ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??  (อ่าน 6910 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonnam92

• Jr. Member
  • **
Re: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 15:34:20 »
ค่ารถแพง ค่าน้ำมันแพง ค่าบำรุงรักษาแพง เครื่องก็ไม่ได้แรง แต่คนก็ยังอวยกันเพราะเป็นขับสี่

เอาเป็นว่า ถ้าขับบนถนนปกติ ไม่คิดจะขับออฟโรดก็ไปรุ่นอื่นที่ขับสองเถอะ

หรือถ้าขับรถเร็วกว่าปกติก็มีรถรุ่นอื่นที่เครื่องแรงกว่านี้ เกาะถนนพอๆกันอีกเยอะแค่ไม่ใช่ทรงSUV
    ขอแชร์ความคิดเห็นกับคุณ shando ครับ
    จากคนที่ซื้อและใช้ Subaru Forester มาได้ 1 ปี  เดิมทีใช้รถ Sedan มาตลอดราวๆ 10 คัน รวมระยะทางน่าจะราวๆ 2 ล้านกม. (สารพัดยี่ห้อ Austin, Citroen, Mitsu, Honda, Nissan, Toyata) โดยหลังสุดอยู่กับแคมรี่มา 12 ปี  และเคยนั่ง BMW X1, กระบะ ซึ่งเมารถ 2 คันนี้แบบแปลกใจตัวเอง  เลยตั้งธงว่ายังไงก็ใช้รถ Sedan เพราะไม่โคลง วิ่งมั่นใจ เข้าโค้งเร็วๆมั่นใจ รถยกสูงคงเมาแน่นอน
    ปีที่แล้วได้เตร่ไปดูรถ Forester ที่จอดนำเสนอในห้าง แล้ว sales ก็เสนอให้นัดลองขับดู ผมไปลองขับราว 20 กม. แปลกใจตรงที่ได้ความรู้สึคล้ายขับแคมรี่ โคลงบ้างแต่น้อยมาก ไม่เมารถเลย ตำแหน่งนั่งขับสูงดีมองถนนกว้างไกลดีกว่า sedan เลยชวนแฟนไปลองขับครั้งที่สอง ชอบเหมือนกัน เลยได้รถ SUV Forester มาใช้งาน แล้วภายหลังก็ขายแคมรี่ไป
    จุดตัดสินใจคือ การขับขี่พอใจอ้างอิงเทียบแคมรี่, เบาะนั่งนั่งได้สบายใกล้เคียงแคมรี่..แบบนั่งขับรวดเดียว 5-6 ชั่วโมงได้ไม่ปวดหลัง, มาถึงระบบขับ4 ละ อันนี้ไม่ได้อวยนะ (555) เป็นความชอบส่วนตัวผมละกัน..ผมชอบเข้าโค้งเร็วและไม่เบรคในโค้ง แปลกใจว่า Forester เข้าออกโค้งที่ความเร็วเท่ากับ Camry ได้ง่ายๆแถมรู้สึกเหวี่ยงน้อยกว่าอีก  ทุกวันนี้เลยไม่ต้องปรับตัวอะไรมากจาก Sedan มา SUV ในความมั่นใจทั้งทางตรง ทางโค้ง ถนนเปียก (แต่เตือนใจเสมอให้ไม่เร็วผิดกฎหมาย และไม่ประมาท)  คือพอได้มาใช้ SUV ขับ 4 แล้วจะได้รับประสบการณ์ที่อธิบายยาก รู้ว่าต่างจากแบบขับ 2 ค่อนข้างชัดเจน (ย้ำว่าความชอบส่วนตัว)
    ค่าตัวรถ..เมื่อเทียบดูกับยี่ห้ออื่น ผมจะจ่ายน้อยกว่าราว 2-3 แสนบาท ที่มีอุปกรณ์ต่างๆใกล้เคียงกัน ดังนั้นเงินส่วนต่างก็สามารถแบ่งไปจ่ายชดเชยค่าบำรุงรักษาที่สูงกว่า To Hon 25% แล้วเงินยังเหลือ เลยตัดสินใจซื้อ
    สำหรับอัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง มันช้ากว่ายื่ห้ออื่นๆ แต่ผมรับได้แบบรู้ว่าพอเพียงสบายๆสำหรับผม ส่วนการเร่งแซงอันนี้โอเคไม่ช้ากว่าคันอื่นๆใช้งานได้สบายๆ
     มาถึงความสิ้นเปลืองน้ำมัน ผมขับในเมืองนอกเมืองปนๆกัน ได้เฉลี่ย 13-15 กม./ลิตร (แคมรี่ 2.0 ก็ได้ราวๆนี้) รับได้กับจุดนี้ สำหรับตัวรถแบบนี้ที่เราชอบ
    อื่นๆปลีกย่อยที่ได้รับประสบการณ์จากการใช้จริงมา 1 ปี ที่ถ่ายทอดยาก เช่น เครื่องมันนิ่งดี ยิ่งรอบสูงก็นิ่ง ไม่สั่นสะเทือนมาที่เรา (แคมรี่ผมว่าดีมากแล้วนะ ยังนิ่งไม่เท่า รู้สึกได้เลย)
    ก็ประมาณนี้ครับ เล่าแบบไม่ค่อยมีสาระยาวเลย  ที่สำคัญผมมองว่ารถยี่ห้ออื่นๆก็มีความดีงามมากมายไม่แพ้กัน  ทุกท่านชอบต่างกันได้ครับ

