ผู้เขียน หัวข้อ: ยุคโควิดตั้งแต่ต้นปีถึงปัจจุบันรถวิ่งไประยะทางกี่กิโลเมตรครับ  (อ่าน 3085 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ตั้งแต่ต้นปี 2021 ถึงสิงหาคม รถผมวิ่งไปประมาณ 1,800 km. เองครับ วิ่งอาทิตย์ละครั้ง 15-20 km. อย่างปีก่อนหน้าผมวิ่งประมาณ 7 พันกว่ากิโลเมตร ปีนี้เหลืออีกแค่ 3 เดือนกว่าๆ น่าจะสองพันโลได้ครับ สายจอดเลยครับปีนี้ ไม่รู้จะขับไปไหน น้ำมันก็ขึ้นเอาๆ เอาไปวิ่งอาทิตย์ละครั้ง ขับไปวนรอบๆ เมือง รอเครื่องร้อนแล้วอัดบ้าง วิ่งทางไกลบ้าง จะได้ยืดเส้นยืดสายระบบหน่อยครับ ผมมีสองคันก็วิ่งพอๆ กันหมด

แต่ละท่านวิ่งกันไปเท่าไหร่บ้างครับ ปีนี้น่าจะสายจอดกันหมด มีวิธีดูแลรักษารถยนต์ยังไงบ้างครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

หลังๆรถผมวิ่งปีละ หมื่นกม. พอมาเจอ covid

CRV เช็คปลายปีที่แล้ว  ปีใหม่ได้เที่ยวเหนือ / สงกรานต์ ได้ลง เบตง ตอนนี้ 8 พันกว่ากม ละ จริงๆ คิดว่า จะได้ลงใต้ ราวๆ กค กลับมาจะได้เช็คหมื่น ก็อด คันนี้ ไม่มีอะไรมาก เอะอะก็ใช้มัน ไมล์เยอะหน่อย

Pulsar เช็ค ก.พ. ต้นปี ถึงตอนนี้วิ่งไป 2 พันกม หุหุ คือ ปกติ ถ้าไม่ได้ลงใต้ (สลับ crv) ก็จะเอาเข้า กทม มาตอนหลัง ที่ทำงาน ห้ามเดินทางออกนอกจังหวัด เลยทำได้แค่ วิ่งวนในปราจีน พอดีมันเตี้ย จะพาไปเที่ยวต้องเช็คเส้นทางหน่อย หาที่ใช้งานยาก

City ออกรถ มี.ค. ตอนนี้วิ่งไป 4 พันกม นี่ก็กะเอาลงใต้ เอาไปเที่ยว กะว่า 6 เดือน จะลากให้ครบหมื่น แต่พี่โค มา จบกันไม่ได้ไปไหน ที่เห็นไมล์ขึ้นคือ เข้ากทม (ก่อนเค้าสั่งห้าม) หาของแต่งใส่ทั้งนั้น

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไมล์ต้นปี (ก.พ.) = 332,601
ไมล์ตอนนี้ (ส.ค.) = 345,469
ระยะทางรวม 12,868 กม. ครับ

จากปกติผมจะใช้รถประมาณปีละ 3 หมื่นกว่าโล ไม่ได้ขับรถไปทำงานเลย แต่ขับกลับบ้านที่สุพรรณ เดือนละ 1-2 ครั้ง และไปเที่ยว ตจว เหนือ ไต้ อีสาน ตกปีละ 3 ครั้ง
ปีนี้เปลี่ยนเป็นแทบไม่ได้ออก ตจว เลย แต่มีขับรถไปรับ-ส่งแฟนที่ทำงาน (ไป-กลับ เที่ยวละ 60+ โล) ประมาณสัปดาห์ละ 1-2 วัน เป็นการเดินทางหลักของปีนีัครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ปกติขับปีละ 25,000 กม.
ปีที่แล้ว ยังพอมีช่วงที่ WFH บ้าง เลยเหลือ 12,000
ปีนี้ WFH ตลอด..... 8 เดือน ขับไป 2,500 โลเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2021, 12:38:25 โดย YZA »

