ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมjolion hybridจีนถึงไม่ประหยัด  (อ่าน 12675 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ทำไมjolion hybridจีนถึงไม่ประหยัด
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:20:45 »
ตอนนี้เหมือนในกลุ่มผู้ใช้Jolionกำลังมีดราม่ากันมากเรื่องรถกินน้ำมันมากทั้งๆที่เป็นhybrid

ตามEco sticker ได้23km/lวัดตามNEDC ซึ่งทุกคนก็คงรู้แหละว่าใช้จริงยังไงก็ได้น้อยกว่า

แต่ที่น่าตกใจคือคนส่วนใหญ่ขับในเมืองอัตราสิ้นเปลืองล่อไป8-10km/lเลย

toyota priusรถเมื่อ10ปีก่อน เคลมอัตราสิ้นเปลือง20km/lขับจริงนอกเมือง 18-20km/l ในเมือง16-18km/l

นี่รถใหม่กว่าเป็น10ปี เลยอยากรู้ว่าระบบhybridของjolionนี่มันทำงานยังไงทำไมกินกว่ารถน้ำมันอีก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมjolion hybridจีนถึงไม่ประหยัด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:45:07 »
งง เหมือนกันครับ ไม่ใช่แค่โจ แต่พี่ฮาว ก็ซดพอๆกับเครื่อง 2.0 N/A ขับสี่เลยครับ

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมjolion hybridจีนถึงไม่ประหยัด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 10:50:32 »
ล่าสุดมีแถลงจาก GWM ในกลุ่มผู้ใช้ Jolion ว่าได้ออก software ใหม่ให้กินน้ำมันในเมืองน้อยลง 10-15% โดยปรับปรุงกำลังสตาร์ทของมอเตอร์จาก 28 เป็น 32 กิโลวัตต์ ,ค่ามาตรฐานการชาร์จพลังงานเข้าสู่แบตเตอรี่แรงดันสูงให้ลดลง 6% แล้วครับ แต่ในย่อหน้าที่ 4 ของแถลงการนั้นพออ่านจบถึงกับส่ายหัวและอุทาน...ในใจ

คือ GWM Thailand กระตือรือร้น รับฟัง เร่งแก้ปัญหาให้ลูกค้าดีนะ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมถึงรีดประสิทธิภาพการประหยัดน้ำมันในเมืองได้น้อยจัง 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 17:50:23 โดย peanutbutter »

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:13:00 »
ไม่รู้ว่าที่ประเทศจีนเค้าจะมีบ่นเรื่องกันมั้ยนะครับ หรือว่าเค้าไม่ได้สนเรื่องความประหยัดอะไรมากมายขนาดนั้น

แต่เท่าที่ทราบ jolion hybrid จำหน่ายในไทยเป็นประเทศแรกๆ คงต้องปรับปรุงอะไรกันอีกเยอะ กว่าจะเข้าที่เข้าทาง

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:14:24 »
นี่แหละ ถึงได้ถามว่า ระบบไฮบริดของรถเนี่ย มันทำงานยังไงในแต่ละช่วงการวิ่ง
เพราะเวลาซื้อรถมันควรเข้าใจใช่มั้ยว่าเครื่องยนต์กลไกของรถมันทำงานยังไง
ไม่ใช่แค่รู้ว่าเป็นไฮบริด  ก็เออ ๆ ไฮบริด ดีๆๆ ประหยัด อ่ะเนีย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:39:52 »
ถ้าเกิดตอนไปทดสอบลง ecu อีกแบบ พอขายจริงเอา ecu อีกแบบมาขายนี่งานหยาบเลยนะ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:43:26 »
นึกถึง mg ยุคแรกๆ ขายตัดราคาเจ้าตลาด รถสวย ออพชั่นเพียบ แต่โคตรแxกน้ำมัน

Know how ไม่ใช่สิ่งที่จะมาเลียนแบบกันได้ง่ายๆ

My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:52:41 »
ก็อย่างที่เห็น จีนตามญี่ปุ่นเรื่องเครื่องสันดาปกับไฮบริดไม่ทันแล้วครับ
จีนจึงมุ่งไปไฟฟ้า 100% แทน และดูเหมือนว่าจะนำญี่ปุ่นอยู่หลายก้าวเหมือนกันนะ
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 11:55:23 »
ก็มีรถอเมริกาหรือรถญี่ปุ่นที่ซดอยู่นะครับ

