ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??  (อ่าน 7042 ครั้ง)

ออฟไลน์ pipatpon9000

• Newbie
  • *
Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??
« เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 20:13:31 »
XV โมเดลนี้ใกล้จะเปลี่ยนโฉมรึยังครับ..ยังน่าใช้มั๊ย

เทียบกับแบรนด์อื่น ในกลุ่มเดียวกัน มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 20:53:28 »
ถ้าไม่ ซีเรียส เรื่องน้ำมัน เป็น SUV ที่ดีอันดับต้นๆ เลยครับ

ถ้ากังวนเรื่องน้ำมัน ลองมองเป็น CRV  หรือ CX8
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ Smith686

• Hero Member
Re: Subaru XV ตอนนี้ยังน่าซื้อมั๊ยครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 00:35:18 »
          ถ้าเน้นสมรรถนะก็ต้องถือว่าของเขาดีจริง แรงจริง  แต่ภายในคับแคบไปหน่อย  น่าจะเหมาะกับคนโสดมากกว่าคนมีครอบครับ  ถ้าคนมีครอบครัวน่าจะขยับไป Forester มากกว่า

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 03:07:35 »
ยังน่าใช้ครับ โมเดลนี้ไม่มีอะไรจุกจิก การขับและความอเนกประสงค์มีความดีงาม ระดับความปลอดภัยอยู่ในเกณฑ์สูง ความสิ้นเปลืองน้ำมันไม่เด่นอะไร ค่าบำรุงรักษาสูงกว่า To และ Hon ราว 25% ซึ่งก็ขึ้นกับแต่ละคนว่าโอเคไหม  อาจดู Forester เป็นทางเลือกเพิ่มเติม(อยู่ในงบใกล้เคียงกัน)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 08:17:24 »
ถ้าชอบเข้าโค้ง
ถ้าชอบความปลอดภัยเวลาฝนตกถนนลื่น
และเป็นห่วงสถานการณ์คับขันเวลาจะเกิดอุบัติเหตุ

ผมว่าคันนี้ตอบโจทมากๆครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 08:27:21 »
 8) 8) 8).....XV ยังน่าซื้อครับ หากยังไม่เคยลองขับ ควรหาโอกาสไปทดสอบดู  และสำหรับผมเองนะ พูดเลยว่า รถอะไรไม่รู้ เกาะถนน ขับปลอดภัยดีมากครับ :-X

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 08:38:55 »
ใช้ฟอเรสเตอร์อยู่ครับ แค่XVเป็นรถที่อยากได้มากๆ แต่ภรรยาบอกว่าเล็กไป
การขับขี่จะดีกว่าฟอรเสเตอร์อยู่พอสมควร
แต่เรื่องค่าบำรุงรักษานี่เข้าศูนย์ทีปาดเหงื่อเลยครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 09:42:25 »
ถ้าสมัยมันราคา 8-9  นั่นผมจะบอกว่าโอเคเลย

แต่กับ 1.2 ล้านเนี่ย  ผมมองว่ามีตัวเลือกอื่นที่น่าสนใจกว่า  จุดเด่นของมันเพียงอย่างเดียวคือความรุ้สึก firm เวลาขับ  แต่มันไม่ได้เร็ว ไม่ได้แรงอะไร  กินน้ำมันอีกต่างหาก .... ผมขับ XV ของน้องขึ้น ๆ ลง ๆ ภูเขาก็บ่อยอยู่ ใช่มันรุ้สึก firm สำหรับรถ crossover  แต่ถ้าจะเอาความเร็วเข้าโค้ง  รถที่บอกว่าช่วงล่างย้วยอย่าง Altis ก็ทำความเร็วในโค้งได้ไม่ต่างกันเลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:19:16 »
ตอน 9 แสน เห็นคนขับเยอะมากเลยครับ
ถ้าต้องการขับ 4 ผมว่าดีเลยนะ
แต่ตัวจริงไม่ใหญ่ครับ เล็กกว่า CRV
ค่ายน้ถ้าคนรักก็จะรักเลยครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:22:24 »
ถ้างบถึงขยับไป Forester ครับ นั่งสบายกว่า  เหลือๆเลย  เป็นรถที่น่าใช้คันนึง ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องอัตรากินน้ำมัน

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:23:36 »
ผมว่าแพงไปนิดคับ ถ้าเทียบกับคู่แข่งที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน....

