดมาครับ (หาไม่เจอแล้ว)
เบนซินไฟหน้า LED สวยเอาเรื่องเลยนะพอไม่มีแถบสีฟ้าขอบตาล่างแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

nomad

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 14:20:12 »
ไม่เกี่ยวหรอกว่า Full LED หรือไม่ Full LED มันขึ้นกับการออกแบบลายในไฟมากกว่า
CHR อัลติส แคมรี่ มันก็ทำมาสวยได้ประมาณนึง แต่ของ cross นี่มันดูแย่ไปเลย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 15:06:08 »
Mazda 3,CX-5,Forester ตัวเริ่มต้นก็ DRL หลอดไส้เหลืองๆเท่ห์ๆนะเออ อย่างที่ท่านบนๆบอก
ถ้าเป็นหลอด DRL อย่างเดียวหาหลอด LED มาเปลี่ยนแทนได้เลย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 15:38:05 »
Mazda รุ่นใหม่ ถ้าไม่top ได้เหลืองๆหมดนะครับ Toyota ก้ทำหลายรุ่น ปกติครับชินแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2020, 19:47:53 »
ถึงใช่ ก็ไม่แปลกใหม่ จงอย่ากังวลไป

ออฟไลน์ Sympho

• Sr. Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 08:26:11 »
Mazda

ถ้าตัวถูกสุดหลอดใส้เหลืองๆธรรมดาครับ เพิ่มมารุ่นกลางก็ได้ไฟสวยๆแล้ว

แต่มันก็เอาหลอด (น่าจะ T10) LED เสียบแทนได้ เอาสีไหนสั่งมาเปลี่ยนเองเลย