น่าจะมีความไม่สมบูรณ์ของระบบเครื่อง+เกียร์ครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 12:18:52 »
โนฮาวคนละชั้นครับ อย่าไปหาเหตุผลเลย รถจีนถ้าเป็นอีวีสู้ญี่ปุ่นได้ ส่วนเครื่องสันดาบจีนมีใช้งานได้โอเคอยู่ไม่กี่ตัวหรอกครับนับประสาอะไรกับระบบไฮบริดจ์

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 12:21:24 »
ถ้าเกิดตอนไปทดสอบลง ecu อีกแบบ พอขายจริงเอา ecu อีกแบบมาขายนี่งานหยาบเลยนะ
ถ้าแบบนี้จริงต้องเอาให้หนักกว่า volkswagen
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 12:43:40 »
ค่ายรถจีนไม่ถนัดและเชี่ยวชาญในการพัฒนาและผลิตเครื่องยนต์สันดาบเท่ารถญี่ปุ่นและเกาหลีนะ ซึ่งเครื่องยนต์ที่ค่ายรถจีนผลิตก็ไปซื้อสิทธิ์ในการพัฒนาและผลิตเครื่องยนต์จากญี่ปุ่นมาอีกที ซึ่งตอนนี้ค่ายรถจีนจะเน้นไปทำรถ EV ที่มี Know-how เรื่องมอเตอร์ไฟฟ้ามากกว่าเครื่องสันดาบแทน แต่จะยังขายรถเครื่องสันดาบอยู่บ้าง

แต่ที่ทาง GWM เอา Haval Jolion กับ H6 มาขายในไทยได้ถูกและทำราคาได้ดีก็แค่เอาระบบไฟฟ้าและแบตมาใส่ใช้งานควบคู่กับเครื่องยนต์เพื่อให้ช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นเพิ่มจากเครื่องยนต์ปกติ และได้สิทธิภาษีรถ Hybrid ของไทยไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 12:45:59 โดย polwath »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 12:53:05 »
เข้าใจว่าเทคโนเครื่องสันดาปจีนห่วย แต่ก็ไม่นึกว่าจะห่วยลามมาไฮบริดด้วย

ชนิดอัตราสิ้นเปลืองยังสู้รถไฮบริดญี่ปุ่นเก่ากว่า10ปีไม่ได้

ที่ตลกคือมีคนนึงขับเทียบกับโคโรล่าสามห่วงปี92 สามห่วงยังได้16-17km/l โจได้ 15-16km/l

นี่สู้รถเครื่องสันดาปล้วนอายุ30ปียังไม่ได้เลย

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 13:40:51 »
งง เหมือนกันครับ ไม่ใช่แค่โจ แต่พี่ฮาว ก็ซดพอๆกับเครื่อง 2.0 N/A ขับสี่เลยครับ

Forester เราวิ่งในเมืองได้ 10-11 กม/ลิตร อ่านแล้วรู้สึกรถเราประหยัดน้ำมันไปเลยค่ะ  ::)
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

PKS8

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 13:52:29 »

Forester เราวิ่งในเมืองได้ 10-11 กม/ลิตร อ่านแล้วรู้สึกรถเราประหยัดน้ำมันไปเลยค่ะ  ::)

นอกเมืองทางไกล ถ้าขับ 90-100 จะกินประมาณ 15 โล/ลิตรเลยครับ

แต่ผมขับไม่ไหวมันง่วงมากๆ ปกติก็ขับ 120-14 มีมุดๆเรื่อยๆ ก็ 12-13 โล/ลิตร

ถ้าไฮบริดจีนขับ 110-120 กิน 15 โล/ลิตร อ้างอิงจากในเฟสนะครับ ค่าซ่อมระบบไฟฟ้า กับแบต ไม่น่าคุ้มล่ะครับ แต่ถ้ามองที่ความแรงก็พอไหว เพราะเค้าแรงดีครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 14:29:55 »
ก็อย่างที่เห็น จีนตามญี่ปุ่นเรื่องเครื่องสันดาปกับไฮบริดไม่ทันแล้วครับ
จีนจึงมุ่งไปไฟฟ้า 100% แทน และดูเหมือนว่าจะนำญี่ปุ่นอยู่หลายก้าวเหมือนกันนะ