แต่ถ้าโจทย์คืออยากได้รถที่เป็นระบบ AWD ล่ะก็...  XV นี่คือ choice ที่ราคาเบาที่สุดแล้ว ขับดี เกาะถนนจริง (เพราะมันเป็น Fulltime AWD) โครงสร้างตัวรถก็ทำมาดี ปลอดภัยเวลาเกิดอุบัติเหตุ
แต่ก็ต้องแลกกับอัตราการกินน้ำมันที่ไม่ประหยัดเท่ารถขับ 2 และอัตราเร่งที่ไม่ได้โดดเด่นมาก กับค่าบำรุงรักษาที่แพงกว่ารถรุ่นอื่นหน่อยนึงคับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:33:55 »
ผมชอบหุ่น XV นะ มันดูสปอร์ต ดูไม่แก่แบบ Forester

รถเค้า อยู่ segment เดียวกับ Cross / HR-V / CX30 แหละ แต่ราคา ณ ปัจจุบัน ขึ้นไปสูงไปหน่อย

เครื่อง 2.0 ออกตัวอืด กินจุพอสมควรนะครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง แต่ถ้ามองว่า มันขับสี่ตลอดเวลา ก็พอจะยอมรับได้

ถ้าเอาความสบาย Forester ดีกว่าพอสมควรครับ

...........

ไปลองขับ รับอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองได้ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหา .. แต่ ลองขับทีไร ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ก็โดนมันตกหมดแหละ รถยี่ห้อนี้

ออนไลน์ Edwardsella

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:42:17 »
เคยใช้ตัวแรก ช่วงลด 999000 รถตันจง รอลดราคาหนักๆครับ ถึงจะคุ้ม ค่ายนี้มีลดราคาแรงๆ ตลอด ไม่เกรงใจคนออกก่อนเลย แนวโน้มคิดว่าคงมีลดหนักๆ อีกแน่ เพราะตอนนี้พี่มีแต่รถ ICE ไม่ค่อยมีทางเลือกเลย
เป็นรถที่ขับทางไกลถนนบ้านเราแล้วสบายใจ รถสูงนิด ๆ กับความรู้สึกช่วงล่างมันแน่นๆ ที่รถราคาใกล้ๆ กันให้ไม่ได้ ถ้าไม่ serious 0-100 กับการกินน้ำมัน จริงๆ ก็ไม่แย่ ขับชิวๆ ทางไกล 100-110 ก็ 15km/L ได้เป็นปกติ แต่ในเมืองก็ดุหน่อย
ยิ่งขับเข้าถนนลูกรังทีไร ยังนึกถึงคันนี้ตลอด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 10:57:05 »
ถ้าเทียบกับ SUV   monocoque

จุดเด่นของ XV คือ ขับสี่กับขับบู้  (แบบไม่ยกคันเร่ง)   ของแต่งเยอะ  ชุดแปลงช่วงล่างมาเป็น Im ก็ยังมีขาย  ::) ::)

ขับในเมืองกินแบบเครื่อง 3.0 NA แถมเกียร์อมๆด้วย ขับแบบบนทางด่วนแบบไหลๆพอจะกดตามคันหน้า อ้าวเกียร์อมเร่งไม่ค่อยขึ้น  แต่ออกนอกเมืองก็ประหยัดใช้ได้อยู่

ที่เหลือค่ายอื่นทำได้ดีกว่า

ขับบู้ CX30 กับ CHR (เลิกขาย) นี่ก็ใช้ได้ เอาลงเขา 304 ก็ไม่ใช่ว่าหนีกันออก   

ประหยัด ขับในเมือง Cross ไฮบริดน่าจะดีกว่า 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ pipatpon9000

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 11:28:48 »
ขอบคุณทุก ๆ ความเห็นครับ  ;)