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
โควิดรอบนี้ รถติดน้อยลงนิดเดียวเองนะครับ
ไม่เหมือนรอบแรกปีที่แล้ว อันนั้นถนนโล่งมาก
ปีนี้ยังไม่ได้เอารถออก ตจว.เลย แต่เลขไมล์น่าจะเท่าเดิม
เพราะออกไปซื้อของกินไกลขึ้น รถไม่ติดก็ขยันออกกว่าเดิม

ออฟไลน์ Mp4_007

วิ่งปีละ6หมื่น-7หมื่น ไม่ว่าจะมีโควิดหรือไม่มี  ไม่มีผลกับผมเลย

ออฟไลน์ Smith686

วิ่งน้อยกว่าเดิมนิดหน่อยเพราะยังต้องขับรถไปทำงานเหมือนเดิม  แต่ที่ต่างแบบชัดเจนที่สุดคือการล้างรถ  เดิมใช้บริการร้านล้างรถ  แต่พอมีโควิด  ร้านบอกว่าถ้าจะล้างรถต้องพ่นยาฆ่าเชื้อโควิดด้วย  เสียค่าบริการเพิ่มอีกสองร้อยกว่าบาท  คิดว่าแพงเกินไปเลยล้างเอง  ล้างไปเรื่อยๆจนชินแล้ว  เลิกใช้บริการร้านล้างรถไปเลย

ออฟไลน์ mongolias

รถผมเอง ใช้ไปราวๆ 1 หมื่นก.ม. มั๊ง
ต้นปี ยังเข้าออฟฟิศเป็นบางช่วง ปกติผมใช้รถปีละ 3.5-4 หมื่นก.ม. ครับ
ส่วนรถเมีย วิ่งไปสัก 3000 ก.ม. ได้ครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมวิ่งเยอะกว่าเดิม
ประมาณ เดือนละ 5000 กิโลฯ ครับ
เพราะโดนเรียกเข้าโรงงานเกือบทุกวัน
ไปแก้ปัญหาเรื่องโควิทนี่แหละครับ

อยากได้รถมี Adaptive Cruise ขึ้นมาทันที

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผม 8 เดือน หมื่นกว่า ปกติ 4หมื่นครับ

ช่วงนี้ได้งาน ตจว วิ่งไปกลับ วันเดียว 500 โล เหยียบเอามันส์เลยครับเหมือนได้ปลดปล่อย

ออฟไลน์ maggie

3-4ปีก่อนที่จะมีโควิด ผมใช้ปีละประมาณ8พันโล พอปีที่แล้วใช้ไป3พันนิดๆ ปีนี้8เดือนแล้ว ใช้ยังไม่ถึง1พันเลย แต่ก่อนเข้าที่ทำงานสัปดาห์ละ4-5วัน ปีนี้ เข้าเดือนละ2ครั้ง

ออฟไลน์ sukhontha

ผมตรงกันข้าม  ปีนี้  ใช้เยอะกว่าปีที่แล้ว

วันแม่วิ่งไปปราจีน-วังน้ำเขียว -เขาใหญ่ กลับบ้าน

เสาร์ที่แล้ว วิ่งสุพรรณฯ วนไปบึงฉวาก -สิงห์-กลับบ้าน

ทั้งหมดวิ่งคลายเครียด..ไม่รู้จะทำไร  หงุดหงิด 

สัปดาห์นี้งด  แต่อย่ากลัวว่าผมไปแพร่เชื้อ  เตรียมอาหารกินบนรถ   ลงจากรถเวลาฉี่เท่านั้น  ประมาณขับตามถนนไปเรื่อย ๆ   ให้หมดวันไปครับ

อ้อลืมบอก  ปีนี้วิ่งไปหมื่นเศษแล้วครับ

ออฟไลน์ basterias

ของผมหายไปเดือนละ 300 - 600 กม ครับ เพราะปกติไปพัทยาทุกเดือนเดือนละครั้งสองครั้ง พอโควิทมาไม่ได้ไปเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ปกติเช็คระยะผมจะขับถึง 10,000 km ล่วงหน้าก่อนครบ 6 เดือนประมาณเดือนนึงครับ

พอมีโควิดที่แค่ขับรถไปทำงาน 6 เดือนไม่เคยขับได้ถึง 8,000 km เลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ AlPha

• Jr. Member
  • **
2400 กิโลครับ และเติมน้ำมันครั้งล่าสุดเมื่อ 2 เดือนที่แล้ว 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2021, 15:57:24 โดย AlPha »

ออฟไลน์ dht_tubes

รถเก๋งผม2000 กม.