ไม่ได้กวนนะ

ถ้าจีนเขียนซอฟท์แวร์ระบบไฮบริด​เก่งสู้ญี่ปุ่นไม่ได้

คิดเหรอครับว่า รถไฟฟ้าที่เขียนซอฟท์แวร์ง่ายกว่าไฮบริด จีนเขาจะชนะญี่ปุ่น

เอาแค่เรื่องระบายความร้อนของน้องแมวเหมียว เขาก็มีปัญหาแล้ว ดูอย่างญี่ปุ่น เขายังนึกไปถึงระบบระบายความร้อนเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2022, 14:34:32 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 15:15:11 »
MG มีเทอร์โบ ดัมมี่ 

GWM ก็มี ไฮบริด ดัมมี่ เหมือนกัน

ค่ายจีนเค้าจะไม่ยอมกันเลยใช่ไหมครับ   ::) ::) ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 15:59:07 »
เท่าที่สังเกตุ ค่ายจีนที่มาไทยทุกยี่ห้อออกแนวยัดสเปค หลอกล่อ ผู้บริโภค

ถามว่ามีไหม มี แต่ทำงานดีไหม ยังไงก็ยังห่างช้ันกับญี่ปุ่นมากนัก

ออฟไลน์ Isomars

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 17:26:31 »
ไม่รู้ว่าระบบการทำงานเป็นอย่างไรครับ หาข้อมูลไม่เจอเลย แต่ในเมืองอัตราสิ้นเปลืองเลขหลักเดียวก็เกินไปนะ อัตราเร่งก็ผีเข้าผีออก ไม่เขิน Hyundai Creta แย่เลยเหรอครับนี่ ขนาด 1.5 NA เห็นคนวิ่งในเมืองยังได้ 12-13 ทางไกลเกิน 20 ก็มีคนทำได้

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 17:35:41 »
รถจีนทำให้รู้ว่ามีคนที่ซื้อรถที่ดูเฉพาะรูปลักษณ์ภายนอกอย่างเดียวเยอะมากๆ สวยใหญ่ออฟชั่นเยอะเป็นพอ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 17:40:33 »
ไม่รู้ว่าระบบ hybrid เค้าทำงานยังไงนะครับ แต่เคยเดินผ่านโจคันนึงจอดอยู่เฉยๆแต่ได้ยินเสียงเครื่องยนต์มันทำงานอยู่ งงมากว่ารถ hybrid เวลาจอดเครื่องมันดับไม่ใช่เหรอครับ ???

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 17:48:46 »
ตอนแรกผมว่าจะศึกษาว่าทำไม?

เจอผลการคุยกับลูกค้าและแถลงการณ์ล่าสุดเข้าไป

ไม่ต้องเสียเวลาศึกษาแล้วครับ ขึ้นบัญชีหนังหมาผมเรียบร้อย
มีลูกบอกลูก มีหลานบอกหลาน อย่าได้เอาเงินเราไปจ่ายให้ น้ำลายนักธุรกิจ พรรค์นี้เลย

จากแบรนด์ทีผมคลั่งไคล้ Good Cat มาก จากแบรนด์ที่ผมได้ลอง H6 แล้วว้าวซ่ามาก
จากแบรนด์ที่เห็นความรับผิดชอบต่อรถที่เกิดปัญหาผ่าน social media ที่ดีมาก
จากแบรนด์ที่ผมเขียร์ให้ซักวันทัดเทียมเจ้าตลาดญี่ปุ่นได้

กลายเป็นแบรนด์กิ๊กก๊อกที่ต้องแช่งให้เจ๊งและอย่าให้ผุดให้เกิดในไทยได้เลย
เป็นแบรนด์ที่ไร้ค่าและจะไม่แนะนำให้ใครต้องเสียตังค์ซื้อมาใช้
เป็นแบรนด์ที่ผมอยากให้ชะตากรรมจบลงเหมือน Chevrolet มากที่สุด

เพียงเพราะประโยคเห็นแก่ตัวที่ว่า “ทางเราไม่เคยบอกว่าเป็นรถประหยัด” นี่แหละ
ไม่คิดว่าประโยคแบบนี้จะออกมาจาก ผู้ที่ได้ชื่อว่าทำสินค้ามาขาย ได้
ขออภัยที่ต้องใช้คำแรง แต่มันอดว่าไม่ได้ว่ามันคือ สันดานจีนจริงๆ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ eaklego

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 18:19:07 »
8-10km/lเลยเหรอ เข้โหดจัด แถมรถhybrid+แบรนด์จีน ไม่ใช่เจ้าตลาด ตอนขายมือสองนี่ไม่อยากคิดเลย