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 12:21:21 »
มองในด้านสรรถนะของระบบขับ4 x mode ที่ในตลาดไม่มีใครให้ได้
สำหรับคนชอบท่องเที่ยวที่ไปในทาง off road บางโอกาส ที่ไม่หนักมาก ไปได้มากกว่ารุ่นอื่นๆในกลุ่ม
แต่ถ้าใช้งานในเมืองไม่ได้ชอบเที่ยวแนวนี้ เน้นประหยัดทั้งน้ำมันและการบำรุงรักษา ไปตัวเลือกอื่นๆดีกว่าครับ เพราะเป็น hybrid แทบทั้งหมด และ XV ต้องถ่ายน้ำมันเฟืองท้ายทุกหมื่นโล
ส่วนลดตอนนี้ที่เคยสอบถามมาประมาณ 150,000 ราคารถเหลือแค่ 1.15 ล้าน
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 12:58:17 »
ถ้าเทียบกับ SUV   monocoque

จุดเด่นของ XV คือ ขับสี่กับขับบู้  (แบบไม่ยกคันเร่ง)   ของแต่งเยอะ  ชุดแปลงช่วงล่างมาเป็น Im ก็ยังมีขาย  ::) ::)

ขับในเมืองกินแบบเครื่อง 3.0 NA แถมเกียร์อมๆด้วย ขับแบบบนทางด่วนแบบไหลๆพอจะกดตามคันหน้า อ้าวเกียร์อมเร่งไม่ค่อยขึ้น  แต่ออกนอกเมืองก็ประหยัดใช้ได้อยู่

ที่เหลือค่ายอื่นทำได้ดีกว่า

ขับบู้ CX30 กับ CHR (เลิกขาย) นี่ก็ใช้ได้ เอาลงเขา 304 ก็ไม่ใช่ว่าหนีกันออก   

ประหยัด ขับในเมือง Cross ไฮบริดน่าจะดีกว่า

ขับบู๊ ถอยให้ห่าง cx30 เลยครับ เมื่อคืนลองมาแล้ว รถเดิมๆหาความมั่นใจไม่เจอเลย น่ากลัวมาก

Honda Freed ใส่ kayaba กระบอกฟ้ายังมุดมันกว่าเยอะ
ถ้า cx30 จะบู๊ ต้องเปลี่ยนโช้คสถานเดียว

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 15:49:25 »
[

ขับบู๊ ถอยให้ห่าง cx30 เลยครับ เมื่อคืนลองมาแล้ว รถเดิมๆหาความมั่นใจไม่เจอเลย น่ากลัวมาก

Honda Freed ใส่ kayaba กระบอกฟ้ายังมุดมันกว่าเยอะ
ถ้า cx30 จะบู๊ ต้องเปลี่ยนโช้คสถานเดียว

ของผมปี  2021 ช่วงล่างนี่แข็งเลย   เดิมๆนี่แข็งกว่า Focus  Mk2 / Mk3  อีก 
มันแข็งจนไม่ชอบถนนที่มีลอนเยอะถี่ๆ     :-[ :-[     ไม่แน่ใจว่ารุ่นหลังๆมีปรับอะไรไหม  ค่ายนี้ชอบทำไรไม่บอก แอบจูนลดพลังงี้ แอบเปลี่ยนพาร์ทโช้คงี้

แต่ถ้าถามว่ามันบู้ขนาดไหน ผมคิดว่า Mk3 ไปได้เท่าไหร่ คันนี้ก็ห่างไม่เยอะ   
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 17:43:59 »
[

ของผมปี  2021 ช่วงล่างนี่แข็งเลย   เดิมๆนี่แข็งกว่า Focus  Mk2 / Mk3  อีก 
มันแข็งจนไม่ชอบถนนที่มีลอนเยอะถี่ๆ     :-[ :-[     ไม่แน่ใจว่ารุ่นหลังๆมีปรับอะไรไหม  ค่ายนี้ชอบทำไรไม่บอก แอบจูนลดพลังงี้ แอบเปลี่ยนพาร์ทโช้คงี้

แต่ถ้าถามว่ามันบู้ขนาดไหน ผมคิดว่า Mk3 ไปได้เท่าไหร่ คันนี้ก็ห่างไม่เยอะ   
ผมพึ่งออกปลายปีที่แล้วครับ ถ้าฟังแบบนั้น น่าจะโดนเปลี่ยนพาร์ทโช้คโดยไม่บอกแหละครับ