รถตู้ 1500 กม. ครับ

จักรยาน 400 กม. (นับมั้ยครับ) 555

ออฟไลน์ IS2000

ปกติขับรวมๆกันหมดเดือนละ 1500-1800 กม. ครับ ตอนนี้เหลือประมาณ 600-700 กม. ได้ คันหลักนี่แทบจะจอดนิ่งเลยส่วนรถขับวันหยุดไมล์กลับเพิ่มขึ้นเพราะมีเวลาขับมากกว่าเดิมครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่ได้ดูมากครับ แต่บวกไม่เกิน 1,000 km แน่ๆครับ เพราะสลับกัน 2 คัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ PREM

ผมพอๆ เดิมครับเพราะขับรถไปทำงานมากขึ้นจากปกติขึ้น BTS เป็นหลัก แต่ขณะเดียวกันก็ไม่ได้ออกตจว.เลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ poonshop

ปี61ทั้งปีวิ่ง700โล
ปี62ตอนนี้ได้400โล  แล้ว....

ออฟไลน์ spn

กระบะ ใช้ไป 40000km ตั้งแต่ต้นปี
โควิดทำให้วัตถุดิบ/อุปกรณ์ ที่ใช้ทำงานไม่มีขายแถวบ้าน ต้องไปซื้อต่างจังหวัด + มหาลัยเดี๋ยวก็เรียน offline / online ขับไปรับ-ส่งน้อง ขนของเข้า-ออก หอหลายรอบมาก

คันอื่นๆ วิ่งคันละ 15000-20000km ตั้งแต่ต้นปี ลดลงบ้าง เพราะไม่ได้ไปเที่ยว ตจว เลย วนไป วนมาแค่แถวบ้าน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2021, 22:21:40 โดย Nat_spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ pratuang

ผมนี้ไม่รู้จะพูดยังไงครับ ซื้อรถปี 19 ไม่กี่เดือน โควิดมา แทบจะไม่ได้ออกต่างจังหวัดเลย กะว่าคันนี้จะเที่ยวเมืองไทยชะหน่อย ซื้อมาก็แพง สรุป จอดครับ รู้ยังนี้ไม่น่าซื้อเลยครับ ไว้ซื้อตอนโควิดหมดดีกว่า เก็บเงินพอดีน่าจะซื้อรถยุโรปแบบแพงๆๆได้พอดี แต่ผมว่า โควิดนี้ มัน จบยากครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
คันที่ผมใช้ประจำ HRV ปกติก็ใช้รถเฉลี่ยปีละ 20,000 KM

เลขไมล์ที่จดไว้ เมื่อ 1/1/2021 : 73,544 KM

เลขไมล์ล่าสุด วันนี้ 22/8/2021 : 81,892 KM

= 8,348 KM ครับ

เอาจริงๆ ช่วง COVID-19 ทุกระลอกก่อน เมษายนที่ผ่านมา ผมใช้รถเยอะกว่าปกตินะ เดิมทีวิ่งไปทำงานเช้า-เย็นกลับ วันละประมาณ 25 กิโล แต่พอมี COVID-19 ผม Work from home แต่แม่ ซึ่งทำงานอยู่ที่เดียวกัน แต่คนละแผนก ไม่สามารถ WFH ได้ ผมเลยต้องไปส่งแม่ตอนเช้าแล้วก็กลับมาบ้าน พอเย็นก็ออกไปรับ แล้วกลับมาพร้อมกัน