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 18:24:16 »
เข้าใจว่าเทคโนเครื่องสันดาปจีนห่วย แต่ก็ไม่นึกว่าจะห่วยลามมาไฮบริดด้วย

ชนิดอัตราสิ้นเปลืองยังสู้รถไฮบริดญี่ปุ่นเก่ากว่า10ปีไม่ได้

ที่ตลกคือมีคนนึงขับเทียบกับโคโรล่าสามห่วงปี92 สามห่วงยังได้16-17km/l โจได้ 15-16km/l

นี่สู้รถเครื่องสันดาปล้วนอายุ30ปียังไม่ได้เลย

ก็เครื่องสันดาปมันห่วยครับ เอาไปพ่วงมอเตอร์คงไม่ได้ดีขึ้นซักเท่าไหร่

พื้นฐานห่วยจะต่อยอดให้ดีมันคงยาก

MacH1

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 19:50:50 »

ไม่ได้กวนนะ

ถ้าจีนเขียนซอฟท์แวร์ระบบไฮบริด​เก่งสู้ญี่ปุ่นไม่ได้

คิดเหรอครับว่า รถไฟฟ้าที่เขียนซอฟท์แวร์ง่ายกว่าไฮบริด จีนเขาจะชนะญี่ปุ่น

เอาแค่เรื่องระบายความร้อนของน้องแมวเหมียว เขาก็มีปัญหาแล้ว ดูอย่างญี่ปุ่น เขายังนึกไปถึงระบบระบายความร้อนเลยครับ

"คิดเหรอครับว่า รถไฟฟ้าที่เขียนซอฟท์แวร์ง่ายกว่าไฮบริด จีนเขาจะชนะญี่ปุ่น"

ดู leaf, mx30, ux300e ดีกว่าอีวีจีนใน segment เดียวกันก่อนไหมดีกว่าครับ

"ดูอย่างญี่ปุ่น เขายังนึกไปถึงระบบระบายความร้อนเลยครับ"

Leaf เจนปัจจุบัน แม้กระทั่ง facelift แล้วยังล้าหลังใช้ระบบ passive cooling ไม่ได้มองว่าคู่แข่งเค้าขยับไป active/liquid cooling กันแล้ว แบตเสื่อมหวบๆปีต่อปี ลองดูข้อมูลที่เมืองนอกเค้ารีวิวมาแล้วได้ครับ

เล่นรถจีน ต้องเล่น BEV ไปเลยเพราะอะไรของจีนที่ยังพ่วงน้ำมันอยู่มันโบราณเกิน อีกอย่างภาษีนำเข้า FTA และสรรพสามิตมันออกแบบมาเพื่อเราแล้ว

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 20:05:44 »

ไม่ได้กวนนะ

"คิดเหรอครับว่า รถไฟฟ้าที่เขียนซอฟท์แวร์ง่ายกว่าไฮบริด จีนเขาจะชนะญี่ปุ่น"

ดู leaf, mx30, ux300e ดีกว่าอีวีจีนใน segment เดียวกันก่อนไหมดีกว่าครับ

"ดูอย่างญี่ปุ่น เขายังนึกไปถึงระบบระบายความร้อนเลยครับ"

Leaf เจนปัจจุบัน แม้กระทั่ง facelift แล้วยังล้าหลังใช้ระบบ passive cooling ไม่ได้มองว่าคู่แข่งเค้าขยับไป active/liquid cooling กันแล้ว แบตเสื่อมหวบๆปีต่อปี ลองดูข้อมูลที่เมืองนอกเค้ารีวิวมาแล้วได้ครับ

เล่นรถจีน ต้องเล่น BEV ไปเลยเพราะอะไรของจีนที่ยังพ่วงน้ำมันอยู่มันโบราณเกิน อีกอย่างภาษีนำเข้า FTA และสรรพสามิตมันออกแบบมาเพื่อเราแล้ว

แต่ leaf หรือแบรนด์ญี่ปุ่น ไม่เคยcritical error ตายคาเลนขวาแบบค่ายจีน ทั้งแมวทั้งเม้งพอกัน

ความใส่ใจเรื่องความปลอดภัย จีนยังห่างชั้นกับญี่ปุ่นอีกหลายก้าว และจะตามอย่างนี้อยู่ตลอดไปถ้าจีนยังไม่เลิกสั_ดารสักแต่ว่าขายได้แบบนี้