เมื่อคืนผมมุดตาม civic คือแบบว่ามันโคลงตลอดเลยครับ แถมเวลาขับไม่เร็วก็ไม่ได้ตึงตังสมความเล่าลือเลยครับ

มันดีอย่างเดียวคือเข้าโค้งนิ่งที่ความเร็วสูงด้วยเทคโนโลยีช่วยน่ะครับ แต่ก่อนเข้านี่ต้องเนียนๆเข้านะครับ ไปกระโตกกระตากเข้า ตูดออกง่ายๆเลย เมื่อคืนได้ยินเสียงล้อหลังร้องด้วย ><

อย่างโค้งตัว s ที่เลยเซ็นทรัลพระราม 3 ไปทางบางนา-ดินแดง และขากลับ ตัว s ตรงก่อนทางลงสาธุประดิษฐ์​ปกติผมขับ freed(แต่งโช้คที่ว่า)​ล้อเดิมๆ ตัดโค้งแบบเนียนๆ
แต่ cx30 ไม่สามารถเข้าได้เลย จากขวามาซ้าย ตูดโยนจนเหวอ เอาว่ารถตู้อย่าง vellfire 20 ยังตัดโค้งได้เนียนกว่าครับ

ผมงงมาก สงสัยจะได้ cx30 ปลอมมาใช้ คือเงียบ นุ่ม เครื่องเสียงฟังสบาย เหมือนนั่งรถหรูๆ แต่ขับไม่สปอร์ตเหมือนรูปร่างเลย

แต่ปกติก็ไม่ค่อยได้ขับคันนี้บู๊เท่าไหร่ครับ  เลยไม่ซีเรียสขนาดนั้น ผมมีรถบู๊เล่นๆอยู่แล้วคันนึงครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 20:48:39 »

เคยขับอยู่ 2 ครั้ง
รถดีขับสนุก ภายนอกพอได้ ภายในพื้นที่ก็สบายสำหรับขนาดตัวรถ
ติดอยู่ที่ราคากับเครื่องยนต์ที่ได้ครับ

เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าน่าใช้ถ้าราคาต่ำกว่านี้
ด้วยเครื่องยนต์ที่ไม่ทันยุคแล้วราคามันไม่ควรข้ามล้าน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 21:51:00 »
เป็นรถที่น่าใช้มากครับ อาจจะไม่ได้แรงมาก หรือประหยัดมาก ถ้ารับตรงนี้ได้ ผมว่า OK เลย

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2023, 13:56:58 »
ผมชอบหุ่น XV นะ มันดูสปอร์ต ดูไม่แก่แบบ Forester

รถเค้า อยู่ segment เดียวกับ Cross / HR-V / CX30 แหละ แต่ราคา ณ ปัจจุบัน ขึ้นไปสูงไปหน่อย

เครื่อง 2.0 ออกตัวอืด กินจุพอสมควรนะครับ ถ้าเทียบกับคู่แข่ง แต่ถ้ามองว่า มันขับสี่ตลอดเวลา ก็พอจะยอมรับได้

ถ้าเอาความสบาย Forester ดีกว่าพอสมควรครับ

...........

ไปลองขับ รับอัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองได้ ที่เหลือไม่ใช่ปัญหา .. แต่ ลองขับทีไร ถ้าเป็นคนชอบขับรถ ก็โดนมันตกหมดแหละ รถยี่ห้อนี้

จริงครับ แฟนผมก็โดนตกตอนลองขับ เพราะตอนแรกนางชอบหน้าตาcx5มากกว่า แต่พอลองขับนางจองฟอเรสเตอร์ทันทีเลยครับ
พอใช้จริงนางก็ชอบมากครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 21, 2023, 14:23:20 »
ผมนี่อย่างชอบเลย แต่ไม่มีวาสนาได้ซื้อ
ช่วงตัวก่อนลดเหลือ 990,000 นี่เกือบออกละ ติดประเด็นที่เก็บของด้านหลังมันน้อยไปหน่อย เลยไม่ได้ซื้อ
ถ้าไม่ได้สนใจเรื่องความประหยัดนัก และยินดีจ่ายค่าบำรุงมากกว่าค่ายตลาดหน่อย ผมว่าน่าสนใจนะครับ

ออฟไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 21, 2023, 14:26:42 »
ผมเคยคิดจะซื้่อ แต่ตอนนั้นไม่มี 'ตาฉลาด'
ถ้ามีแล้ว ผมฟังมาว่าขับสนุก และ ขับปลอดภัย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 21, 2023, 23:24:54 »
โฉมถัดไปเปิดตัวแล้วที่เมืองนอกครับ แต่บ้านเราก็พึ่งจะ mc ไปไม่นานคงอีกซักพัก

ถ้าชอบในการขับขี่ที่ไม่เน้นแรง เน้น handling ความน่าใช้มันยังมีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2023, 18:55:32 »
ค่ารถแพง ค่าน้ำมันแพง ค่าบำรุงรักษาแพง เครื่องก็ไม่ได้แรง แต่คนก็ยังอวยกันเพราะเป็นขับสี่

เอาเป็นว่า ถ้าขับบนถนนปกติ ไม่คิดจะขับออฟโรดก็ไปรุ่นอื่นที่ขับสองเถอะ

หรือถ้าขับรถเร็วกว่าปกติก็มีรถรุ่นอื่นที่เครื่องแรงกว่านี้ เกาะถนนพอๆกันอีกเยอะแค่ไม่ใช่ทรงSUV

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2023, 23:02:32 »
ค่ารถแพง ค่าน้ำมันแพง ค่าบำรุงรักษาแพง เครื่องก็ไม่ได้แรง แต่คนก็ยังอวยกันเพราะเป็นขับสี่

เอาเป็นว่า ถ้าขับบนถนนปกติ ไม่คิดจะขับออฟโรดก็ไปรุ่นอื่นที่ขับสองเถอะ

หรือถ้าขับรถเร็วกว่าปกติก็มีรถรุ่นอื่นที่เครื่องแรงกว่านี้ เกาะถนนพอๆกันอีกเยอะแค่ไม่ใช่ทรงSUV
    ขอแชร์ความคิดเห็นกับคุณ shando ครับ
    จากคนที่ซื้อและใช้ Subaru Forester มาได้ 1 ปี  เดิมทีใช้รถ Sedan มาตลอดราวๆ 10 คัน รวมระยะทางน่าจะราวๆ 2 ล้านกม. (สารพัดยี่ห้อ Austin, Citroen, Mitsu, Honda, Nissan, Toyata) โดยหลังสุดอยู่กับแคมรี่มา 12 ปี  และเคยนั่ง BMW X1, กระบะ ซึ่งเมารถ 2 คันนี้แบบแปลกใจตัวเอง  เลยตั้งธงว่ายังไงก็ใช้รถ Sedan เพราะไม่โคลง วิ่งมั่นใจ เข้าโค้งเร็วๆมั่นใจ รถยกสูงคงเมาแน่นอน
    ปีที่แล้วได้เตร่ไปดูรถ Forester ที่จอดนำเสนอในห้าง แล้ว sales ก็เสนอให้นัดลองขับดู ผมไปลองขับราว 20 กม. แปลกใจตรงที่ได้ความรู้สึคล้ายขับแคมรี่ โคลงบ้างแต่น้อยมาก ไม่เมารถเลย ตำแหน่งนั่งขับสูงดีมองถนนกว้างไกลดีกว่า sedan เลยชวนแฟนไปลองขับครั้งที่สอง ชอบเหมือนกัน เลยได้รถ SUV Forester มาใช้งาน แล้วภายหลังก็ขายแคมรี่ไป