พอมาระลอกนี้ มันหนักจนแผนกแม่ต้องยอมให้ wfh เลยไม่ได้ใช้รถเยอะ

ส่วนอีกคัน Jazz GK ปีนี้ไม่น่าได้วิ่งเกิน 4,000 โล แน่ๆ เดือนนึงผมสลับเอาไปทำงานแทน HRV 2 ครั้ง
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ The_Wizard

คันที่ผมใช้ประจำ ปกติวิ่งไปทำงาน+ออกทริป รวมปีละประมาณ 2 หมื่นโล
แต่ปีนี้มีแค่ช่วงไปเที่ยวเหนือปีใหม่ กับวิ่งไปทำงานแค่ไม่กี่วัน กับออกไปทำธุระใกล้ๆบ้านบ้างประปราย รวมวิ่งไปแค่ 3000 กว่ากิโล หลังสงกรานต์มานี่จอดยาว มีแค่ขยับรถเข้าออกจากที่จอดบ้างแค่นั้น จอดจนแบตหมด จอดจนไฟ ABS โชว์ แต่ยังไม่ได้เอาไปเช็คนะครับ เพราะช่วงนี้ไม่ได้ใช้รถจริงๆ ไม่ค่อยอยากออกจากบ้านด้วย

ออฟไลน์ BN`

แทบไม่ได้ใช้รถเลยครับ อาทิตย์นึงขับออกไปธุระ 2-3 ครั้ง แค่ไปซื้อของเข้าบ้านครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ปกติขับไปกลับออฟฟิศ ราวๆ วันละ 13 กม. เข้าออฟฟิศ 3-4 วันต่อสัปดาห์

พอหลังสงกรานต์ก็แทบไม่ได้เข้าออฟฟิศเลยครับ เดือนนี้เข้าแค่ 2 ครั้งเอง

รถไม่ได้ขับจนแบตหมดครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ 125457212

• Newbie
  • *
3-4 พันมั้งครับ มีแค่ต้นปีที่ขับไปเที่ยว
แต่ช่วง 1-2 เดือนนี้แทบไม่ขับเลย มีแค่ไปเติมน้ำมัน ซื้อของเข้าบ้าน

อีกซักปี สองปีผมว่ารถมือสองน่าเล่นมากเลย ;D
จะได้รถเลขไมล์น้อย แถมน่าจะมีรถโดนยึดกันเยอะอยู่

ออฟไลน์ stamickey

• Newbie
  • *
ตั้งแต่ต้นปีมาวิ่งไปประมาณ 3 พันกิโลครับ มีช่วงสงกรานต์พอได้ไปกลับ เชียงใหม่ หลังจากนั้นไม่ได้ไปไหนเลยครับ

ออกรถมาตั้งแต่ปลายปี 19 เพิ่งวิ่งไปได้ 12000 กิโลเองครับ
2019 HONDA CIVIC
2013 HONDA CITY
2011 NISSAN MARCH
2010 TOYOTA AVANZA
2006 COROLLA ALTIS

ออฟไลน์ Mr.Joe

ของผมไมล์ขึ้นกว่าเดิมครับ
ปกติขับรถ สลับ BTS ทำงาน-ประชุมหลายที่ หนีรถติด ใช้รถปีละไม่เกิน 6-8,000 กม.
พอปิดโควิดปีก่อน ก็เริ่มขับรถเที่ยวบ้าง แต่ยังไม่เยอะ
พอปิดรอบนี้เริ่มกล้า กรุงเทพ-บางแสน กรุงเทพ-เขาใหญ่ กรุงเทพ-อยุธยา อาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง
รถว่าง ขับสบาย เขาใหญ่ 1 ชั่วโมงครึ่ง ถึงทางเข้าฝั่งผ่านศึกแล้ว
แต่ทุกทริปไม่แวะทานอะไรเลย เอาอาหารใส่กล่องเก็บความร้อน เครื่องดื่มใส่กล่องเก็บความเย็น
1 ทุ่มกลับถึงบ้าน

ออฟไลน์ sukhontha

ปี61ทั้งปีวิ่ง700โล
ปี62ตอนนี้ได้400โล  แล้ว....

ใช้น้อยมาก  เสียดายรถครับ