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 20:18:27 »
เคยตามช่วงแรกๆเหมือนกับว่าtop speed มอเตอร์มันไม่เยอะอยู่แค่30-40 แต่ความเร็วคลานๆในเมืองมัน50ขึ้นไป เลยกลายเป็นว่าเครื่องติดตลอดมอเตอร์ไม่ได้ข่วยไรเลยแถมเครื่องยังต้องแบกน้ำหนักมอเตอร์กับแบตไปอีก

สรุปถ้าวิ่งเจอระติดแบบศุกร์สิ้นเดือน+ฝนตก อันนี้ประหยัด

ส่วนวิ่งทางไกลเร็วไปเลย100-120 ก็จะทำตัวเลขพอไปวัดไปวาได้ เหมือนกับkicks

ส่วนถ้าเจอรถวิ่งคลานช่วงความเร็วที่มันพ้นมือมอเตอร์ไปแล้วไปได้ไม่เร็วนั่นน่ะ แดก ครับ

PKS8

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 20:29:57 »
เคยตามช่วงแรกๆเหมือนกับว่าtop speed มอเตอร์มันไม่เยอะอยู่แค่30-40 แต่ความเร็วคลานๆในเมืองมัน50ขึ้นไป เลยกลายเป็นว่าเครื่องติดตลอดมอเตอร์ไม่ได้ข่วยไรเลยแถมเครื่องยังต้องแบกน้ำหนักมอเตอร์กับแบตไปอีก

สรุปถ้าวิ่งเจอระติดแบบศุกร์สิ้นเดือน+ฝนตก อันนี้ประหยัด

ส่วนวิ่งทางไกลเร็วไปเลย100-120 ก็จะทำตัวเลขพอไปวัดไปวาได้ เหมือนกับkicks

ส่วนถ้าเจอรถวิ่งคลานช่วงความเร็วที่มันพ้นมือมอเตอร์ไปแล้วไปได้ไม่เร็วนั่นน่ะ แดก ครับ

เอ่อ คือที่เค้าบอกกันคือ ค่ายนี้วิ่งทางไกล 100-120 กินกัน 14-15 โล/ลิตร ซึ่งมันเลยเป็นประเด็นครับ ว่าทำไมกินน้ำมันจัง

ส่วนในเมืองเห็นย่องๆคลานๆได้ 17-19 โล/ลิตรครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 20:55:15 »

ไม่ได้กวนนะ

แต่ leaf หรือแบรนด์ญี่ปุ่น ไม่เคยcritical error ตายคาเลนขวาแบบค่ายจีน ทั้งแมวทั้งเม้งพอกัน

ความใส่ใจเรื่องความปลอดภัย จีนยังห่างชั้นกับญี่ปุ่นอีกหลายก้าว และจะตามอย่างนี้อยู่ตลอดไปถ้าจีนยังไม่เลิกสั_ดารสักแต่ว่าขายได้แบบนี้

ผมว่า เคสนี้ไม่เกี่ยว กับเทคโนโลยี หรืออะไรครับ มันเกี่ยวกับอ่อนหัดในเรื่องการออกแบบ

"เอาแค่เรื่องระบายความร้อนของน้องแมวเหมียว เขาก็มีปัญหาแล้ว ดูอย่างญี่ปุ่น เขายังนึกไปถึงระบบระบายความร้อนเลยครับ"
มีคนอ้างเรื่อง ล้าหลังที่  leaf ใช้ระบบ passive cooling   
แล้วกันที่รถจีนที่ เทคโนโลยีเหนือกว่า กับเจอ error ตายคาเลนขวาแบบค่ายจีน ไม่ใช่ คันสองคันนะ 555

555 ตกลงซื้อรถมาใช้งานหรือซื้อรถมาอวดเทคโนโลยีหว่า

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2022, 21:22:46 »

เอ่อ คือที่เค้าบอกกันคือ ค่ายนี้วิ่งทางไกล 100-120 กินกัน 14-15 โล/ลิตร ซึ่งมันเลยเป็นประเด็นครับ ว่าทำไมกินน้ำมันจัง

ส่วนในเมืองเห็นย่องๆคลานๆได้ 17-19 โล/ลิตรครับ

ในเมืองเลข10ก็มีให้เห็นครับ  ความเร็วเฉลี่ย 20 กม/ชม.

สรุปก็นั่นแหละครับไหบิดมันออกแบบมาไม่ครอบคลุม