    จุดตัดสินใจคือ การขับขี่พอใจอ้างอิงเทียบแคมรี่, เบาะนั่งนั่งได้สบายใกล้เคียงแคมรี่..แบบนั่งขับรวดเดียว 5-6 ชั่วโมงได้ไม่ปวดหลัง, มาถึงระบบขับ4 ละ อันนี้ไม่ได้อวยนะ (555) เป็นความชอบส่วนตัวผมละกัน..ผมชอบเข้าโค้งเร็วและไม่เบรคในโค้ง แปลกใจว่า Forester เข้าออกโค้งที่ความเร็วเท่ากับ Camry ได้ง่ายๆแถมรู้สึกเหวี่ยงน้อยกว่าอีก  ทุกวันนี้เลยไม่ต้องปรับตัวอะไรมากจาก Sedan มา SUV ในความมั่นใจทั้งทางตรง ทางโค้ง ถนนเปียก (แต่เตือนใจเสมอให้ไม่เร็วผิดกฎหมาย และไม่ประมาท)  คือพอได้มาใช้ SUV ขับ 4 แล้วจะได้รับประสบการณ์ที่อธิบายยาก รู้ว่าต่างจากแบบขับ 2 ค่อนข้างชัดเจน (ย้ำว่าความชอบส่วนตัว)
    ค่าตัวรถ..เมื่อเทียบดูกับยี่ห้ออื่น ผมจะจ่ายน้อยกว่าราว 2-3 แสนบาท ที่มีอุปกรณ์ต่างๆใกล้เคียงกัน ดังนั้นเงินส่วนต่างก็สามารถแบ่งไปจ่ายชดเชยค่าบำรุงรักษาที่สูงกว่า To Hon 25% แล้วเงินยังเหลือ เลยตัดสินใจซื้อ
    สำหรับอัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง มันช้ากว่ายื่ห้ออื่นๆ แต่ผมรับได้แบบรู้ว่าพอเพียงสบายๆสำหรับผม ส่วนการเร่งแซงอันนี้โอเคไม่ช้ากว่าคันอื่นๆใช้งานได้สบายๆ
     มาถึงความสิ้นเปลืองน้ำมัน ผมขับในเมืองนอกเมืองปนๆกัน ได้เฉลี่ย 13-15 กม./ลิตร (แคมรี่ 2.0 ก็ได้ราวๆนี้) รับได้กับจุดนี้ สำหรับตัวรถแบบนี้ที่เราชอบ
    อื่นๆปลีกย่อยที่ได้รับประสบการณ์จากการใช้จริงมา 1 ปี ที่ถ่ายทอดยาก เช่น เครื่องมันนิ่งดี ยิ่งรอบสูงก็นิ่ง ไม่สั่นสะเทือนมาที่เรา (แคมรี่ผมว่าดีมากแล้วนะ ยังนิ่งไม่เท่า รู้สึกได้เลย)
    ก็ประมาณนี้ครับ เล่าแบบไม่ค่อยมีสาระยาวเลย  ที่สำคัญผมมองว่ารถยี่ห้ออื่นๆก็มีความดีงามมากมายไม่แพ้กัน  ทุกท่านชอบต่างกันได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2023, 23:07:11 โดย PKCHU »