อ่านเพลินมากครับ ที่บ้านใช้ Camry อยู่ 2 คัน อายุ 13 ปีคันนึง อีกคัน 6 ปี ชอบรถช่วงล่างนุ่มนวล ซึ่งระดับราคาล้านกลางๆหา ความนุ่มสบายแบบ Camry ยากครับ
ตอนอยากได้ SUV มาใช้เหมือนกัน อ่านแล้วเริ่มอยากไปลองขับเลยครับ
1997 Toyota Exsior 1.6 GXI Sold
2003 BMW 323i Sold
2011 Toyota Camry 2.0 G
2015 Toyota Altis 1.6 G Sold
2016 Honda Civic 1.5 TB RS Sold
2017 Toyota Camry 2.0 G
2009 Toyota Wish 2.0 Q ST3

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 27, 2023, 09:15:00 »
มันน่าจะสนใจครับ

แต่ประเด็น มันมีคันอื่นที่น่าสนใจ น่าซื้อกว่า อีกหลายคันเลย

ออฟไลน์ starlight

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 27, 2023, 09:19:31 »
ผมชอบหุ่น XV นะ มันดูสปอร์ต ดูไม่แก่แบบ Forester

รถเค้า อยู่ segment เดียวกับ Cross / HR-V / CX30 แหละ แต่ราคา ณ ปัจจุบัน ขึ้นไปสูงไปหน่อย

เครื่อง 2.0 ออกตัวอืด กินจุพอสมควรนะครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง แต่ถ้ามองว่า มันขับสี่ตลอดเวลา ก็พอจะยอมรับได้

ถ้าเอาความสบาย Forester ดีกว่าพอสมควรครับ

...........

ไปลองขับ รับอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองได้ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหา .. แต่ ลองขับทีไร ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ก็โดนมันตกหมดแหละ รถยี่ห้อนี้

ปสก. โดนตกมาแล้ว   ลงจากรถเทส วางเงินเลยหมื่่นนึง สั่งติดฟิล์มเลย (รถบ้าอะไรเกาะถนน นุ่มหนึบดีจริงๆ)  พอหลายๆวันความคิดตกผลึก ต้องยอมทิ้งเงินจองเลย  ตอนนั้นราคารถ 1.35 ล. ปี57

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 27, 2023, 09:48:16 »
ผมชอบหุ่น XV นะ มันดูสปอร์ต ดูไม่แก่แบบ Forester

รถเค้า อยู่ segment เดียวกับ Cross / HR-V / CX30 แหละ แต่ราคา ณ ปัจจุบัน ขึ้นไปสูงไปหน่อย

เครื่อง 2.0 ออกตัวอืด กินจุพอสมควรนะครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง แต่ถ้ามองว่า มันขับสี่ตลอดเวลา ก็พอจะยอมรับได้

ถ้าเอาความสบาย Forester ดีกว่าพอสมควรครับ

...........

ไปลองขับ รับอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองได้ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหา .. แต่ ลองขับทีไร ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ก็โดนมันตกหมดแหละ รถยี่ห้อนี้

ปสก. โดนตกมาแล้ว   ลงจากรถเทส วางเงินเลยหมื่่นนึง สั่งติดฟิล์มเลย (รถบ้าอะไรเกาะถนน นุ่มหนึบดีจริงๆ)  พอหลายๆวันความคิดตกผลึก ต้องยอมทิ้งเงินจองเลย  ตอนนั้นราคารถ 1.35 ล. ปี57

เชื่อผมไหมครับ ว่า

คนที่ไม่รู้จักยี่ห้อนี้เลย ให้นั่งแบบ blind test เขาแยกไม่ออกหรอก คันไหนขับสอง คันไหนขับสี่

คนที่จะไปซื้อรถยี่ห้อนี้ ถ้าไม่รู้จักยี่ห้อนี้มาก่อน น้อยมากที่จะแวะมาซื้อยี่ห้อนี้

คนที่รู้จักยี่ห้อมาก่อน และ มีข้อมูลมาก่อน เขารู้อยู่แล้วว่ารถนี้มันมีขับสี่ (ยกเว้น BR-Z)

คนที่รู้จักยี่ห้อนี้ดี เรื่องขับสี่ กับ อื่นๆ มันเป็นโจทย์รอง โจทย์หลักคือ ความได้ นุ่ม แน่น หนึบ ปรานีต ปลอดภัย แข็งแรง(บางคนบอกเป็นยี่ห้อสวีเดนแห่งญี่ปุ่น) และ ความเป็นซูในหลายๆ มุม

คนที่รู้จักยี่ห้อนี้ดีมากๆ จะรู้เลยว่า อัตรากินน้ำมันไม่เคยเด่น อัตราเร่งก็ไม่ได้เด่น(ถ้าไม่ตัวแรง) และ เสียงมันก็ไม่ใช่ Rumble แบบเดิมๆ ที่เคยได้ยิน

ถ้าอยากได้ยี่ห้อ แค่ขับสี่ ผมว่า น่าจะแนวเห่อของใหม่ หรือ อยากลองในสิ่งที่ไม่มีมาก่อน เฉยๆ นะ

สุดท้ายก็หนีไปยี่ห้ออื่น เพราะค่าดูแลรักษา ค่าซ่อม และ อะไหล่ (ผมขาย GC8 ก็เพราะเหตุนี้) และ เคยจะกลับมาจับ Levorg อยู่รอบนึง แต่ก็คลาดกัน ไม่ได้เป็นเนี้อคู่

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2023, 22:21:38 »
ขับสนุกละยังหวดเล่นอยู่บนทางด่วนได้ครับ ช่วงล่างผมว่าโอเคนะ รูดทางขรุขระในกรุงเทพได้อยู่ ใครบอกไม่ได้เอามาออฟโรด เอามาออฟโรดในถนนกทมนี่แหละสนุกครับ แต่จะเร่งต้องไปโฟมดSเอา โหมดIไม่ไหวครับ แรงกว่าจะมา
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.