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 14:08:00 »
ผมจะซื้อเพราะขับ 4 นี่แหละครับ

แต่ ไปฟอเรสเตอร์ ดูจะคุ้มกว่า เพราะรถใหญ่กว่า

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 14:19:06 »

ขอแชร์ความคิดเห็นกับคุณ shando ครับ
    จากคนที่ซื้อและใช้ Subaru Forester มาได้ 1 ปี  เดิมทีใช้รถ Sedan มาตลอดราวๆ 10 คัน รวมระยะทางน่าจะราวๆ 2 ล้านกม. (สารพัดยี่ห้อ Austin, Citroen, Mitsu, Honda, Nissan, Toyata) โดยหลังสุดอยู่กับแคมรี่มา 12 ปี  และเคยนั่ง BMW X1, กระบะ ซึ่งเมารถ 2 คันนี้แบบแปลกใจตัวเอง  เลยตั้งธงว่ายังไงก็ใช้รถ Sedan เพราะไม่โคลง วิ่งมั่นใจ เข้าโค้งเร็วๆมั่นใจ รถยกสูงคงเมาแน่นอน
    ปีที่แล้วได้เตร่ไปดูรถ Forester ที่จอดนำเสนอในห้าง แล้ว sales ก็เสนอให้นัดลองขับดู ผมไปลองขับราว 20 กม. แปลกใจตรงที่ได้ความรู้สึคล้ายขับแคมรี่ โคลงบ้างแต่น้อยมาก ไม่เมารถเลย ตำแหน่งนั่งขับสูงดีมองถนนกว้างไกลดีกว่า sedan เลยชวนแฟนไปลองขับครั้งที่สอง ชอบเหมือนกัน เลยได้รถ SUV Forester มาใช้งาน แล้วภายหลังก็ขายแคมรี่ไป
    จุดตัดสินใจคือ การขับขี่พอใจอ้างอิงเทียบแคมรี่, เบาะนั่งนั่งได้สบายใกล้เคียงแคมรี่..แบบนั่งขับรวดเดียว 5-6 ชั่วโมงได้ไม่ปวดหลัง, มาถึงระบบขับ4 ละ อันนี้ไม่ได้อวยนะ (555) เป็นความชอบส่วนตัวผมละกัน..ผมชอบเข้าโค้งเร็วและไม่เบรคในโค้ง แปลกใจว่า Forester เข้าออกโค้งที่ความเร็วเท่ากับ Camry ได้ง่ายๆแถมรู้สึกเหวี่ยงน้อยกว่าอีก  ทุกวันนี้เลยไม่ต้องปรับตัวอะไรมากจาก Sedan มา SUV ในความมั่นใจทั้งทางตรง ทางโค้ง ถนนเปียก (แต่เตือนใจเสมอให้ไม่เร็วผิดกฎหมาย และไม่ประมาท)  คือพอได้มาใช้ SUV ขับ 4 แล้วจะได้รับประสบการณ์ที่อธิบายยาก รู้ว่าต่างจากแบบขับ 2 ค่อนข้างชัดเจน (ย้ำว่าความชอบส่วนตัว)
    ค่าตัวรถ..เมื่อเทียบดูกับยี่ห้ออื่น ผมจะจ่ายน้อยกว่าราว 2-3 แสนบาท ที่มีอุปกรณ์ต่างๆใกล้เคียงกัน ดังนั้นเงินส่วนต่างก็สามารถแบ่งไปจ่ายชดเชยค่าบำรุงรักษาที่สูงกว่า To Hon 25% แล้วเงินยังเหลือ เลยตัดสินใจซื้อ
    สำหรับอัตราเร่งจากจุดหยุดนิ่ง มันช้ากว่ายื่ห้ออื่นๆ แต่ผมรับได้แบบรู้ว่าพอเพียงสบายๆสำหรับผม ส่วนการเร่งแซงอันนี้โอเคไม่ช้ากว่าคันอื่นๆใช้งานได้สบายๆ
     มาถึงความสิ้นเปลืองน้ำมัน ผมขับในเมืองนอกเมืองปนๆกัน ได้เฉลี่ย 13-15 กม./ลิตร (แคมรี่ 2.0 ก็ได้ราวๆนี้) รับได้กับจุดนี้ สำหรับตัวรถแบบนี้ที่เราชอบ
    อื่นๆปลีกย่อยที่ได้รับประสบการณ์จากการใช้จริงมา 1 ปี ที่ถ่ายทอดยาก เช่น เครื่องมันนิ่งดี ยิ่งรอบสูงก็นิ่ง ไม่สั่นสะเทือนมาที่เรา (แคมรี่ผมว่าดีมากแล้วนะ ยังนิ่งไม่เท่า รู้สึกได้เลย)
    ก็ประมาณนี้ครับ เล่าแบบไม่ค่อยมีสาระยาวเลย  ที่สำคัญผมมองว่ารถยี่ห้ออื่นๆก็มีความดีงามมากมายไม่แพ้กัน  ทุกท่านชอบต่างกันได้ครับ

Forester ราคาไม่ได้ต่างกับคู่แข่งมาก แล้วก็มีข้อดีกว่าคันอื่นตรงโปร่งนั่งสบาย ยิ่งช่วงนี้CRVรอรับรถนานมาก ผมว่ายังมีความน่าซื้ออยู่

แต่XVนี่แพงกว่าชาวบ้าน ในขณะที่จุดเด่นกว่าคันอื่นมีแค่ขับ4 เทียบกับค่าตัว ค่าซ่อมบำรุงผมเลยคิดว่าไม่คุ้มครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 21:02:01 »
   ปีที่แล้ว 2022 ได้ราคา Forester ES ที่ 1.27 ลบ. (เทียบรถอื่นๆราคาอยู่ที่ 1.5 ลบ.) เลยตัดสินใจยิ่งง่ายครับ
    ส่วน XV ปัจจุบันคงต้องดูราคาและเงื่อนไขกัน ในมุมมองคุณ shando ก็เป็นข้อคิดที่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2023, 21:04:56 โดย PKCHU »